TIN TÀI TRỢ.

Có ai mang thai mà bị chướng bụng khó tiêu (do đau dạ dày hoặc sỏi mật) không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 181 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình đang mang thai hơn 12 tuần. Mấy hôm nay mình bị đau bụng trên giống kiểu bị dạ dày chướng bụng, ăn không tiêu… Mình đoán là do sỏi mật vì trước khi có thai mình có phát hiện bị sỏi mật (2 viên mỗi viên 5-7mm) nhưng không mổ do không gây đau và mọi người nói có thể chung sống hòa bình với nó. Bây giờ có thai, nó lại hành mình gây ăn không tiêu, chướng bụng, đau bụng rất khó chịu. Mình đóan là do sỏi mật gây nên hiện tượng này vì mình thỉnh thoảng còn bị tức bụng vùng hạ sườn phải (vị trí của túi mật). Mấy hôm nay phải ăn cháo nhưng tình hình chướng bụng vẫn vậy, ai có kinh nghiệm gì hoặc đã từng bị như mình không, xin chia sẻ với mình. Mình đang rất lo lắng. Cám ơn các bạn nhiều.
    fgz1p7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,759 Bài viết

• 3,416 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi peacefuldream Xem bài viết
    Mình đang mang thai hơn 12 tuần. Mấy hôm nay mình bị đau bụng trên giống kiểu bị dạ dày chướng bụng, ăn không tiêu… Mình đoán là do sỏi mật vì trước khi có thai mình có phát hiện bị sỏi mật (2 viên mỗi viên 5-7mm) nhưng không mổ do không gây đau và mọi người nói có thể chung sống hòa bình với nó. Bây giờ có thai, nó lại hành mình gây ăn không tiêu, chướng bụng, đau bụng rất khó chịu. Mình đóan là do sỏi mật gây nên hiện tượng này vì mình thỉnh thoảng còn bị tức bụng vùng hạ sườn phải (vị trí của túi mật). Mấy hôm nay phải ăn cháo nhưng tình hình chướng bụng vẫn vậy, ai có kinh nghiệm gì hoặc đã từng bị như mình không, xin chia sẻ với mình. Mình đang rất lo lắng. Cám ơn các bạn nhiều.
    Tình hình ăn ko tiêu và chướng bụng rất phổ biến ở phụ nữ có thai nói chung chứ ko riêng gì những ai bị sỏi mật bạn ạ. Tớ ko biết bị thêm sỏi mật thì sẽ thế nào. Chứ tớ ko bị sỏi mật mà hồi mới có thai cũng rất hay bị ăn ko tiêu, ợ nóng, chướng bụng. Chỉ có cách ăn thật nhiều rau quả, chia ra từng bữa nhỏ để ăn, hạn chế đồ chiên xào, đừng nằm ngay sau khi ăn, năng vận động nhẹ nhàng. Tớ áp dụng những cách này thì thấy khỏi. Bạn thử xem sao. Nếu thấy quá lo lắng và khó chịu thì bạn hỏi bác sĩ nhé, cho yên tâm :LoveStruc:
    Hãy yêu cho thật nồng nàn

ldypp8 WLlg7Z8WLlgp8

Chỉ cần mẹ nhớ đến ba con, chỉ cần mẹ được nhìn thấy nụ cười của con...:Kiss::Kiss:
    Con gái ạ, mẹ thấy mọi gian khổ phía trước đều trở nên nhỏ nhoi...:Rose::Rose:
    • 1,738 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Mẹ Duyên nói đúng đó , tình trạng chướng bụng đầy hơi và hiện tượng phổ biến của bà mẹ mang thai thôi , nhưng nếu bị sỏi mật từ trước đó thì trong thời gian mang thai sỏi sẽ to nhanh hơn bình thường rất nhiều nên cũng khá nguy hiểm , bạn nên theo dõi và khám thường xuyên nhé .
    Nhật ký vượt cạn của mẹ Cừu ạ :
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=211
    • 181 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MAMI-H@PPY Xem bài viết
    Mẹ Duyên nói đúng đó , tình trạng chướng bụng đầy hơi và hiện tượng phổ biến của bà mẹ mang thai thôi , nhưng nếu bị sỏi mật từ trước đó thì trong thời gian mang thai sỏi sẽ to nhanh hơn bình thường rất nhiều nên cũng khá nguy hiểm , bạn nên theo dõi và khám thường xuyên nhé .
    Mình cám ơn bạn và Mẹ Duyên nhé. Mấy hôm nay mình đang uống thuốc Phosphalugel thì thấy có vẻ đỡ đau bụng nhưng vẫn khó ăn uống do vẫn có cảm giác chướng bụng. Mình sẽ theo dõi tiếp xem sao
    fgz1p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 182 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chị ơi em nghĩ là ko phải do chị bị sỏi mật đâu,vì em đang có bầu cũng có hiện tượng giống như chị,bụng lúc nào cũng trướng lên khó chịu lắm,phải ợ ợ liên tục cho nó xuống...có nhiều khi ăn xong thì ôi thôi chịu ko nổi,bụng căng cứng,đầy hơi ko biết phải làm sao luôn....nhưng nghĩ tới bé yêu là phải cố gắng vượt qua thôi chị àh....hihi,chị yên tâm nhé chúc chị và em bé luôn khỏe manh nha....
    Mẹ sẽ luôn bên cạnh con....
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 923 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mang thai 8w, cũng bị chướng bụng, không tiêu, khó thở. Bụng dưới thì đói, gào thét đòi ăn mà ăn vào mới tới phần bụng trên đã bị chướng không xuống được => ngày nào cũng ói. Mình phải đổi cách ăn như sau: ăn canh hoặc súp (của bún, phở, hủ tiếu, …) trước xong tới rau luộc rồi mới tớ tinh bột là cơm (hoặc bún, phở, hủ tiếu, …). Thay vì ăn 1 lần mình chia làm 2 lần (vào buổi chiều). Còn ban ngày đi làm ăn trưa ở công ty, mình cũng áp dụng tương tự nhưng chỉ ăn được 1 lần (1/2 lượng cần thiết) tới 3h chiều là đói thì mình ăn bánh quy hoặc bất cứ thứ gì tiện lợi. Sau khi thự hiện được 1 tuần mình thấy hết ói.
    • 181 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My_Kim Xem bài viết
    Chị ơi em nghĩ là ko phải do chị bị sỏi mật đâu,vì em đang có bầu cũng có hiện tượng giống như chị,bụng lúc nào cũng trướng lên khó chịu lắm,phải ợ ợ liên tục cho nó xuống...có nhiều khi ăn xong thì ôi thôi chịu ko nổi,bụng căng cứng,đầy hơi ko biết phải làm sao luôn....nhưng nghĩ tới bé yêu là phải cố gắng vượt qua thôi chị àh....hihi,chị yên tâm nhé chúc chị và em bé luôn khỏe manh nha....
    Thế thì mấy bà bầu này giống nhau rồi hic... Chỉ còn cách động viên nhau để vượt qua thôi nhé. Chia nhỏ bữa ăn ra là cách tốt nhất các mẹ nhỉ?
    fgz1p7
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi ! Mình cũng đang có thai 9w. Tình trạng giống y như các Mẹ. Mình đang định sáng mai đi BS nhưng lên đây thấy các Mẹ chia sẻ vậy...mai mình thử áp dụng xem sao.
    • Thành viên webtretho
    • 11 năm
    • 1,922 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

ăn xong mình muốn tức thở luôn khó chịu vô cùng! thôi đành chia nhỏ và ko dám ăn nhiều cùng 1 lúc nữa
    • 17 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình mới chậm kinh 3 ngày nhưng cũng như các mẹ thấy khó chịu vô cùng bụng cứ chướng lên chẳng muốn ăn vì sợ khó chịu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)