Dân gian thường có câu nói “đàn bà đi biển mồ côi một mình” thì nay đã có dịch vụ phòng sinh gia đình – sản phụ được có một người thân ở bên trong phòng sinh – hy vọng cải thiện được tình hình này, để phụ nữ không còn phải tủi thân.

Như trường hợp của thành viên Ardor của diễn đàn webtretho thì “Mẹ/hoặc ông xã sẽ được vào khi mình sắp sinh, tức là khi hộ lý chuẩn bị đầy đủ mọi thứ cho việc sinh nở, và ở cùng cho tới khi mình lên buồng dịch vụ thì thôi. Người nhà còn lại (vì chỉ một người được vào phòng sinh thôi mà) có thể đứng ngay ngoài hành lang, nghe được tiếng bé khóc oe oe nữa. Mình có cảm giác cả gia đình đang ở bên cạnh, mẹ cầm tay, ông xã đứng ngoài cửa, không thấy cô đơn và sợ gì nữa.”

Thành viên chuppykat cũng chia sẻ “hài lòng vì mình đã quyết định cho chồng vào phòng sinh cùng. Thứ 1, tớ thấy có chồng bên cạnh lúc chờ mở từng phân và đau bụng rất an tâm. Cứ nghĩ mấy tiếng đấy không có ai bên cạnh mình, chỉ có y tá, bác sĩ lạnh lùng thờ ơ là tớ thấy rùng mình. Chồng tớ ở bên cạnh lúc ấy, mỗi khi vợ lên cơn đau là nắm tay, rồi nhắc vợ thở như thế nào… Tớ gào lên đòi mổ, chồng tớ an ủi tớ kinh lắm.

Thứ 2, khi trèo lên bàn đẻ, lúc ấy không ông nào có tâm trí nhìn vợ xinh hay xấu đâu mà (nói thật chả ai xinh được vào cái lúc ấy, nhưng chẳng ông nào nhìn thấy vợ xấu đâu). Chồng tớ bảo lúc ấy thương vợ dã man.

Thứ 3, cái khoảnh khắc khi con ra đời, chồng thốt lên ‘Được rồi…’ gần như cùng lúc với tiếng khóc đầu tiên của con được cất lên. Tay chồng nắm lấy tay vợ run run. Giọng chồng xúc động ‘Vợ giỏi lắm!’ Cái khoảnh khắc ấy không ai có thể quên được, thật tuyệt khi được chia sẻ cùng chồng khoảnh khắc ấy mẹ nó ạ.

Thứ 4, khi y tá lau sạch người con, chồng là người đón tay. Là người vợ, người mẹ, cái lúc ấy tự hào và hạnh phúc lắm mẹ nó ạ.”

Dịch vụ phòng sinh gia đình hiện đã có tại nhiều bệnh viện lớn như Từ Dũ, Hùng Vương, Việt Pháp, Phụ sản Hà Nội, Phụ sản Quốc tế… Bạn không đăng ký trước mà phải khi sản phụ nhập viện sinh thì mới đăng ký được, với chi phí thường cao hơn so với sinh dịch vụ thường khoảng 1 triệu. Tuy vậy, trong trường hợp sinh mổ (chủ động hoặc được chỉ định sau khi đã đăng ký phòng sinh gia đình) thì người thân cũng tuyệt đối sẽ không được vào cùng.

webtretho_phong-sinh-gia-dinh
Luôn ở bên nhau, kể cả trong phòng sinh, là nguyện vọng của nhiều cặp vợ chồng ngày nay. (Ảnh: GettyImages)

Về lý thuyết, chuyện người chồng – người bố vào phòng sinh cùng vợ để cùng chào đón khoảnh khắc thiêng liêng khi đứa con bé bỏng chào đời… sẽ khiến sự gắn kết gia đình ngày thêm bền chặt, vợ chồng thương yêu nhau hơn, hiểu nhau hơn, có trách nhiệm với nhau hơn… Tuy nhiên cũng có không ít trường hợp cảnh máu me đau đớn trong phòng sinh có thể khiến những người chồng ngất xỉu, hoặc ám ảnh lâu dài hơn, gây trở ngại trong chuyện yêu đương vợ chồng về sau. Vậy nên trước quyết định này, hai vợ chồng phải trao đổi thẳng thắn và cân nhắc kỹ càng, xem xét đến cả tâm lý và thể lực của chồng, liệu anh ấy có sợ máu hay không. Vả lại, cũng không nhất thiết phải là người chồng vào cùng vợ mà có thể mẹ, chị em, hay một người thân nào khác sẽ động viên tinh thần cho người mẹ trẻ tốt hơn.

Trong trường hợp bạn hoàn toàn thoải mái với việc vào phòng sinh một mình, hoặc không thấy thoải mái khi có thêm bất cứ một người nào khác chứng kiến khoảnh khắc riêng tư của mình thì cũng đừng ngần ngại lên tiếng phản đối cả khi người thân gần gũi nhất “đòi” cùng vào phòng sinh nhé.