TIN TÀI TRỢ.

Có kiêng chụp ảnh cho bé lúc mới sinh không?

• 9 Lượt chia sẻ
  • 23.4K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,253 Bài viết

• 2,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ cho em hỏi có kiêng chụp ảnh cho bé lúc vừa mới sinh không? Ox em muốn có ảnh của con lúc mới sinh nhưng chị gái em lại bảo phải kiêng. Các mẹ cho em lời khuyên với. Cảm ơn các mẹ nhé:Rose: :Rose: :Rose:
    1121136 event

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,120 Bài viết

• 1,699 Được cảm ơn

Bé con nhà mình vừa sinh được 2 ngày đã chụp ảnh bé làm kỷ niệm. Bây giờ cả nhà ngồi coi lại mấy tấm hình lúc bé mới sinh thấy 1 trời 1 vực. Vui lắm!

Tuy nhiên, mình không bao giờ để flash vì sợ chói mắt con.
    8pZH45F8pZHp7

31YElfA31YEp7
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_CúnNadai Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi có kiêng chụp ảnh cho bé lúc vừa mới sinh không? Ox em muốn có ảnh của con lúc mới sinh nhưng chị gái em lại bảo phải kiêng. Các mẹ cho em lời khuyên với. Cảm ơn các mẹ nhé:Rose: :Rose: :Rose:
    Heheh...em cũgn định hỏi giống chị Na nè..Còn định quay phim nữa cơ..Sau này làm kỷ niệm cho bé, nhưng không biết có kiêng không...Em thấy nước ngoài hình như họ không kiêng :Battin ey:
    • 1,906 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Hình ảnh lúc bé mới sinh ra có ý nghĩa lắm, vì giữ lại được hình dáng đầu tiên khi bé chào đời mà. Chứ đợi em bé lớn hơn, thay đổi nhanh, sẽ khác nhiều so với lúc đầu, chẳng thú vị bằng. Mình thì thấy chẳng cần kiêng gì cả vì nhiều bé sơ sinh đã chụp hình có việc gì đâu, mà MC mình cưng cháu quá nên ko cho chụp, ngay cả chụp hình 3 người (ba mẹ & bé) bà cũng ko cho. Thấy vô lý và tiếc lắm, nhưng đành chịu thôi. Mắc công lại "sóng gió gia đình".
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 991 Bài viết

• 957 Được cảm ơn

Bản thân mình thì không sao nhưng họ hàng thì mỗi người một ý, nên ngày đầu tiên mang máy hình nhưng lại không chụp, ngày thứ 2 lại chụp, bây giờ mới thấy tiếc! Lúc có bầu mình còn chụp làm kỉ niệm nữa, không chụp thì chẳng bao giờ làm lại được! không hiểu mọi người kiêng vì lý do gì nữa? không để plash là được rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Mình cũng k hiểu kiêng vì lý do gì. Bé nhà mình được chụp ảnh mỗi ngày luôn, từ lúc lọt lòng đến giờ. Nhìn ảnh bé thấy khác từng ngày cơ.
    Nhà mình chả kiêng gì cả, mẹ mình cũng có ảnh từ hồi chưa đầy tháng, cậu mình cũng vậy, rồi mình và các anh chị em cũng thế, còn ảnh 3 người thì nhiều vô kể, chả thấy có vấn đề gì cả.
    Mình chụp bé con thì k nên để flash.
    • 5,253 Bài viết

• 2,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi childlike mother Xem bài viết
    Heheh...em cũgn định hỏi giống chị Na nè..Còn định quay phim nữa cơ..Sau này làm kỷ niệm cho bé, nhưng không biết có kiêng không...Em thấy nước ngoài hình như họ không kiêng :Battin ey:
    Ox chị cũng muốn quay video cho Cún đấy em ah.:LoveStruc:
    1121136 event
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhaidang Xem bài viết
    Kiêng gì chị ơi! Ơ, mà sao lại kiêng nhiều thứ nhệ? Lúc em sinh mỗ, nên ko được chọn phòng sinh gia đình, nếu sinh thường chắc e quay phim luôn, đi sinh mà ngoài những thứ cần thiết mang theo, VC em mang cả máy ảnh và máy quay ý! Lúc vừa bắt con ra, BS nói, con em là trai, rồi cho nhìn mặt, bé được đặt nằm nghiềng trên một cái chậu bằng inox có lót cái khăn, dây rốn bằng ngón tay cái có màu xanh xanh xám xám( em cũng ko rõ phải màu đó ko? vì cho nhìn nhanh lắm, khoảng 1 giây hà) dài và vắt ngang người bé! Thích lắm mấy chị ơi, hình ảnh đó không bao giờ phai nhạt trong em. Rồi ở bàn thông báo họ thông báo đã sinh mời người nhà lên nhìn mặt bé! Sau này em hỏi chồng em cảm giác của anh thế nào khi gặp con, ảnh nói vui quá run luôn, quay không được, mà cũng chỉ cho xem có vài phút thôi.
    Những phút giây ấy rồi sẽ qua đi nhanh chóng, ghi lại để sau này dở ra xem thì hạnh phúc được làm cha mẹ sẽ nhân lên gấp nhiều lần.
    CHỗ chị định sinh nó bẩu cho Papa bé theo xem lúc tắm bé, thế nên chị định bẩu PaPa bé quay phim lại luôn :Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,990 Bài viết

• 685 Được cảm ơn

Nghe mấy Mẹ nói mà em cũng nôn và thấy thích được chụp hình cho con em lúc mới sinh ghê vậy đó. Em được 34 tuần rồi, không đầy mấy tuần nữa thôi em cũng sẽ có hình của con mình lúc mới sinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,082 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

phải chụp, phải quay chứ, chả kiêng cử gì xấc ..ặc ặc, không những chụp lúc mới sinh mà từ ngày có bé máy chụp hình lúc nào cũng sạc đầy pin, khi nào phát hiện được khoảnh khắc đáng yêu là a lê hấp chụp lấy máy ngay, chụp dài dài nhất là lúc con được 6,7 th canh lúc vui đùa cùng con chọc con cười khặc khặc là quay lại liền, lâu lâu mở lên xem mà cứ ngồi cười tủm tỉm hoài. :Laughing: :Laughing:
    Má thương 2 con trai nhất . :Rose: :LoveStruc:

3tfh9C-g2D8WRaidVP34mjGLxsZFYmgE

sieuthiNHANH2011070118126odu1mtnmmw583508

sieuthiNHANH2011070118126zdzkzwu2nz478255

sieuthiNHANH2011070118126zwzlzmq1nj584893
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 597 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_CúnNadai Xem bài viết
    Bạn ơi thế lúc bầu bí bạn có đi sâ lần nào không? Chắc chắn là có rồi, và chắc chắn là bs đã chụp ảnh e bé rồi chứ. Chụp ảnh con từ khi còn trong bụng rồi thì lúc sinh việc gì phải kiêng nữa. Như mình đây, mổ đẻ, y tá cho nhòm mặt con được vài giây rồi mang con đi, mẹ phải vào phòng cách ly hơn 6 tiếng. May quá bố bé mang máy ảnh, chụp được con ngay, sau này mẹ mới được ngắm những giây phút đầu tiên của con...Thật là tuyệt vời.
    Tóm lại là bạn ko phải kiêng. Như bé nhà mình đây, vẫn ăn ngon, ngủ ngoan, chưa bao giờ quấy đêm cả (trộm vía con nhé) nên giờ này mẹ vẫn đang online này.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 137 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bé nhà mình ở trong phòng sinh đã chụp ảnh tá lả. Gửi về nhà cho ông bà thì ông bà bảo phải kiêng. Mình hỏi tại sao phải kiêng, bà bảo: "Không biết, nhưng các cụ ngày xưa kiêng chụp". Mình bảo: "Các cụ ngày xưa kiêng bởi vì các cụ đâu có sẵn máy ảnh mà choách choách như bây giờ". Mẹ mình hết ý kiến luôn. Mà xem ảnh cháu lúc mới chào đời lại thích mê.

Tóm lại mình thấy nhiều cái kiêng rất thiếu cơ sở khoa học.
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Ô ko kiêng đâu.... Mà ko kiêng thì bị sao hả mẹ nó???? Con mình mới từ phòng sinh ra chưa kịp tắm đã chụp ảnh rồi mà. Rồi về nhà có máy ảnh thích lúc nào lại lôi ra chụp lúc ấy có sao đâu????
    OX4Bp7dJuUp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

Gớm, chả chụp ngay từ khi còn trong bụng mẹ rồi, đến khi ra đời lại còn kiêng hehe
    Em chả kiêng gì sất, nếu trong phòng sinh mà được phép quay phim chụp ảnh thì em cũng bảo nhà em chuẩn bị máy để vào quay với chụp luôn ý chứ. Con em 3 tháng hơn rồi, thỉnh thoảng vẫn lôi ảnh hồi "bé" (hehe tinh tướng) ra để ngắm xem nó khác như thế nào đấy. Đúng là mỗi ngày một khác các mẹ ạ, các em bé thay đổi nhanh lắm (trộm vía trộm vía). Hôm em sinh xong, ngó mặt con một cái mà chột dạ "Ko hiểu môi nó giống ai mà cong tớn lến thế kia" (con trai nhé), nhưng giờ thì lại khác rồi đấy.
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

nhìn con mekhaidang yêu thế, giống hệt cháu em hồi mới sinh, cũng mắt 1 mí, da đo đỏ, sùi sùi chứ chưa được mịn bóng như sau này, lại nhớ truyện DOREMON, Noobita quay về quá khứ xem mình sinh ra thế nào, nhìn thấy gào lên đây mà là tớ à, xấu thế này, xấu thế hihi..
    Khi nào sinh con em cũng sẽ chụp ảnh tá lả ngay từ giây phút đầu tiên :P
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

nghe các mẹ kể chuyện chụp ảnh bé lúc mới sinh mà thèm.e bé nhà e mới đc 21w thôi nhưng mà e cũng thích sâ 4D để nhìn con lắm.nhìn các bé đáng yêu quá cơ các mẹ ạ.lần đầu đc làm mẹ chắc là tràn ngập cảm xúc các mẹ nhỉ
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhaidang Xem bài viết
    Vì con tớ thích nằm trong bụng mẹ, đến 41w mà chưa chịu ra, phải đợi BS mỗ bắt ra đấy! Nên da xấu đi vì nước ối lúc đó đã xấu rùi.
    Em ơi, thế bé ra đời đúng lúc 40 tuần thì da vẫn còn đẹp em nhỉ...hehehe...:Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 396 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chụp đi bạn ơi. Hồi tớ sinh cu đầu, lúc đau đẻ cuống lên vào viện không mang máy ảnh, thế là lúc BS cho con ra chỉ chụp được bằng di động của bố nó, nhìn vừa nhỏ vừa mờ, mãi đến lúc về nhà mới chụp được thêm vài cái thì bố nó cũng không chụp chắc tay khiến ảnh bị rung, tớ tiếc đến giờ. Lần này đang bầu đứa sau lúc đẻ tớ sẽ mang cả máy ảnh máy quay vào quay giây phút nhìn thấy con lần đầu tiên, tất nhiên lần này sẽ đào tạo ông xã một khóa ngắn hạn để không làm hỏng việc. Sau này tớ cho ảnh con vào nhật ký, rồi blog nữa mà. Còn chuyện các cụ kiêng chắc từ ngày xưa hồi mới có máy ảnh người ta sợ bị chụp ảnh là mất linh hồn luôn, nay sót lại kiêng cho trẻ mới sinh :Laughing: , kiêng chụp 3 người cũng thế, tớ chụp 3 người loạn lên có thấy làm sao đâu, mấy nhân vật kia cũng khỏe re mà. Ai bảo tớ kiêng gì thì phải giải thích được, không giải thích hợp lý và khoa học thì tớ chẳng nghe bao giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,150 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình nghĩ chẳng phải kiêng kiếc gì đâu, không chụp không quay những giây phút quý giá đó thì sau này tiếc hùi hụi ấy chứ, những khoảnh khắc đó có bao giờ lặp lại được, có cơ hội ghi lại được là phải ghi lại ngay chứ, thời buổi hiện đại có cái ưu điểm thế. Hồi mình sinh vì vội quá, cả nhà cuống lên( sáng sớm tinh mơ mà) thế là quên không mang máy đi, giờ thấy tiếc lắm đấy!
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ là chẳng kiêng j đâu mẹ nó ạ. Mình còn chụp ngay trong phòng đẻ lúc mới sinh xong í. Nhg mình có 1 thắc mắc là có kiêng up ảnh con lên fb ko nhỉ=))))))