TIN TÀI TRỢ.

có nên uống sữa bầu không các mẹ ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.8K Lượt đọc
  • 88 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

tình hình em mang thai tròn 16 tuần, tăng được 6kg rồi. sức khỏe hai mẹ con bình thường, nhưng hiện nay em ko uống sữa bầu
    Hàng ngày em ăn uống bình thường, chỉ hai bát cơm mỗi bữa kèm thức ăn, canh. ăn đủ no
    ngoài ra em có uống thêm procare, viên sắt, can xi , và ăn hoa quả linh tinh nữa
    liệu như vậy có đủ chất cho em bé ko các mẹ, có cần uống thêm sữa bầu ko,
    em đang tính mua sữa tiệt trùng của vinamilk uống cho mát, dễ uống nữa.
    em mang bầu lần đầu, rất mong các mẹ tư vấn, thank!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,277 Bài viết

• 3,923 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn uống được gì thì cố ăn uống đi, khỏe cả mẹ và con, sau này đỡ vất vả. Mẹ mình toàn dặn thế
    Tìm kiếm.................
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 745 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

nếu ko uống được sữa bầu thì có thể uống sữa tiệt trùng cũng tốt em à
    7/4/2012 : được thấy 2v lần đầu tiên
    14/4/2012: 5w- con yêu vào tổ
    25/4/2012: 7w3d - nhịp tim con yêu 143 lần/ph
    23/5/2012:: 11w3d - nhịp tim 171 lần/ph, DG 1.4mm, dài mông 49mm, dự sinh 7/12/12
    23/6/2012: 15w5d- nhịp tim 143 lần/ph, nặng 130g - dự sinh 12/12/12
    11/8/2012: 22w - chu vi bụng 163mm, nặng 430g- dự sinh 18/12/12
    8/9/2012: 26w, nặng 860g - dự sinh 13/12/12
    6/10/2012: 30w5d nặng 1500g- CDXĐ 54mm
    3/10/2012: 34w nặng 2,2kg- hơi còi rồi
    Nấm yêu của Ba Mẹ!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng đang uống sữa bầu nhưng nghe mọi người bảo uống sữa bầu toàn tăng cân mẹ thôi. Mình 23 tuần, tăng 6 kg trong khi con mới được 370g (mà tiêu chuẩn phải là 500-600g cơ). Hic
    • 713 Bài viết

• 2,080 Được cảm ơn

Theo tớ là ko nên uống sữa bầu, nên uống sữa tươi ngày 1l thôi b ơi.
    • 656 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Thường thì uống sữa bầu sẽ cung cấp đầy đủ chất cho cả mẹ và bé. Nhưng nếu bạn ăn uống tốt, đủ chất dinh dưỡng rồi thì không nhất thiết phải uống sữa bầu. Uống sữa tươi vừa dễ uống lại tiết kiệm hơn
    • 822 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Nếu mình nói là không nên và không cần uống sữa bầu chắc lại bị ném đá
    Bạn chủ topic chỉ cần ăn uống, ngủ nghỉ điều độ và uống vitamin bầu (Nature Made Prenatal DHA, Elevit, Procare, Obimin Plus..) và sữa tuơi là đủ rồi. Sữa tươi thì bt uống ngày 2-3 cốc (hoặc hộp), nếu có thể uống 1l cũng được (uống được 1l thì khỏi cần bổ sung thêm canxi). 1l sữa tươi là đủ lượng canxi cần bổ sung thêm rồi nên nếu dùng được 1l sữa tươi thì không cần bổ sung thêm canxi bên ngoài nhé.
    Tuần 16 thì đừng uống canxi vội, tới tuần 20 hẵng uống bổ sung. Cái procare bạn đang uống cũng có 1 lượng canxi rồi đó.
    Nhưng procare thì hơi thiếu sắt nên nếu sử dụng procare thì bạn nên kiếm 1 sp bổ sung sắt mà uống để làm sao một ngày bổ sung thêm khoảng 27-30mg sắt là ok bạn ạ. Hoặc bạn đổi sang các sp khác như Prenatal DHA, Elevit, Obimin Plus có hàm lượng sắt và các thành phần cao hơn thì không phải bổ sung thêm sắt nữa

Vitamin Bầu + sữa tươi và 1 chế độ ăn uống ngủ nghỉ hợp lý là 1 công thức hoàn hảo cho mẹ và con
    Sữa tươi thì bạn nếu dùng sữa nội thì nên dùng của Mộc Châu ấy, vì theo mình biết chỉ có Mộc Châu là đủ lượng sữa tươi cung cấp thị trường còn các hãng khác thì phần nhiều là sữa bột hoàn nguyên.
    I'm a father, not a mother.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ đã tư vấn giúp, ý em là em ăn uống siêu bình thường, ko có bồi bổ thêm gì, vì thực ra em cũng chả thèm ăn cái gì lắm, nên ăn cứ đều đều thôi. vì vậy k u sữa bầu thì sợ ko đủ dinh dưỡng cho em bé.
    nay nhà em siêu âm mới biết bé trai, ông xã vui lắm, hihi
    • 148 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chúc mừng nhé, Còn mình uống sữa enfa mama ngày 1 cốc siêu âm 20w5d Con được 410g sau đó về mình uống tăng cường ngày 2 cốc, sau 5w đi siêu âm Con được 925g (trộm vía) Mẹ cũng tăng 4kg.
    • 99 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

mẹ dinhlan85 giống như mình, ăn uống siêu bình thườngi. mình không uống một giọt sữa bầu nào, hỏi bs thì bs nói không nhất thiết phải là sữa bầu, có thể thay thế bằng các chế phẩm từ sữa như sữa chua, phomai nhưng mình cũng không ăn được nên mình không dùng. mình ăn uống hàng ngày đủ chất : rau quả, thịt cá.... bây giờ mình 36w rồi, con mình không được bụ lắm. nhiều mẹ nói là do mình không uống sữa nên giờ mình tăng cường ăn thêm vì bây giờ cũng hay bị đói lắm. nếu mẹ có điều kiện thì ngày nên uống 1 ly sữa mẹ nó ạ.
    • 59 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Theo e thì mẹ cứ uống đi. E cũng ăn uống đầy đủ và trộm vía lắm, nhưng e vẫn uống cả sữa bâtu.. Bjo trộm via e bé kg nặng cũng hơn tiêu chuẩn 1 chút. ^^
    • 30 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình không uống sữa bầu đây, khó nuốt lắm (mà mình uống thì tăng cân vù vù nữa). Mình chỉ uống sữa tươi không đường, ăn sữa chua và ăn thịt, cá, tôm, rau củ, nói chung là thức ăn đa dạng. 22w mình tăng 5.5kg, đi SA em bé được 530g (trộm vía con), các chỉ số bình thường. Đâu phải nhất thiết uống sữa bầu đâu bạn?
    • 120 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhlan85 Xem bài viết
    tình hình em mang thai tròn 16 tuần, tăng được 6kg rồi. sức khỏe hai mẹ con bình thường, nhưng hiện nay em ko uống sữa bầu
    Hàng ngày em ăn uống bình thường, chỉ hai bát cơm mỗi bữa kèm thức ăn, canh. ăn đủ no
    ngoài ra em có uống thêm procare, viên sắt, can xi , và ăn hoa quả linh tinh nữa
    liệu như vậy có đủ chất cho em bé ko các mẹ, có cần uống thêm sữa bầu ko,
    em đang tính mua sữa tiệt trùng của vinamilk uống cho mát, dễ uống nữa.
    em mang bầu lần đầu, rất mong các mẹ tư vấn, thank!
    tớ cũng mang bầu con so đây. Lời khuyên cho bạn là: tùy thể trạng và khả năng hấp thụ của từng người mà quyết định uống sữa bầu hay ko.

kể cho bạn 3 ví dụ để bạn xem xét nhé.
    1 là em cùng làm chỗ tớ. em rất chăm uống sữa bầu,vitamin và ăn uống cũng rất tốt. Nhưng bé nhà em ấy sinh ra chỉ nặng 2.8kg thôi.

2 là chị hàng xóm nhà tớ. Vì ăn uống kém, toàn thích đồ ko có nhiều chất. Nên chị ấy uống sữa bầu và vitamin thay thế ăn uống. Nhưng rốt cục em bé nhà chị ấy vẫn bị suy dinh dưỡng do mẹ ko hấp thụ đc.

3 là trường hợp của tớ. Tớ ăn ngon miệng nhưng thi thoảng cũng ăn hơi nhiều 1 chất nào đó, thế rồi sau cũng phải điều chỉnh lại. Tớ ko uống vitamin j cả, cũng ko uống sữa bầu. Chỉ ăn và ăn và 3 tháng cuối thì mỗi ngày đều uống sữa tươi tiệt trùng ko đường vinamilk + 1 hộp sữa chua ba vì hoặc vinamilk. Kết quả là em bé nhà tớ trộm vía bụ bẫm, toàn hơn các bạn cùng tháng tuổi vài lạng.
    • Des
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,171 Bài viết

• 1,928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boGaumeGau Xem bài viết
    tớ cũng mang bầu con so đây. Lời khuyên cho bạn là: tùy thể trạng và khả năng hấp thụ của từng người mà quyết định uống sữa bầu hay ko.

1 là em cùng làm chỗ tớ. em rất chăm uống sữa bầu,vitamin và ăn uống cũng rất tốt. Nhưng bé nhà em ấy sinh ra chỉ nặng 2.8kg thôi.

2 là chị hàng xóm nhà tớ. Vì ăn uống kém, toàn thích đồ ko có nhiều chất. Nên chị ấy uống sữa bầu và vitamin thay thế ăn uống. Nhưng rốt cục em bé nhà chị ấy vẫn bị suy dinh dưỡng do mẹ ko hấp thụ đc.

3 là trường hợp của tớ. Tớ ăn ngon miệng nhưng thi thoảng cũng ăn hơi nhiều 1 chất nào đó, thế rồi sau cũng phải điều chỉnh lại. Tớ ko uống vitamin j cả, cũng ko uống sữa bầu. Chỉ ăn và ăn và 3 tháng cuối thì mỗi ngày đều uống sữa tươi tiệt trùng ko đường vinamilk + 1 hộp sữa chua ba vì hoặc vinamilk. Kết quả là em bé nhà tớ trộm vía bụ bẫm, toàn hơn các bạn cùng tháng tuổi vài lạng.
    Vậy mẹ nó tăng bao nhiêu kg tới khi lên bàn đẻ? Em ăn uống y như mẹ nó, ko uống vitamin và cũng ko sữa bầu, thế mà 3 tháng giữa này em tăng nhiều kg quá, 3 tháng đầu tăng 3kg, mà 3 tháng giữa tăng 4-5kg rồi, tổng cộng tăng 7-8kg.
    3 tháng cuối em nghe nói tăng kg nhiều nên em chả dám uống sữa bầu đâu, được tặng hộp sữa mà để mốc meo cả ra.
    Mẹ yêu Thỏ, yêu Thỏ nhất đời

f9b61998aa

A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten and the future worth living for
    • 120 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Des Xem bài viết
    Vậy mẹ nó tăng bao nhiêu kg tới khi lên bàn đẻ? Em ăn uống y như mẹ nó, ko uống vitamin và cũng ko sữa bầu, thế mà 3 tháng giữa này em tăng nhiều kg quá, 3 tháng đầu tăng 3kg, mà 3 tháng giữa tăng 4-5kg rồi, tổng cộng tăng 7-8kg.
    3 tháng cuối em nghe nói tăng kg nhiều nên em chả dám uống sữa bầu đâu, được tặng hộp sữa mà để mốc meo cả ra.
    tớ cũng hơi bị thừa cân so với chuẩn thế giới
    tớ tăng 18.5kg (chuẩn thì tăng 16kg là vừa so với chỉ số chiều cao/cân nặng của tớ)
    • 713 Bài viết

• 2,080 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Des Xem bài viết
    Ko uống vitamin thì sợ là em bé sẽ ko đủ những chất cần thiết cho việc phát triển bạn ạ, Cân nặng ko phải yếu tố duy nhất quan trọng khi theo dõi bé trong bụng mẹ đâu. Bạn chỉ ko nên uống sữa bầu thôi chứ cũng đừng chủ quan quá trong việc bổ sung đủ vitamin cho việc mang thai.
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boGaumeGau Xem bài viết

Cái này là chưa đủ cơ sở để kết luận điều gì hết nhé. Các mẹ nên lưu ý là ăn ít hay nhiều con to hay bé lại phụ thuộc nhiều vào khả năng hấp thu của bé và bánh nhau của mẹ. Bánh nhau của mẹ mà tốt, bé hấp thụ tốt thì mẹ ăn ít vẫn vào con hết. Vóc dáng của mẹ nhiều khi không thay đổi nhiều ngoài cái bụng to ra. Còn nếu mẹ ăn nhiều, ăn tốt nhưng bánh nhau bị vôi hóa hay con hấp thu không tốt thì con vẫn bé và mẹ vẫn tăng cân vù vù.
    Vì vậy, với kinh nghiệm mang thai 2 lần của mình, mình nghĩ nên ăn uống đủ chất. Cái này các mẹ tham khảo các thông tin trên mạng và tính toán xem thành phần thuốc bổ mình đang dùng với thức ăn mình ăn hàng ngày có đủ lượng chất cần thiết cho mẹ bầu không là biết ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 579 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Phân tích thế này bạn nhé:

- Vitamin tổng hợp cho bà bầu: Tổng hợp các chất cần thiết cho mẹ và thai nhi, theo tỉ lệ đã được nghiên cứu.
    - Sữa bầu = Vitamin bầu + sữa bột.

Nếu dùng cả sữa và vitamin = gấp đôi lượng cần thiết (lưu ý là một số chất mà thừa là không tốt đâu nhé!) --> chỉ dùng một trong 2 là đủ.

Bên cạnh đó, nguyên liệu của vitamin phải đạt tiêu chuẩn dược phẩm, nguyên liệu của sữa chỉ cần đạt tiêu chuẩn thực phẩm, vậy các chất trong vitamin sẽ đảm bảo hơn các chất trong sữa bầu. Mình cũng đã đọc được ở đâu đó một mẹ mua sữa cho con, suy nghĩ thế nào lại mang đến viện nghiên cứu nhờ người ta phân tích các thành phần, kết quả là hàm lượng chất trong sữa chênh lệnh rất nhiều so với in trên vỏ hộp.

Vậy bạn tự rút kết luận là có nên dùng sữa bầu không nhé! Còn mình thì trung thành với lời khuyên của bác sĩ sản của mình: Đó là tránh xa sữa bầu
    ckOJ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,629 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nếu uống được sữa bầu thì nên uống thêm 1 ngày 2 ly, vừa tốt cho mẹ vừa tốt cho bé. Nếu uống không được sữa bầu thì nên uống sữa tươi nhé, đừng uống sữa tiệt trùng, vì sữa tươi nhiều canxi hơn. Chúc 2 mẹ con bạn luôn khỏe nha!
    Tăng sức đề kháng cho bé yêu và gia đình
    https://zaodich.com/forum/f2933/to-ye...p-dan-1343132/
    • Des
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,171 Bài viết

• 1,928 Được cảm ơn

Thực ra mà nói thì uống viên multi-vitamin cũng tốt, nhưng em đọc được là việc bổ sung vitamin tự nhiên tốt hơn, nên tích cực ăn nhiều thực phẩm, hoa quả tự nhiên giàu vitamin. Chỉ trong trường hợp mẹ bầu bị nghén quá, lười ăn các thực phẩm đó thì mới nên bổ sung = đường uống.
    Mẹ yêu Thỏ, yêu Thỏ nhất đời

f9b61998aa

A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten and the future worth living for
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5