TIN TÀI TRỢ.

Có chị nào siêu âm nhiều mà con sinh ra vẫn khỏe mạnh thông minh k?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.86K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Em bị lưu một lần nên lo lắng, thỉnh thoảng đi siêu âm, khi hỏi bác sĩ là siêu âm có ảnh hưởng gì không, bác sĩ bảo chưa thấy kết quả nào ảnh hưởng của siêu âm đến thai nhi cả. Em cũng nghe siêu âm nhiều không tốt nhưng cũng chưa nghe thấy trường hợp nào thực tế. Vậy có chị nào trong quá trình mang thai đi siêu âm nhiều lần mà con sinh ra vẫn khỏe mạnh thông minh không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 70 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

theo các chuyên gia y tế :lên đi SA 1 lần /tháng để kiểm tra thai.ko ảnh hưởng đâu,đừng quá nhiều là đc

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,962 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Nhà tớ hồi tập 1, do bị cạn ối sớm nên tớ đi siêu âm suốt theo chỉ định của bác sỹ, giờ bé con 4 tuổi nhanh nhẹn thông minh, trộm vía con từ lúc 3 tuổi các cô đã cho lên học chung với các anh chị 4 tuổi rùi ( các cô bảo do con nhanh quá, trộm vía con cái nhỉ:LoveStruc
    EL0.10277621_1_13L0.10277622_1_1SC0.10277623_1_1VE0.10277737_1_1UL0.10277626_1_1
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 131 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Từ 4 tháng trở đi, mình khám định kỳ mỗi tháng 1 lần, bác sĩ đều SA cả (lúc đó mình lo lắm) nhưng trộm vía con mình đều khỏe mạnh, ko sao cả. Bạn đừng lo lắng nhé.
    • 287 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình thì siêu âm nhiều dã man (vì lần đầu cũng bị sẩy, lần sau thì dọa sẩy) giai đoạn tháng thứ 2 cứ 5 ngày đi siêu âm 1 lần còn các tháng sau thì 1 tháng 1 lần. Bây giờ Nhím nhà mình (trộm vía) xinh xắn, ngoan ngoãn, khỏe mạnh (riêng thông minh thì chả biết vì mới được 7 tháng thui mà)
    :Crying: :Sad: :Smiling: :Laughing: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Lúc mình bị động thai (thai gần 3 tháng), 1 ngày chuyển 2 bệnh viện, siêu âm 2 lần, chưa kể trước đó 2 tuần mình siêu âm đến 3 lần/ ngày vì phải giảm thai muh sinh ra con vẫn nhanh nhẹn bình thường. Đừng lo lắng gì cả nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn đừng quá lo lắng. Hồi mình mang bầu bé Zin, mình ko biết đã uống thuốc kháng sinh nên mình lo lắm suốt ngày đi siêu âm. sinh bé xong cầm tập siêu âm đếm lại tổng số là 22lan tất cả. Choáng quá. Trộm vía bây giờ bé nhà mình 2tuoi thong minh, khỏe mạnh chẳng kém ai cả.
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Đọc bài của các chị em cũng đỡ lo. Em bị lưu 1 lần, lần thứ 2 thì chưa đến ngày bị mà cứ ra dịch nâu nên tưởng là đến QKĐ, nhưng sau đó thử que thấy 2 vạch mờ trong khi vẫn ra dịch nâu, đi siêu âm chưa thấy thai vào tử cung nên bsĩ bảo có thể là thai chưa vào hoặc bị chửa ngoài dạ con, làm em lo lắng suốt. Đến khi siêu âm có thai trong tử cung rồi thì phải nằm dưỡng thai và ở nhà suốt 3 tháng đầu, cũng khám xét suốt. Nghĩ lại đúng là sợ thật. Em còn phải tiêm thuốc và đặt thuốc nội tiết nữa đấy. Không biết ngay từ đầu đã trục trặc thế thì sau này con có bị ảnh hưởng không.
    • 797 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

Mẹ Hoangoclan giống mình rùi. Lần đầu mình cũng bị thai lưu, lần này hồi đầu có bầu cũng toàn ra dịch màu nâu thôi. Mình thử que thấy 2 vạch và đi khám BS Ánh lần đầu tiên cũng ko thấy gì cả (BS SÂ chẳng thấy gì mới hỏi mình là...em đi SÂ cái gì đấy, híc..) mình kể lể sự tình ra thì BS cho mình uống Vitamin E + Axit Folic rồi hẹn 1 tuần sau quay lại khám. 1 tuần sau quay lại thì đã có túi ối nhưng vẫn không có tim thai và phôi thai, lại 1 tuần nữa khám lại và kết quả cũng như tuần trước, không thấy có tim thai và phôi thai. Lúc đó lại gần tết AL nữa chứ...BS hẹn mình ra tết khám lại ...ôi, cái thời gian 1 tuần ở nhà nghỉ Tết dài cứ như 1 năm vậy. Ra tết đến hẹn đi khám lúc nhìn lên màn hình khi BS SÂ thấy hình ảnh phôi thai và nghe tiếng tim thai mà mình mừng phát khóc lên ấy...(Lúc đó BS nhìn mặt mình mà cũng buồn cười...hì). Kể từ ngày đó đến giờ thai của mình đã được 35w rùi (mình đã đi SA 8 lần rồi), chặng đường vừa trải qua cũng có nhiều lúc phải lo lắng (như bị cơn co TC lúc 28w, rồi đau thượng vị...) và bây giờ lại có nhiều cơn co TC...nhưng mình vẫn hy vọng mọi sự tốt đẹp và bé con sẽ ra đời đúng như ngày dự kiến chứ không "đòi ra quá sớm"...
    Nghe các mẹ tâm sự về việc SÂ nhiều nhưng con vẫn ngoan, khỏe mạnh, và thông minh mình lại càng...tự tin hơn, hì. Mẹ hoangoclan đừng lo lắng nhiều quá nhé. Tất cả rồi sẽ tốt đẹp mà mẹ nó nhỉ?
    • 19,210 Bài viết

• 4,828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi White Dove Xem bài viết
    Mẹ Hoangoclan giống mình rùi. Lần đầu mình cũng bị thai lưu, lần này hồi đầu có bầu cũng toàn ra dịch màu nâu thôi. Mình thử que thấy 2 vạch và đi khám BS Ánh lần đầu tiên cũng ko thấy gì cả (BS SÂ chẳng thấy gì mới hỏi mình là...em đi SÂ cái gì đấy, híc..) mình kể lể sự tình ra thì BS cho mình uống Vitamin E + Axit Folic rồi hẹn 1 tuần sau quay lại khám. 1 tuần sau quay lại thì đã có túi ối nhưng vẫn không có tim thai và phôi thai, lại 1 tuần nữa khám lại và kết quả cũng như tuần trước, không thấy có tim thai và phôi thai. Lúc đó lại gần tết AL nữa chứ...BS hẹn mình ra tết khám lại ...ôi, cái thời gian 1 tuần ở nhà nghỉ Tết dài cứ như 1 năm vậy. Ra tết đến hẹn đi khám lúc nhìn lên màn hình khi BS SÂ thấy hình ảnh phôi thai và nghe tiếng tim thai mà mình mừng phát khóc lên ấy
    Lúc mẹ nó thấy hình ảnh phôi thai và nghe thấy tim thai thì thai được mấy tuần rồi :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 797 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

Tính theo KCC thì lúc thấy hình ảnh phôi thai và nghe thấy tim thai thì mình được 11w3d; còn theo SÂ thì được 10w mẹ 81vantreranh à. Kể từ ngày đó lần nào đi SÂ thai cũng nhỏ hơn so với KCC 1 tuần. BS bảo là do "thai làm tổ chậm" chứ ko phải bé nhà mình bị còi..hì (mình cũng tin là thế..)...
    Chỉ còn 5 tuần nữa thôi, mình đang mong đến cái ngày được nhìn thấy bé yêu quá...
    • 3,411 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Tính theo KCC thì lúc thấy hình ảnh phôi thai và nghe thấy tim thai thì mình được 11w3d; còn theo SÂ thì được 10w mẹ 81vantreranh à. Kể từ ngày đó lần nào đi SÂ thai cũng nhỏ hơn so với KCC 1 tuần. BS bảo là do "thai làm tổ chậm" chứ ko phải bé nhà mình bị còi..hì (mình cũng tin là thế..)...
    Chỉ còn 5 tuần nữa thôi, mình đang mong đến cái ngày được nhìn thấy bé yêu quá...
    thế nào hôm nay mẹ nó đi khám về kết quả thế nào rồi?
    • 19,210 Bài viết

• 4,828 Được cảm ơn

Tính theo KCC thì lúc thấy hình ảnh phôi thai và nghe thấy tim thai thì mình được 11w3d; còn theo SÂ thì được 10w mẹ 81vantreranh à.
    Thế thì những mẹ thai 7-8 tuần tính theo CKC mà chưa thấy tim thai, thậm chí là chưa thấy phôi thai vẫn có thể hy vọng sẽ được may mắn như mẹ nó :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 195 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

hix mình bị u nang BT, nên cứ 2w lại SA 1 lần để xem nó phát triển tới đâu, mới 13w mà SA trắng đen 5-6 lần rồi đây, nghe các mẹ nói thế cũng lo quá nhỉ, hay kệ xừ cái nang kia khỏi SA nữa
    • 106 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em phải sang đến giữa tuần thứ 8 mới có tim thai đấy các chị ah, đừng lo lắng quá cứ chịu khó ăn uống, tránh suy nghĩ nhiều tiêu cực. Em đi khám các bác sĩ bảo tâm lý trong những trường hợp này chiếm hơn 50% kết quả đấy các chị ạ. Thời gian đó em nằm viện được tiêm thuốc nội tiết Progesteron (tiêm hàng ngày )và 1 loại nữa hình như là Pregnyl nhưng mua ngoài hầu như không có nên có chị còn phải xin quay lại viện để được tiêm(tiêm cách ngày).
    Em trung bình 1 tuần phải SA một lần để theo dõi, e cũng sợ ảnh hưởng nhưng vì mình có bệnh nên đấy là cách duy nhất để theo dõi tình hình em bé.Cứ sống bằng niềm tin và hy vọng các mẹ ah.
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mslonely010 Xem bài viết
    Em phải sang đến giữa tuần thứ 8 mới có tim thai đấy các chị ah, đừng lo lắng quá cứ chịu khó ăn uống, tránh suy nghĩ nhiều tiêu cực. Em đi khám các bác sĩ bảo tâm lý trong những trường hợp này chiếm hơn 50% kết quả đấy các chị ạ. Thời gian đó em nằm viện được tiêm thuốc nội tiết Progesteron (tiêm hàng ngày )và 1 loại nữa hình như là Pregnyl nhưng mua ngoài hầu như không có nên có chị còn phải xin quay lại viện để được tiêm(tiêm cách ngày).
    Em trung bình 1 tuần phải SA một lần để theo dõi, e cũng sợ ảnh hưởng nhưng vì mình có bệnh nên đấy là cách duy nhất để theo dõi tình hình em bé.Cứ sống bằng niềm tin và hy vọng các mẹ ah.
    Lần đầu mình cũng lưu, làn 2 giờ 6 tuần rồi, đã có phôi thai, mình cũng được bc cho uống thuốc nôi tiết, chỉ uống thôi, mẹ mslonely010 còn tiêm nữa hả? Bs cũng hẹn mình 1 tháng sau mới tái khám nhưng mình muốn nửa tháng là đi SA để theo dõi em bé thế nào? Đợi 1 tháng lâu thật đấy!
    • 430 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Có mình đây, mình bị tiền sử thai lưu 2 lần, lần thứ 3 thì theo chỉ định của bs uống thuốc nội tiết 3 tháng liên tục +tiêm pregnyl. về khoản siêu âm thì khỏi phải nói, mầy tuần đầu chưa có tim thai thì cứ tần suất cách ngày siêu âm một lần, những tuần sau đó thì 1 tuần siêu âm một lần...
    Trộm vía bé nhà mình đẻ ra khỏe mạnh, nhanh nhẹn và tiếp thu nhanh lắm. Các mẹ cứ yên tâm điều trị theo chỉ định của bác sỹ nhé.
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Em cũng siêu âm đến giờ là 17w mà đã được 9 lần rồi, nếu không kể 2 lần siêu âm chưa thấy thai vào tử cung thì cũng đã 7 lần rồi, 6 lần đen trắng, 1 lần 4 chiều. May mà thai của em phát triển bình thường.Em còn nghỉ 3 tháng ở nhà nằm 1 chỗ nên thời gian trôi lâu kinh khủng.Qua 12 tuần thì em mới thở phào, dù sao cũng đỡ lo một phần.Em đang đợi đi siêu âm 22w đây, cũng lo lắm, chỉ mong em bé khỏe mạnh. Ai đã từng bị lỡ một lần mới hiểu hết được tâm trạng lo lắng khi có bầu lần tiếp theo. Mấy tháng trời đêm em khó ngủ, lúc nào cũng lo lắng.Nhiều người cũng thai lưu nhưng lần sau lại bình thường. Em cũng chả biết tại sao bị lưu nữa vì lúc đấy không khám nữa, không xét nghiệm gì cả.
    • 200 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Có 1 lần e đi hội thảo của Enfa , trong buổi hội thảo có PGS TS gì đó của bệnh viện ĐH Y và khám ở 56 HBT , tên là Hoà thì phải TS có nói là chưa có nghiên cứu nào cho thấy sóng siêu âm có hại cho thai nhi nhưng các thai phụ khoẻ mạnh bthường ko có bệnh lý nào thì nên hạn chế siêu âm được là tốt nhất . Trong suốt cả quãng thời gian mang thai nên đi sa 3-4 lần thôi. đấy là đối với thai phụ bthường còn người mang bệnh lý thì tất nhiên cần phải theo dõi bằng sa rồi. Đấy nên các mẹ mà ko có vđề j thì ko cần phải sa nhiều . Còn em mới 13w mà đã sa đến 3 lần rồi híc..híc...ko thể ko siêu âm vì cần thiết .
    Riêng với sa màu thì ko tốt cho thai nhi rồi . Chỉ nên sa ở thời điểm qtrọng thôi (12,22,32)
    • 553 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Mình mới 11w mà đã đi sa 2D 5 lần rồi, vì mình sốt ruột quá và do mình sợ nội tiết mình không tốt (do kinh nguyệt k đều) nên đi sa xem em bé phát triển thế nào. Mình đọc đâu đó trên diễn đàn này, có mẹ ở Nhật và Hàn bảo bên đó trong 3 tháng đầu tiên, từ khi phát hiện có thai, họ cứ 2 tuần đi sa 1 lần. 3 tháng giữa thì 1 tháng đi 1 lần. 3 tháng cuối lại nhiều hơn. Bs Quyền (bệnh viện PSHN) bảo là sa nó như nói chuyện với em bé thôi, ai bảo là sa có hại (đặc biệt là sa 2D) là bs mắng cho đấy. Hi vọng mọi chuyện đều tốt đẹp!
    cWPTp7
    Mời ghé thăm Group Hội những người mặc bệnh teo gai thị giác: tại đây
    veBVuULveBVp7
    NB: 3,35kg, 6m: 7,2kg, 7m: 7,4kg, 10m: 8kg, 12m: 8,2kg
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2