Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cơn gò tử cung và hiện tượng ra dịch nước trong

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.8K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 273 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Các mẹ cho mình hỏi với, mình đang mang thai ở cuối tháng thứ bảy, bắt đầu bước sang tuần thứ 31 (KKC 15/11/2008), mình rất hay bị gò tử cung, hồi 5,6 tháng đã bị, nhưng tháng thứ 7 này bị đặc biệt nhiều, mỗi ngày phải 10 - 20 lần bụng gò cứng lên, thậm chí còn hơn nữa đặc biệt lúc đi hơi xóc, lúc đi cầu thang, đi nhiều, đi máy bay lúc cất, hạ cánh hay ....... lúc chồng táy máy:cool:... Bụng gò cứng lên thì không bị đau, chỉ tưng tức khó chịu, thậm chí chỉ cảm thấy nó cứng ngắc lên thôi. Không chỉ những thế, thi thoảng còn ra nước trong, ví dụ ngủ dậy tự nhiên thấy nước dốc ra khỏi cửa mình thấm ướt 2 đáy quần, âm hộ luôn thấy ẩm ướt. Những ngày đi lại nhiều bụng gò nhiều càng hay bị thế.
    Hôm trước e thấy nước ra nhiều, sợ rỉ ối, nhưng vào viện khám thì n ó lại ngưng, khô ráo nên bác sĩ cho về nói theo dõi tiếp. Từ đó đến nay đi lại nhẹ nhàng tình củm thì không thấy ra nước nữa, chỉ có khí hư. Tuy nhiên bụng vẫn rất hay bị gò.
    Cho e hỏi các mẹ thông thái 2 vấn đề:
    + Tầm tuổi thai như e thì hay bị gò như thế có bình thường kông, có gây nguy cơ gì không? Các mẹ có hay bị gò như thế không?
    + Hiện tượng ra nước trong như trên nên đánh giá thế nào?

Cảm ơn các mẹ thông thái. Mong sớm có câu trả lời từ các mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,853 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi brangelia Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Các mẹ cho mình hỏi với, mình đang mang thai ở cuối tháng thứ bảy, bắt đầu bước sang tuần thứ 31 (KKC 15/11/2008), mình rất hay bị gò tử cung, hồi 5,6 tháng đã bị, nhưng tháng thứ 7 này bị đặc biệt nhiều, mỗi ngày phải 10 - 20 lần bụng gò cứng lên, thậm chí còn hơn nữa đặc biệt lúc đi hơi xóc, lúc đi cầu thang, đi nhiều, đi máy bay lúc cất, hạ cánh hay ....... lúc chồng táy máy:cool:... Bụng gò cứng lên thì không bị đau, chỉ tưng tức khó chịu, thậm chí chỉ cảm thấy nó cứng ngắc lên thôi. Không chỉ những thế, thi thoảng còn ra nước trong, ví dụ ngủ dậy tự nhiên thấy nước dốc ra khỏi cửa mình thấm ướt 2 đáy quần, âm hộ luôn thấy ẩm ướt. Những ngày đi lại nhiều bụng gò nhiều càng hay bị thế.
    Hôm trước e thấy nước ra nhiều, sợ rỉ ối, nhưng vào viện khám thì n ó lại ngưng, khô ráo nên bác sĩ cho về nói theo dõi tiếp. Từ đó đến nay đi lại nhẹ nhàng tình củm thì không thấy ra nước nữa, chỉ có khí hư. Tuy nhiên bụng vẫn rất hay bị gò.
    + Tầm tuổi thai như e thì hay bị gò như thế có bình thường kông, có gây nguy cơ gì không? Các mẹ có hay bị gò như thế không?

Mình ko rõ lắm mấy cái vấn đề chuyên ngành này vì mình ko gặp ,nhưg tầm tuổi thai of mẹ nó mình ít khi bị gò lắm ,lâu lâu mới bị 1 lần thui .Câu hỏi thứ 2 thì mình nghĩ ,có lẽ mẹ nó nên đi khám phụ khoa ,vì nếu hay ra nước trong như thế ,có thể do viêm nhiễm chẳng hạn ,mình thì giai đoạn đó cũng ko có hay ra nước như mẹ nó đâu ,đến bây h cũng thế, lun khô thoáng ,chỉ ra ít dịch nhầy dẻo như kiểu nút nhầy TC thui ạ :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 19 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chị ơi, trước em cũng bị như thế đấy nhưng do chủ quan nên ko giữ đc em bé, em thầnh thật khuyên chị nên hạn chế đi lại và tốt nhất vào viện nằm đến khi sinh em bé, vào viện họ sẽ theo dõi xem nguyên nhân và đặc biệt chị nên đề nghị họ tiêm 1 mũi trợ phổi cho em bé phòng trước.
    • 805 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Mình hồi 30 tuần cũng bị hệt như bạn đấy. Mình đi khám ở 56 Hai Bà Trưng, bác sỹ khám thấy cổ tử cung vẫn đóng kín, nước rỉ ra không phải là nước ối, chạy máy đo thấy có cơn gò. Bác sỹ kê cho uống thuốc Spasmaverine. Từ đó trở đi cứ thấy có cơn gò là mình uống thuốc, nằm nghỉ một lát là thấy qua cơn gò ngay. Bạn phải đi khám đi nhé. Có hiện tượng gì nên đi khám ngay để xử lý kịp thời. Chúc mọi sự tốt lành!
    • 834 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Mình thì sợ hơn nhiều. Tháng trước đi khám, bác sỹ bảo tốt vi cổ tử cung cao - 11cm (hồi 22 tuần) thế mà khi 26 tuần mình đi khám lại vì có cơn co tử cung và em bé gò nhiều, cổ tử cung chỉ còn 3,5cm (nguy cơ đẻ non khi còn 2,5cm). Bác sỹ viết giấy yêu cầu mình nghỉ ở nhà nằm trên giường 2 tháng (nghĩa là ít nhất phải giữ được 34 tuần rồi đẻ non cũng được. Mình nghỉ ở nhà chính thức từ hôm nay rồi. Mẹ nó phải khám thật cẩn thận. Cơ quan mình một em cũng bị cảnh báo đẻ non nhưng không dám nghỉ ở nhà (vì mới đi làm) nên 31 tuần đã sinh em bé rồi đấy
    Dors bien, ma petite Lynn :Angel:. Tu restes dans mon coeur.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,076 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

các mẹ cho e hỏi với ah, e đã 37 tuần 4ngày, mà e ko biết cơn gò tử cung là j ah, chỉ thấy e bé duỗi chân tay làm bụng méo và gồ lên rất nhiều cứng cả bụnng, đấy có fải cơn gò ko hả các mẹ, các mẹ chỉ cho e với
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,236 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimeo1511 Xem bài viết
    các mẹ cho e hỏi với ah, e đã 37 tuần 4ngày, mà e ko biết cơn gò tử cung là j ah, chỉ thấy e bé duỗi chân tay làm bụng méo và gồ lên rất nhiều cứng cả bụnng, đấy có fải cơn gò ko hả các mẹ, các mẹ chỉ cho e với
    Mẹ nó cứng cả bụng là bị gò tử cung đó mẹ nó. Lúc đ1o có khi mình cảm thấy hơi mệt nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,236 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Sao mẹ nó gò nhiều thế, nước đó mẹ nó có thấy nhớt kg, hay như nước trong thôi. Mẹ nó nên khám bs thuờng xuyên nhé. Tình trạng mẹ nó dễ dọa snah non lắm. Nghỉ ngơi nhiều vào nha mẹ nó ơi. Những hoạt động của mẹ nó ảnh huởng đến bé lắm
    • 78 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các Mẹ nói vậy khiến mình run quá. Mình cũng đang ở tuần thai thứ 31, cũng có những hiện tượng cuộn cứng bụng. Mặc dù không bị với tần suất nhiều nhưng gần như ngày nào cũng bị 1-2 lần. Mình nghĩ chắc là do em bé trở mình nên không suy nghĩ gì nhiều. Thường mình hay bị khi nằm nghỉ ngơi và chuyển đổi tư thế nằm. Mình không biết với mức độ như vậy liệu có nguy hiểm lắm không?

Còn về việc ra dịch nước trong ở âm đạo mình nghĩ có thể liên quan đến sự viêm nhiễm. Mẹ nó thử kiểm tra phụ khoa xem có vấn đề gì không? Khi có baby ma viêm nhiễm cũng nguy hiểm lắm đấy, Mẹ nó đừng chủ quan nhé!

Chúc 2 Mẹ con luôn khoẻ mạnh!
    • 138 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

tháng cuối thai kỳ mà ngày có 1 vài cơn gò cũng là bình thường mà các mẹ đừng lo quá vì bây h tử cung đang tập co bóp chuẩn bị sinh thôi. nếu bị nhiều quá trên 10lần/ ngày thì phải ý kiến bác sĩ thường bác sĩ sẽ kê đơn thuốc và băt nằm nghỉ ngơi nhiều và tránh hoạt động.
    Còn vụ ra rước trong là do bị viêm nhiễm rồi mẹ nó đi khám phụ khoa đi để còn đặt thuốc nữa, ko sau này sinh con ra mẹ mà bị viêm nhiễm phụ khoa là con bị đau mắt đấy.
    MTI0MzM1MDc2NA
    • 855 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

nếu 31 tuần mà có cơn gò như vậy thì hơi sớm. có lẽ chị nên đi kiểm tra thường xuyên , đặc biệt hạn chế đi lại . em tận 38 tuần mới có hiện tượng gò tử cung và hay bị ướt quần . em phải thường xuyên dùng bvs hàng ngày để cho khô thoáng đấy. mới đầu em cũng tưởng là bị rỉ ối nhưng mà không phải .có thể là chị nên đi kiểm tra phụ khoa giống như các mẹ ở trên mách xem sao.
    1-10

ĐINH THÙY LINH
    TKVCB :0011002308318
    TKBIDV:1230000040162
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Chị ơi mang bầu to như vậy rồi ko nên đi máy bay nữa đâu chị à. Lúc máy bay hạ cánh hay cất cánh đều thay đổi áp suất và có tác động lớn gây co bóp tử cung sẽ dẫn đến sinh non và ảnh hưởng không tốt cho em bé. Chị nên nghỉ ngơi, ít đi lại chị nhé! :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 64 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Chào bạn, mình lấy kinh nghiệm bản thân để tư vấn cho bạn nhé.
    Khi mình được 31tuần cũng bị gò nhiều nên đi khám và có dấu sanh non, nhập viện 1 tuần thì sốt cao và ko giữ được phải sinh non nên con mình đã mất. ở tuần 31như bạn thì gò nhiều là ko tốt, có dấu hiệu sanh non đó bạn à,
    Mình thành thật khuyên bạn nên nhập viện để giữ cho đủ ngày đủ tháng, đừng để như mình đau lòng lắm bạn à.
    Chúc bạn vui và bình an
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 64 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

ah, mình quên nữa, bạn ko nên nằm gần chồng nha, khi mình nằm viện bs cũng ko cho chồng nằm chung vì có hơi Ba hì em bé sẽ gò nhiều, đặc biệt là tuyệt đối không cho chồng xoa bụng vì sẽ kích thích em bé nha bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Ôi!1 Topic này lâu lắm rồi. Các mẹ thông thái giúp em với!! Em cũng bị trường hợp như bác chủ top, em đang ở tuần thứ 34 rồi mà mỗi ngày cơn gò của em phải đến hơn 10 lần, e đi khám bác sĩ kê cho thuốc giảm co và hẹn 10 ngày nữa khám lại??? Em sợ quá!! Các mẹ tư vấn cho em với????? !
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em mới 18 tuần mà dạo này cứ nằm ngửa thì thấy phía bụng dưới cứng lắm, nằm nghiêng thì lại ko thấy nữa.đấy có phải là gò ko các mẹ.em đứa đầu nên chưa có kinh nghiệm gì, mà em cũng chưa thấy em bé nhà em máy, đạp gì cả.em lo quá các mẹ a,huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 147 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Hic hic hồi mang bầu bé thứ 2 mình cũng bị gò nhiều, tới mức tuần thứ 31 mình phải nhập viện và tiêm thuốc trợ phổi cho em bé. Sau đấy mình xin nghỉ ko lương để ở nhà dưỡng thai được đến gần 35 tuần là sinh bé đấy. Còn bây giờ mình cũng đang bé thứ 3 tuần thứ 31, cũng đang có hiện tượng gò nhiều - 1 ngày cũng cả 10 lần cơ đấy. Mình đang theo dõi thêm xem thế nào. Mỗi lần mình bị gò là khó chịu lắm, bụng cứng như đá, cảm giác trì nặng xuống, đau đau,thốn phía dưới.... các mẹ phải cẩn thận nhé.
    0_9309MTMzMDg3MDU1NQ
    0_2889MTMzMDg3MDc5Ng

MTM0ODAyMzUxNg
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Chị ơi!!! Em mới tiêm mũi uốn ván đợt 32w, bây giờ em 34w có tiêm được mũi trợ phổi cho em bé ko chị?? Mà tiêm cái đó là mình đề nghị bác sĩ tiêm cho hay là bác sĩ chỉ định tiêm ạ??? Mai em cũng đi kiểm tra xem thế nào?? Em bị gò nhiều lắm, cũng phải hơn 10 lần/ ngày í ạ!!!!
    Em lo quá!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi carol Xem bài viết
    Hic hic hồi mang bầu bé thứ 2 mình cũng bị gò nhiều, tới mức tuần thứ 31 mình phải nhập viện và tiêm thuốc trợ phổi cho em bé. Sau đấy mình xin nghỉ ko lương để ở nhà dưỡng thai được đến gần 35 tuần là sinh bé đấy. Còn bây giờ mình cũng đang bé thứ 3 tuần thứ 31, cũng đang có hiện tượng gò nhiều - 1 ngày cũng cả 10 lần cơ đấy. Mình đang theo dõi thêm xem thế nào. Mỗi lần mình bị gò là khó chịu lắm, bụng cứng như đá, cảm giác trì nặng xuống, đau đau,thốn phía dưới.... các mẹ phải cẩn thận nhé.
    • 2,400 Bài viết

• 1,884 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , mình đang mang thai ở tuần thứ 32 . Hai ngày hôm nay bị gò tử cung liên tục . Có khi 1-2 tiếng gò 1 lần nhưng cũng có khi 10 - 15ph gò 1 lần . Mỗi lần tầm 15 -20s . Tối hôm trước mình đau bụng dưới liên tục 1 tiếng , sáng hôm sau siêu âm và khám vì bs kết luận tăng co bóp tử cung và cho uống papaverin 6v / ngày . Sáng nay bớt gò một chút nhưng trưa ăn cơm xong lại bị gò nhiều nữa .

Không biết mình có phải nhập viện lâu dài không nhỉ ? Hiện tại bệnh viện tuyến trên đang quá tải , nếu nhập viện lại phải nằm 2-3 ngừoi 1 giường mà nằm chung với sản phụ mới sinh . Như vậy thì chắc chắn mình phải nhường giường cho bé rồi chứ ko thể nằm thoải mái được mà mình cứ ngồi lâu hoặc nằm co ngừoi là lại bị gò tiếp . Nhờ người quen trong bv hỏi phòng dịch vụ nhưng kín hết rồi ko đặt được nữa . Ở nhà thì lo quá , bs thì bảo nên uống tiếp thêm 3 ngày thuốc nữa theo dõi xem sao . Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với
    :7a9WSl57a9Wp7 DHHup7
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn sao rồi. Mình thai đôi, đang tuần 34. Đêm thì bị gò nhiều hơn, cứng hết cả bụng. Bsi kê thuôc uống . mjnh mới uống mà đêm qua ngủ dễ hơn. Mjnh cũng lo lắm. 😕😕😕nhưng ban ngày thì k gò nhiều
    comment by WTT mobile view