Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chứng nhận của bác sĩ đảm bảo khi di chuyển bằng máy bay khi thai trên 32 tuần. Giúp mình với các mẹ ơi.

• 5 Lượt chia sẻ
  • 8.91K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 9 năm
    • 144 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình dự sinh ngày 20/9 và mình dự định sẽ về quê sinh vào ngày 28/8. Mình đã hỏi phòng vé VN airlines thì người ta bảo mang thai sau 32 tuần thì phải có giấy của bác sĩ đồng ý đảm bảo sức khỏe thì người ta mới chấp nhận. Mình đang phân vân không biết giấy của bác sĩ có theo form nào không hay chỉ cần bác sĩ ghi trong sổ khám thai hàng tháng của mình và đến khi mình làm thủ tục và đưa sổ khám thai người ta kiểm tra là được. Mẹ nào đã từng đi máy bay trước ngày sinh cho mình xin chút kinh nghiệm với. Tks các mẹ nhìu nhìu. Tặng hoa cho các mẹ nè :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 79 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    15/7 này mình đi du lịch cùng cty nhưng mình bay Jetstar (lúc đó mình được 29 tuần). Bên hãng họ có gửi thông báo cho cty mình như này nè.

Kính gửi: Các các Công ty Du lịch và các đ ối tác có hành khách bay trên các chuyến bay của Jetstar Pacific Airlines
    Hiện nay vẫn xảy ra tình trạng hành khách mang thai khi làm thủ tục check in không có sổ khám thai. Hành khách đã không được làm thủ tục check-in và không thực hiện được hành trình củ a vé đ ã mua do thiếu giấy tờ theo quy định. việ c này đã làm phát sinh rất nhiều phiề n hà cho hành khách cũng như gây khó khăn cho công tác làm thủ tục check –in của Jetstar Pacific. Vì vậy Chi nhánh miền Bắc xin nhắc lại “ Quy đ ịnh liên q uan đ ến vận chuyển hành khách mang thai” như sau:
    Nộ i dung quy định
    - Hành khách mang thai dư ới 28 tuần: khi làm thủ tục check - in, ngoài việc cung cấp Giấy tờ tùy thân (GTTT), cần cung cấp sổ khám thai hoặc phiếu siêu âm chứng minh được tuần tuổi của thai nhi. Hành khách sẽ được yêu cầu ký vào Bản tuyên bố giới hạn trách nhiệm tại sân bay.
    - Hành khách mang thai từ 28 tuầ n đế n dư ới 36 tuần: khi làm thủ tục check - in, ngoài việc cung cấp GTTT cần cung cấp sổ/giấy khám thai hoặc giấy khám sức khỏe có ngày khám không quá 07 ngày so với ngày khởi hành. Hành khách sẽ được yêu cầu ký vào Bản tuyên bố giới hạn trách nhiệm tại sân bay.
    *Ghi chú: Hành khách không cần xuất trình xác nhận của bác sỹ “Đủ sức khỏ e để đi máy bay”. Các nhân viên sân bay sẽ kiểm tra sổ/giấy khám khai của hành khách và chấp nhận vận chuyển nếu tình trạng thai phụ và thai nhi bình th ườ ng cũng như không có khuyến cáo của bác sỹ về việc hạn chế di chuyển.
    - Hành khách mang thai từ 36 tuần trở lên: Không chấp nhận vận chuyển trên chuyến bay của BL.
    Quy đ ịnh này có hiệu lực từ ngày 28/04/2011 và thay thế cho các Quy định có cùng nộ i dung đ ã triể n khai trước đây.

Như vậy là với Jetstar mình chỉ cần số khám thai trong đó bsĩ ghi tình trạng của mình và em bé bình thường và ko có chỉ định "hạn chế di chuyển" là được, chứ ko cần form mẫu gì đâu mẹ nó ạ.

Mình ko rõ bên Vnairlines có giống thế ko, theo mình mẹ nó tốt nhất hỏi kỹ ngta hơn or... chuyển qua Jetstar bay, hi hi. Chúc mẹ nó có chuyến bay ngon lành nhé
    • 9 năm
    • 144 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunguyen Xem bài viết
    15/7 này mình đi du lịch cùng cty nhưng mình bay Jetstar (lúc đó mình được 29 tuần). Bên hãng họ có gửi thông báo cho cty mình như này nè.

Kính gửi: Các các Công ty Du lịch và các đ ối tác có hành khách bay trên các chuyến bay của Jetstar Pacific Airlines
    Hiện nay vẫn xảy ra tình trạng hành khách mang thai khi làm thủ tục check in không có sổ khám thai. Hành khách đã không được làm thủ tục check-in và không thực hiện được hành trình củ a vé đ ã mua do thiếu giấy tờ theo quy định. việ c này đã làm phát sinh rất nhiều phiề n hà cho hành khách cũng như gây khó khăn cho công tác làm thủ tục check –in của Jetstar Pacific. Vì vậy Chi nhánh miền Bắc xin nhắc lại “ Quy đ ịnh liên q uan đ ến vận chuyển hành khách mang thai” như sau:
    Nộ i dung quy định
    - Hành khách mang thai dư ới 28 tuần: khi làm thủ tục check - in, ngoài việc cung cấp Giấy tờ tùy thân (GTTT), cần cung cấp sổ khám thai hoặc phiếu siêu âm chứng minh được tuần tuổi của thai nhi. Hành khách sẽ được yêu cầu ký vào Bản tuyên bố giới hạn trách nhiệm tại sân bay.
    - Hành khách mang thai từ 28 tuầ n đế n dư ới 36 tuần: khi làm thủ tục check - in, ngoài việc cung cấp GTTT cần cung cấp sổ/giấy khám thai hoặc giấy khám sức khỏe có ngày khám không quá 07 ngày so với ngày khởi hành. Hành khách sẽ được yêu cầu ký vào Bản tuyên bố giới hạn trách nhiệm tại sân bay.
    *Ghi chú: Hành khách không cần xuất trình xác nhận của bác sỹ “Đủ sức khỏ e để đi máy bay”. Các nhân viên sân bay sẽ kiểm tra sổ/giấy khám khai của hành khách và chấp nhận vận chuyển nếu tình trạng thai phụ và thai nhi bình th ườ ng cũng như không có khuyến cáo của bác sỹ về việc hạn chế di chuyển.
    - Hành khách mang thai từ 36 tuần trở lên: Không chấp nhận vận chuyển trên chuyến bay của BL.
    Quy đ ịnh này có hiệu lực từ ngày 28/04/2011 và thay thế cho các Quy định có cùng nộ i dung đ ã triể n khai trước đây.

Như vậy là với Jetstar mình chỉ cần số khám thai trong đó bsĩ ghi tình trạng của mình và em bé bình thường và ko có chỉ định "hạn chế di chuyển" là được, chứ ko cần form mẫu gì đâu mẹ nó ạ.

Mình ko rõ bên Vnairlines có giống thế ko, theo mình mẹ nó tốt nhất hỏi kỹ ngta hơn or... chuyển qua Jetstar bay, hi hi. Chúc mẹ nó có chuyến bay ngon lành nhé
    Cảm ơn mecunguyen nhìu nha. Mình đã lỡ mua vé VN airlines rùi, nếu mình mua Jetstar thì có thể không được đi vì lúc đó thai mình đã 37 tuần mất rùi. Qui định của 2 hãng VN airlines và Jetstar không giống nhau vì VN airlines vẫn chấp nhận cho đi trước ngày dự sinh 7 ngày.
    • 43 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình là người có nhiều kinh nghiệm trong chuyện này đây, đã di chuyển nhiều lần bằng máy bay khi mang bầu, nếu mẹ nó đã mua vé của Vietnam Airline thì đến đại lý xin form mẫu của hãng dành cho phụ nữ mang thai và đi khám nhờ bác sĩ khám, ghi và đóng dấu vào form này, còn nếu không có form của Vietnam Air chỉ có giấy chứng nhận của bác sĩ hoặc bệnh viện thì khi ra sân bay làm thủ tục sẽ có bác sĩ của hãng khám lại cho mẹ. Yên tâm nhé, chỉ có điều bầu bì thì đi sớm chút để làm thủ tục cho đỡ vất vả mẹ nó ạ. chúc hai mẹ con thượng lộ bình an:Rose:
    HAI THIÊN THẦN LÀ TẤT CẢ CỦA MẸ, MẸ YÊU CÁC CON
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 461 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moc_thao Xem bài viết
    Cảm ơn mecunguyen nhìu nha. Mình đã lỡ mua vé VN airlines rùi, nếu mình mua Jetstar thì có thể không được đi vì lúc đó thai mình đã 37 tuần mất rùi. Qui định của 2 hãng VN airlines và Jetstar không giống nhau vì VN airlines vẫn chấp nhận cho đi trước ngày dự sinh 7 ngày.
    Hi mẹ nó, nếu mẹ nó trong SG thì lên phòng vé VNairlines Nguyễn Huệ Q1, có form dành cho bà bầu sau 32w đi máy bay, sau đó đến BV Y Dược HVT xin xác nhận có đủ sk để đi máy bay. Xác nhận của bác sĩ tư ko đc chấp nhận đâu. Hơn nữa cũng ko phải BV sản nào cũng cấp form này đâu. Nếu mẹ nó ở TP khác thì tốt nhất cứ đến đại lý bán vé chính thức của hãng VNA để hỏi cho chắc, kẻo đến lúc ra sân bay lại ko đc lên máy bay đâu. Đúng ra là phải có form xác nhận này xong mới mua đc vé may bay chứ nhỉ? vậy mà mẹ nó mua đc trc ah?
    jJi1p7[/URL]

jyYmp7

nAPDp7
    • 396 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

@moc_thao.Mình đi về Đức lúc bầu 32 tuần,mình đến bsi vẫn theo dõi thai kỳ và xin chứng nhận đủ sứ khỏe để lên máy bay,nhưng khi làm thủ tục check in nhân viên mặt đất vẫn yên cầu ký vào đơn miễn trừ trách nhiệm cùng kiểm tra huyết áp tại chỗ.Maminhf vẫn mang theo cả sổ theo dõi thai từ khi bắt đầu có thai đấy nhé.
    Mẹ sẽ làm tất cả vì các con và mang những điều tốt đẹp nhất cho các con.
    • 9 năm
    • 144 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_nam1011 Xem bài viết
    Hi mẹ nó, nếu mẹ nó trong SG thì lên phòng vé VNairlines Nguyễn Huệ Q1, có form dành cho bà bầu sau 32w đi máy bay, sau đó đến BV Y Dược HVT xin xác nhận có đủ sk để đi máy bay. Xác nhận của bác sĩ tư ko đc chấp nhận đâu. Hơn nữa cũng ko phải BV sản nào cũng cấp form này đâu. Nếu mẹ nó ở TP khác thì tốt nhất cứ đến đại lý bán vé chính thức của hãng VNA để hỏi cho chắc, kẻo đến lúc ra sân bay lại ko đc lên máy bay đâu. Đúng ra là phải có form xác nhận này xong mới mua đc vé may bay chứ nhỉ? vậy mà mẹ nó mua đc trc ah?
    Mình đọc đâu đó trên mạng người ta ghi VN airlines vẫn chấp nhận cho phụ nữ mang thai đi trước ngày dự sinh 7 ngày nên thế là quyết định mua lun chứ ko nghĩ nó rắc rối vậy. Mà mẹ nam1011 ơi, mình bình thường đi khám thai ở bsi tư chứ không khám ở bv, giờ làm sao mà vô bệnh viện xin người ta xác nhận đây. Hay là đến gần ngày đi mình vào bv khám hả mẹ nó?. Mình đang ở SG nè.