TIN TÀI TRỢ.

Chuẩn bị sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.58K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Em là thành viên mới tham gia diễn đàn, cũng có nhiều điều muốn hỏi lắm. Em mang thai tháng thứ 7, được 28 tuần rồi. Chuẩn bị sắm đồ sơ sinh mà chưa biết sắm những gì. Ra tiệm họ cũng cho cả list ra nhưng nghe nhiều người bảo có nhiều thứ ko cần thiết.
    Các mẹ góp ý cho em với. Bé nhà em là bé gái ạ. Còn hơn hai tháng mà em sốt ruột quá rồi. hic. Cảm ơn các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 299 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Mẹ nó search lại những bài cũ, đọc nhiều vào, ghi những thứ đó ra giấy, đi 1 vòng các cửa hàng tham khảo rồi note lại, về hỏi thêm ý kiến những ng có kinh nghiệm, vì mỗi vùng và mỗi mùa thời tiết khác nhau, cái gì cần thì ghi thêm, ko thì bỏ ra, chốt danh sách và đi mua theo list. mình cũng mua được gần đủ rồi, còn vài cái lặt vặt thôi, mà quần áo và đồ dùng của con trông yêu lắm, ox e giặt mà cười hoài, bảo sao nó nhỏ thế, hihi
    MTM3NzQzNDIyMQ

MTM1ODg2NjIzMQ0_5563
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 70 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Theo em thì thứ nào cũng cần thiết, chỉ có điều là quần áo sơ sinh thì mua ít thôi ạ vì bé lớn khá nhanh nên xin lại đồ các bé khác cho trộm vía dễ nuôi. Còn vài thứ như xe đẩy nôi cùi thì ghế ăn thì chưa cần mua vội đâu ạ. Và chuẩn bị vài thứ khi vào viện trước còn thiếu thì mua sau
    ---- Cho con:
    + Mũ đội đầu, bao tay, chân : khoảng 3 bộ mỗi loại
    + Sữa , bình sữa, 1 thìa cafe và 1 cái chén để bé uống nc phòng tTH mẹ chưa có sữa ngay.
    + Giấy lót phân xu
    + tã giấy cho trẻ sơ sinh (chỉ cần dùng lúc về thôi)
    + Khăn sữa: khoảng 5 cái
    + 1 cái khăn tắm xô dùng để làm gối đầu cho con cho nó mềm
    + Bông, bông tai, nc nhỏ mắt mũi cho trẻ ss
    + 1 bộ đồ cho con dùng để mặc khi ra viện
    + 1 khăn bông bay để che mặt con lúc về
    + Mang theo 1 thỏi son để đánh đấu vào trán bé lúc về nhà,+ 1 con dao, và 1 chiếc đũa để ng bế trẻ ra về cầm nhé

------ Cho mẹ:
    + Bỉm ng lớn: khoảng 5 chiếc
    + BVS mama cho mẹ: 1 gói
    + Quần lót giấy: 2 gói
    + Tất đi chân
    + 1 bộ đồ cho mẹ mặc lúc về
    + 1 chiếc khăn trùm đầu (cái này nhìu mẹ tớ thấy ko dùng)
    + 1 gói giấy ăn vuông
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 158 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, ngoài bvs mama còn loại nào tốt hơn o ?
    Bé Totoro ăn ngoan, ngủ giỏi, khỏe mạnh , mau lớn nha
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 80 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Hiện nay có nhiều dịch vụ tắm bé và chăm mẹ sau sinh, mỗi buổi 100k nếu tắm 1 tháng. Có ai nghiên cứu dịch vụ này chưa. Hôm nay mình cũng mới lấy hồ sơ về lưu tế bào gốc về để đăng ký. Mẹ nào đăng ký cái này chưa nhỉ
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OdinA3 Xem bài viết
    Theo em thì thứ nào cũng cần thiết, chỉ có điều là quần áo sơ sinh thì mua ít thôi ạ vì bé lớn khá nhanh nên xin lại đồ các bé khác cho trộm vía dễ nuôi. Còn vài thứ như xe đẩy nôi cùi thì ghế ăn thì chưa cần mua vội đâu ạ. Và chuẩn bị vài thứ khi vào viện trước còn thiếu thì mua sau
    ---- Cho con:
    + Sữa , bình sữa, 1 thìa cafe và 1 cái chén để bé uống nc phòng tTH mẹ chưa có sữa ngay.
    + Giấy lót phân xu
    + Mang theo 1 thỏi son để đánh đấu vào trán bé lúc về nhà,+ 1 con dao, và 1 chiếc đũa để ng bế trẻ ra về cầm nhé

------ Cho mẹ:
    + Tất đi chân
    + 1 gói giấy ăn vuông
    Hữu ích quá tk mẹ OdinA3 nhé! mẹ Odin dự kiến sinh tháng mấy? cho mình hỏi phần bôi đen đó mình k hiểu để làm gì?
    cC5up7
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế mẹ nó gửi cho em xin vào đ/c mail: luungan12btb@gmail.com
    Cảm ơn mẹ nó nhé.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OdinA3 Xem bài viết
    ---- Cho con:
    + Giấy lót phân xu

------ Cho mẹ:
    + Tất đi chân
    + 1 gói giấy ăn vuông
    Cảm ơn lời khuyên hữu ích của mẹ nó nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 70 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi komette87 Xem bài viết
    Hữu ích quá tk mẹ OdinA3 nhé! mẹ Odin dự kiến sinh tháng mấy? cho mình hỏi phần bôi đen đó mình k hiểu để làm gì?
    Em dự sinh trong vòng tuần này nè mẹ nó. Em nghe câc cụ bảo lấy son bôi lên trán như điểm chỉ sau cho dễ nuôi ấy ạ,còn dao vs đũa thì chịu :P
    Với cả khi vừa từ viện về nhà đừng đặt con lên giường vội.mà lấy chiếu hay thảm gì đó để xuống đất sau đó cho con nằm lên để con quen với cực khổ rồi hãy đặt con lên giường lại,làm thế con dễ nuôi nữa. Giống như khổ trước sướng sau vậy đó mẹ nó. À mẹ nó nhiêu tuần rồi nhỉ?
    • 77 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mình tập 2 được 32 tuần rồi, đồ không phải sắm nhiều vì dùng của bé đầu. sắp sinh mà sốt ruột quá. nhà mình bé đầu từ viện về nhà đốt một đống lửa mẹ con bước qua để đuổi tà ma và gói con dao đôi đũa ở đầu giường.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 34 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Tầm hơn 2 tháng nữa bạn sinh là lúc đó trời cũng mát rồi, nên mua quần áo dài tay cho bé nhé. Ngoài các đồ dùng mà các mẹ ở trên đã liệt kê ra, mình thấy nên thêm một số thứ nữa khá là cần thiết:
    - Yếm vải và yếm nilong: cái này cực hữu ích nhé, che cổ che ngực cho bé đỡ lạnh, đồng thời nếu bé bị trớ sữa thì chỉ cần thay yếm, không cần thay áo nên bé sẽ không bị lạnh.
    - Khăn bông: loại to (như là khăn tắm người lớn) và loại nhỏ (khăn mặt bình thường), dùng để gấp làm gối này, dùng để quấn thêm cho bé nếu bạn cảm thấy chưa đủ ấm.