TIN TÀI TRỢ.

Có nên xông vùng kín sau khi sinh?

• 24 Lượt chia sẻ
  • 126K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,332 Bài viết

• 3,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ, có một vấn đề mình muốn trao đổi với các mẹ để kiếm thêm chút kinh nghiệm. Mặc dù sắp sinh con thứ 2 rồi, nhưng vấn đề chăm sóc hậu sản mình mù tịt, trước toàn làm theo yêu cầu của mẹ chồng, cái nào vô lý quá thì không làm thôi.
    Vấn đề thứ nhất là xông hơ cho bé đến 1 tháng tuổi, bà hơ bụng, vùng kín, thóp, nắn tay nắn chân... cho bé bằng than + một số loại thảo dược..
    Vấn đề tiếp theo là xông hơ cho mẹ, xông hơ cho mẹ thì có xông vùng kín và nằm than. Cái nằm than thì mình ko theo đc, vì quá nóng, còn xông vùng kín thì mình cũng làm theo yêu cầu của bà, xông đến 20 ngày... Khi hỏi han những mẹ xung quanh thì có mẹ ngâm nước muối ấm, có mẹ xông/hơ... đọc báo thì thấy ngâm ko hợp vệ sinh, còn xông/hơ thì lại được khuyên là nên xông/hơ.....
    Mẹ nào quan tâm vào bàn cho xôm đi, và bài thuốc xông của các mẹ như thế nào???
    Có nên xông vùng kín sau khi sinh?.
    Bác sĩ Hồ Việt Thu sẽ tư vấn cho các mẹ bầu có nên xông vùng kín sau khi sinh hay không.

Hỏi: Em hiện nay đang mang thai con đầu được 35 tuần. Em chưa được chỉ định chính xác là sinh thường hay sinh mổ. Em có nghe đến việc xông vùng kín sau sinh sẽ giúp co hồi tử cung nhanh, thúc đẩy sản dịch ra ngoài và làm sạch âm đạo. Nhưng, dạo gần đây, trên các báo em cũng đọc được tin tức rằng xông vùng kín không tốt cho sản phụ sau sinh và có nguy cơ viêm nhiễm âm đạo. Bác sĩ ơi, vậy em có nên xông vùng kín sau sinh không? Sinh bao lâu thì được phép xông? Nếu sinh thường, em bị rạch tầng sinh môn thì xông có ảnh hưởng đến vết thương không? Và trường hợp sinh mổ thì em có cần thiết phải ngồi xông không? Em cảm ơn bác sĩ .(Chị Thanh – 25 tuổi – Nguyễn Cư Trinh, Q.1)

Có nên xông vùng kín sau khi sinh? - 1

Chào em,

Cho dù là sinh thường hay sinh mổ, em đều phải cần xông vùng kín! Bởi vì sao?

Khi có thai cơ thể người phụ nữ có rất nhiều thay đổi về mặt giải phẫu – sinh lý trong đó vùng âm hộ, âm đạo cũng vậy:

Vùng âm hộ hay tầng sinh môn sẽ mềm hơn vào những tháng cuối thai kỳ, sung huyết ở vùng môi lớn môi bé với những tĩnh mạch dưới da dãn rộng, những mạng lưới tĩnh mạch tăng sinh rất nhiều.

Âm đạo có nhiều mạch máu dãn nở làm niêm mạc âm đạo dày lên, mô liên kết dãn tăng trưởng, nhóm trực khuẩn Doderlein cũng tăng nhiều hơn.

Vì vách âm đạo có tính đàn hồi và hình thành bởi nhiều nếp gấp do đó khi sinh, thành âm đạo căng rộng ra để em bé chui qua. Cho nên, khi quá trình chuyển dạ chấm dứt, vi trùng có thể xâm nhập vào bộ phận sinh dục ở những nơi có thương tích: những chỗ bị rách xước, vết may tầng sinh môn, âm đạo cổ tử cung, niêm mạc tử cung tại vị trí nhau bám vào và đã bong ra lúc nhau đã tróc.

Cho dù sinh ngả âm đaọ hay sinh mổ thì nguy cơ nhiễm trùng hậu sản, hậu phẫu là có thể xảy ra, do vậy song song với việc chăm sóc hậu phẫu và vệ sinh âm hộ mỗi ngày thì em cần phải xông vùng kín. Việc xông vùng âm hộ, tầng sinh môn là việc đã, đang và tiếp tục duy trì từ ngàn xưa cho đến ngày nay.

Có nên xông vùng kín sau khi sinh? - 2

1380595851-co-nen-xong-vung-kin-sau-sinh--2-

Hiện nay, cách làm cải tiến hơn nhiều như một số bệnh viện sản phụ khoa đã có phòng xông hậu sản ( SIT2BATH) với nhiều loại thảo dược như: Cây nghệ và nghệ rễ vàng; Cỏ hương bài; Sả; Riềng; Lá dứa; Lá chanh; Cây gỗ sồi; Nhục Đậu khấu; Tô mộc; Địa Y; ….

Khi ngồi xông, làn hơi nóng từ thảo dược sẽ đi sâu vào bên trong giúp cho các mô được thư giãn, đồng thời :

Sát trùng và chống viêm khuẩn.

Thúc đẩy quá trình làm lành các vết thương, làm cho các cơ và hệ thống mạch máu vùng âm đạo, âm hộ săn chắc, co hồi nhanh hơn.

Máu lưu thông tốt giúp vết may tầng sinh môn nhanh lành và không để lại sẹo

Tử cung co hồi tốt hơn giúp đẩy sản dịch ra ngoài, sạch âm đạo

Giải tỏa mùi tanh nồng của máu hậu sản

Em nên tiến hành xông từ ngay ngày thứ 2 sau sinh, lúc còn viện cho đến 30 ngày sau khi sinh thường hoặc sinh mổ để được bảo vệ tốt nhất.

Chúc em được mẹ tròn con vuông nhé!

Bác sĩ Hồ Việt Thu – Phó Giám Đốc và Trưởng Khoa Sản Bệnh viện Quốc tế Đồng Nai
    eza3EQqeza3p7
    và đây là kết quả:
    CTvRp7

OjbOp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 43 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào mọi người,

Mình thấy bài viết này cũng hay mà chẳng ai góp ý kiến gì cả. Mình cũng có đứa đầu và đang chuẩn bị có đứa thứ hai. Mình đăng kinh nghiệm xông hơ của mình, đồng thời xin ý kiến từ các mẹ để lần sau được hoàn chỉnh hơn:
    Quy trình một ngày của mình trong thời gian ở cữ:

Buổi sáng (4h-4h30): xông mặt; 4h30-5h lau rượu gừng nghệ toàn thân và làm một ly sữa nóng (sữa đặc với hột gà); 5h-6h: nằm lửa và hơ cửa mình. (mình chỉ dùng một au than nhỏ hơ tay chân, lưng bụng và nằm sấp bùng; cửa mình thì dùng phèn chua đã nướng chín, giã nhỏ cho vào túi, nhúng với nước nghệ thấm vào cửa mình rồi hơ lửa; dùng phèn chua chà hai nách)

6h-7h: cho con bú và ăn sáng (sau đó nằm sấp bụng khoảng 1 tiếng)
    ( cứ mỗi lần ăn xong mình uống một ly nhỏ nước cơm rượu rồi nằm sấp bụng khoảng 1 tiếng)
    Chiều 4h-5h: lại tiếp tục xông mặt, lau rượu gừng cho sạch người.

Xông mình: 2lần/ tuần

Kết quả tháng đầu tiên, da mặt hơi tái, chân đi run vì không bước xuống giường trong một tháng. Mẹ mình kiên trì cho mình xông mặt thêm một tháng nữa (lần này bà bắt mình phải xông ít nhất 20-30p/lần (vì tháng trước mình chỉ xông khoảng 5p thì ngộp nên lấy mềnh ra, ngồi nghỉ rồi lại xông tiếp. Trộm vía tháng thứ hai da mặt mình đỡ hơn. Mình ăn uống để có sữa nuôi con nên sau 3 tháng vẫn không giảm cân nhiều. Nhưng khi mình đi làm lại khoảng 5-6 tháng thì người mình đã nhỏ gọn lại như xưa, bụng cũng không to nữa nhưng có điều mình hơi buồn là lúc nằm than vì muốn nhanh làm bụng nhỏ nên mình vén áo nằm trực tiếp lên dạt giường nên đến giờ da bụng mình vẫn còn rằn ri vì những vết thâm này, đang cố găng tìm phương pháp hoàn thiện cho lần sau.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Em phản đối vụ nằm than bằng than hoa nhé!!!!
    Nếu muốn xông hơ gì đó thì phải hơ than bà đẻ ở Huế mới chuẩn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 159 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Cách xông vùng kín thế nào hả các mẹ, mình tự xông được không hay phải tiến hành ngoài bệnh viện
    • 97 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình tự xông ở nhà mẹ ạ. Mẹ mua thảo dược xông vùng kín Tanamera về nhà, nấu lên rồi cho nước thảo dược sau khi nấu vào 1 cái bô là ngồi xông thôi! Mới sinh xong đứa đầu em cũng làm vậy mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em thì kiếm cái ghế khoét cái lỗ như cho các cụ đi vệ sinh đó, rồi bỏ than+bồ kết+hành+tiêu hơ cửa mình , nghe nói hơ như vậy sau này không bị hôi và sạch sẽ cửa mình lắm
    còn xông thì ngày nào cũng xông nước lá me+muối, nên khoẻ người lắm. tốt nhất nên ngồi nhà tắm xông, em làm biếng ngòi phòng xông nên ngại, ra tháng người thì trắng mà cái chân đen nhẻm
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubekung Xem bài viết
    Mình tự xông ở nhà mẹ ạ. Mẹ mua thảo dược xông vùng kín Tanamera về nhà, nấu lên rồi cho nước thảo dược sau khi nấu vào 1 cái bô là ngồi xông thôi! Mới sinh xong đứa đầu em cũng làm vậy mà!
    Cho mình hỏi mua Tanamera ở đâu vậy? chỗ mình ko có bán.mình sinh được gần 2th rùi có xài được ko?
    • 97 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Vẫn còn được đó bạn. Tốt nhất là bạn nên gọi lên cty đó để hỏi nhé. Tanamera có website đấy! Bạn vào tham khảo thử xem. Mình cũng tham khảo trên đó rồi gọi điện xin tư vấn rồi đặt hàng. Họ sẽ đến giao hàng tận nhà cho mình. Tiện lắm!
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cho mình hỏi , nếu sinh mổ có xông hơ được ko nhỉ? Vì mình sợ đứa thứ 2 sinh mổ đây , đứa đầu thì ko tìm hiểu, mẹ làm cho thế nào thì làm vậy, nói chung có xông là tốt, nằm than cũng đỡ nhức lưng nữa đó.
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng sắp sinh bé thứ 2 rồi! nhưng vụ xông hơi vùng kín bây giờ khoa học khuyến cáo không nên! chỉ vệ sinh nước ấm bằng vòi sen và lau khô bằng khăn mềm, thay BVS 4g/lần, giữ gìn khô thoáng sạch sẽ là ok rồi!
    • chionatasi Khách
    • 1 năm
    Chi oi cho em hoi song cửa minh nhu vay co lam anh huong đen vết khau tang dinh mon ko?co lam mục chỉ khau ko?