TIN TÀI TRỢ.

Dấu hiệu nguy hiểm 3 tháng đầu thai kỳ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.38K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 132 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mang thai là một trải nghiệm thú vị đặc biệt là khi bạn có đứa con đầu lòng. Tuy nhiên, điều này cũng đồng nghĩa với việc bạn sẽ gặp rất nhiều bỡ ngỡ và đôi khi nếu không đủ kiến thức cần thiết, bạn sẽ không biết khi nào thai kỳ đang gặp trục trặc.

Thông tin tốt lành cho chị em là hầu hết những tháng đầu mang thai, mẹ bầu sẽ khỏe mạnh. Tuy nhiên, trong một vài trường hợp bạn sẽ gặp những bất trắc. Khi phát hiện thấy những dấu hiệu này, mẹ bầu cần gọi để tham khảo ý kiến bác sĩ ngay nhé!
    Chảy máu âm đạo
    Dấu hiệu: Mẹ bầu có thể phát hiện thấy một vài đốm máu nhỏ ở quần chíp, đó là hiện tượng bình thường trong 3 tháng đầu mang thai. Tuy nhiên, nếu máu chảy nhiều hoặc ra liên tục trong 2 giờ liền thì đó có thể là dấu hiệu của việc mang thai ngoài tử cung hoặc sảy thai. Trong trường hợp này, máu thường có màu đỏ tươi.
    “Nếu mẹ bầu bị chảy máu và đau bụng kèm hiện tượng chuột rút – đây có thể là dấu hiệu dọa sảy thai. Trong trường hợp chảy máu âm đạo kèm đau bụng dưới dữ dội có thể là triệu chứng mang thai ngoài tử cung. Tất cả những trường hợp này đều vô cùng nguy hiểm”, bác sĩ khoa sản Manju Monga, đại học y khoa Texas, Houston cho biết.
    Phải làm gì? Khi phát hiện những triệu chứng trên, mẹ bầu cần gọi ngay cho bác sĩ chuyên khoa. Bác sĩ sẽ làm siêu âm, xét nghiệm để phát hiện nguyên nhân. Hầu hết các trường hợp chỉ thấy xuất hiện đốm máu nhỏ thì không có vấn đề gì đáng ngại. Mẹ bầu chỉ cần quan tâm khi thấy hiện tượng này đi kèm chứng chuột rút, đau bụng.

Nếu máu chảy nhiều hoặc ra liên tục trong 2 giờ liền thì đó có thể là dấu hiệu của việc mang thai ngoài tử cung hoặc sảy thai. (ảnh minh họa)
    Buồn nôn, nôn ói quá nhiều
    Dấu hiệu: Đó là dấu hiệu bình thường nếu bạn cảm thấy buồn nôn hoặc nôn ói một chút trong 3 tháng đầu thai kỳ. Tuy nhiên, nó sẽ trở nên nguy hiểm nếu bạn bị nôn ói quá quá. “Buồn nôn và nôn ói quá nhiều có thể khiến mẹ bầu giảm cân nhanh chóng, chóng mặt, mất nước và mất cân bằng các chất điện giải trong cơ thể”, bác sĩ Manju Monga cho biết.
    Phải làm gì? Khi bị nôn ói quá nhiều, mẹ bầu nên nhập viện để điều trị tình trạng mất nước và kiểm soát các cơn buồn nôn. Tuy nhiên, chị em cần biết rằng, buồn nôn và nôn ói là dấu hiệu phổ biến 3 tháng đầu mang thai. Thông trường, triệu chứng này sẽ biến mất vào quý thứ 2. Và hầu như các mẹ bầu đã bị ốm nghén vẫn có thai kỳ phát triển bình thường.
    Sốt cao
    Dấu hiệu: Sốt cao hơn 38 độ C là dấu hiệu nghiêm trọng khi mang bầu. Đây có thể là dấu hiệu của bệnh nhiễm trùng - ảnh hưởng xấu đến em bé.
    Sốt trong thời gian mang thai đi kèm triệu chứng phát ban, đau khớp có thể là dấu hiệu của bệnh nhiễm trùng cytomegalovirus, toxoplasma hoặc parvovirus. Những vi khuẩn này có thể gây bệnh điếc bẩm sinh vô cùng nguy hiểm.
    Phải làm gì? Khi thấy sốt cao bạn cần nhập viện hoặc gọi điện cho bác sĩ để được khám bệnh kịp thời. Hãy nói với bác sĩ tất cả những triệu chứng bạn đang gặp phải như cúm, phát ban, đau khớp… để bác sĩ dễ dàng kết luận bệnh.

Khi thấy sốt cao bạn cần nhập viện hoặc gọi điện cho bác sĩ để được
    khám bệnh kịp thời. (ảnh minh họa)
    Ngứa “vùng kín”
    Dấu hiệu: Tiết dịch âm đạo nhiều hơn bình thường là triệu chứng phổ biến khi mang thai. Tuy nhiên khi thấy vùng kín ra quá nhiều dịch, có mùi hôi kèm ngứa ngáy thì có thể bạn đã bị nhiễm trùng vùng kín hoặc mắc bệnh qua đường tình dục. Căn bệnh này rất nguy hiểm trong thai kỳ và gây hại trực tiếp đến thai nhi.
    Phải làm gì? Mẹ bầu đừng e ngại mà hãy nói ngay với bác sĩ để được khám bệnh kịp thời. Điều trị bệnh nhiễm trùng vùng kín khi bầu bí càng sớm càng tốt các mẹ nhé!
    Đau buốt khi đi tiểu
    Dấu hiệu: Khi đi tiểu bị đau buốt quá hoặc đi tiểu kèm theo máu có thể là dấu hiệu của bệnh viêm bàng quang hoặc nhiễm trùng đường tiểu. Nếu không được điều trị kịp thời, bệnh sẽ trở lên nghiêm trọng và gây sinh non.
    Phải làm gì? Nếu đó là bệnh nhiễm trùng đường tiết niệu, bạn nên gặp bác sĩ để được điều trị kịp thời để tránh rủi ro cho thai kỳ. Mẹ bầu cũng nên ăn nhiều thực phẩm giàu chất xơ để hạn chế nguy cơ bị đau buốt khi đi tiểu.

Khi đi tiểu bị đau buốt quá hoặc đi tiểu kèm theo máu có thể là dấu hiệu
    của bệnh viêm bàng quang. (ảnh minh họa)
    Đau đầu dữ dội, xuất hiện nhiều vết sưng
    Dấu hiệu: Nếu bạn thấy đầu mình đau nhẹ trong những tháng đầu mang bầu. Hoặc bạn vẫn có những cơn đau nửa đầu thì hiện tượng này không có gì đáng lo. Bàn chân và mắt cá chân mẹ bầu bị sưng vì phù nề, giữ nước cũng vẫn là chuyện bình thường.
    Tuy nhiên, nếu bạn đột nhiên đau đầu triền miên, ăn không ngon, ngủ không yên. Đồng thời bàn tay, mặt của bạn cũng sưng húp lên thì có thể bạn mang dấu hiệu của chứng tiền sản giật (hiện tượng xảy ra khi mang thai do huyết áp quá cao).
    Phải làm gì? Bạn nên yêu cầu bác sĩ thăm khám cẩn thận, đặc biệt khi bạn nhận thấy có dấu hiệu tầm nhìn của bạn đột nhiên trở nên mờ, thị lực bị giảm đi kèm.
    Hoa mắt, chóng mặt
    Dấu hiệu: Hoa mắt chóng mặt là dấu hiệu thường gặp trong 3 tháng đầu mang thai do chứng ốm nghén nhưng nó cũng có thể là triệu chứng của bệnh huyết áp thấp thai kỳ. Trong trường hợp bạn thường xuyên bị chóng mặt, đứng lên ngồi xuống không yên và luôn trong trạng thái mệt mỏi, đó là dấu hiệu cần cẩn trọng.
    Phải làm gì? Hãy đến thăm khám bác sĩ nếu hiện tượng này xảy ra thường xuyên mẹ bầu nhé!
    Thái Nam (Theo WMD, wish.vn sưu tầm)
    http://wish.vn/tin-tuc/mang-thai---s...ai-ky-340.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 263 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Em hôm nay được 10w3d nhưng khoảng 2 hôm nay giảm nghén. Trước đây 1 ngày khó chịu và nôn khoảng 2~3 lần. 2 hôm trước nôn 1 lần buổi sáng, hôm qua ko nôn nhưng có nôn nao đôi chút buổi tối, hôm nay thì khỏe, tỉnh táo, ăn vào hơn.
    Em hết nghén như vậy có phải sớm quá ko ? có gì đáng lo ko các mẹ. hix. Thà nôn ọe, mệt mỏi còn đỡ lo cho con hơn
    - 13/1/2011: Về cùng một nhà sau 7 năm yêu nhau :*
    - Cuối tháng 5/2011: Lần đầu biết thế nào là 2v. 5w5d con đã vào ổ và có tim thai, bác sỹ bảo thai khỏe lắm.
    - 6w6d: Mẹ đành dứt bỏ con vì xét nghiệm rubella dương tính (hóa ra cái lần phát ban 3 tuần trước khi thấy 2v là mẹ bị rubella )
    - Tháng 10/2011: Bắt đầu thả, tìm kiếm con yêu
    - Tháng 2/2012, sau Tết: Lại thấy 2v, thử 5, 6 que đều lên 2v, mừng khôn xiết
    - Đúng ngày tròn 5w (chậm kinh 1 tuần) con lại bỏ mẹ đi
    - Kiêng 2 tháng, Thả từ tháng 5/2012
    - Vẫn chờ đợi
    - 27/11: QKD. Tiếp tục chờ con...
    Con yêu ơi, bố mẹ mong con từng ngày. Hãy sớm về với bố mẹ để bố mẹ được san sẻ tình yêu gần 9 năm trời với con nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 132 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình còn không ngén tí nào khi có bầu cơ. Sướng lắm ý. Chắc là chả sao đâu
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 469 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trộm vía, Em bầu mà ăn uống ngon lành lắm, may ko bị mấy dấu hiệu trên.
    • 188 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em mới có bầu đc vài tuần. em chưa xác định rõ là đc bao nhiêu tuần nữa...khoảng 3-4 tuần tính từ ngày cuối cùng có kinh của tháng trước. em bị đau bụng lâm râm cả ngày, nhất là đau nhất vào ban đêm...xuất hiện đau bụng lâm râm mới khoảng 1 tuần đây thôi, kèm đau lưng và người hơi sốt nhẹ...em cũng lo lo hiện tượng TNTC quá/ Các mẹ giúp em với, em còn trẻ và đây là lần đầu tiên có thai. em 24 dl
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đau bụng lâm râm thì có thể là thai đang làm tổ. Nhưng có nhiều nguyên nhân dẫn đến đau bụng lắm bạn ạ. Nếu cảm thấy nghi ngờ ko an tâm thì tốt nhất là nên đi bác sỹ kiểm tra. Mình hồi 8w cũng bị đau bụng dưới, đau lưng. Đi khám thì phát hiện ra đọng dịch túi ối, dọa sẩy. Phải nằm nhà mất gần 2 tuần rồi vẫn chưa được đi làm lại. Cơ địa mỗi người một khác. Trong 3 tháng đầu thì phải hết sức thận trọng.
    • 132 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Nói chung giai đoạn đầu cs mẹ nên đi khám khi thấy bất ổn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 45 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

3 tháng đầu rất hay xảy ra nhiều nguy cơ, nói chung có mẹ thấy bất thường thì nên đi kiểm tra luôn.
    • 13 năm
    • 105 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

11 tuần tớ bị ra máu và phải nằm bất độgn + uống thuốc an thai đấy hix.