TIN TÀI TRỢ.

Có cần tiêm phòng khi đang mang thai ( 22 tuần rùi ) ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 36 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi các mẹ !
    BX mình có thai được 22 tuần rồi,có đi SA rùi bé trai , bữa qua đi chơi gặp ông bác sĩ nói phải đi tiêm phòng uốn ván ,rubela... gì đó, cả nhả cho lời khuyên nhé , bé được 22 tuần tuổi rồi, bx chưa từng tiêm phòng gì cả trừ lúc nhỏ !
    Cảm ơn cả nhà :Smug:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 82 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

mình thấy các mẹ đi tiêm phòng uốn ván thôi bạn ơi, vì lúc sinh máu me như vầy mà. nhưng mình ko tiêm bạn ạ. vì sợ có 1 phần nhỏ xíu rủi ro chẳng may ảnh hưởng đển em bé (thấy bảo tiềm phòng UV cũng có 1 chút tỉ lệ gây thai lưu) Hơn nữa giờ dụng cụ bệnh viện đều được vô trùng tốt chứ ko như ngày xưa nên mình ko tiêm.
    cCWUp7
    • 215 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Tiêm phòng uốn ván cũng phải 26w trở đi mới tiêm bạn ạ, tiêm sớm ko có tác dụng và dễ gây sẩy thai (thấy nhiều người nói thế). Mình mới tiêm hôm vừa rồi khi đc 28w, tiêm nhắc lại sau 4w. Nếu có ý định tiêm thì nên tính để mũi tiêm thứ 2 phải cách trc khi sinh 4w, nên vào cơ sở có uy tín để tiêm. Mình đi tiêm xong, về nói với mẹ chồng thì mẹ chồng mình bảo ko cần thiết, khi đẻ xong rồi tiêm cả mẹ lẫn con cũng ko sao.
    Nếu thai b.thường thì trong quá trình mang thai ko cần phải tiêm cái j đâu, ngoài cái mũi uốn ván.
    • 158 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Tiêm phòng uốn ván là bắt buộc mẹ nó à. Tiêm hai mũi, mũi đầu từ tuần 24 - 26 tuần. Mũi thứ hai trước tuần 34 mẹ nó nhé! Mình đi học lớp tiền sản thì các bác sĩ bảo là tiêm uốn ván là rất quan trọng, hiện nay không còn phổ biến tình trạng trẻ sơ sinh bị uốn ván nữa. Nhưng nếu trẻ mà bị uốn ván thì tỉ lệ tử vong rất cao. Cứ cẩn thận là hơn mẹ nó à.
    Nếu sinh lần 2 thì chỉ cần tiêm 1 mũi vào khoảng tuần 33 là oki.
    Bố mẹ mong con lớn khỏe từng ngày! Ngoan nhé con, mẹ yêu con nhiều lắm, xxx
    new born: 3.1; 1m : 4.2kg; 2m: 5.1kg; 3m: 6kg; 4m: 6.7kg; 5m:7kg, biết lẫy; 6m: 8.4kg & 70 cm, biết ngồi và có 2 răng dưới;12m: 11.5kg & 75cm (Sam lùn); 8 răng và đã chạy lon ton; 18m: con cao 82cm và nặng 13kg, cái gì con cg biết, muốn gì là con chỉ chỉ trỏ trỏ cơ mà nói thì mới được có chút chút
    Con đã lớn hơn, bố mẹ hạnh phúc khi có con
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 115 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Tùy các mẹ thôi, tiêm uốn ván hay ko cũng đc. Nếu sợ rủi ro thì nên tiêm còn nếu ko thì ko tiêm cũng đc. Mình ko tiêm vì tiêm uốn ván cũng có tỷ lệ rủi ro cho bé, và cho cả việc mang bầu sau này nữa (xin lỗi mình ko nói cụ thể vì có khi làm loạn thông tin cho các mẹ đã tiêm uốn ván rồi). Chị mình ở Hồng Kông và Đức đều ko tiêm uốn ván
    Con là tình yêu của papa và mama
    qAJ0p7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 65 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

bác này quan tâm v. nhỉ ^^ ngta bảo 6 tháng thì đi tiêm uốn vãn mũi 1, 7 tháng đi tiêm mũi nhắc lại^^ bác nhớ mà thực hiện, k muộn quá lại bị người ta nói đấy
    Yêu chồng thương con:LoveStruc:công chúa của lòng mẹ ơiiiiiiiii:LoveStruc:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng đang có thai lại sau khi thai lưu, nhưng cũng đang băn khoăn xem có tiêm UV rốn cho bé không, vì lần có thai trước mình đi tiêm UV mũi đầu tiên lúc 26 tuần thì 2 hôm sau thai bị lưu, cũng ko chắc có phải do nguyên nhân tiêm không nhưng mình rất sợ tiêm lần này .Mình cũng hỏi ý kiến của bác sỹ, bác sỹ nói không cần tiêm cũng được nên có khi mình cũng ko dám tiêm
    các mẹ có kinh nghiệm gì cùng trao đổi nhé, vì không biết nếu ko tiêm có nguy cơ gì ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 65 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị thanhthaovt ơi, theo e chị chỉ pải đi tiêm mũi nhắc lại thôi, vì coi như chị có e.bé t2 rồi. Mà khi mang thai bé t2 chỉ pải đi tiêm mũi nhắc lại thôi à
    Yêu chồng thương con:LoveStruc:công chúa của lòng mẹ ơiiiiiiiii:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 34 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn đi tiêm được rùi đấy. Mình được 24 tuần, tiêm uốn ván mũi 1 cách đây một tuần rùi, múi thứ 2 tiêm sau mũi thứ nhất 1 tháng, mũi thứ 3 tiêm trước khi sinh 1 tháng. Lần đầu mình cũng bị sảy thai, nhưng bác sĩ vẫn bảo tiêm đủ 3 mũi, vô trùng của bệnh viện cũng không nên tin tưởng quá đâu bạn ạ, bạn cứ nên tiêm đi. Sang tuần thứ 25 mình được chỉ định tiêm thuốc trợ phổi cho 2 bé.
    Sx00p7
    • 123 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em cũng hoang mang vụ này ghê lắm ý các chị, có chị ở cơ quan em vừa tiêm buổi sáng chiều đẻ non luôn nên sợ hu hu hu
    • 16 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình 22 tuần đang định 14 này đi tiêm vào đây đọc ý kiến các mẹ giờ hoang mang quá.
    • 173 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

E 29 tuần rùi cũng chưa đi tiêm. Trạm y tế chỗ e 20 hàng tháng mới tiêm. E đang chờ đến ngày đó.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android