TIN TÀI TRỢ.

Các bước CẦN từ A-Z cho 1 bà mẹ mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.52K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 1,557 Được cảm ơn

Đọc trên này có rất nhiều các thông tin bổ ích đối với 1 bà mẹ mang thai nhưng việc tổng hợp nó lại để có thể hiểu 1 cách thông suốt rằng " 1 bà mẹ mang thai cần làm những j từ giai đoạn đầu phát hiện có thai đến luk sinh em bé " thì rất phức tạp vì các ý kiến bàn luận và ý kiến trái chiều là ko ít.
    Vậy em có ý kiến là liệu các chị có kinh nghiệm đi trước , đã kinh qua chuyện sinh đẻ nhiều lần có thể giúp các đàn em đi sau như em có 1 " cuốn cẩm nang " dựa trên thực tế của các chị về việc chăm sóc em bé từ khi còn là thai nhi cho đến khi sinh em bé ra ko ???
    Để từ đó bọn em có thể dựa vào đó để thực hiện các bước chăm sóc sức khỏe cũng như nhận ra những dấu hiệu nhận biết qua các giai đoạn khác nhau.
    Mỗi khi các chị bổ sung thêm kinh nghiệm chúng ta sẽ add thêm vào 1 cái sườn chung để thành 1 cuốn cẩm nang thực tế thực sự chứ ko phải như những cuốn sách lý thuyết thường hay bán.
    Được ko ạ ???
    Trong cuốn cẩm nang đó sẽ có luôn cả những suggest của các chị về các địa chỉ khám, đồ ăn tốt, comment về những địa chỉ nên tránh...etc
    Ví du:
    1, Khi phát hiện chậm kinh
    - Thử thai tại nhà
    + Que thử :
    Nhãn hiệu tốt :...
    Cách thử :...
    Thời gian thử :...
    Dấu hiệu nhận biết: 2 vạch rõ ...., 2 vạch mờ....
    Các hiện tượng thường gặp : thử 1 vạch sau 1 thời gian thử thành 2 vạch....
    - Siêu âm tại bệnh viên/ phòng khám:
    Địa chỉ :...
    etc....
    2, Chăm sóc thai
    Tuần xx.. đến tuần xx
    Thực phẩm :
    Chăm sóc thai :...
    Chú ý cẩn thận :...
    Dấu hiệu xấu :...
    Mong các chị bớt chút thời gian và đóng góp ý kiến ạ:LoveStruc::Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17,573 Bài viết

• 26,575 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui giời ơi, nói thế thì rộng lắm mẹ nó ah, nên bàn đến từng vấn đề để ai quan tâm tới vấn đề nào thì nghiên kứu cho dễ thui
    METOOVN: Nạn nhân bị quấy rồi tình dục có quyền lên tiếng tố cáo kẻ quấy rối.
    Tẩy chay ca sỹ Phạm Anh Khoa vì đã quấy rồi tình dục nhiều cô gái trẻ.

Topic: https://www.webtretho.com/forum/f26/pham-lich-to-dich-danh-pham-anh-khoa-ga-tinh-bang-loi-le-tuc-tiu-2659212/index43.html
    • 937 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Ừ, nhiều vấn đề lắm,dài dòng nữa, nên mình chủ yếu là đụng đâu , tìm hiểu đó thôi.
    • 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Faithful Xem bài viết
    Đọc trên này có rất nhiều các thông tin bổ ích đối với 1 bà mẹ mang thai nhưng việc tổng hợp nó lại để có thể hiểu 1 cách thông suốt rằng " 1 bà mẹ mang thai cần làm những j từ giai đoạn đầu phát hiện có thai đến luk sinh em bé " thì rất phức tạp vì các ý kiến bàn luận và ý kiến trái chiều là ko ít.
    Vậy em có ý kiến là liệu các chị có kinh nghiệm đi trước , đã kinh qua chuyện sinh đẻ nhiều lần có thể giúp các đàn em đi sau như em có 1 " cuốn cẩm nang " dựa trên thực tế của các chị về việc chăm sóc em bé từ khi còn là thai nhi cho đến khi sinh em bé ra ko ???
    Để từ đó bọn em có thể dựa vào đó để thực hiện các bước chăm sóc sức khỏe cũng như nhận ra những dấu hiệu nhận biết qua các giai đoạn khác nhau.
    Mỗi khi các chị bổ sung thêm kinh nghiệm chúng ta sẽ add thêm vào 1 cái sườn chung để thành 1 cuốn cẩm nang thực tế thực sự chứ ko phải như những cuốn sách lý thuyết thường hay bán.
    Được ko ạ ???
    Trong cuốn cẩm nang đó sẽ có luôn cả những suggest của các chị về các địa chỉ khám, đồ ăn tốt, comment về những địa chỉ nên tránh...etc
    Ví du:
    1, Khi phát hiện chậm kinh
    - Thử thai tại nhà
    + Que thử :
    Nhãn hiệu tốt :...
    Cách thử :...
    Thời gian thử :...
    Dấu hiệu nhận biết: 2 vạch rõ ...., 2 vạch mờ....
    Các hiện tượng thường gặp : thử 1 vạch sau 1 thời gian thử thành 2 vạch....
    - Siêu âm tại bệnh viên/ phòng khám:
    Địa chỉ :...
    etc....
    2, Chăm sóc thai
    Tuần xx.. đến tuần xx
    Thực phẩm :
    Chăm sóc thai :...
    Chú ý cẩn thận :...
    Dấu hiệu xấu :...
    Mong các chị bớt chút thời gian và đóng góp ý kiến ạ:LoveStruc::Kiss:
    Hiii,
    Đây là một ý tưởng hay đấy, nhưng nếu ý tưởng này thành hiện thực thì có lẽ Trung tâm của chị gặp khó khăn đây.
    Nói chung, nếu em cần thông tin gì chị sẽ cung cấp cho em hoặc cho một số bạn tài liệu cần thiết thôi. Tuy nhiên, đôi khi đọc nhiều quá mệt, nghe và thực hành nhanh và tốt hơn.:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 161 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Parents-Link Xem bài viết
    Hiii,
    Đây là một ý tưởng hay đấy, nhưng nếu ý tưởng này thành hiện thực thì có lẽ Trung tâm của chị gặp khó khăn đây.
    Nói chung, nếu em cần thông tin gì chị sẽ cung cấp cho em hoặc cho một số bạn tài liệu cần thiết thôi. Tuy nhiên, đôi khi đọc nhiều quá mệt, nghe và thực hành nhanh và tốt hơn.:Smiling:
    Chi Parentlink oi, cai topic soi noi hom truoc co chi tu van trong do ve Cac van de cho ba me mang thai bi Mod dong lai roi a? Bay h la topic nao chi tu van ve cac thac mac do ha chi? Em dang mang thai be thu 2, dang o tuan 24. Em cung muon di tham gia lop hoc cua ben chi, em chi muon tap trung hoc Cham soc be so sinh nhu cach ve sinh be gái (cái này rất quan trọng), cách tắm rửa, massage và cách chuẩn bị thực đơn, nấu nuong cho bé ngon miệng khi bé băt đầu ăn dặm. Em sẽ sinh mổ nên ko muon tham gia lớp tập thở. Bên chị có tổ chức lớp theo nhu cầu của em ở trên ko chị?
    • 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun&ot Xem bài viết
    Chi Parentlink oi, cai topic soi noi hom truoc co chi tu van trong do ve Cac van de cho ba me mang thai bi Mod dong lai roi a? Bay h la topic nao chi tu van ve cac thac mac do ha chi? Em dang mang thai be thu 2, dang o tuan 24. Em cung muon di tham gia lop hoc cua ben chi, em chi muon tap trung hoc Cham soc be so sinh nhu cach ve sinh be gái (cái này rất quan trọng), cách tắm rửa, massage và cách chuẩn bị thực đơn, nấu nuong cho bé ngon miệng khi bé băt đầu ăn dặm. Em sẽ sinh mổ nên ko muon tham gia lớp tập thở. Bên chị có tổ chức lớp theo nhu cầu của em ở trên ko chị?
    Chào em,
    tiếc là topic các thắc mắc liên quan đến thai sản bị mod đóng lại rồi do các bạn xin tài liệu nhiều quá. Có lẽ chị sẽ mở topic khác tương tự vậy!!
    Nhu cầu của em thì rõ ràng bên chị đang mở đấy thôi. 15/11 này bên chị mở một lớp mới đấy. Nếu em không sinh mổ thì vẫn có thể chọn một số buổi để tham gia học (mặc dù bên chị không khuyến khích hình thức này, nhưng trong một số trường hợp thì vấn ok). Em gọi điện sang bên trung tâm chị mà hỏi nhé hoặc vào website bên chị tìm hiểu cũng được.

Nội dung học đây:
    Phần I: Đón bé yêu chào đời

• Các dấu hiệu chuyển dạ và cuộc đẻ
    • Thực hành thở và rặn đẻ đúng cách
    • Tập thể dục để tránh sa sinh dục và hâm nóng chuyện yêu đương
    • Đặc điểm trẻ sơ sinh và các nhu cầu của trẻ
    • Mẹ sau sinh: sức khoẻ, dinh dưỡng và các vấn đề kiêng kị

Phần II. Vệ sinh, dinh dưỡng cho bé

• Thực hành tắm cho trẻ: tắm nắng, tắm nước, tắm khống khí
    • Thực hành quấn tã
    • Thực hành vệ sinh các vùng nhạy cảm cho bé
    • Massage cho bé hàng ngày
    • Các kỹ thuật ủ ấm cho bé
    • Phương pháp nuôi con bằng sữa mẹ
    • Vấn đề ăn dặm và các vấn về dinh dưỡng khác của trẻ

Phần III. Bệnh học và miễn dịch

• Các bệnh thông thường trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ hay mắc phải
    • Miễn dịch và lịch tiêm chủng
    • Cách cho trẻ dưới 1 tuổi uống thuốc
    • Thực hành xử trí, sơ cứu trong các trường hợp khẩn cấp (sặc sữa-chất lỏng, sốt co giật, điện giật, mắc dị vật ở cổ, bỏng...)
    • Tủ thuốc gia đình khi có trẻ nhỏ

Phần IV. Nuôi dưỡng tâm hồn bé thơ

• Vai trò của tình mẫu tử đối với sự phát triển của trẻ trong năm đầu đời
    • Các biện pháp phát triển các giác quan của trẻ trong những năm đầu tiên
    • Vui chơi giúp bé phát triển toàn diện
    • Nguyên tắc giúp trẻ phát triển toàn diện
    • Hoàn thiên tính cách trẻ
    • Những quan niệm sai lệch trong nuôi dạy trẻ