TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ơi, giúp em với, em mang song thai, em lo lắng quá

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.53K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 63 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em mới đi siêu âm hôm qua, tuần 12, em quá choáng khi nghe bác sỹ thông báo em mang song thai, cùng trứng, 1 bánh nhau, 2 túi ối. Nhà em cả nhà chồng lẫn vợ, cả bạn bè chẳng có ai sinh đôi cả. Hồi 7 tuần đi siêu âm thì bác sỹ Thúy bảo chỉ có 1 phôi nên em hoàn toàn bất ngờ. Em chẳng biết nên làm gì cả, chỉ thấy hoang mang thôi. Em lại còn đang rất nghén nữa, các mẹ có kinh nghiệm gì giúp em với, ăn uống, chăm sóc y tế, bác sỹ, sinh nở, nói chung mọi thứ. Em đang rối hết cả lên.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 294 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

tranglinh à, có gì đâu mà phải rối lên? Bạn phải lấy làm mừng vì 1 phát mà được 2 đứa chứ. Tiết kiệm được bao nhiêu thời gian. Chuyện nuôi con sau này hãy tính. Còn bây giờ hãy nghỉ ngơi thật nhiều. Trên webtretho có rất nhiều thông tin hữu ích. Chịu khó nghiên cứu là mọi việc ok hết ý mà. Chúc khoẻ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Oh sướng thế. Chúc mừng bạn nhé. Bạn thử tưởng tượng nhìn 2 đứa trẻ nằm cùng nhau giống nhau và chơi đùa với nhau thì hạnh phúc biết bao nhiêu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,157 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Chúc mừng bạn vì 1 lúc dc làm mẹ của 2 em bé
    Bạn nên khám cố định ở 1 bs và nhờ bs đó theo dõi,tư vấn về mọi chuyện cho.Đừng lo lắng quá nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 136 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

eo, vợ chồng mình mơ mãi còn chưa đc, chúc mừng chúc mừng, chả có gì phải lo cả, cứ nghỉ ngơi thôi mẹ nó nhé
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban oi! Minh chuc mung ban lam lam do! Minh cau chuc moi dieu tot dep se den voi me con ba! CHuc 3 me con cua ban duoc me tron con vuong.
    Hoan canh cua me con minh thi khong duoc tot nhu ban dau, em be trong bung minh yeu lam roi, bac si noi la da het hy vong cuu, nhung minh van tin vao mot dieu ki dieu se xay den voi me con minh. Ban oi! Neu co the minh uoc gi ban co the chia se cho minh mot chut may man cua ban thoi do. Minh chi cau mong con minh co the o lai duoc voi vo chong minh thoi. Tuan nay doi voi minh nhu dang o dia nguc vay, vi day la tuan quyet dinh cua me con minh do. Nhung minh cung mung cho ban, ban dung lo lang nhe, hay vui mung len di, vi xung quanh ban con rat nhieu nguoi mong duoc giong ban lam do.
    • 5,254 Bài viết

• 2,132 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tranglinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em mới đi siêu âm hôm qua, tuần 12, em quá choáng khi nghe bác sỹ thông báo em mang song thai, cùng trứng, 1 bánh nhau, 2 túi ối. Nhà em cả nhà chồng lẫn vợ, cả bạn bè chẳng có ai sinh đôi cả. Hồi 7 tuần đi siêu âm thì bác sỹ Thúy bảo chỉ có 1 phôi nên em hoàn toàn bất ngờ. Em chẳng biết nên làm gì cả, chỉ thấy hoang mang thôi. Em lại còn đang rất nghén nữa, các mẹ có kinh nghiệm gì giúp em với, ăn uống, chăm sóc y tế, bác sỹ, sinh nở, nói chung mọi thứ. Em đang rối hết cả lên.
    Có topic chuyên về sinh đôi đó bạn, bạn tìm lại xem vì ở đó mọi người có kinh nghiệm hơn, sẽ đưa ra nhưng lời khuyên có ích cho bạn. Chúc 3 mẹ con khỏe mạnh nhé, yên tâm đi, mọi chuyện đều ổn mà:Rose:
    1121136 event
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 63 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều vì đã động viên nhưng nói thật là em lo lắm. Hôm qua em lục tung cả diễn đàn của WTT mà tìm thấy có 1 topic về việc sinh đôi nhưng lại chỉ có 1 người post. Em cũng biết bây giờ phải cố gắng nhưng không biết nên bắt đầu từ cái gì và như thế nào. Hôm siêu âm bác sỹ (bs Cường) lại nói khó khăn rồi rủi ro... nhiều nhiều nhiều lắm nên em càng lo hơn. Quanh mình không có ai có kinh nghiệm để hỏi vụ này cả. Em dự đinh sinh ở Việt Nhật để gần nhà nhưng thế này thì chắc phải tìm một bác sỹ ở Viện C mất thôi. Liệu trường hợp này mà sinh ở VNhật có đảm bảo không hả các mẹ. Em nghĩ chắc phải quyết định sinh ở đâu trước thì mới có hướng tìm bác sỹ theo dõi từ đầu các mẹ nhỉ. Các mẹ có gì tư vấn thì tư vấn em với.
    mevabeChip oi, chia buồn với mẹ nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với 2 mẹ con.
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thích thế, chúc mừng bạn nhé ! Liền lúc được luôn 2 đứa con !
    Bạn không việc gì phải lo lắng quá, điều đó chỉ làm hại sức khỏe của cả mẹ và con thôi.
    Theo mình đọc sách, những người mang song sinh thường nghén nhiều hơn bình thường, mệt mỏi nhiều gấp đôi. Bạn nghén và mệt như thế cũng là lẽ tự nhiên thôi. Đừng lo lắng quá !
    Bs nói nguy cơ nọ rủi ro kia thì mình biết để mà phòng thôi, tất nhiên sinh đôi thì sẽ vất vả hơn.

Theo mình, tốt nhất là hãy dành thời gian nghỉ ngơi và ăn uống thật nhiều, đầu óc thật là thư giãn, làm việc ít thôi - tránh căng thẳng. Đây phải là thời gian mà vợ chồng bạn cần giành ra để chăm sóc cho hai đứa con thân yêu. Cố gắng lên nhé !

Còn việc sinh ở Vnhật hay ở C, mình thấy mọi người bảo cả hai nơi đều tốt, Việt Nhật thì sạh sẽ hơn. Tuy nhiên mình thì định đăng ký khám bs ở C và sinh con ở đó vì mình vẫn cho là viện C vẫn là viện đầu ngành về sản phụ khoa. Bạn hãy tùy tình hình xem mình có quen thân bs ở đâu thì chọn sinh ở đó.

Good luck nhé !
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ tranglinh nhé. Có 2 baby thích quá, cố gắng nghỉ ngơi và an uống đầy đủ cho cả 3 mẹ con nhé. Moi điều tốt đẹp sẽ đến với 3 mẹ con bạn
    • 19,210 Bài viết

• 4,828 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều vì đã động viên nhưng nói thật là em lo lắm. Hôm qua em lục tung cả diễn đàn của WTT mà tìm thấy có 1 topic về việc sinh đôi nhưng lại chỉ có 1 người post. Em cũng biết bây giờ phải cố gắng nhưng không biết nên bắt đầu từ cái gì và như thế nào. Hôm siêu âm bác sỹ (bs Cường) lại nói khó khăn rồi rủi ro... nhiều nhiều nhiều lắm nên em càng lo hơn. Quanh mình không có ai có kinh nghiệm để hỏi vụ này cả. Em dự đinh sinh ở Việt Nhật để gần nhà nhưng thế này thì chắc phải tìm một bác sỹ ở Viện C mất thôi. Liệu trường hợp này mà sinh ở VNhật có đảm bảo không hả các mẹ. Em nghĩ chắc phải quyết định sinh ở đâu trước thì mới có hướng tìm bác sỹ theo dõi từ đầu các mẹ nhỉ. Các mẹ có gì tư vấn thì tư vấn em với.
    mevabeChip oi, chia buồn với mẹ nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với 2 mẹ con.
    Trong CLB Bé có CLB các bé sinh đôi mà, bạn hãy vào học hỏi kinh nghiệm nhé

https://www.webtretho.com/forum/showt...=62411&page=51
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 682 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bạn ơi vợ chồng bạn hạnh phúc thật đấy, vợ chồng mình mơ được chửa sinh đôi còn ko được. Bạn đừng có lo lắng quá. Mình có đứa bạn thân cũng chửa sinh đôi cùng trứng, 1 bánh rau, 2 túi ối giống bạn, đã đẻ rồi. Bạn mình cũng đi siêu âm bs Cường ở Điện biên phủ cũng bị ông ý dọa nghe kinh khủng lắm làm nó về khóc bao nhiêu, thế mà có sao đâu, 2 thằng cu yêu lắm. Theo mình nghĩ thì bạn nên đẻ ở sản C vì đó là bv đầu ngành về sản. Mình cũng đăng ký đẻ ở Việt Nhật, nhưng tốt nhất sinh đôi thì nên lên C. Chúc 3 mẹ con mạnh khoẻ nhé ! Quên mất, vợ chồng ăn gì mà chửa được sinh đôi đấy để mẻ sau mình chửa sinh đôi được :Smiling:
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao mà thèm thế không biết. Giờ mình mong có một baby vẫn chưa có. Cố gắng thoải mái tinh thần, mẹ khỏe thì con mới khỏe được. Chúc mừng mẹ tranglinh nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 63 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Chết cười với mẹ vivi83, nhà tớ ăn uống bình thường thôi mà. Vivi83 thử làm quả double xem nhưng đừng làm trible nhé, hi hi. Mình quen bác sỹ ở Việt Nhật, không quen ai ở C nên mới băn khoăn, bạn của vivi83 sinh ở đâu vậy.
    • Chờ kích hoạt
    • 11 năm
    • 1,077 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Chúc mừng nha, nhà tớ cũng mong sinh đôi chẳng được, đằng ấy cố lên, tớ tin là sẽ tốt đẹp thôi, trên thế giới có người sinh 7 mà, có sao đâu. Y học bây giờ phát triển, sinh đôi không khó khăn nhiều đâu. Đằng ấy nên có một bác sĩ ruột có uy tín chăm sóc từ giờ, sẽ đảm bảo hơn! Chúc mẹ tròn con vuông nha!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 619 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Chết cười với mẹ vivi83, nhà tớ ăn uống bình thường thôi mà. Vivi83 thử làm quả double xem nhưng đừng làm trible nhé, hi hi. Mình quen bác sỹ ở Việt Nhật, không quen ai ở C nên mới băn khoăn, bạn của vivi83 sinh ở đâu vậy.
    Đừng lo lắng tranglinh ơi. Nhà mình có gen sinh đôi này, bà ngoại mình sinh đôi 2 câu, giống hệt nhau (cùng trứng) mẹ mình cũng sinh đôi 2 em trai, khác trứng. Hai cậu mình hình như nuôi cũng rất khó (ngày xưa mà). Hai thằng em mình thì tuyệt luôn. bây giờ cả hai đang học đại học năm thứ 3 rồi. Hồi mẹ mình sinh đôi (năm 1987) kinh tế đất nước khó khăm lắm, ko đủ sữa cho em, cho ăn ngoài. Toàn ninh gạo và đậu xanh rồi vắt lấy nước, thêm ít sữa hộp ông Tho nữa (hồi đó cũng cao cấp đấy). Hai thằng em mình ăn tốt ngủ tốt, lớn lên ngoan ngoãn học hành thông minh nha. Lại đẹp trai nữa đó (hơi tự hào về em trai). Mình đang bầu, nhưng chỉ có 1 thai thôi, chồng mình cứ bảo sao ko được như bà với mẹ nhỉ? Bạn yên tâm đi, hơi vất vả thôi nhưng vui lắm. Mẹ mình đẻ 2 em ở BV huyện ở quê nha.sinh thường
    Chúc mừng cả nhà bạn nhé
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 266 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hjx. Mẹ ý sướng wá đi.Mình mong sinh đôi cực mà kô được đây. Có ông bạn của ông xã làm 1 lúc 2 đứa 1trai, 1gái thấy mà mê lun. Ghiền wá!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 682 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Có gì mà chết cười, mình thấy những người chửa sinh đôi là cực kỳ may mắn , được làm mẹ 1 lúc 2 đứa con. Bạn tớ sinh ở sản C, dù sao ở đó có ca nào khó vẫn xử lý được. Mình cũng quen bs ở Việt Nhật nên quyết định đẻ ở đó, cũng muốn lên sản C lắm nhưng ở đấy đông quá mình ko chen được, bạn ở trường hợp đặc biệt thì nên lên cho yên tâm. Này khi nào biết giới tính thì post lên cho mình biết với, nếu được 1 trai 1 gái thì thích nhỉ chỉ fải đẻ 1 lần, nhớ nhé :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 682 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevabeChip Xem bài viết
    Ban oi! Minh chuc mung ban lam lam do! Minh cau chuc moi dieu tot dep se den voi me con ba! CHuc 3 me con cua ban duoc me tron con vuong.
    Hoan canh cua me con minh thi khong duoc tot nhu ban dau, em be trong bung minh yeu lam roi, bac si noi la da het hy vong cuu, nhung minh van tin vao mot dieu ki dieu se xay den voi me con minh. Ban oi! Neu co the minh uoc gi ban co the chia se cho minh mot chut may man cua ban thoi do. Minh chi cau mong con minh co the o lai duoc voi vo chong minh thoi. Tuan nay doi voi minh nhu dang o dia nguc vay, vi day la tuan quyet dinh cua me con minh do. Nhung minh cung mung cho ban, ban dung lo lang nhe, hay vui mung len di, vi xung quanh ban con rat nhieu nguoi mong duoc giong ban lam do.
    Bạn đừng có buồn sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của 2 mẹ con, qua được tuần này chắc e bé sẽ ở lại được với vợ chồng bạn à? Vậy mình chúc cho e bé nhà bạn sẽ ngày càng khỏe mạnh nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 63 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Ô hôm qua mình post dài thế mà sao nó lên được 1-2 câu à. Mình bật cười vì vỉvi8 hỏi mình ăn gì, hi hi.
    Một trai, 1 gái thì tốt quá rồi. Nhưng mình sinh đôi cùng trứng, cùng giới tính, mình đoán 2 cách cách vi bs Cường không nói giới tính, mình hỏi thì ậm ừ. Trogn khi đó đứa bạn mình con trai thì bs nói luôn. Nhà mình đã có 1 cách cách rồi.
    Mình cũng nghĩ chuyện con cái chắc là do ông trời cho thôi nên các mẹ đừng sốt ruột nhé, mình đã chờ suốt năm ngoái mà không có gì đấy. Hay tại mình siêu âm nhiều quá nên sinh đôi không biết nữa.
    Cám ơn các mẹ nhé, bao giờ siêu âm lại mình sẽ thông báo lại tình hình nhé.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2