TIN TÀI TRỢ.

có Phải có bầu là không nên làm nhà không các mẹ!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 50.8K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 146 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả là thế này 2VC em định làm nhà vào tháng 05 này, nhưng hiện tại em đang có Baby đc hơn 6w rồi. Tự dưng có đứa bạn nó bảo không nên làm nhà khi đang có baby vì rất xui :Sad:. Em thì chưa nghe ai nói chuyện này bao giờ. Các mẹ có nghe ai nói vấn đề này không ? tư vấn giúp em.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 178 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhim11 Xem bài viết
    Chả là thế này 2VC em định làm nhà vào tháng 05 này, nhưng hiện tại em đang có Baby đc hơn 6w rồi. Tự dưng có đứa bạn nó bảo không nên làm nhà khi đang có baby vì rất xui :Sad:. Em thì chưa nghe ai nói chuyện này bao giờ. Các mẹ có nghe ai nói vấn đề này không ? tư vấn giúp em.
    Chào bạn. Ngàu xưa mình có nghe các cụ bảo nên kiêng có hai chuyện vui trong cùng 1 năm. Không biết các cụ kiêng như vậy vận vào mọi người thế nào, chứ còn riêng mình thì mình thấy đúng. Chuyện của mình là đầu năm mình cưới (khi đó mình có baby 6w) và đến tháng 10 mình sinh. Không biết có phải do duy tâm ko nhưng sau đó mình...bé. Mình cũng nghe nhiều người nói việc kiêng hai chuyện vui trong năm này rồi. Theo mình bạn nên tránh bằng cách lui lại làm nhà sau hoặc nếu năm nay muốn làm nhà thì nên nhờ ai đó hợp tuổi làm nhà năm nay( nhờ người trong gđ) đứng ra làm chủ hộ khi làm các việc liên quan tới cúng bái, như vậy thì an tâm hơn. Chúc vợ chồng bạn tham khảo đc nhiều ý kiến hay và trọn vẹn mọi niềm vui. Mình góp ý để bạn tham khảo thôi nha.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,616 Bài viết

• 2,182 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi donganh1210 Xem bài viết
    Chào bạn. Ngàu xưa mình có nghe các cụ bảo nên kiêng có hai chuyện vui trong cùng 1 năm. Không biết các cụ kiêng như vậy vận vào mọi người thế nào, chứ còn riêng mình thì mình thấy đúng. Chuyện của mình là đầu năm mình cưới (khi đó mình có baby 6w) và đến tháng 10 mình sinh. Không biết có phải do duy tâm ko nhưng sau đó mình...bé. Mình cũng nghe nhiều người nói việc kiêng hai chuyện vui trong năm này rồi. Theo mình bạn nên tránh bằng cách lui lại làm nhà sau hoặc nếu năm nay muốn làm nhà thì nên nhờ ai đó hợp tuổi làm nhà năm nay( nhờ người trong gđ) đứng ra làm chủ hộ khi làm các việc liên quan tới cúng bái, như vậy thì an tâm hơn. Chúc vợ chồng bạn tham khảo đc nhiều ý kiến hay và trọn vẹn mọi niềm vui. Mình góp ý để bạn tham khảo thôi nha.
    Mình nghĩ bạn duy tâm quá mức vì thời buổi này chuyện có bầu trước khi cưới rất nhiều.

Khi mình biết tin có bé thì 2 vc mới đi mua nhà. Mình nghĩ ko có xung đột gì, nhưng bạn chủ tup phải chuẩn bị tinh thần là làm nhà, chuyển nhà và dọn dẹp nhà mới sẽ vất vả. Bạn đang có bầu thì đừng làm việc nặng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình thì cũng đang mang bầu và xây nhà nè.Vì năm nay chồng mình được tuổi xây nhà, với lại thuê nhà giá cao quá nên làm luôn.Mình thì không lo lắng gì cả, vì bữa nào mình về quê sanh, đến khi dọn vào nhà mới thì có mẹ chồng và em chồng làm giúp.Đến khi xong xuôi mọi thứ thì mình chuyển về nhà mới sống.
    Mình nghĩ em bé có nhà mới để ở thì tốt chứ sao?
    • 585 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Anh chị họ mình làm nhà lúc chị đang có bầu. Đi xem bói người ta bảo ko nên xây, nếu xây thì chị mình phải về nhà ngoại ở từ lúc mang bầu đến lúc sinh con xong. Nhưng xây xong, thằng bé nhà chị mình được hơn 1 tuổi anh rể mình bị cảm, ngã xuống suối rồi mất. Hic. Người ta bảo kiêng thì mình cứ nên kiêng thôi. Theo tớ biết thì xây nhà, đào móng, động đến long mạch là điều ko tốt tí nào.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình cũng nghĩ như bạn đó đừng nên xây nhà làm j cứ đẻ xong rùi xây nhà bạn ah ,,, chứ bây h vẫn kiêng vẫn hơn chứ bạn ,,,, nhà mới ai chả muốn nhưng .. nếu xảy ra chuyện j thì sao mình , mình vẫn ở nhà thuê dc mười mấy năm đến thời kỳ có tiền xây nhà thì nếu có bầu thì gắng chờ để đẻ bé ra rùi xây nhà có muộn đâu đúng ko bạn ,, không ăn gạo còn đó mà ... hihihi
    gia đình bé nhỏ là số 1
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 35 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

vợ chồng mình cũng vừa khởi công xây nhà được 1 tháng, và hôm qua mình đã chính thức mất bé 7w trong bụng, chẳng biết có phải vì lý do duy tâm như thế không nữa.
    • 108 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Mình thấy đúng là xui thật. Mình cũng sửa nhà lúc có bầu 5 tháng. Ai dè làm nhà xong ở được mấy tháng là có việc nên phải bán nhà. Mình nghĩ tốt nhất nên tránh làm nhà, sửa nhà trong luc có bầu
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 98 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bình thường xây nhà cũng hay xui lắm, nhất là khi mình đang có bầu nữa, tốt nhất là không nên xây vội bạn ạ hoặc nếu muốn có nhà mới, bạn nhờ ai đó được tuổi đứng ra để cúng bái theo tuổi người đó..mà khi làm nhà đang bầu bí thì tránh đến dọn dẹp nhà cửa nhé! cứ bắt ox làm thôi, ngay mùi sơn tường mới còn ảnh hưởng đến người khỏe nữa là chị em mình đang bầu bí
    quNxp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 182 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Ui, đọc Cm của các mẹ mà sợ quá, nhà em cũng tính cuối năm sửa lại nhà, chắc tính hoãn lại đến khi sinh xong cho lành .
    A9WSp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Tớ nghĩ về khoa học thì đang có bầu không nên làm nhà thật, vì làm nhà mệt lắm, đủ các thứ phải lo, như vậy dễ ảnh hưởng tới mẹ và bé.
    • 456 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên tránh làm nhà bạn à. Ông anh rể chồng mình kể chuyện em trai ổng xây nhà lúc vợ đang có bầu. Thai gần sinh rồi bị chết lưu, nghe đây số cọc kiếc gì đấy bằng đúng số tuổi của mẹ hay của con gì đấy ...
    Đã tới cảnh giới cao nhất của chém gió thần công
    • 459 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhim11 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi ko phải kiêng thế đâu, vì ngay bên đường nhà tớ cũng có hai anh c đang xây nhà ( lúc đấy chị vợ đang mang bầu tháng thứ 5 rôi ) thế mà tớ thấy nhà anh c ấy vãn bt, bé gái đẻ ra khỏe mạnh có sao đâu. Còn đứa bạn tớ có bầu trước rùi mới lo cưới mà mấy tháng trước nhà chồng nó cũng cưới vợ cho anh nó rồi ( người ta kiêng hai dâu về nhà trong 1 năm ) nhưng mà vì cả hai dâu này đều có bầu trước nên chả hoãn lại được nữa :Laughing: . Đành cưới luôn ( con bạn mình khi đó đi xem bói còn bảo năm nay lấy thì ko được tuổi vì bị kim lâu, tiếc là con bé trong bụng nó chả chờ được ba mẹ nó :Laughing cuối cùng vẫn cưới, vẫn sinh bt. Con đẻ ra 3,6kg khỏe mạnh chả bệnh tật ốm đau gì , mẹ thì càng ngày càng mập ra :Angel: . cho nên tớ khuyên bạn may hay rủi do mình hơn, đừng nghĩ linh tinh mà hại sức khỏe mẹ và con. Chúc gia đình sớm có nhà mới đón con yêu về ớ nhá :Battin ey:. Nhưng mà xây nhà mà bạn đang mang bầu thì anh xã nhà bạn hơi vất vả đấy, vừa chăm vợ vừa lo xây nhà
    Trần Bảo Lâm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ kiêng xây nhà khi mang bầu là vì sợ phải lo toan coi sóc nhiều nên ảnh hưởng đến em bé trong bụng chứ ko có chuyện duy tâm ở đây. Hàng xóm nhà mình có chị bầu được 4 tuần rồi nhưng do chưa biết nên tiến hành sửa nhà (xây thêm 2 lầu nữa), đang xây thì mới biết có bầu, thế là làm tới luôn. Bây giờ con bé dã được 16 tháng rồi mà có sao đâu, vừa rồi lại trúng lô đất rộng lãi 2 tỉ đồng, ngon chưa!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 146 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các mẹ nhiệt tình tư vấn trả lời giúp. Nhà em bắt đầu xây thì em về nhà ngoại ở rùi xây xong Anh xã và Ông nội Bà nội dọn dẹp xong em mới vào ở , chứ em không dọn đâu vì em mới có baby. Với lại Bố chồng đứng ra cúng bái vì chồng em không hợp tuổi. Thế chắc cũng không sao các mẹ nhỉ ?? :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 204 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Đọc cm của các mẹ mà thấy sợ quá, chị gái mình đang có bầu thì 2 vc bỏ nhau chị ra ở riêng mua đất làm nhà. Các cụ còn kiêng phụ nữ động thổ nhưng mẹ mình đi xem thầy bảo ko sao thế nên đang có bầu vẫn động thổ, xây nhà. Khi sinh e bé được 1 tháng thì dọn vào nhà mới, trộm vía chị mình làm nhà và sinh con từ năm 2008 đến bây giờ mọi việc vẫn ổn. Mình nghĩ chuyện ko hay nó sảy ra cùng lúc nên mọi người hay nghĩ là do như vậy thôi. Nếu bạn ko thấy yên tâm thì để sinh bé xong rồi làm.
    eNortjKzUjI0MDIztlSyBlwwFWwC0g,,97
    eNortjKzUjI0NjQzMlWyBlwwFWsCzw,,95
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoài mốc Xem bài viết
    Nên tránh làm nhà bạn à. Ông anh rể chồng mình kể chuyện em trai ổng xây nhà lúc vợ đang có bầu. Thai gần sinh rồi bị chết lưu, nghe đây số cọc kiếc gì đấy bằng đúng số tuổi của mẹ hay của con gì đấy ...
    Có thờ có thiêng có kiêng có lành b ạ. Tớ là ng vừa mất em bé trong bụng ở 37w.
    Nhà t đào móng nhà làm nhà đầu tháng 2 âm lịch lúc đó t đk 34w. Đến cuối tháng 37w k có biểu hiện gì cả vẫn khoẻ bt mà đi khám bị lưu rồi. Đúng là k nên chủ quan đâu b ạ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có thờ có thiêng có kiêng có lành b ạ. Tớ là ng vừa mất em bé trong bụng ở 37w.Nhà t đào móng nhà làm nhà đầu tháng 2 âm lịch lúc đó t đk 34w. Đến cuối tháng 37w k có biểu hiện gì cả vẫn khoẻ bt mà đi khám bị lưu rồi. Đúng là k nên chủ quan đâu b ạ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nói chung có thờ có thiêng nên là chịu nhà cũ 1 năm r sinh xong xây mom ạ