TIN TÀI TRỢ.

Đừng hỏi mẹ 2 con trai có định sinh thêm con gái nữa không

• 2.37K Lượt chia sẻ
  • 21K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Tôi có 2 con trai - 2 bé trai đáng yêu, khỏe mạnh, vui vẻ, sáng láng hết sức. Và rất thường xuyên, tôi lại gặp người hỏi mình rằng có định sinh thêm công chúa hay không. Cho đến bây giờ, tôi cảm thấy đây thật là một câu hỏi thô lỗ, có tính công kích, tự phụ và không đúng chút nào.

Thậm chí lúc cả nhà đi chơi hồi bé sau nhà tôi mới vài tháng tuổi, biết bé là trai, có người đã nói luôn rằng, “Khi nào định cố thêm bé gái thế?”. Và đó là khi con tôi thật sự vẫn còn rất nhỏ, và tôi vẫn còn chưa lấy lại dáng sau sinh. Mọi người có nghĩ hỏi như vậy chẳng khác nào bạn đang nói tôi không hạnh phúc, không vừa lòng với các con mình?

brothers-reading-together
    (Ảnh: Internet)

Thật lòng, không phải tôi không muốn có con gái; tôi cũng có những mơ ước, cũng nghĩ đến những chuyện có thể làm cùng con gái chứ. Và mỗi lần ai đó hỏi “có định sinh con gái không,” việc đó giống như họ đang tạt vào mặt tôi một điều là tôi thật sự không có con gái để biến những mơ ước kia thành hiện thực đâu, chẳng hạn như không thể tết tóc cho con, dạy con những bài học về tình yêu, cùng con đi ngắm đầm xòe hay gì đó.

Ngày một ngày hai, tôi cười và lắc đầu cho qua. Nhưng dạng câu hỏi này dần dà khiến tôi bực mình hơn, nếu các con tôi phải nghe thấy điều này thì sao? Bé sẽ nghĩ gì khi người ta hỏi mẹ của bé có định cố con gái không? Vì không phải là con gái nên con tôi không đủ tốt hay sao? Tôi luôn đáp lại các câu hỏi bằng cách thể hiện sự hạnh phúc tuyệt vời bên những cậu con trai của mình, nhưng liệu có đến lúc nào bé chủ quan hiểu sai rằng phải là con gái thì mới là con được mẹ mong, mẹ yêu?

Thật sự, do tử cung có vấn đề nên có thể 2 lần mang thai và sinh nở, tôi đã cảm thấy mình quá may mắn. Vậy nên dù khó khăn thế nào, tôi vẫn cố gắng nhớ rằng các con mình thật sự là những điều diệu kỳ. Tôi có muốn cố con gái nữa không ư? Tôi thậm chí không biết liệu mình có thể mang thai lại nữa hay không ấy chứ.

Trường hợp của tôi, ơn trời được như vậy, nhưng còn những người khác không may mắn bằng thì sao? Những phụ nữ đã bị sảy thai hoặc từng vì lý do nào đó phải bỏ thai thì sao, họ có muốn được nhắc về những em bé mà họ không thể sinh ra? Hoặc tệ hơn, những người phụ nữ bị mất con thì sao? Tôi không thể hình dung được mức độ tác động của câu hỏi vô tâm vu vơ này với họ.

Cuối cùng, quyết định sinh con là quyết định của cá nhân chứ không hề là việc của ai khác. Dẫu cởi mở nhưng như với tôi mà nói, tôi không muốn nói chuyện sinh đẻ với người lạ. Tôi không muốn phải cười giả lả bông đùa về điều gì đó thật ra là vấn đề thật sự, nghiêm túc và nhạy cảm. Tôi không có nghĩa vụ biện minh hay giải thích về giới tính của con mình hoặc về lựa chọn có sinh thêm con hay không.

mom-with-boys
    (Ảnh: Internet)

Vậy nên sau này khi bạn gặp một người mẹ nào đó, hãy tìm thứ gì đó khác phù hợp hơn hoặc ít nhất là vô thưởng vô phạt hơn để hỏi chứ đừng hỏi người ta có muốn sinh thêm con gái hay không (tương tự, đừng hỏi mẹ hai con gái có muốn sinh thêm con trai hay không). Cũng đừng hỏi người có nhiều con rằng sao họ lại sinh nhiều vậy. Làm gì có lý do? Nếu có đi nữa thì cũng không phải là chuyện của bạn. Bạn làm sao biết được hoàn cảnh nhà người ta như thế nào để mà ý kiến, phải không nào?

<<< Cuộc sống của mẹ

<<< Cuộc sống của mẹ
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết của chị. Em đang có bầu bé thứ 2 cũng là bé trai.khi 11tuan siêu âm bác sĩ nói con gái giờ 17 tuần bsi kết luận là con trai. Hơi buồn nhưng giờ nghĩ sẽ có 1 cậu nhóc tình cảm như anh của nó cũng thấy vui. Thôi thì con nào cũng là con toàn tâm toàn ý lo cho chúng trưởng thành được vui vẻ là hạnh phúc thì cha mẹ chúng ta mãn nguyện lắm rồi. Chúc chị luôn hạnh phúc bên 2nhoc và gia đình nhé. Thân
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tôi cũng 43 tuổi mới đẻ bé đầu tiên. Với tôi thế là mãn nguyện với đứa con khỏe mạnh ở cái tuổi đó. Nhưng thỉnh thoảng vẫn có vài người hỏi tôi có định sinh thêm con nữa không hay đẻ thêm đứa nữa đi. Chẳng hiểu họ nghĩ gì khi bây giờ tôi gần 50 tuổi còn đẻ thêm em bé. Khi mệt mỏi, những câu hỏi đó khiến tôi phát khùng lên. Chẳng ai sống cho cuộc đời của ai, việc đó chẳng liên quan đến họ. Nếu ở tuổi tôi đẻ thêm em bé, không may có dị tật thì họ có chịu trách nhiệm không? Hay mình buồn và con mình khổ? Thế mà có người nói "thì đi kiểm tra trước khi sinh". Ồ! Vậy là với một sinh linh mà họ làm như một cuộc thử nghiêm, Không hoàn hảo thì bỏ đi. Và còn hoàn cảnh sống của mỗi gia đình nữa chứ! Thật vô tâm!
    Nhưng với họ tôi cũng không muốn giải thích li do vì sao tôi không muốn sinh thêm con. Tôi không thể cứ có ai hỏi lại phải giải thích cho họ như vậy
    Cảm ơn bạn đã viết bài và nói lên một phần suy nghĩ của tôi. Tuy rằng sự việc thì khác nhau nhưng cùng một khía cạnh.
    • 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetle40 Xem bài viết
    Tôi cũng 43 tuổi mới đẻ bé đầu tiên. Với tôi thế là mãn nguyện với đứa con khỏe mạnh ở cái tuổi đó. Nhưng thỉnh thoảng vẫn có vài người hỏi tôi có định sinh thêm con nữa không hay đẻ thêm đứa nữa đi. Chẳng hiểu họ nghĩ gì khi bây giờ tôi gần 50 tuổi còn đẻ thêm em bé. Khi mệt mỏi, những câu hỏi đó khiến tôi phát khùng lên. Chẳng ai sống cho cuộc đời của ai, việc đó chẳng liên quan đến họ. Nếu ở tuổi tôi đẻ thêm em bé, không may có dị tật thì họ có chịu trách nhiệm không? Hay mình buồn và con mình khổ? Thế mà có người nói "thì đi kiểm tra trước khi sinh". Ồ! Vậy là với một sinh linh mà họ làm như một cuộc thử nghiêm, Không hoàn hảo thì bỏ đi. Và còn hoàn cảnh sống của mỗi gia đình nữa chứ! Thật vô tâm!
    Nhưng với họ tôi cũng không muốn giải thích li do vì sao tôi không muốn sinh thêm con. Tôi không thể cứ có ai hỏi lại phải giải thích cho họ như vậy
    Cảm ơn bạn đã viết bài và nói lên một phần suy nghĩ của tôi. Tuy rằng sự việc thì khác nhau nhưng cùng một khía cạnh.
    C sinh con muon hon ca c cua e nua nhi.ba sinh luc 36t gio cung gan bang c.gan 50 may la du trai du gai.hoi luc mang bau be dau tien la con gai ba me ck chui len chui xuong noi la do cai thu ko bik de ba chibcan con trai ko can con gai con kiu pha bo.chi e ko bo jen gio e co chau gai ngoan ngoan.sinh dua sau may ma con trai ko bi chui nhung ki thi be gai ra mat nen gio lon roi no cha them dom ba noi no nua cung ko muon o nha de thay mat ba toan muon qua o voi di la e thoi.chau trai gio cung ko ua gi ba qua bao dang doi.
    E gio cung bau be trai e nghi troi cho sao de vay co lam j?ho xui minh ho co nuoi con minh ngay nao ko ma xui.rui be co benh ko le pha bo?dau phai con cho con meo dau muon bo la bo.cho meo nhieu ng con ko giet noi chi con ng chi nhi.mac ke ho ho co gioi ho sinh them di chu minh ko danh cuoc mang song minh voi con minh vi nhung ng vo tam.gap e la e hoi lai roi ah e hoi giet ng hay giet ga cho ma noi kham sang loc ko dc thi bo.e nghi chi dang rat hanh phuc vi co con ko can care ho.chi nuoi e kho hon ko the co con dc chu noi j traihay gai,dc bao dua
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sallytruong13 Xem bài viết
    C sinh con muon hon ca c cua e nua nhi.ba sinh luc 36t gio cung gan bang c.gan 50 may la du trai du gai.hoi luc mang bau be dau tien la con gai ba me ck chui len chui xuong noi la do cai thu ko bik de ba chibcan con trai ko can con gai con kiu pha bo.chi e ko bo jen gio e co chau gai ngoan ngoan.sinh dua sau may ma con trai ko bi chui nhung ki thi be gai ra mat nen gio lon roi no cha them dom ba noi no nua cung ko muon o nha de thay mat ba toan muon qua o voi di la e thoi.chau trai gio cung ko ua gi ba qua bao dang doi.
    E gio cung bau be trai e nghi troi cho sao de vay co lam j?ho xui minh ho co nuoi con minh ngay nao ko ma xui.rui be co benh ko le pha bo?dau phai con cho con meo dau muon bo la bo.cho meo nhieu ng con ko giet noi chi con ng chi nhi.mac ke ho ho co gioi ho sinh them di chu minh ko danh cuoc mang song minh voi con minh vi nhung ng vo tam.gap e la e hoi lai roi ah e hoi giet ng hay giet ga cho ma noi kham sang loc ko dc thi bo.e nghi chi dang rat hanh phuc vi co con ko can care ho.chi nuoi e kho hon ko the co con dc chu noi j traihay gai,dc bao dua
    Trời cho có con là may mắn rôi em nhỉ! Con nào cũng là con mình đẻ ra. Chỉ cần chúng ngoan và khỏe mạnh về thể chất lẫn tinh thần là người làm cha mẹ đã hạnh phúc lắm rồi.
    Em giữ gìn sức khỏe cho cả hai mẹ con nhé! Chúc em mẹ tròn con vuông!
    • 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetle40 Xem bài viết
    Trời cho có con là may mắn rôi em nhỉ! Con nào cũng là con mình đẻ ra. Chỉ cần chúng ngoan và khỏe mạnh về thể chất lẫn tinh thần là người làm cha mẹ đã hạnh phúc lắm rồi.
    Em giữ gìn sức khỏe cho cả hai mẹ con nhé! Chúc em mẹ tròn con vuông!
    dạ e cảm ơn c.hôm nay ox e mới cho e dùng máy íh.lão kỹ lắm vì muốn có con cũng đâu có dễ chị héng.theo e có là may phước rồi có ng còn ko có chứ ở đó đòi hỏi.mẹ chồng e cũng 2 thằng đây mà có thêm con gái đâu nên thương con dâu như con gái íh chị ạ.chị em cũng nói tao may 1 trai 1 gái chứ ko tao cũng ko kiếm thêm nữa đâu nuôi j nổi.mà nếu nó bịnh ko lẽ phá bỏ ác độc mà đẻ nó ra rủi bả già chết ai nuôi nó bệnh.vậy đó chị nhiều người ko phải việc của mình thì nói tinh tướng lắm chứ nếu là họ chắc gì họ làm chị nhỉ. bạn e nhiều ng chỉ sinh có 1 bế thui 2 trai hoặc 2 gái mà chả thèm cố.con j cũng đc miễn nó ngoan là được rồi đòi hỏi đủ trai đủ gái đẻ cho lắm nuôi dạy hông nổi cái sau này oán thán biết vậy hồi đó tao ko đẻ ra mày vậy cũng như ko.nên ai mà nói j chị chị cứ thẳng mặt ngta nói luôn ngoan là đc hư thì gái hay trai j cũng vậy hì hì.e chúc c luôn hạnh phúc với gia đình và các cháu nhe
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sallytruong13 Xem bài viết
    dạ e cảm ơn c.hôm nay ox e mới cho e dùng máy íh.lão kỹ lắm vì muốn có con cũng đâu có dễ chị héng.theo e có là may phước rồi có ng còn ko có chứ ở đó đòi hỏi.mẹ chồng e cũng 2 thằng đây mà có thêm con gái đâu nên thương con dâu như con gái íh chị ạ.chị em cũng nói tao may 1 trai 1 gái chứ ko tao cũng ko kiếm thêm nữa đâu nuôi j nổi.mà nếu nó bịnh ko lẽ phá bỏ ác độc mà đẻ nó ra rủi bả già chết ai nuôi nó bệnh.vậy đó chị nhiều người ko phải việc của mình thì nói tinh tướng lắm chứ nếu là họ chắc gì họ làm chị nhỉ. bạn e nhiều ng chỉ sinh có 1 bế thui 2 trai hoặc 2 gái mà chả thèm cố.con j cũng đc miễn nó ngoan là được rồi đòi hỏi đủ trai đủ gái đẻ cho lắm nuôi dạy hông nổi cái sau này oán thán biết vậy hồi đó tao ko đẻ ra mày vậy cũng như ko.nên ai mà nói j chị chị cứ thẳng mặt ngta nói luôn ngoan là đc hư thì gái hay trai j cũng vậy hì hì.e chúc c luôn hạnh phúc với gia đình và các cháu nhe
    Cảm ơn em! Chúc gia đình nhỏ của em luôn hạnh phúc!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giá như chị hoán đổi cho e một chút thì hay. E thì áp lực vô cùng vì bé đầu là gái bé thứ 2 giờ 20 tuần cũng là gái. Vẫn biết con nào chẳng là con đều phải yêu thương nuôi dạy chúng khôn lớn. Nhưng chồng em là con trưởng nên em rất lo đến khi bé chào đời không nhận được đầy đủ sự yêu thương thì sẽ tủi thân biết nhường nào