TIN TÀI TRỢ.

Dấu hiệu chuyển dạ là thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.31K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • lxp
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 476 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Thai của em mới ~ 34w tuổi, hqua em đi SA thì bs bảo thai phát triển tốt, nhưng hnay vì em bị ho + hơi sốt nhẹ 1 tí ( em bị ho cả tháng nay rồi k khỏi chỉ đỡ đỡ, nhưng hnay ho rất nhiều) cả ngày chỉ nằm trên giường ho 1 lúc tự nhiên em thấy bụng đau quặn ở bụng dưới, tầm 15, 20s. Lát sau ti thoảng lại hơi nhói nhói 1 tý, rồi thấy chân tê bại, bụng dưới căng tức muốn đi wc liên tục và nặng nề. Em lo quá, đấy có phải dấu hiệu j nguy hiểm k ạ?
    Lúc em đang ngồi viết những dòng này thì con em máy liên tục, bụng vẫn âm ỉ, và căng căng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 254 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Chị ơi em nghĩ là cơn gò, chị thử google cơn gò trước sinh/ Braxton Hicks contractions thì sẽ ra nhiều bài lắm chị ạ.
    Em hiểu thế này nhé, khi gần sinh em bé sẽ tập gò, có mẹ cảm thấy đau có mẹ lại chẳng cảm thấy gì lạ lẫm -> tùy theo cơ địa của từng người. Cơn gò này khác với cơn gò chuyển dạ ở chỗ nó không có chu kì đều đặn. Ví dụ nếu lúc gần sinh cứ 10 15 phút mình có 1 cơn gò chuyển dạ và rất đau, thì cơn gò " tập sự " này chỉ diễn ra 1 lần, 2 lần và không đều.
    Em không phải chuyên gì về ngành y nên nếu cảm thấy lo lắng chị hãy đi bác sĩ vì chỉ có họ mới cho chị được câu trả lời chính xác và an tâm nhất :P
    Hy vọng là giúp được chị.
    eNortjKzUjI0MDIxNleyBlwwFVxcAs4,44
    • lxp
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 476 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

cảm ơn chị, cả đêm qua em lo lắng chết đc cứ thỉnh thoảng bụng lại râm ran 1 tý nhưng cũng k đau lắm, h cũng đang thế >"<
    để em search thử đọc rồi chắc chiều phải đi khám thật
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,168 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

nàng đau cả đêm qua rồi à?thế thì chị vào viện khám ngay xem thế nào đi nhé,yêu cầu bác sĩ cho đo monitor kiểm tra cơn gò,hồi 35w mình cũng bị như thế dọa sinh non phải nằm viện và tiêm thuốc đấy.Cơ thể mỗi người khác nhau nhưng tốt nhất là nên vào viện để khám ngay
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây
    sieuthiNHANH2012070718827mdc1n2njod1108148
    • lxp
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 476 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

ừ, mình bị đau cả đêm qua, hqua cũng là lần đầu tiên mình cảm thấy những cơn gò kiểu này
    hix...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 320 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lxp Xem bài viết
    Thai của em mới ~ 34w tuổi, hqua em đi SA thì bs bảo thai phát triển tốt, nhưng hnay vì em bị ho + hơi sốt nhẹ 1 tí ( em bị ho cả tháng nay rồi k khỏi chỉ đỡ đỡ, nhưng hnay ho rất nhiều) cả ngày chỉ nằm trên giường ho 1 lúc tự nhiên em thấy bụng đau quặn ở bụng dưới, tầm 15, 20s. Lát sau ti thoảng lại hơi nhói nhói 1 tý, rồi thấy chân tê bại, bụng dưới căng tức muốn đi wc liên tục và nặng nề. Em lo quá, đấy có phải dấu hiệu j nguy hiểm k ạ?
    Lúc em đang ngồi viết những dòng này thì con em máy liên tục, bụng vẫn âm ỉ, và căng căng

Hồi trước lúc mình được 38w cũng bị sốt khá cao + ho nhiều thì 2 ngày sau mình có dấu hiệu sanh và vào BV sanh bé luôn ở tuần thứ 38, cho nên nếu bạn có biểu hiện này thì cũng có thể là sắp đến thời điểm bạn chuyển dạ rồi đó, bạn nên liên lạc với BS để hỏi xem có thể uống thuốc hạ sốt không, nếu không khỏi là phải vào bệnh viện ngay đấy.
    Mình ho cho tới khi sanh bé cả tuần sau mới hết.
    • 1,240 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Sốt cao cũng gây sanh non đấy. Đang mùa cúm các mẹ cẩn thận nhé. Tốt nhất là uống thuốc hạ sốt và ngậm tắc mật ông để bớt ho. Lúc ho mình tống 1 lực rất lớn vào bụng, nguy hiểm lắm nhé
    jeqiwrlhjz8b
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình bị cơn gò từ hồi 25 tuần cơ. Bác sĩ bảo ko sao, khuyên nên nằm nghỉ nhiều, ít đi lại vận động thôi. Bây giờ 33w rồi, bé vẫn an toàn.
    Còn chuyện thi thoảng bị đau bụng lâm râm ở bụng dưới thì cũng mấy ngày nay rồi. Thấy bà ngoại bảo là đau bụng nóng thôi. Đừng lo lắng quá ảnh hưởng đến con.
    Còn sốt với ho là phải trị dứt điểm ngay ý. Hồi 28w, mình bị viêm họng, sốt đến hơn 38 độ, bác sĩ cho uống thuốc hạ sốt ngay, xông họng và uống thuốc ho 3 ngày là khỏi luôn. Bác sĩ bảo là sốt cao và ho nhiều còn nguy hiểm cho con hơn là uống thuốc ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Những cơn đau chuyển dạ là dấu hiệu của việc thai phụ chuẩn bị sinh. Tuy nhiên, có những cơn đau chuyển dạ giả rất giống cơn co tử cung thực sự khiến không ít các bà bầu vội đến bệnh viện.

Theo BS Jean Claude Tissot, Khoa Sản, Bệnh viện Việt - Pháp, thai phụ cần phân biệt được chuyển dạ thực sự và chuyển dạ giả căn cứ vào những dấu hiệu dưới đây:

1. Thai phụ cảm thấy có cơn đau chuyển dạ nhưng khi bạn hoạt động hoặc thay đổi tư thế nằm, ngồi thì cơn đau giảm, đây là một dấu hiệu của chuyển dạ giả. Nhưng nếu đã thay đổi hoạt động, tư thế mà cơn co vẫn tiếp tục, đó là dấu hiệu của chuyển dạ thực sự.

2. Chuyển dạ thực sự càng được khẳng định chắc chắn khi các cơn co ngày càng trở nên mạnh hơn (thường 5 phút một lần) và kéo dài ngày càng lâu hơn (từ 45 đến 60 giây). Còn nếu có cơn đau nhưng thay đổi tư thế cơn đau giảm và dần đến mất hẳn thì đó là chuyển dạ giả.

3. Cơn đau giảm dần rồi mất hẳn và sau 2 giờ, cổ tử cung không xoá và không giãn thì chắc chắn đó là chuyển dạ giả. Còn khi cơn đau vẫn tiếp tục tăng cả về tần số và cường độ, bạn sẽ thấy ra nước hoặc chất nhầy hồng. Cổ tử cung xoá và bắt đầu giãn để em bé chui ra.

Khi có những dấu hiệu của cơn co tử cung thực sự, bạn cần đến viện ngay lập tức.

Nguồn: http://vietbao.vn/Suc-khoe/Nhan-biet.../30110711/248/
    eNortjKzUjK0NDIxM1eyBlwwFacC2g,,10
    eNortjKzUjK0NDIxs1CyBlwwFaoC2w,,42
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bạn 34w mà có các dấu hiệu như vậy mình nghĩ bạn nên đi khám đi ah. Đặc biêt "1 lúc tự nhiên em thấy bụng đau quặn ở bụng dưới, tầm 15, 20s. Lát sau ti thoảng lại hơi nhói nhói 1 tý, rồi thấy chân tê bại, bụng dưới căng tức muốn đi wc liên tục và nặng nề".

Hồi mình 33w cũng bị gò nhiều kèm đau bụng nhẹ râm ran, các bác sĩ cũng bắt đi đo cơn gò và bắt nằm nghỉ ngơi đấy. Có thể những dấu hiệu đó chỉ là căng cơ bụng và gò tập sự thui nhưng đi khám vẫn tôt hơn.
    eNortjKzUjK0NDIxM1eyBlwwFacC2g,,10
    eNortjKzUjK0NDIxs1CyBlwwFaoC2w,,42
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em mang thai 34 tuần rồi dạo này cũng hay thấy bụng cứng lên như kiểu muốn đi wc và thỉnh thoảng có cơn co bóp tử cung không biết có sao không, chỉ mong con đúng ngày đúng tháng hãy chui ra không ra sớm quá cũng lo
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,168 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

có cơn co và cứng bụng là chuyện bình thường không có j đáng lo,nhưng nếu bạn bị kèm theo đau bụng dưới lâm râm như kiểu đến ngày kinh ,cơn đau dai dẳng thì bạn cần phải đi gặp bác sĩ nhé.
    tình yêu của tớ đây
    • lxp
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 476 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

mình hết sốt rồi nhưng ho dữ lắm, ho đờm ý, nguy hiểm như thế nfao cơ bạn hay chỉ co thắt tử cung con có thể bị ép ra sớm thôi?
    hic...
    • 1,240 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Thay đổi thân nhiệt lúc có bầu rất nguy hiểm, sẽ gây sảy thai hoặc sanh non, cho nên các bà bầu thường được khuyên là ko nên tắm nước nóng lâu, xông hơi này nọ. Khi bị sốt thì tốt nhất là liên lạc BS để được uống thuốc hạ sốt nhanh, để lâu sẽ rất nguy hiểm nhé. Mình hôm trước bị cúm, sốt nguyên đêm ko dám uống thuốc chỉ dám đắp khăn mát và lau sơ sơ người thôi mà nguyên ngày hôm sau bụng cứ đau râm ran và mỏi hết cả lưng đấy. Cúm 1 tuần là nguyên tuần bé đạp ít hẳn. Ai đến thăm cũng nói mẹ mệt con mệt theo. Trộm vía hết bệnh con đạp mạnh lại như xưa rồi. Còn ho hoặc hách xì thì tạo 1 lực lớn ép lên tử cung cũng rất có hại nhé. Kể cả bị táo bón rặn mạnh cũng vậy í.
    jeqiwrlhjz8b
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

"Thai của em mới ~ 34w tuổi, hqua em đi SA thì bs bảo thai phát triển tốt, nhưng hnay vì em bị ho + hơi sốt nhẹ 1 tí ( em bị ho cả tháng nay rồi k khỏi chỉ đỡ đỡ, nhưng hnay ho rất nhiều) cả ngày chỉ nằm trên giường ho 1 lúc tự nhiên em thấy bụng đau quặn ở bụng dưới, tầm 15, 20s. Lát sau ti thoảng lại hơi nhói nhói 1 tý, rồi thấy chân tê bại, bụng dưới căng tức muốn đi wc liên tục và nặng nề. Em lo quá, đấy có phải dấu hiệu j nguy hiểm k ạ?
    Lúc em đang ngồi viết những dòng này thì con em máy liên tục, bụng vẫn âm ỉ, và căng căng".Bạn bị chuyển dạ giả rồi.Nếu mà chuyển dạ thật thì ko ngồi đó mà viết đc đâu.Hiện tượng đó ko có gì nguy hiểm đau.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongevn Xem bài viết
    có cơn co và cứng bụng là chuyện bình thường không có j đáng lo,nhưng nếu bạn bị kèm theo đau bụng dưới lâm râm như kiểu đến ngày kinh ,cơn đau dai dẳng thì bạn cần phải đi gặp bác sĩ nhé.
    mẹ nó ơi, cơn co cứng bụng kèm theo đau bụng lâm râm là dấu hiệu của cái gì thế? Mình đang có hiện tượng ấy, mới 2 ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,168 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong0211 Xem bài viết
    mẹ nó ơi, cơn co cứng bụng kèm theo đau bụng lâm râm là dấu hiệu của cái gì thế? Mình đang có hiện tượng ấy, mới 2 ngày.
    2 ngày thì không phải là
    dọa sinh non,tớ đầu tiên đau lâm râm sau đó thì đau lưng và gần như đau gập bụng lại,tớ phải nằm viện 2 ngày tiêm thuốc dưỡng thai và uống thuốc chống co bóp tử cung,về nhà phải nghỉ làm luôn,nằm 1 chỗ ,hạn chế đi lại và leo cầu thang
    tình yêu của tớ đây
    • lxp
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 476 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

uống bao nhiêu Đông Y rồi mà k hết ho, mà ho thì mình rất sợ bị tạo sức ép lên bụng sẽ sinh non.. hic
    • N2D
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 490 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Hic mình đang sợ dấu hiệu chuyển dạ sớm đây, mọi ngừoi cứ nói con so sẽ ra sớm mà mình thì muốn bé sinh trong tháng 01/2011 cơ, dự sinh 10/01/2011. Vừa để mẹ ăn chơi trác táng Noel rồi tết dương lịch, hát hò nhậu nhẹt đã đời vừa để con đủ ngày đủ tháng cứng cáp khỏe mạnh, nữa là cho con ko bị thiệt thòi về tuổi đi học.
    Sinh gần cuối năm tuổi âm đã thiệt 2 tuổi rồi, giờ tuổi dương cũng thiệt 1 tuổi thì đi học sẽ non quá mình lại phân vân ko biết nên cho bé đi học sớm hay muộn đây?
    ts3u52l04keNortjKzUjK0MDQ0MFeyBlwwFXMCzw,,23
    • lxp
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 476 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

mình sinh đc 17 ngày rồi nhưng đến tận ngày sinh mình vẫn k có dấu hiệu chuyển dạ
    thậm chí vào bv tiêm thuốc từ 7h tối 2h sáng vẫn nằm chơi game mobile bt