TIN TÀI TRỢ.

Cách dưỡng thai khi mang thai có u xơ tử cung

• 7 Lượt chia sẻ
  • 186K Lượt đọc
  • 291 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 283 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuan Mit Xem bài viết
    Thong thuong ban cu goi den 56 HBT, xin dat kham o BS Quyet (kham chieu T4 & T6). Nhung cho doi thi lau ma kham thi nhanh lam, vi bac ay qua tai benh nhan, du loai benh.
    Neu ban dau bung thi thu uong thuoc giam co tu cung di Sparmaverine ay, mot lan 2 vien, ngay toi da 4 vien. Neu k do thi di kham luon bac si, sieu am xem co con co tu cung k.
    Co gang nhe. U xo cua ban o dau, u xo cua minh o thanh sau tu cung gan 7cm roi.
    Bác sỹ nói u xơ chính là nguyên nhân gây đau bụng, mình thi thoảng cũng bị đau khi thì đau alam râm, khi thì đau thành cơn nhưng vẫn chịu đựng được có lần đi khám bác sỹ bảo ko sao cả, khi nào đau quá ko chịu dc thì uống thuốc chống co thắt tử cung thôi. U của mình thấy bảo ở đoạn eo tử cung, chặn đường ra của e bé luôn nên bắt buộc phải đẻ mổ. Mình đọc trên WTT có mẹ u xơ đến 10 com đấy nhưng ở vị trí khác nên vẫn sinh thường được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 391 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

U xơ của mình nằm ở thành trước tử cung, nằm xuống thì nổi lên 1 ụ như trái cam hichic, lo lắm cơ!
    Tuần sau 28w tớ mới đi khám nè! Cầu mong cả nhà mình bình an, khỏe mạnh! Chúc mẹ con bạn mạnh khỏe nhé, vượt qua 9m10d an toàn!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuan Mit Xem bài viết
    Thong thuong ban cu goi den 56 HBT, xin dat kham o BS Quyet (kham chieu T4 & T6). Nhung cho doi thi lau ma kham thi nhanh lam, vi bac ay qua tai benh nhan, du loai benh.
    Neu ban dau bung thi thu uong thuoc giam co tu cung di Sparmaverine ay, mot lan 2 vien, ngay toi da 4 vien. Neu k do thi di kham luon bac si, sieu am xem co con co tu cung k.
    Co gang nhe. U xo cua ban o dau, u xo cua minh o thanh sau tu cung gan 7cm roi.
    ....................
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thai mới được 11w bs không hề đề cấp đến u xơ, cho hỏi về chế độ dinh dưỡng có kiên cử món gì không? chắc đợt khám sau hỏi bs xem sao. Mình đọc trên web thấy cũng lo lắm.
    • 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

12w em siêu âm ở PK 56 HBT cũng không thấy nhân xơ j cả, nhưng đến 22w siêu âm bác sỹ Cường mới phát hiện ra nhân xơ tử cung có kích thước 18x21mm, đến 28w siêu âm 4D ở PK bsy Trâm lại không thấy nhân xơ đó nữa. Chị ấy bảo có thể lúc siêu âm ở 22w, tử cung em có cơn co nên bác Cường nhìn nhầm thành nhân xơ, hoặc là khi thai phát triển lớn hơn đã đè lên cái nhân xơ đó nên siêu âm k nhìn thấy j cả. Hic, không biết thế nào nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 391 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

U xơ của bạn kt nhỏ nên ko sao bạn ah? Khi mang có ng nội tiết tố thay đổi có thể xuất hiện u xơ, nhưng sau đó lại hết!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa hồng trắng 88 Xem bài viết
    12w em siêu âm ở PK 56 HBT cũng không thấy nhân xơ j cả, nhưng đến 22w siêu âm bác sỹ Cường mới phát hiện ra nhân xơ tử cung có kích thước 18x21mm, đến 28w siêu âm 4D ở PK bsy Trâm lại không thấy nhân xơ đó nữa. Chị ấy bảo có thể lúc siêu âm ở 22w, tử cung em có cơn co nên bác Cường nhìn nhầm thành nhân xơ, hoặc là khi thai phát triển lớn hơn đã đè lên cái nhân xơ đó nên siêu âm k nhìn thấy j cả. Hic, không biết thế nào nữa.
    ....................
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 391 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Thai còn nhỏ nên bs ko nói ảnh hưởng của nó, mình đọc thông tin thì nên kiêng thịt đỏ, trứng vịt lộn, nhưng mà ko ăn 2 thứ đó thì lại lo ko đủ chất cho con.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bin2love Xem bài viết
    Mình thai mới được 11w bs không hề đề cấp đến u xơ, cho hỏi về chế độ dinh dưỡng có kiên cử món gì không? chắc đợt khám sau hỏi bs xem sao. Mình đọc trên web thấy cũng lo lắm.
    ....................
    • 283 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy bác sỹ bảo ko phải kiêng kem gì cả, cứ ăn uống thoải mái, ăn cho đủ chất cho con. Nhưng đừng để con to quá, VD : trên 4kg thì dễ bị u chèn vào con thôi
    • 775 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình cũng có u xơ nhưng kích thước nhỏ, bác sĩ nói đừng động đến thì không sao hết.
    • 84 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hiiiiiiiiiiiii, mấy mẹ này giống mình hồi trước quá! con mình bj đã được 1 tuổi rồi! nói chung là mình phải có một sự tin tưởng là mọi chuyện sẽ tốt đẹp, làm đúng theo hướng dẫn của b.sỹ và hạn chế vận động ở mức có thể, còn về dinh dưỡng chẳng phải kiêng gì cả, ăn uống đầy đủ cho con nó khỏe nhưng cũng ko nên để bé to quá tầm 2,8kg -3,2kg là ok rồi. Mình hồi trước còn bị sơ hóa toàn bộ tử cung cơ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 489 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Mình và cả em chồng mình đều bị u xơ trong lúc mang thai, Lúc thai mình được 4 tháng thì mổ nội soi bóc u, còn em mình vẫn để bình thường cho đến khi sanh. Theo bs nói bị u sơ cũng ăn uống bình thường thôi, riêng chú mình làm bên đông y thì kêu hạn chế ăn tàu hủ, nhưng gì làm từ đâu nành.
    [CENTER] [url]https://zaodich.com/forum/f2494/in-photobook-gia-re-1
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 175 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

U xơ TC là do nội tiết, nên mẹ nó kiêng đậu nành và các món làm từ đậu nành (như mẹ ở trên nói) là đúng rồi đó. Lúc trước mình có chăm cho 1 mẹ bị u xơ TC khi mang bầu, bác sĩ khuyên là uống trà xanh và tập yoga rất tốt. Tập yoga, hít thở giúp tăng khả năng trao đổi khí, máu huyết lưu thông. Trước mình cũng bị khối u do cường nội tiết, tập yoga một thời gian mà khối u có nhỏ lại và hết hẳn đau đấy ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 664 Bài viết

• 1,100 Được cảm ơn

Mình thì ko rõ phải kiêng gì, nhưng trường hợp của mình khi mang thai bé đầu là đến 3 tháng cuối mới phát hiện u xơ, bsi bảo là u xơ thứ phát, tức là hình thành sau khi có thai, mình mổ đẻ nên bsi bóc tách luôn cho mình, hix..., 3-4 cái u liền.....

Giờ mình đang mang bầu bé thứ 2..., vẫn theo dõi thường xuyên xem có bị u xơ ko nhưng chưa thấy...

Mẹ nó đừng quá lo...
    f8MgfROf8Mgp7
    Kem: Newborn - 4.4kg, 1m - 5,6kg, 2m - 6,8kg, 3m - 8kg, 4m - 9kg, 5m - 9,8kg, 6m - 10,5kg, 7m - 11kg, 8m - 11,6kg, 9m - 12kg, 10m - 12,1kg, 11m - 12,7kg, 12m - 13kg, 13m - 13,5kg. 14m - 13,7kg. 15m - 14kg. 20m - 15kg. 2y - 16kg...

4XfiC9B4Xfip7

Com: Newborn - 3,9kg, 1m - 5,1kg, 2m - 6,3kg, 3m - 7,5kg, 4m - 8,3kg, 5m - 9kg, 6m - 9,7kg, 7m - 10,3kg, 8m - 10,8kg...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ thông thái nhé, giờ mình đỡ lo nhiều rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 2,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng có 1 nhân xơ to ở eo tuử cung. Sắp sinh bé rồi, ko biết là có nên bóc luôn không hay để tập 2 xong rồi xuử lý. Mẹ nào đã bóc u xơ khi mổ sinh bé vào tư vấn giúp mình với!
    Cả nhà thương nhau...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 391 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Bạn phải dựa vào tư vấn của bsi nữa nhé!
    Mình nghe bỏa khi mổ thia mà bóc u xơ sẽ mất nhiều máu và dễ nhiễm trùng nữa. Hichic, mình cũng đang trong tâm trạng của bạn, mính mới 27w, còn lo ngay ngáy, cũng mong con bình an 9m10d trong bụng mẹ.
    Chúc 2 mẹ con bạn mẹ tròn con vuông nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi coocxinh Xem bài viết
    Mình cũng có 1 nhân xơ to ở eo tuử cung. Sắp sinh bé rồi, ko biết là có nên bóc luôn không hay để tập 2 xong rồi xuử lý. Mẹ nào đã bóc u xơ khi mổ sinh bé vào tư vấn giúp mình với!
    ....................
    • 283 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi coocxinh Xem bài viết
    Vị trí u xơ của me nó giống mình, ở đoạn eo tử cung, bác sỹ cũng bảo khi mổ sẽ bóc tách luôn. Nó ở gần bẹn phía bên phải, khi mình nằm xuống sờ thấy cứng cứng. Của mình cũng khá to 7cm
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng từng bị u xơ khi mang thai. Trước khi mang thai minh đã biết là có u xơ nhưng bác sỹ khám phụ khoa cho mình bảo là không sao hết, cứ để yên. Đến lúc mình có thai, đi khám phòng mạch bác sỹ Minh ở BV Từ Dũ thì bác sỹ Minh bảo là mình có nguy cơ phải mổ vì u xơ ngay lối ra của em bé và có thể sẩy thai sớm vì u xơ lấy hết chất dinh dưỡng của em bé. Mình buồn đến không biết phải làm sao, lúc đó mình mới có thai được 5 tuần, u xơ kích thước 55x60mm, cứ nghĩ tới con là nước mắt lại rơi. Nhưng mình cảm thấy không yên tâm lắm với cách tư vấn và cho thuốc của bác sỹ Minh (3 ngày đi 1 lần, hoặc ít nhất cũng phải 1 tuần đi 1 lần, 1 lần khám như vậy tối thiểu 250k) nên mình đi bác sỹ Kim Viễn làm việc ở BV Hùng Vương. Bác sỹ Viễn bảo là bây giờ chưa khẳng định được điều gì hết, theo dõi thôi. Cuối cùng u xơ của mình đến tháng thứ 5 không phát triển nữa và mình sinh thường mà không cần phải can thiệp bằng dao kéo gì hết. Cho nên mình muốn khuyên các mẹ đừng quá lo lắng, cứ lạc quan yêu đời để bé được khỏe mạnh. Nếu mẹ nào cần mình giới thiệu bác sỹ Viễn thì pm cho mình. Bác sỹ Viễn có tâm lắm, 1 tháng mới đi khám 1 lần chư không như các bác sỹ khác cứ bảo mình tái khám thường xuyên để thu tiền. Phòng mạch có siêu âm tại chỗ nên không phải mất công đi nơi khác siêu âm rồi lại quay về đưa kết quả cho bác sỹ xem. bác sỹ tư vấn cho mình chế độ ăn uống phù hợp với thể trạng của mẹ và bé trong bụng nữa. Mình chuyển dạ lúc 3h sáng bác sỹ Viễn cũng vô bv để đỡ đẻ cho mình. Mình hài lòng với sự tận tâm của bác sỹ Viễn nên muốn chia sẻ với các mẹ chứ không có ý quảng cáo giúp bác sỹ đâu nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 391 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

MẸ nó ơi, mình ở HN nên ko theo bs bạn giới thiệu đc, bạn cho hỏi bs khuyên chế độ dinh dưỡng thế nào mà u xơ ko phát triển đc vậy. Cảm ơn bạn nhiều.
    Mình 6 tháng mà u xơ phát triển thêm 2cm đấy. Mà mầy tháng cuối thì càng nguy hiểm hơn nữa
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dlkhanhuyen Xem bài viết
    Mình cũng từng bị u xơ khi mang thai. Trước khi mang thai minh đã biết là có u xơ nhưng bác sỹ khám phụ khoa cho mình bảo là không sao hết, cứ để yên. Đến lúc mình có thai, đi khám phòng mạch bác sỹ Minh ở BV Từ Dũ thì bác sỹ Minh bảo là mình có nguy cơ phải mổ vì u xơ ngay lối ra của em bé và có thể sẩy thai sớm vì u xơ lấy hết chất dinh dưỡng của em bé. Mình buồn đến không biết phải làm sao, lúc đó mình mới có thai được 5 tuần, u xơ kích thước 55x60mm, cứ nghĩ tới con là nước mắt lại rơi. Nhưng mình cảm thấy không yên tâm lắm với cách tư vấn và cho thuốc của bác sỹ Minh (3 ngày đi 1 lần, hoặc ít nhất cũng phải 1 tuần đi 1 lần, 1 lần khám như vậy tối thiểu 250k) nên mình đi bác sỹ Kim Viễn làm việc ở BV Hùng Vương. Bác sỹ Viễn bảo là bây giờ chưa khẳng định được điều gì hết, theo dõi thôi. Cuối cùng u xơ của mình đến tháng thứ 5 không phát triển nữa và mình sinh thường mà không cần phải can thiệp bằng dao kéo gì hết. Cho nên mình muốn khuyên các mẹ đừng quá lo lắng, cứ lạc quan yêu đời để bé được khỏe mạnh. Nếu mẹ nào cần mình giới thiệu bác sỹ Viễn thì pm cho mình. Bác sỹ Viễn có tâm lắm, 1 tháng mới đi khám 1 lần chư không như các bác sỹ khác cứ bảo mình tái khám thường xuyên để thu tiền. Phòng mạch có siêu âm tại chỗ nên không phải mất công đi nơi khác siêu âm rồi lại quay về đưa kết quả cho bác sỹ xem. bác sỹ tư vấn cho mình chế độ ăn uống phù hợp với thể trạng của mẹ và bé trong bụng nữa. Mình chuyển dạ lúc 3h sáng bác sỹ Viễn cũng vô bv để đỡ đẻ cho mình. Mình hài lòng với sự tận tâm của bác sỹ Viễn nên muốn chia sẻ với các mẹ chứ không có ý quảng cáo giúp bác sỹ đâu nhé!
    ....................
    • 43 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hix, đọc mà thấy sợ quá, các mẹ cho em hỏi là đi SA 4D thì phát hiện được có u xơ hay ko có u xơ phải ko ạ??? vì e đi SA mấy lần rồi , trộm vía ko thấy bác sĩ bảo j . Càng đọc e lại càng lo hu hu.
    micashop.vn ( 0912.784.626)
    Lddph4yLddpp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 69 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Chúc các mẹ và các bé khỏe mạnh bình an 9m10d.
    Mình cũng bị u xơ, mỗi lần SA lại thấy nó pt nên cũng lo lắm, lúc 22w của mình đã mà 47mm rùi chỉ lo ảnh hưởng tới con thôi. Mình ít khi thấy đau bụng nhưng bs khám thì sờ bảo u xơ ở gần bẹn phía bên tay trái. Mình từ 22w là vào Viện C khám để theo dõi rồi. Các mẹ có u xơ cũng nên vào viện khám cho an tâm. Mình đang đợi mốc 25w đi khám rùi báo cáo tình hình lại với các mẹ nhé.
    Ba mẹ BBB nhiều