TIN TÀI TRỢ.

Dọa sinh non - Có mẹ nào đã và đang dùng các thuốc giảm co Salbultamon, Loxen, Tractocile chia sẻ kinh nghiệm giúp em với ạ.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 78.7K Lượt đọc
  • 123 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bupmay Xem bài viết
    Em 28w3d thôi chị ơi. Vâng, em sẽ chuyển sang ensủre nước xem sao. Hôm qua bé nhà em đuợc 1.3 cân thôi chị ạ. Cũng chỉ trong mức đủ chuẩn chứ ko to.
    Hix baby nhà mình 28w đc 1.1kg vậy là nhỏ rồi. Mà mình ăn đc ít lắn, hơn tháng rồi ko thấy tăng cân nào. Mình ko phải nằm viện như bạn những cũng phải nằm tuyệt đối ở nhà, lần trứoc lúc 12w nằn ở a4 sợ rồi nhưng theo bác sỹ ở đấy phải cố thôi. Cho mình hỏi chút, mình chưa phải đặt salbutamon mà chỉ ngậm sabutalmon 1/2v/ lần, ngày 4 lần. Và bác sỹ cho mua phòng trừ papaverin nếu ko cắt đc cơn gò thì tiêm luôn mà mình vẫn ko phân biệt đc khi nào thì gò thật sự. Có phải khi gò là thấy trong bụng cuộn lên như em bé trườn ở bên trong đúng ko? Vì mình ko thấy đau bụng những lúc ấy, chỉ thi thoảng thấy khó thở , bây giờ thi thoảng vẫn bị đau lâm râm bụng dưới hoặc cứng bụng nhưng các dấu hiệu này ko đi cùng nhau. Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với, minh hơi dài dòng tí.
    Bupmay cũng sắp cán đich rồi nhỉ, chúc mẹ tròn con vuông nhé. Chỉ mong con đủ ngày để con có sức khỏe tốt.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 522 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaongonb Xem bài viết
    Hix baby nhà mình 28w đc 1.1kg vậy là nhỏ rồi. Mà mình ăn đc ít lắn, hơn tháng rồi ko thấy tăng cân nào. Mình ko phải nằm viện như bạn những cũng phải nằm tuyệt đối ở nhà, lần trứoc lúc 12w nằn ở a4 sợ rồi nhưng theo bác sỹ ở đấy phải cố thôi. Cho mình hỏi chút, mình chưa phải đặt salbutamon mà chỉ ngậm sabutalmon 1/2v/ lần, ngày 4 lần. Và bác sỹ cho mua phòng trừ papaverin nếu ko cắt đc cơn gò thì tiêm luôn mà mình vẫn ko phân biệt đc khi nào thì gò thật sự. Có phải khi gò là thấy trong bụng cuộn lên như em bé trườn ở bên trong đúng ko? Vì mình ko thấy đau bụng những lúc ấy, chỉ thi thoảng thấy khó thở , bây giờ thi thoảng vẫn bị đau lâm râm bụng dưới hoặc cứng bụng nhưng các dấu hiệu này ko đi cùng nhau. Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với, minh hơi dài dòng tí.
    Bupmay cũng sắp cán đich rồi nhỉ, chúc mẹ tròn con vuông nhé. Chỉ mong con đủ ngày để con có sức khỏe tốt.
    Vụ cơn co tử cung mình trả lời bên nhà khâu eo rồi nhé.
    Cân nặng của con mình cũng sâù lắm mà con không chịu tăng. Tẩm bổ đủ kiểu, mẹ tăng 18 cân rôì mà 36W con 2.2 cân. Mà chắc mình 1-2 tuần nữa là sinh rôì. Huhu.
    • 77 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình đã từng dọa sinh non bé đầu rồi nên có ít kinh nghiệm đây ạ. Có lẽ trường hợp của mình nặng hơn vì mình còn bị bong nhau nữa, 25t nhập viện vì ra máu và gò nhiều, nghĩ ko giữ đc con khóc nhiều lắm, 1 tuần sau ra viện uống và tiêm đều đến lúc sinh, và ngày nào cũng đeo băng vệ sinh loại dầy, có khi đang đứng mà còn bị ộc ra cả 1ca máu ý. Nhưg dần cũng quen ko vào viện nữa, chẳng đáng sợ lắm đâu vì con vẫn đạp bùm bụp.cơn gò rất nhiều nên cố cũng chỉ giữ đc đến 35,5t. Sinh non 1 tháng nhưg trộm vía con hấp thụ rất tốt, mẹ thì gầy tong teo có 42kg thôi. Bây h con 6t rồi, cái này có lẽ các mẹ muốn nghe nhất này, con rất thông minh và tình cảm, ko hề bị ảnh hưởng gì từ cả cân thuốc mẹ đã uống. Tuy nhiên khi sinh con ra con rất ít cười, hay nhăn, trên trán con có hẳn 1 nếp nhăn mà đến gần 1t mới hết. Bác sỹ nói vì mẹ ko lạc quan, hay khóc vì phải nằm suốt ngày lại hay suy nghĩ nên con bị ảnh hưởng. Chính thế nên các mẹ phải cố gắng lên, đừng khóc nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 98 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Sinh non lần đầu lần sau có bị quen dạ không các chị ơi. Em mới sinh non mốc 30w, con em không giữ đc. Em lo lắng lắm. Lần sau em nên làm những gì hả các chị. Mà em mới sinh được 1,5 tháng, bh em cần chuẩn bị gì cho lần mang bầu tiếo theo ạh. Em định hết cứ sẽ thả luôn vì em đa nang nên khó có ạh
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em mới mang thai 17 tuần, nằm viện từ lúc mang thai đến giờ,mấy hôm vừa rồi thấy tình hình khả quan hơn ( giảm cơn co, không còn ra máu), thì hnay siêu âm lại phát hiện ra bị tụ máu dưới màng ối giờ e đang truyền và tiêm spassnes, tiêm progesterone 500mg. Không biết có mẹ nào dùng thuốc gì mà hiệu quả cho việc giữ con ko ạ e ở tỉnh, bây giờ có tụ máu vậy phải nằm yên 1 chỗ nên không thể đi xa khám được. E rất mong mẹ nào đã từng dùng thuốc để hết tụ máu và giữ con thành công thì giúp em với e tiền sử 2 lần thai lưu khi chưa có tim thai, giờ con biết đạp trong bụng rồi mà lại bị thế này e buồn lắm. Đi xem bói thì ông thầy nói tháng 6 có bầu, nhưng tháng 10 sa sảy nên phải cẩn thận. Thì chính xác luôn tháng 6 e có bầu ( e hiếm muộn) thế nên e rất lo. Ngày ngày chỉ biết cầu nguyện Quán Thế Âm Bồ Tát gia hộ cho thai nhi khoẻ mạnh, bình an để được mẹ tròn con vuông
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 522 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3meconrongngua Xem bài viết
    Em mới mang thai 17 tuần, nằm viện từ lúc mang thai đến giờ,mấy hôm vừa rồi thấy tình hình khả quan hơn ( giảm cơn co, không còn ra máu), thì hnay siêu âm lại phát hiện ra bị tụ máu dưới màng ối giờ e đang truyền và tiêm spassnes, tiêm progesterone 500mg. Không biết có mẹ nào dùng thuốc gì mà hiệu quả cho việc giữ con ko ạ e ở tỉnh, bây giờ có tụ máu vậy phải nằm yên 1 chỗ nên không thể đi xa khám được. E rất mong mẹ nào đã từng dùng thuốc để hết tụ máu và giữ con thành công thì giúp em với e tiền sử 2 lần thai lưu khi chưa có tim thai, giờ con biết đạp trong bụng rồi mà lại bị thế này e buồn lắm. Đi xem bói thì ông thầy nói tháng 6 có bầu, nhưng tháng 10 sa sảy nên phải cẩn thận. Thì chính xác luôn tháng 6 e có bầu ( e hiếm muộn) thế nên e rất lo. Ngày ngày chỉ biết cầu nguyện Quán Thế Âm Bồ Tát gia hộ cho thai nhi khoẻ mạnh, bình an để được mẹ tròn con vuông
    Tụ dịch màng nuôi thì nằm nghỉ ngơi và dùng thuốc là ổn bạn ạ. Bạn đừng lo, cũng đừng nghĩ ngợi lời ông thầy bói làm gì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 522 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Lâu lắm mới vào wtt, mình update thông tin để mẹ nào cùng cảnh ngộ thì cố gắng và lạc quan nhé.
    Mình lê lết đến 36w5d thì sinh. Bé được 2.2 cân. Bác sỹ cũng nói là dùng thuốc giảm co nhiều con cũng sẽ nhẹ cân. Giờ không biết có phải do ảnh hưởng không mà bé giờ vẫn còi lắm 8.5 tháng được có 6.5 cân thôi. Được cái nhanh nhẹn, hoạt bát và đanh đá nữa. Hihi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bupmay Xem bài viết
    Lâu lắm mới vào wtt, mình update thông tin để mẹ nào cùng cảnh ngộ thì cố gắng và lạc quan nhé.
    Mình lê lết đến 36w5d thì sinh. Bé được 2.2 cân. Bác sỹ cũng nói là dùng thuốc giảm co nhiều con cũng sẽ nhẹ cân. Giờ không biết có phải do ảnh hưởng không mà bé giờ vẫn còi lắm 8.5 tháng được có 6.5 cân thôi. Được cái nhanh nhẹn, hoạt bát và đanh đá nữa. Hihi.
    Mn ơi cho mình hỏi 12w đã truyền hoặc ngậm sanbutamol đc chưa? Mình bị đau bụng do gò nhiều mà uống giảm co, đặt utro và tiêm papaverine chẳng có tác dụng gì. Ngày nào cũng đau và bụng cứ cứng đơ như đá. Bs bảo lớn tí nữa sẽ dùng salbutamol nhưng chẳng biết mười mấy tuần thì dùng đc. Giờ cứ đau suốt cả ngày thế này lo đến mất ngủ.
    • 367 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Từ Quyên Xem bài viết
    Mn ơi cho mình hỏi 12w đã truyền hoặc ngậm sanbutamol đc chưa? Mình bị đau bụng do gò nhiều mà uống giảm co, đặt utro và tiêm papaverine chẳng có tác dụng gì. Ngày nào cũng đau và bụng cứ cứng đơ như đá. Bs bảo lớn tí nữa sẽ dùng salbutamol nhưng chẳng biết mười mấy tuần thì dùng đc. Giờ cứ đau suốt cả ngày thế này lo đến mất ngủ.
    trời đất mới 12www đã bị gò nặng thế hả mn, huhu, e lo quá, thế thì chết mất thôi, e cũng sa sảy ở tuần 22, bs bảo đấy là gò hả mn, mn theo bs viện nào vậy, bụng mn lúc nào cũng đau và cứng ạ, có lúc nào mềm ko hả mn
    Có những nỗi đau tưởng không bao giờ có thể nguôi ngoai...

Có những vết thương lòng chỉ tạm lắng xuống mà không thể nào thôi xót xa...

Có những phút giây chìm đắm trong bế tắc, tuyệt vọng mà nào biết ánh sáng đang le lói phía cuối con đường...

Khi hướng về phía mặt trời, bóng tối sẽ khuất sau lưng ta…….Khi đêm đến bạn sẽ thấy những vì sao…..
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 522 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Từ Quyên Xem bài viết
    Mn có chắc chắn là bị gò không? Vig thường 3 tháng đầu không bị gò, đến mình gò điên đảo mà 14 w mới bắt đầu bị gò. Như mình truyền các loại thuốc vẫn gò, bsy cũng bảo mình ko đáp ứng thuốc, khóc chán chả buồn khóc í.
    Truyền hay ngậm thuốc thì cũng phải hỏi bsy không nên tự dùng bạn nhé.
    Luôn lạc quan bạn nhé. Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 353 Bài viết

• 1,073 Được cảm ơn

Thật may lâu lắm hnay vào nhà NH thì gặp em bupmay, lần theo chữ ký của e đến đây
    Chị cũng từng bị sinh non 27w năm 2012, lần này chị bầu đc 26w rồi, đã khâu vòng ctc lúc 12w mà mấy hnay lại có cơn gò cứng bụng và thi thoảng cuộn bụng dưới. Lo wa đi khám thì bs bảo vẫn ổn, do tư thế chân của em bé thúc bụng dưới thôi, tuy nhiên do khâu nên phải rất cẩn thận khi nào đau cứng bụng thì ug Nospa và tăng cường nằm thôi. hix, giờ đang trong giai đoạn nguy hiểm nên sợ wa, đọc thấy mẹ con em đã an toàn, khỏe mạnh chị cũng mừng lắm!
    ah, Bé đầu tiên nhà chị lúc sinh là 35w có 2,3kg thôi, lên kg cũng ì ạch lắm, giờ cháu 4 tuổi rưỡi rồi trộm vía rất nhanh nhẹn, láu lỉnh.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mấy hôm nay em hóng hớt top này thường xuyên các mẹ ạ.mấy tuần trước e cứ đau lâm râm bụng dưới nhưng k ra máu nên chủ quan, ngày đi xe máy gần 50km.hôm thứ 6 vừa rồi đi khám định kỳ thì bs băt nhập viện luôn vì gò kinh quá mà ctc mở 1cm rồi.em nằm đc 3 hôm,tiêm đủ 4 mũi trợ phổi cho e bé.thấy cơn gò cũng giảm nên xin về nghỉ ngơi.giờ em bé đc 34w rồi, nặng 2,2kg.đang mong con ngoan nằm thêm trong đó vài tuần cho cứng cáp.đọc thấy các mẹ điều trị khả quan nên em cũng đầy hy vọng
    • 353 Bài viết

• 1,073 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangnam4832 Xem bài viết
    Mấy hôm nay em hóng hớt top này thường xuyên các mẹ ạ.mấy tuần trước e cứ đau lâm râm bụng dưới nhưng k ra máu nên chủ quan, ngày đi xe máy gần 50km.hôm thứ 6 vừa rồi đi khám định kỳ thì bs băt nhập viện luôn vì gò kinh quá mà ctc mở 1cm rồi.em nằm đc 3 hôm,tiêm đủ 4 mũi trợ phổi cho e bé.thấy cơn gò cũng giảm nên xin về nghỉ ngơi.giờ em bé đc 34w rồi, nặng 2,2kg.đang mong con ngoan nằm thêm trong đó vài tuần cho cứng cáp.đọc thấy các mẹ điều trị khả quan nên em cũng đầy hy vọng
    Mẹ nó cũng dự sinh tháng 6 đấy ah? mình thì giữa tháng 6, giờ đc 32w rồi, trv thi thoảng dùng thuốc giảm co thôi chứ chưa phải truyền. cũng hi vọng con yêu ở lâu với mẹ cho đủ ngày đủ tháng, chứ sinh non như anh nó vất vả lắm!
    chúc mn cũng khỏe mạnh, tới đích thành công, mẹ tròn con vuông nhé!
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em dự sinh là 30/5 chị ah.giờ suốt ngày nằm 1 chỗ,ê ẩm lắm rồi mà vẫn phải cố vì con thôi.mỗi tội bé nhà em ham ngủ,ít đạp lắm nên nhiều khi em cũng lo.hôm trước cả buổi cu cậu chẳng đạp tí nào cả.cuống cuồng đi khám thì tim thai vẫn bt, còn cậu ta thì ngủ k nhúc nhích.chắc phải mua cái máy đo tim thai về để ktra quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mang thai mệt quá mọi người nhỉ, dù là rất vui, nhưng thấy nhiều người cứ ăn, ngủ, đi làm phà phà, tới ngày là vô bệnh viện làm cái ọt thấy ganh tỵ quá. Trong khi chị em tụi mình căng thẳng đếm từng ngày, từng tuần 1 (đầu óc lại thỉnh thoảng phải căng lên như dây đàn khi gặp hết triệu chứng này đến triệu chứng nọ).
    Mình đang mang thai tuần 34, hôm qua mình mới đi khám, siêu âm xong, tới hôm nay mới thấy được nụ cười của bác sĩ (chắc họ cũng lo, chỉ kém mình đôi chút), biết được con vẫn yên bình và phát triển nằm trong đó, cả 2 vợ chồng đều vui mừng quá xá (nhưng cũng chả dám mừng lâu, cứ phải tỉnh táo để luôn bình tĩnh và kiên nhẫn chờ đợi vậy).
    Chưa làm mẹ thật sự, nhưng có vẻ cũng đã và đang trải qua chặng đường vô cùng gian nan, thử thách... và mệt mỏi (chắc mình và các mẹ cũng đã bớt trẻ con và trở nên kiên cường hơn khi trải qua giai đoạn này).
    Dù gì mọi người ở đây chắc cũng đi được 2/3 chặng đường rùi, mọi người cố lên nha.
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 262 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cm oi , cm con theo doi trang nay ko ?? M 30 tuan , hqua m di kham bi ho co tu cung 1cm cac me ah. Minh bi go nhieu lam. Hien tai bsi cho minh uong thuoc chong go va dat sabutamol ngay 2v cm ah. Tu hqua den gio m rat xuong tinh than & buon. Vao xem cm dieu tri giu be thanh cong m vui lam..m cung hy vong m can moc 35tuan tro len la m vui lam roi..
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dung lo mn ah.hoi do tu cung em cung mo 1cm roi.bsy bao nhap vien muon 1 ngay nua thoi la co khi sinh luon roi.vay ma minh giu them duoc 1 thang nua do.mn giu tinh than thoai mai cho con khoe nhe!dung lo gi ca.cu nung con o yen trong day nhe!
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 262 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangnam4832 Xem bài viết
    Dung lo mn ah.hoi do tu cung em cung mo 1cm roi.bsy bao nhap vien muon 1 ngay nua thoi la co khi sinh luon roi.vay ma minh giu them duoc 1 thang nua do.mn giu tinh than thoai mai cho con khoe nhe!dung lo gi ca.cu nung con o yen trong day nhe!
    M cam on loi dong vien cua mn nha. Luc do mn bi mở ngoai hay mo trong vay mn ? Va be cua mn bi mo luc may tuan vay mn ? Vi m bi go nhieu nen lo lam mn ah
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 36 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi là mọi người bị triệu chứng như thế nào mà đi khám và bị mở ctc rồi thế ạ? Các mẹ có bị ra máu ko hay chỉ gò nhiều rồi đi khám thôi?

Em bị gò từ 13w, nằm nhà từ lúc ấy đến bây giờ là 20w rồi ạ. Bs kê cho em uống Duphaston, lúc nào đau thì uống No-spa. Mấy hnay có vẻ bị gò nhiều hơn mặc dù em vẫn nghỉ ngơi tuyệt đối. Em lo quá ko biết biểu hiện lúc đi khám của các mẹ bị hở ctc là như thế nào ạ.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xi_muoii Xem bài viết
    M cam on loi dong vien cua mn nha. Luc do mn bi mở ngoai hay mo trong vay mn ? Va be cua mn bi mo luc may tuan vay mn ? Vi m bi go nhieu nen lo lam mn ah
    Luc do em be cua minh duoc 33tuan roi.ma nang co 2,2kg thoi.luc do minh cung hoang lam.chi biet khoc thoi.the la bi may co y ta mang cho 1 tran.bao neu khoc thi em be se k du oxi de tho dau.hoi do minh cung k biet mo ngoai hay trong nua.chi thay bsy bao mo roi,phai nam 1 cho thoi.nam o vien 3 ngay.ve nha duoc 1 tuan lai sot.tim thai cu 190-200/p.may ma k sao.ban dung an thuc pham giau canxi nhe!se lam go them day.bs dan minh the
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7