TIN TÀI TRỢ.

Cấp cứu khẩn cấp các mẹ ơi!!! Nên giữ lại bé hay bỏ vì mẹ chụp X quang khi mang bầu trong 3 tháng đầu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.11K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 73 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chào các mẹ!!!
    Mình đang có chuyện khẩn cấp mong các mẹ vào tư vấn giúp đỡ với, mình rối bời quá.
    Chị gái mình đang có bầu hơn 12w và thai đang phát triển rất khoẻ, khi được hơn 10w (tức là cách đây 2w) do ko biết và chủ quan chị mình đi khám sức khoẻ theo cơ quan đã vào chụp X quang tim phổi, khi chụp ko mặc áo chì che bụng. Lúc đó chị mình như bị mộng du bác sĩ bảo vào chụp cũng vào, ko nói là đang có thai mà bác sĩ cũng ko buồn hỏi xem tình trạng người đc chụp như thế nào nữa. Sau khi chụp xong rồi mới biết là chụp X quang bị cấm tuyệt đối cho phụ nữ mang thai nhất là trong thời kỳ 3 tháng đầu.
    Hai tuần qua chị mình đã đi tư vấn ở nhiều bác sĩ sản khoa và ở đâu cũng nói là ko tốt, thai nhi có nguy cơ bị dị tật rất cao (90%) và nếu có siêu âm 4D cũng ko phát hiện đc hết các dị tật nếu mắc phải. Còn nếu sau khi sinh thai nhi ko bị dị tật gì thì cũng có khả năng 10 hoặc 15 năm sau thai nhi có thể bị máu trắng hoặc ung thư (điều này do 1 bác sĩ đầu ngành trong viện sản tư vấn). Sau một thời gian suy nghĩ vợ chồng chị mình đã quyết định hôm nay đi bỏ e bé. Nhưng khi ra viện vì thai quá to cho nên ở viện ko tiến hành nạo hút như bình thường đc mà phải làm thủ thuật cắt nhỏ bào thai ra rồi mới đưa ra ngoài. Hiện tại chị mình đang ở trong viện làm các xét nghiệm để chiều mai tiến hành thủ thuật bỏ thai.
    Mình điện thoại nghe được như vậy mà rụng rời chân tay, đau xót và thương e bé trong bụng chị mình quá vì mình cũng đang có bầu 28w. Hai vợ chồng chị gái mình lại đang rất mong bé này. Trong lúc này mình ko biết làm gì cả, ko biết nên khuyên chị mình giữ lại bé hay bỏ nữa.
    Các mẹ trên Webtretho có ai đã rơi vào trường hợp như chị gái mình và đã trải qua rồi xin cho mình lời khuyên với. Mẹ nào đã chụp X quang khi có bầu và đã sinh ra bé khoẻ mạnh, phát triển lớn bình thường xin vào tư vấn giúp mình với. Thật sự giờ này mình muốn khuyên chị gái giữ lại bé nhưng lại lo cho tương lai của cháu sau này, tuy nhiên cứ nghĩ tới cảnh làm thủ thuật mình ko chịu nổi.
    Có mẹ nào là bác sĩ hay quen ai là bác sĩ về X quang, mẹ Uyên Mi làm ơn giúp đỡ chị gái mình hỏi hộ xem liệu bé có giữ đc ko. Tình hình gấp quá rồi chỉ còn đêm nay nữa thôi.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 382 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Không biết nói gì, chỉ biết thương bé quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 293 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

đọc xong mình bối rối quá. thương con từ hồi thai nghén có ai đành đoạn bỏ đâu. mà nếu sanh bé thì người khổ thiệt thòi lại là bé. xót cả ruột. Nếu thật sự là vậy thì hãy quyết định kĩ cho bé nhé. vì SA 4D cho biết 80% dị tật thai nhi thôi. còn nguy cơ bị bệnh sau sanh là vbao nhiêu % vậy bạn. có thể % thấp thì ko nên bỏ thai đâu
    • 73 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hiện tại các bác sĩ chỉ nói tới bị dị tật trong quá trình mang thai còn sau này nếu sinh bé ra mà bị bệnh thì ko bác sĩ nào dám đưa ra % cụ thể cả. 12w bé đã hình thành là một con người hoàn chỉnh rồi, có cả cân nặng rồi. Xót xa quá các mẹ ah
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

em doc ma bun qua cac me oi....hixhix ...dau xot qua
    M6WFqWO5m7
    • 579 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

:Sad:,, thương cháu quá, mà giờ ko biết phải khuyên chị làm sao nữa :Sad:
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình tìm được bài này, bạn tham khảo xem nhé:
    https://www.webtretho.com/forum/f92/c...01/index5.html

mìnnh thấy nhiều mẹ cũng chụp X-quang hồi 3 tháng đầu nhưng bé sinh ra vẫn khỏe mạnh

Câu hỏi: Chụp Xquang ngực lúc bệnh nhân có thai mà không biết, trẻ sinh ra có bình thường không? Chụp Xquang trẻ em có hại không? (Thanh Hoài - Q.7, Tp. HCM)

Trả lời: Không phải lo dị tật trẻ sơ sinh khi chụp Xquang ngực trong 2-8 tuần đầu của thai kỳ (hoặc 4-10 tuần sau ngày kinh cuối) - là thời gian tạo cơ quan. Trong chụp Xquang ngực, bào thai chỉ nhận được liều xạ dưới 0.01mGy, rất thấp so với ngưỡng xảy ra dị dạng. Ngoài ra, dù nhận hay không, liều xạ vẫn có xác suất 6% gây ra một số sai sót nào đó trong thời kỳ sinh sản (từ nhẹ như u mỡ đến nặng như dị tật tim mạch). Vẫn phụ nữ có thể sanh, nên chụp Xquang vùng hạ vị trong vòng 19 ngày đầu kinh để tránh liều xạ cho bào thai.

Một thể sống còn non dễ bị tổn thương vì bức xạ. Trẻ em nhạy bức xạ hơn người lớn. Do đó chỉ làm xét nghiệm cho trẻ sau khi hội chẩn cẩn thận để đảm bảo xét nghiệm có lợi nhiều hơn hại. Khi chụp Xquang vùng hạ vị cần che chắn tuyến sinh dục, chụp nhẹ nhàng và chụp càng ít nếu có thể.

Hiệp hội Xquang SHIGA Nhật Bản
    Con yeu som ve voi ba me nha :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    • 10 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thương bé quá và cũng tội cho hai vợ chồng chị bạn quá. Mình không dám khuyên bạn vì mình không có kiến thức nhiều về vấn đề này. Bây giờ chỉ theo quyết định của BS thôi bạn ah. Thà đau một lần còn hơn đau một đời. Nếu sau này bé có bề gì càng xót nhiều hơn đấy bạn ạ...
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ anh chị bạn nên nghe theo tư vấn của bác sỹ chuyên khoa về sản, và để anh chị bạn tự quyết định. Mình ở ngoài tư vấn phần nào thôi, không nên đưa nhiều thông tin làm hoang mang thêm.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 273 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không có kinh nghiệm gì về vấn đề này nên không dám có ý kiến, up topic này lên hi vọng có ai biết trả lời giúp vì thấy khổ thân bố mẹ và bé quá! Người chụp X quang thật là ẩu, bao giờ trước khi chụp cũng phải điền vào 1 mẫu giấy và có câu hỏi là người phụ nữ có thai không chứ.
    NcGep10
    • 151 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Chị ơi đọc link của chị camthao.us đi chị, chị đưa cho vợ chồng của người chị xem thế nào và hỏi bác sĩ thật kỹ, có nhất thiết phải làm thủ thuật bỏ thai không, rất nguy hiểm và dễ làm tổn thương cổ tử cung lắm, sợ rằng lần sau sẽ ảnh hưởng đến việc mang thai, nhất định phải tính đến lợi và hại của việc bỏ thai, tư vấn bác sĩ thật kỹ chị à, chúc mọi việc bình an!
    eqT92GweqT9m8 2SiQZWc2SiQp7
    • 32 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chào bạn, kinh cuối của mình là ngày 15/8, mình đi chụp Xquang để nhổ răng là ngày 4/9, lúc đó e bé được khoảng 3 tuần, hay chính xác thì chắc mới thụ thai được 10 ngày, giờ e bé của mình được 11 tháng nặng 12kg, thông minh lanh lợi, múa hát ê a suốt ngày.
    Mình đã gặp nhiều trường hợp bị chẩn đoán down nhưng ko bị down, vì vậy nên suy xét cho kỹ trước khi hành động nhé.
    • 66 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng cụpp tim phoi luc mang thai tuan thu 4, minh da rat lo lang, nhung may man minh sinh be khong bi sao, be phat trien tot va khoe manhk day la truong hop cua minh, con voi ban khong biet nhu the nao, cau mong dieu tot dep den voi ban
    con đường mưa
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,526 Được cảm ơn

bs sao mà ẩu quá đi, lúc có bầu bé nhà mình mình cũng ko biết, đến khi đợt khám sức khỏe mới phát hiện ra, hên là họ bắt siêu âm trước, sau đó mới chụp X- quang. Siêu âm phát hiện có bé rồi về. Nghĩ lại lúc đó mình xui gặp chỗ khám này thì....
    • 42 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

thương bé quá.............nhưng sinh bé ra mà làm bé khổ thì tội bé tội mình......do trời thôi vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeu_cuBon Xem bài viết
    Chào các mẹ!!!
    Mình đang có chuyện khẩn cấp mong các mẹ vào tư vấn giúp đỡ với, mình rối bời quá.
    Chị gái mình đang có bầu hơn 12w và thai đang phát triển rất khoẻ, khi được hơn 10w (tức là cách đây 2w) do ko biết và chủ quan chị mình đi khám sức khoẻ theo cơ quan đã vào chụp X quang tim phổi, khi chụp ko mặc áo chì che bụng. Lúc đó chị mình như bị mộng du bác sĩ bảo vào chụp cũng vào, ko nói là đang có thai mà bác sĩ cũng ko buồn hỏi xem tình trạng người đc chụp như thế nào nữa. Sau khi chụp xong rồi mới biết là chụp X quang bị cấm tuyệt đối cho phụ nữ mang thai nhất là trong thời kỳ 3 tháng đầu.
    Hai tuần qua chị mình đã đi tư vấn ở nhiều bác sĩ sản khoa và ở đâu cũng nói là ko tốt, thai nhi có nguy cơ bị dị tật rất cao (90%) và nếu có siêu âm 4D cũng ko phát hiện đc hết các dị tật nếu mắc phải. Còn nếu sau khi sinh thai nhi ko bị dị tật gì thì cũng có khả năng 10 hoặc 15 năm sau thai nhi có thể bị máu trắng hoặc ung thư (điều này do 1 bác sĩ đầu ngành trong viện sản tư vấn). Sau một thời gian suy nghĩ vợ chồng chị mình đã quyết định hôm nay đi bỏ e bé. Nhưng khi ra viện vì thai quá to cho nên ở viện ko tiến hành nạo hút như bình thường đc mà phải làm thủ thuật cắt nhỏ bào thai ra rồi mới đưa ra ngoài. Hiện tại chị mình đang ở trong viện làm các xét nghiệm để chiều mai tiến hành thủ thuật bỏ thai.
    Mình điện thoại nghe được như vậy mà rụng rời chân tay, đau xót và thương e bé trong bụng chị mình quá vì mình cũng đang có bầu 28w. Hai vợ chồng chị gái mình lại đang rất mong bé này. Trong lúc này mình ko biết làm gì cả, ko biết nên khuyên chị mình giữ lại bé hay bỏ nữa.
    Các mẹ trên Webtretho có ai đã rơi vào trường hợp như chị gái mình và đã trải qua rồi xin cho mình lời khuyên với. Mẹ nào đã chụp X quang khi có bầu và đã sinh ra bé khoẻ mạnh, phát triển lớn bình thường xin vào tư vấn giúp mình với. Thật sự giờ này mình muốn khuyên chị gái giữ lại bé nhưng lại lo cho tương lai của cháu sau này, tuy nhiên cứ nghĩ tới cảnh làm thủ thuật mình ko chịu nổi.
    Có mẹ nào là bác sĩ hay quen ai là bác sĩ về X quang, mẹ Uyên Mi làm ơn giúp đỡ chị gái mình hỏi hộ xem liệu bé có giữ đc ko. Tình hình gấp quá rồi chỉ còn đêm nay nữa thôi.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!!!
    Tất nhiên tia X có ảnh hưởng tới thai, nhất là với liều lượng lớn và chiếu trực tiếp vào thai nhi.
    Trong trường hợp của chị em chỉ là chụp phổi (với lượng tia nhỏ), tia X không chiếu trực tiếp vào thai cho nên cũng không cần phải lo lắng quá em à.
    Everywhere, we learn only from those whom we love
    Johann W. V. Goethe

Welcome to Diễn đàn Bác sĩ Nội trú
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 41 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hồi chị gái mình chậm kinh khoảng 1 tuần thì thấy đau bụng quá, đi bệnh viện bs nghĩ là bị đau ruột thừa nên cho đi chụp X quang, chụp xong thì thấy không đau bụng nũa nên chồng đèo về. Hai ngày sau chị mua que thử thai thì mới biết là đau bụng báo có thai, chị mình rất lo nhưng khi sinh ra bé trai hoàn toàn khỏe mạnh, chỉ khóc dạ đề lâu (có lẽ do thiếu canxi), bây giờ bé đang học lớp 2 rồi, học lớp chọn trường TH Đền Lừ. Vậy bạn cũng nên cân nhắc kỹ, và hỏi ý kiến các chuyên gia y tế xem sao
    • 73 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã động viên và cho lời khuyên. Thật sự hôm qua khi nghe chị gái mình nói về thủ thuật mình đã bảo chị là thôi ko bỏ nữa, cứ giữ bé lại còn nếu sau này có ra sao thì đó là số phận của mình. Chị gái mình ko nói gì, sáng nay mình đi làm và được biết chị đã vào viện PSHN. Buổi sáng các bác sĩ cho ngậm thuốc bảo là thuốc giảm đau (nhưng mình chắc là thuốc để làm thai chết đi) rồi chiều tiến hành làm thủ thuật đưa bé ra ngoài. Mình buồn lắm và thương bé nhưng đó là quyết định của vợ chồng a chị mình rồi nên mình ko nói thêm gì nữa, cũng tại hôm qua bác sĩ trong viện nói chắc như đinh đóng cột là chụp X quang bé dưới 5 tháng là phải bỏ.
    Thật sự mình hỏi cho chị mình nhưng cũng chính là cho cả mình nữa các mẹ ah, hôm qua mình chưa tiện hỏi trường hợp của mình vì tình hình chị mình lúc đó gấp hơn. Hồi mình bầu được hơn 5w, cháu ruột mình bị ho nặng nên mình đã đưa cháu vào viện Nhi khám và tiến hành chụp X quang phổi cho cháu. Khi cháu mình chụp mình đã đứng giữ cháu ở bàn chụp, mình đứng trên đầu bé và giữ vai bụng ko che chắn gì chỉ mặc quần áo bình thường. Hồi đó mình chẳng nghĩ gì (mình bầu bé đầu nên cũng ko có kinh nghiệm) giờ gặp trường hợp của chị gái mình nên giờ mình cũng lo lắng lắm. Hiện tại, thai của mình đã 28w mình cũng đã đi khám và siêu âm 4D các giai đoạn quan trọng, bé bình thường nhưng mình vẫn ko yên tâm liệu ko biết sau này bé có làm sao ko. Mình bối rối quá
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 273 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeu_cuBon Xem bài viết
    Thật sự mình hỏi cho chị mình nhưng cũng chính là cho cả mình nữa các mẹ ah, hôm qua mình chưa tiện hỏi trường hợp của mình vì tình hình chị mình lúc đó gấp hơn. Hồi mình bầu được hơn 5w, cháu ruột mình bị ho nặng nên mình đã đưa cháu vào viện Nhi khám và tiến hành chụp X quang phổi cho cháu. Khi cháu mình chụp mình đã đứng giữ cháu ở bàn chụp, mình đứng trên đầu bé và giữ vai bụng ko che chắn gì chỉ mặc quần áo bình thường. Hồi đó mình chẳng nghĩ gì (mình bầu bé đầu nên cũng ko có kinh nghiệm) giờ gặp trường hợp của chị gái mình nên giờ mình cũng lo lắng lắm. Hiện tại, thai của mình đã 28w mình cũng đã đi khám và siêu âm 4D các giai đoạn quan trọng, bé bình thường nhưng mình vẫn ko yên tâm liệu ko biết sau này bé có làm sao ko. Mình bối rối quá
    Hôm qua mình đã tìm đọc trên các trang web nước ngoài về chụp x quang khi mang thai, phần lớn các bác sĩ nước ngoài sẽ phối hợp với người chụp để xem độ mạnh của tia lúc chụp là bao nhiêu (radiation) rồi đưa ra lời khuyên cho người mẹ chứ không phán ngay như các bác sĩ mà chị kể đâu. Nhưng tâm lí anh chị đã hoảng loạn thế rồi thì tốt nhất là để anh chị tự quyết định thôi, mình khuyên thêm sẽ làm họ đau lòng nữa.

Trường hợp của chị thì có lẽ tia x quang không đi vào người chị vì tia này đi thẳng chứ không phát tán. Chị giữ cho tinh thần lạc quan nhé, cứ khám thai kĩ theo tư vấn của bác sĩ cho yên tâm đừng lo lắng quá. Chúc chị mẹ tròn con vuông!
    NcGep10
    • 263 Bài viết

• 492 Được cảm ơn

Mong bé con nhà chị bạn sớm được siêu thoát
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    "Trái tim người thì ấm...Nước mắt người thì đắng...Hoa Đỗ quyên thật sự rất thơm"

120408kpngthuat08_f59a3
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2