TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm dùng sữa bầu cho các mẹ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.7K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em đi khám hôm 11/6, nhưng bác sĩ bảo là chưa thấy gì cả. Nên cũng lo lo. Bác sĩ hẹn 1 tuần nữa khám lại. Em khám ở ngay 21 Phan Chu Trinh nè. Chị khám ở đâu đấy?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 469 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bedong Xem bài viết
    em đi khám hôm 11/6, nhưng bác sĩ bảo là chưa thấy gì cả. Nên cũng lo lo. Bác sĩ hẹn 1 tuần nữa khám lại. Em khám ở ngay 21 Phan Chu Trinh nè. Chị khám ở đâu đấy?
    Mình gọi người đến lấy máu thử, chứ chưa đi khám, mình chờ ngày có tim thai thì đi khám luôn, chắc 2 tuần nữa mình đi khám mẹ nó ah.
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bạn thử dùng Meiji xem. trước mình bầu cũng uống qua vài loại thấy thế này: Similac thì ngọt thôi rồi, lại còn khó tan nữa, Xo thì cứ thấy ngai ngái khó uống, xong chuyển sang Meiji thì thấy dễ uống hơn. Nhưng mình cũng không uống trường kỳ sữa bầu cả 9 tháng bầu bí mà uống cả sữa tươi, ăn sữa chua, sinh tố ... nữa cho đỡ ngán. Mình đợt đó tăng cỡ 11-12 kg , bé đẻ thường nặng 2,7kg, nhưng trộm vía ra ngoài tăng cân vẫn tốt và rất cứng cáp. mình thấy quan trọng là bạn ăn uống phải đủ chất (chất lượng) chứ không nhất thiết là ăn uống số lượng nhiều. đợt này mình đang bầu được 7 tuần nhưng đang lo vì cách đây gần 1 tháng có bị dị ứng và dùng thuốc, bác sĩ bảo chờ 12w siêu âm tiếp mới tư vấn được
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

E bầu dc gần 15 tuần roài, trước bị nghén sữa, vẫn còn nguyên hộp Anmum, di hỏi Bsi, bác í bảo ko cần ún sữa bầu, sữa tươi là dc. Em chọn lun loại ít béo ko dường của vinamilk, ngon, bổ, rẻ, đủ canxi cho con, em vẫn chưa lên cân nào. Thỉnh thoảng ăn sữa chua long thành hoặc phô mai bò cưới đổi vị. Trộm ziá lúc 12t đi SA, Bsi bảo con khỏe, búng rầm rầm, tim đập ầm ầm, có cả sống mũi, maybe là 1 thằng cu<3
    • 19 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangminh2k11 Xem bài viết
    bạn thử dùng Meiji xem. trước mình bầu cũng uống qua vài loại thấy thế này: Similac thì ngọt thôi rồi, lại còn khó tan nữa, Xo thì cứ thấy ngai ngái khó uống, xong chuyển sang Meiji thì thấy dễ uống hơn. Nhưng mình cũng không uống trường kỳ sữa bầu cả 9 tháng bầu bí mà uống cả sữa tươi, ăn sữa chua, sinh tố ... nữa cho đỡ ngán. Mình đợt đó tăng cỡ 11-12 kg , bé đẻ thường nặng 2,7kg, nhưng trộm vía ra ngoài tăng cân vẫn tốt và rất cứng cáp. mình thấy quan trọng là bạn ăn uống phải đủ chất (chất lượng) chứ không nhất thiết là ăn uống số lượng nhiều. đợt này mình đang bầu được 7 tuần nhưng đang lo vì cách đây gần 1 tháng có bị dị ứng và dùng thuốc, bác sĩ bảo chờ 12w siêu âm tiếp mới tư vấn được
    ^^ thanks mẹ nó, em đang định dùng XO nè, anh xã nhà e bảo đổi sữa mới mà uống ,vì sữa nhật cg chỉ nốt hôm nay là em hết rùi. e đang định cắn răng chịu đựng để chiến đấu hết hộp enfa mama =)) cơ mà cg ko ok cho lắm:d

mình nhanh đói lắm, lúc đó thì hay uống sữa hộp thay thế, hiện mình cg chả tăng tí teo cân nào, mặc dù so vs bầu bì bt là mình thuộc dạng to, trộm vía \;d/ mẹ nó giữ sức khỏe, time này thời tiết nóng lạnh, mình cg đau đầu liên miên ý. mà mẹ nó khám chỗ nào vậy?

Trích dẫn Nguyên văn bởi subin1234 Xem bài viết
    E bầu dc gần 15 tuần roài, trước bị nghén sữa, vẫn còn nguyên hộp Anmum, di hỏi Bsi, bác í bảo ko cần ún sữa bầu, sữa tươi là dc. Em chọn lun loại ít béo ko dường của vinamilk, ngon, bổ, rẻ, đủ canxi cho con, em vẫn chưa lên cân nào. Thỉnh thoảng ăn sữa chua long thành hoặc phô mai bò cưới đổi vị. Trộm ziá lúc 12t đi SA, Bsi bảo con khỏe, búng rầm rầm, tim đập ầm ầm, có cả sống mũi, maybe là 1 thằng cu<3
    thế mẹ nó dùng TH true milk đi, có sữa ít đường đó, uống cg dc mà lại no. mình ăn cg bt, nhanh đói n ko nghén rõ ràng, h sợ mùi tôm vs trứng

con mình mới được gần 03 tháng, n chắc con biết mẹ nhìn dc thấy con qua máy siêu âm, nên tuy mới mà con cg lẫy dc rùi, nhìn con thế yêu lắm ý mẹ nó nhỉ, chỉ mong dc bồng bế con thôi.

h mẹ nó ko dùng tí teo sữa bầu nàoh a, có dùng thuốc bổ đi kèm ko?
    Em bé ngoan Em bé phát triển mạnh khỏe, tròn trĩnh từng ngày bên Mẹ Bố Mẹ mong Em bé
    • 19 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

sưu tầm dc cái nè, up cho các mẹ tham khảo và uống sữa ngon lành

Sữa cho bà bầu: 4 vấn đề bạn nên biết

Trên thị trường hiện có rất nhiều loại sữa bổ dưỡng dành cho các bà bầu nhưng việc chọn loại sữa phù hợp với bản thân, hợp với túi tiền của mình và biết cách uống sữa sao cho “ngon miệng” và hiệu quả nhất thì không đơn giản chút nào. Chúng tôi sẽ giúp bạn một số bí quyết để sử dụng sữa tốt nhất cho thai kỳ của mình qua bài Sữa cho bà bầu: 4 vấn đề bạn nên biết.
    1. Lợi ích của sữa với phụ nữ mang thai

Như chúng ta biết, sữa vốn là thức uống có giá trị dinh dưỡng cao và có nhiều tác dụng đối với cơ thể con người. Sữa vừa cung cấp các chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể, nhất là hỗ trợ hệ xương phát triển, vừa giúp bài trừ độc tố, nhuận tràng, giảm lượng cholesterol trong máu, duy trì ổn định huyết áp, từ đó giảm bớt nguy cơ bị tai biến, bất tỉnh, đồng thời có vai trò quan trọng trong việc chống lão hóa, làm chậm lão hóa não bộ, chống xơ cứng động mạch và đặc biệt là đem đến cho bạn một giấc ngủ ngon hơn…
    Riêng với các bà bầu, sữa càng trở nên hữu ích bởi khi mang thai, cơ thể bà bầu luôn cần bổ sung rất nhiều dưỡng chất, nhất là canxi. Sữa bà bầu vì thế mà được các hãng sản xuất “thiết kế” riêng để ngoài việc thỏa mãn chức năng của các loại sữa nói chung còn cung cấp tập trung nhiều vi chất cần thiết cho sức khỏe của mẹ và bé như canxi, sắt, axit folic, các loại vitamin… Đây cũng là những chất dễ bị thiếu hụt trong quá trình mang thai. Ngoài ra, các loại sữa bà bầu cũng được bổ sung Omega3, Omega6, DHA, ARA… hỗ trợ đắc lực cho sự hình thành và phát triển của bộ não thai nhi.
    Do vậy, bên cạnh việc tăng cường khẩu phần ăn hàng ngày và việc bổ sung vitamin trong thai kỳ thì uống sữa trong suốt thai kỳ cũng rất cần thiết, nó vừa bổ sung năng lượng và vi chất cho phụ nữ mang thai, vừa giúp cho thai nhi phát triển khỏe mạnh hơn. Tất nhiên, uống sữa bà bầu không phải là cách duy nhất để bé khỏe nhưng nếu có điều kiện và cơ thể hợp với sữa, chúng tôi khuyên bạn (nhất là những thai phụ thiếu chất) nên sử dụng vì những lợi ích thiết yếu của sữa dành cho bạn và bé.
    ba-bau-uong-sua-3
    2. Những loại sữa nào là tốt với bà bầu?

Những năm gần đây, trên thị trường sữa bà bầu xuất hiện rất nhiều loại sữa khác nhau, đáng chú ý là dòng sữa nhập khẩu đang tràn vào nước ta một cách chóng mặt. Nếu bạn không chọn được loại sữa hợp với mình và hợp với bé thì quả thực là nan giải.
    Thực tế, sữa được chế biến theo công thức dành riêng cho thai phụ chắc chắn là tốt nhất cho phụ nữ mang thai, chỉ khác nhau về hãng sản xuất (nhãn mác, mùi vị, giá cả…) chứ rất khó để phân định sữa nào có chất lượng tốt hơn. Vấn đề ở chỗ, khi lựa chọn, bạn nên để ý nguồn gốc, xuất xứ, hạn sử dụng của sữa xem nó có phải là sữa giả, sữa kém chất lượng hay sữa “quá đát” hay không. Bước kế tiếp, bạn cần “nghe ngóng” bạn bè, tìm hiểu trên báo, mạng, truyền hình… về các loại sữa bà bầu, sau đó dùng thử để biết loại nào hợp với mình, với bé.
    Theo khảo sát của chúng tôi, hiện nay các loại sữa bột khá phổ biến và được ưa chuộng trên thị trường là sữa XO, Enfamama, Similac Mom, Similac Neoensure, Anmum Materna, dòng sữa Ensure, Friso Gold Mum, sữa Nuti Enplus…
    Nếu không thích sữa bột hoặc cơ thể không hấp thụ được loại sữa này, bạn có thể chuyển sang uống sữa tươi tiệt trùng, sữa đậu nành đi kèm với việc bổ sung thêm dưỡng chất cần thiết thông qua các loại thực phẩm như thịt, cá, trứng, rau xanh, ngũ cốc, hoa quả… nhằm đảm bảo sự cân bằng dinh dưỡng trong thai kỳ.
    3. Nên bắt đầu và kết thúc việc uống sữa bầu khi nào?

Do chế độ ăn của người Việt hay bị thiếu canxi, khoáng chất nên thai phụ có thể uống sữa bầu ngay từ khi có em bé. Với những thai phụ nghén, không ăn được nhiều thì việc sử dụng sữa để bù lại năng lượng và vi chất lại càng trở nên hữu ích. Nếu không, bạn nên chọn thời điểm thai nhi được 20 tuần tuổi làm mốc uống sữa bà bầu bởi đây là lúc thai nhi phát triển mạnh về trí não, hệ xương và răng.
    Có thể kết thúc việc sử dụng sữa bầu tận khi em bé của bạn đã chào đời an toàn và tròn 1 năm tuổi. Nhiều người quan niệm sinh bé xong rồi có thể ngừng uống sữa, điều đó cũng được thôi, song nếu có điều kiện, bạn vẫn nên tiếp tục uống để có nguồn sữa tốt lành cho bé bú.
    4. Uống sữa như thế nào “ngon lành” và hiệu quả nhất?

Trước khi uống, các thai phụ hãy chú ý đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trên vỏ hộp hoặc xin tư vấn từ bác sỹ để nắm được cách uống sữa. Thông thường, trên bao bì sản phẩm đều ghi là nên uống 2 cốc/ngày, mỗi cốc khoảng 4 thìa 50g sữa/ngày. Thay vì uống mỗi lần một ly, bạn có thể chia ra uống nhiều lần trong ngày. Khi pha cũng có thể pha loãng sữa, uống từng ít một rồi tăng dần liều lượng.
    Để đỡ “ngán” hơn, bà bầu nên chọn loại sữa có mùi vị mà mình ưa thích nhằm kích thích vị giác và tạo cảm giác ngon lành khi uống như vị cam, vani, sôcôla… không nên ép mình uống một loại cố định.
    Nhiều chị em bầu bí lựa chọn phương pháp uống sữa bầu kèm theo bánh mỳ, bánh quy… Đây cũng là một cách hay để bạn tham khảo.
    Nếu vẫn quá “dị ứng”, không uống được sữa bầu hoặc sữa tươi khi mang bầu, bạn có thể ăn sữa chua hoặc phô mai thay thế, kết hợp bổ sung cho cơ thể và thai nhi những dưỡng chất cần thiết thông qua các thực phẩm bổ dưỡng khác.
    Em bé ngoan Em bé phát triển mạnh khỏe, tròn trĩnh từng ngày bên Mẹ Bố Mẹ mong Em bé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 469 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bedong Xem bài viết
    Mẹ nó đã đi khám hay siêu âm lại chưa? mình hqua vừa đi siêu âm, mình dc 5 tuần nhưng mới thấy túi ối chưa rõ lắm. họ hẹn 1 tuần sau tái khám, mình khám ở 125 thái thịnh, Mình đang tính chờ hẳn 2 tuần nữa rồi khám.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 600 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mình không uống sữa bầu . Mình uống sữa ensure, nhưng bạn bè mình rất khen similac mom nhé. Còn 1 số thì khen XO nữa, toàn thấy khen 2 loại này thôi. Nhưng sữa bầu khó uống quá
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,087 Bài viết

• 12,356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc em mang bầu bé nhà em nghén kinh khủng lắm, cứ ngửi thấy mùi sữa là nhợn ói lên ói xuống, cố nhắm mắt nhắm mũi hớp 1 hớp là ói tới mật xanh mật vàng luôn. Mà cứ sợ con ko đủ chất nên cứ cố uống, rồi lại ói hết ra, thảm lắm luôn ấy ạ. Tội nghiệp chồng em, cứ tìm mua đủ loại sữa bầu về cho vợ, xong rồi vợ không uống được, lại tiếc ngồi pha uống hết. Mà chồng em thì cứ chuộng sữa ngoại thôi, thử đủ thứ loại mà vẫn không uống được. Xong ông chồng em đổi thử qua sữa VN là Dielac Mama Gold của Vinamilk xem người Việt biết đâu hợp hàng Việt. Trộm vía vậy mà em uống hợp vị, ko thấy nhợn ói nữa, cũng dễ uống, em uống tì tì ngày 2 ly theo hướng dẫn.
    • 954 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chipa229 Xem bài viết
    Mình không uống sữa bầu . Mình uống sữa ensure, nhưng bạn bè mình rất khen similac mom nhé. Còn 1 số thì khen XO nữa, toàn thấy khen 2 loại này thôi. Nhưng sữa bầu khó uống quá
    Em có bầu uống thử nhiều loại sữa bầu lắm luôn ấy. Cá nhân em thấy Enfa Mama khó uống lắm, mà em uống còn bị bón nặng nữa chứ, chắc do cơ địa không hợp, em bón hơn 2 tuần khổ kinh khủng. Sau em chuyển qua uống Dielac Mama Gold, một phần giá rẻ, vị lại ngon dễ uống, 2 ly Dielac Mama Gold đáp ứng đủ 100% nhu cầu axit folic cho bé. Con em giờ hơn 1 tuổi rồi, trộm vía thông minh, nhanh nhẹn lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 239 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thihao1989 Xem bài viết
    Em có bầu uống thử nhiều loại sữa bầu lắm luôn ấy. Cá nhân em thấy Enfa Mama khó uống lắm, mà em uống còn bị bón nặng nữa chứ, chắc do cơ địa không hợp, em bón hơn 2 tuần khổ kinh khủng. Sau em chuyển qua uống Dielac Mama Gold, một phần giá rẻ, vị lại ngon dễ uống, 2 ly Dielac Mama Gold đáp ứng đủ 100% nhu cầu axit folic cho bé. Con em giờ hơn 1 tuổi rồi, trộm vía thông minh, nhanh nhẹn lắm.
    Ôi nếu bầu mà bón quá chị mua gói chất xơ dành cho bà bầu ấy, em ngày trước cũng bón, ra nhà thuốc người ta bán cho gói chất xơ dành cho bà bầu, uống ngày 2 gói thấy đỡ hẳn ấy chị. Ăn thêm đu đủ với khoai lang cũng giúp hạn chế táo bón lúc mang thai dữ lắm ấy chị. Gì chứ bầu là em sợ nhất vụ bón.
    - Mỗi con người mang 1 số phận -
    • 452 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo_me_vi_dai Xem bài viết
    Hi các mẹ,
    chẳng là em có bé được 09 tuẩn ùi, nhưng có vẻ em ko hợp sữa cho lắm, mà em ăn cũng kém, nhanh đói, nhanh cồn ruột, và đến mấy ngày nay em nghi là mình nghén n hơn
    vì ít kinh nghiệm, nên cũng muốn có topic để mấy chị em cùng chia sẻ vs nhau việc tẩm bổ cho cả mẹ và bé cùng khỏe, chờ ngày vỡ chum

trước em dùng Dielec mama của Vinamilk, nhưng hơi ngọt, nên e dại dột đổi sang Enfa mama =)) mèng ơi, em mạnh tay mua tận 900g mà h uống dc có 03 cốc là em sợ xanh mặt, vì nó mặn là lờ lợ, quan trọng hơn em thấy triệu chứng đi ngoài, đau bụng nên cũng đâm lo, có mẹ nào giống em ko ạ

em vừa mua sữa dành cho bà bầu của Nhật, sữa tên Morigana, có nhiều vị, ko biết có cải thiệt được tình hình j ko@@

Đôi dòng chia sẻ và rất mong nhận được sự đóng góp của các mẹ, giúp em với

Tặng hoa cho các mẹ nè, chúng ta phải luôn khỏe, con khỏe nhé hi hi
    Ui lần bầu trước mình cũng uống Enfa mama đây. Nhưng mà mình cũng thấy là sữa này khó uống. Kinh nghiệm của mình khi chọn sữa là chỉ mua loại hộp nhỏ, túi nhỏ trước uống thử sau đó hợp loại nào thì mới chuyển qua mua hộp to cho kinh tế. Chứ chưa biết có hợp khẩu vị không mà quất luôn hộp to, nhiều khi không hợp không uống được. Cố thì không uống cố được, bỏ thì phí mà tìm được đối tượng để cho hoặc thanh lý cũng khó ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,327 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Là phụ nữ điều tuyệt vời nhất là được làm mẹ, thế nên mình tin chắc 100% các bà mẹ khi mang thai đều muốn tìm những thực phẩm tốt nhất để ăn mong sao con hấp thụ được tối đa chất dinh dưỡng từ mẹ để khi sinh ra con được thông minh, khỏe mạnh. Ngoài những thực phẩm giầu chất dinh dưỡng, các loại vitamin bổ sung các dưỡng chất như sắt,, kẽm, axit folic, DHA đều được các mẹ tìm uống thì sữa bầu cũng là 1 thứ không thể thiếu. Nhưng sữa bầu k fai ai cũng uống đúng cách, và uống đủ, mình thấy bài chia sẻ của bs dinh dưỡng Lê Quang Hào rất bổ ích nên copy về đây cho các mẹ bầu mình cùng tham khảo nhé:

Uống sữa khi mang bầu: nhiều hay ít đều không tốt

Theo bác sĩ dinh dưỡng Lê Quang Hào, nếu mẹ bầu không uống sữa hoặc uống ít, nguy cơ sinh con nhẹ cân sẽ rất cao, nếu uống quá nhiều sữa cũng đưa đến những hậu quả ngoài mong muốn.

Từ khi có bầu, chị Hương (Hà Nội) thường hay đói và thèm ăn vặt. Sợ vợ đói nên ông xã mua về cho chị mấy hộp sữa bầu to đùng để uống, vừa để vợ bớt đói, vừa tăng cường dinh dưỡng cho cả hai mẹ con.

Đọc thành phần trên sữa hộp sữa có ghi: canxi, vitamin A, D, axít folic, sắt, DHA... đều là những chất rất quan trọng cho sự phát triển của em bé, vì thế chị Hương uống nhiệt tình, mỗi ngày đều đặn uống 3 cốc sữa thật to. Chẳng thế mà mới bước sang tháng thứ 5 của thai kỳ, chị đã tăng tới 10kg.

Đi khám bác sĩ bảo chị đang thừa cân và tăng cân nhanh quá mức cần thiết, chị băn khoăn không biết phải điều chỉnh từ đâu?

uong-sua-khi-mang-bau-nhieu-hay-it-deu-khong-tot
    Uống nhiều hay ít sữa khi mang bầu đều nguy hiểm. (Ảnh minh họa)

Trái ngược với chị Hương, chị Linh (Hải Dương) lại rất sợ phải uống sữa từ khi mang bầu. Chị sợ từ sữa bầu cho đến các loại sữa thông thường khác. Vì thế mà trong suốt quá trình mang thai, chị rất ít uống sữa. Thêm vào đó chị lại lại là một trong những mẹ bầu bị ốm nghén hành hạ gần như suốt 9 tháng thai kỳ, cứ ăn vào là cho ra bằng hết.

Đến ngày sinh con, em bé chào đời chỉ được 2,8kg. Theo như lời bác sĩ nói thì trường hợp của chị mà em bé nặng 2,8kg vẫn là con số ngoài dự đoán của bác sĩ vì trong suốt thai kỳ chị hầu như không ăn được gì nhiều, cả việc uống sữa rất ít cũng phần nào ảnh hưởng tới sự phát triển của em bé trong bụng mẹ.

Tác hại của việc uống quá nhiều sữa khi mang bầu

Bác sĩ Lê Quang Hào (Trung tâm tư vấn dinh dưỡng, Viện Dinh dưỡng Quốc gia) khuyến cáo: "Uống nhiều sữa cũng không có lợi vì nhiều sữa có thể làm tăng tỷ lệ bé sơ sinh thừa cân. Khoảng 250ml sữa mỗi ngày là hợp lý. Nếu uống gấp đôi lượng trên (khoảng 500ml, tức là thêm một cốc sữa mỗi ngày) thì trọng lượng bé sơ sinh tăng thêm trung bình 41g".

Ngoài ra, bác sĩ cũng cho biết thêm: "Đúng là sữa bà bầu rất nhiều chất, nhưng bà bầu hoàn toàn có thể bổ sung những chất đó từ thực phẩm hàng ngày như canxi có trong tôm cá, hải sản; sắt có trong thịt, gan động vật; axit béo omega 3 có trong cá biển. Nếu chịu khó ăn uống đa dạng, kèm với uống sữa tươi hoặc sữa chua thì cũng tốt ngang sữa bầu".

Mẹ bầu không nhất thiết phải uống sữa bầu, mà có thể uống sữa tươi, sữa đậu nành...

Những trẻ sinh ra nặng cân (trên 3,8kg) tuy trông bụ bẫm khoẻ mạnh nhưng thực chất những em bé này có nguy cơ thường trực là hạ đường huyết sau khi sinh do nồng độ insulin của người mẹ rất cao và sau khi sinh thì bị tụt xuống nên hệ thống nội tiết của em bé chưa thích nghi kịp. Hiện tượng này kéo theo một loạt hiện tượng như suy hô hấp, suy thở, suy tuần hoàn, suy tim, hạ thân nhiệt…

Khi lớn lên nguy cơ mắc bệnh đái tháo đường của những em bé sơ sinh thừa cân cao gấp đôi so với những em bé có cân nặng bình thường. Vì vậy, trẻ sơ sinh thừa cân cần được theo dõi chặt chẽ, nhất là những ngày đầu sau sinh để hạn chế những biến chứng.
    Và khi mẹ bầu lười uống sữa

Những mẹ bầu lười uống sữa có nguy cơ sinh con nhẹ cân là rất cao vì sự thiếu hụt vitamin D (có nhiều trong sữa) liên quan đến yếu tố cân nặng ở bé.

Nếu bà bầu sợ mùi vị của sữa, khi uống sữa có cảm giác buồn nôn, tiêu chảy…thì những lời khuyên sau đây sẽ rất hữu ích:

- Mẹ bầu hoàn toàn có thể sử dụng các sản phẩm từ sữa như phô mai, sữa chua là hai nguồn dồi dào dưỡng chất và cung cấp đủ lượng canxi mẹ bầu cần. Tuy nhiên, ăn quá nhiều phômai có thể dẫn tới chứng táo bón vì vậy mẹ bầu nên tham khảo ý kiến bác sĩ về liều lượng thích hợp.

- Nếu bạn không dung nạp được sữa, hãy thử những loại sữa có nguồn gốc từ đậu nành. Nếu không, bạn có thể chuyển qua những loại sữa tươi có thêm mùi vị như chocolate, dâu tây…

- Nếu cứ uống sữa bị đau bụng, tiêu chảy… thì có thể bạn đang bị bất dung nạp lactose có trong sữa. Càng cố uống thì tình hình càng tệ hơn. Trường hợp này, bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ thật cẩn thận. Tránh dùng canxi quá liều vì nó có thể gây hại. Bạn cũng có thể chọn loại sữa không có lactose (lactose free milk).

- Ngoài ra, bạn có thể bổ sung canxi với nhiều loại thực phẩm khác nhau khi bạn uống được ít sữa. Sữa chua, phômai, đậu phụ, súp lơ xanh, nước cam… cũng giàu canxi và

vitamin D.

- Trường hợp ngoại lệ, có thể tăng cường chất dinh dưỡng qua thực phẩm và viên bổ sung, theo chỉ dẫn của bác sĩ. Bạn không nên quá lo lắng nếu mình bị dị ứng sữa. Nhiều em bé ở những người mẹ bị dị ứng sữa vẫn phát triển khỏe mạnh và thông minh.

... hoặc các sản phẩm từ sữa. (Ảnh minh họa)

Cách uống sữa tốt nhất cho bà bầu

Bác sĩ Hào khuyên các mẹ: "Khi mới bắt đầu uống sữa, đừng vội ép mình uống một lúc hết 1 cốc sữa ngay, có thể chia nhỏ làm nhiều bữa trong một ngày. Từng chút một cho đến khi quen dần.

Trên thị trường hiện nay sữa bà bầu có rất nhiều vị cho bạn lựa chọn, hãy chọn vị mà bạn cảm thấy thích nhất, không nên ép mình uống một loại cố định. Nếu không thể uống được sữa bột, hoàn toàn có thể thay thế bằng sữa tươi chứ không nhất thiết phải là sữa bầu".

Uống sữa đúng cách rất tốt cho dinh dưỡng bà bầu vì nó bổ sung nhiều vi chất cần thiết cho sự phát triển cho cả mẹ và bé vì vậy mẹ bầu nên biết uống sữa một cách thông thái nhất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 867 Bài viết

• 1,115 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomsunrang Xem bài viết
    Ui lần bầu trước mình cũng uống Enfa mama đây. Nhưng mà mình cũng thấy là sữa này khó uống. Kinh nghiệm của mình khi chọn sữa là chỉ mua loại hộp nhỏ, túi nhỏ trước uống thử sau đó hợp loại nào thì mới chuyển qua mua hộp to cho kinh tế. Chứ chưa biết có hợp khẩu vị không mà quất luôn hộp to, nhiều khi không hợp không uống được. Cố thì không uống cố được, bỏ thì phí mà tìm được đối tượng để cho hoặc thanh lý cũng khó ấy.
    Enfa Mama mà khó uống thì bạn uống Dielac Mama Gold đi, mình cũng cực kỳ nhạy cảm với sữa và các loại mùi khi bầu bí thế mà uống Dielac Mama ngon lành luôn. Mình thì k uống nguyên 1 cốc đầy đâu mà chia nhỏ ra làm 2 lân, mỗi lần 1 cốc nhỏ nhỏ, dễ uống, k bị quá no. Mẹ nó làm thử theo cách của mình xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,087 Bài viết

• 12,356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomsunrang Xem bài viết
    Đúng là sữa bầu có nhiều loại lắm, nên các mẹ nên mua hộp nhỏ dùng trước xem có uống được không hãy mua. Em bầu tập 1 mua hẳn 1 hộp to tính cho rẻ, đâu biết về uống ko được, ói quá trời ói, rồi phải bỏ hộp sữa luôn. Tiếc bao nhiêu tiền. Sau em mua Dielac Mama Gold loại hộp giấy về uống thử trước, thấy ok. Cảm nhận của em là sữa giá thành rẻ, phù hợp túi tiền, vị dễ uống, mà còn có nhiều dưỡng chất thiết yếu cần thiết cho sự phát triển của thai nhi nữa. 2 ly Dielac Mama Gold là đủ 100% dưỡng chất cần thiết cho bé rồi, nhất là Axit folic.
    • 954 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maithang5 Xem bài viết
    Enfa Mama mà khó uống thì bạn uống Dielac Mama Gold đi, mình cũng cực kỳ nhạy cảm với sữa và các loại mùi khi bầu bí thế mà uống Dielac Mama ngon lành luôn. Mình thì k uống nguyên 1 cốc đầy đâu mà chia nhỏ ra làm 2 lân, mỗi lần 1 cốc nhỏ nhỏ, dễ uống, k bị quá no. Mẹ nó làm thử theo cách của mình xem sao.
    Chia sẻ với các mẹ cách uống sữa bầu của em, uống cách này em thấy dễ uống mà đỡ ngán hơn. Em pha sữa xong cho vài viên đá vào, rồi chia ra 2 ly nhỏ. 1 ly uống ngay, 1 ly bỏ tủ lạnh tầm 30' sau mới uống tiếp. Đỡ ngán khi phải uống liền 1 ly, mà sữa lạnh lạnh lại thấy dễ uống hơn hẳn. Mẹ nào khó uống sữa bầu, có thể thử xem. Mà sữa bầu các mẹ cũng phải xem thành phần các chất, chứ có nhiều loại sữa bầu quá béo, làm mẹ tăng cân quá nhanh nữa đó ạ. Em rút kinh nghiệm từ tập 1 ấy.
    • 6,210 Bài viết

• 4,453 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quangminh2k11 Xem bài viết
    Mình cũng uống song song cả sữa tươi và sữa cho mẹ bầu đây nhưng mình uống Dielac Mama Gold của Vinamilk cơ. Mình thấy sữa dễ uống, giá cả phải chăng, mà vẫn bổ sung đầy đủ các dưỡng chất cần thiết cho cơ thể như canxi, vitamin và các khoáng chất cần thiết cho cơ thể mẹ và con. Mà chất lượng lại yên tâm, không lo hàng dởm, hàng nhái. Ngoài ra mình uống sữa tươi vinamilk dạng túi nữa, có khi thèm uống thay nước luôn ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,087 Bài viết

• 12,356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chipa229 Xem bài viết
    Nếu sữa bầu mẹ nó uống không quen, có thể cho thêm vài viên đá viên vào lành lạnh cũng dễ uống hơn đó chị. Hoặc chia sữa ra làm nhiều phần nhỏ, mỗi lần uống 1 ít thì cũng đỡ ngán hơn. Có nhiều loại sữa bầu dễ uống lắm, ko phải loại nào cũng khó uống đâu chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 239 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em đang mang thai được hơn 6 tháng rồi các mẹ ạ! Từ lúc mang thai tới giờ em đã dùng nhiều loại sữa bầu khác nhau nhưng chưa ưng bụng loại nào hết, loại thì khó uống, loại lại gây táo bón ...Các mẹ nhà mình biết loại sữa nào dễ uống tốt cho con, khỏe cho mẹ không ạ? Chứ em mua enfa mama thấy khó uống quá, toàn ói miết thôi.
    - Mỗi con người mang 1 số phận -
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,087 Bài viết

• 12,356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi subo_mum Xem bài viết
    Em đang mang thai được hơn 6 tháng rồi các mẹ ạ! Từ lúc mang thai tới giờ em đã dùng nhiều loại sữa bầu khác nhau nhưng chưa ưng bụng loại nào hết, loại thì khó uống, loại lại gây táo bón ...Các mẹ nhà mình biết loại sữa nào dễ uống tốt cho con, khỏe cho mẹ không ạ? Chứ em mua enfa mama thấy khó uống quá, toàn ói miết thôi.
    Muốn mẹ khỏe, con thông minh thì chị chọn loại Dielac Mama Gold thử xem! Loại này là em ưng nhất thôi, lúc có bầu ngày em uống 2 ly, thấy yên tâm vì đủ chất cho mình, cho bé lại không quá béo, dễ uống nữa ạ. Do trước đây chi gái em uống sữa này hợp, đến lúc em có bầu cũng uống luôn, mà hợp nên uống từ lúc biết có bầu đến khi con em 1 tuổi luôn đó chị. Giá cũng rẻ, mà dễ uống lắm, ko khó uống đâu.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5