TIN TÀI TRỢ.

Bữa sáng đối với bà bầu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị, các mẹ!
    Hôm nay có thắc mắc xin sự giúp đỡ của các mẹ.
    Vợ em mang thai đến tháng thứ 8 rùi, hiện tại lên có 9kg, thai nhi thì phát triển bình thường ( Bác sĩ khám và kết luận). Em thì lo cho 2 mẹ con không đủ dưỡng chất, đặc biệt là lúc nào cũng khuyên mẹ nó ăn uống cho đầy đủ, vợ thì lại chuyên ngủ qua cả bữa sáng, đến trưa mới ăn. Bảo vợ thì vợ không nghe.:Crying:
    Nay xin tư vấn của các mẹ, các chị là vợ em bỏ bữa sáng như thế có vấn đề gì không ạ? để em còn có cái căn cứ cho vợ tin.:Applause:
    Thưa các chị, các mẹ, vợ em là tin tưởng tuyệt đối vào webtretho nhà mình lắm ạ!:LoveStruc:
    Cảm ơn các chị, các mẹ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 642 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Vợ anh này cũng giống mình ghê, anh này cũng giống chồng mình ghê...mình suốt ngày bỏ ăn sáng, toàn bị chồng mắng, giờ bầu tuần thứ 25 rồi, tăng 7kg, kể ra thì tăng hơi nhiều đấy, do thói quen từ trước khi bầu là không ăn sáng, bầu mà hôm nào nhỡ ăn sáng thì khỏi ăn trưa luôn, nên buổi sáng toàn uống tạm cốc sữa tươi, hoặc sữa bầu thôi... Mình cũng có bầu lần đầu, chả có kinh nghiệm gì cả, nên không biết như vậy có sao không?? Khám xét định kỳ thì mọi thứ vẫn bình thường....
    Đợi các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ vậy, hehe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 64 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daddycute Xem bài viết
    Chào các chị, các mẹ!
    Vợ em mang thai đến tháng thứ 8 rùi, hiện tại lên có 9kg, thai nhi thì phát triển bình thường ( Bác sĩ khám và kết luận). Em thì lo cho 2 mẹ con không đủ dưỡng chất, đặc biệt là lúc nào cũng khuyên mẹ nó ăn uống cho đầy đủ, vợ thì lại chuyên ngủ qua cả bữa sáng, đến trưa mới ăn. Bảo vợ thì vợ không nghe.:Crying:
    Nay xin tư vấn của các mẹ, các chị là vợ em bỏ bữa sáng như thế có vấn đề gì không ạ? để em còn có cái căn cứ cho vợ tin.:Applause:
    Thưa các chị, các mẹ, vợ em là tin tưởng tuyệt đối vào webtretho nhà mình lắm ạ!:LoveStruc:
    Cảm ơn các chị, các mẹ!
    Mình nghĩ vợ bạn 8 tháng tăng 9kg, thai nhi phát triển bình thường là được rồi ( BMI bình thường thì cả thai kì chỉ nên tăng 8-10kg). Nếu vợ bạn thức khuya, ngủ dậy muộn thì ăn muộn cũng đâu có sao (bữa trưa coi là bữa sáng luôn, đừng để lâu quá mới ăn), miễn là vợ bạn ăn đủ lượng thức ăn, dinh dưỡng cần thiết hàng ngày. Thực ra khi mang bầu hàng ngày chỉ cần bổ sung khoảng 300kcal là được , tức là ăn lượng thức ăn như bình thường (chú ý đa dạng hóa nguyên vật liệu thức ăn để đầy đủ dinh dưỡng, các chất quan trọng như acid folic, sắt, cannxi, vitamines, và các khoáng chất) cộng thêm 2 ly sữa là ok.
    Giờ tháng thứ 8 rồi, nếu vợ bạn ngủ được thì nên tạo điều kiện cho vợ bạn ngủ lấy sức, nay mai sinh con ra tháng đầu tiên chăm con sẽ mất ngủ- rất mệt mỏi.
    Chúc gia đình bạn hạnh phúc, mẹ tròn con vuông !
    • 1,240 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saunon Xem bài viết
    Vợ anh này cũng giống mình ghê, anh này cũng giống chồng mình ghê...mình suốt ngày bỏ ăn sáng, toàn bị chồng mắng, giờ bầu tuần thứ 25 rồi, tăng 7kg, kể ra thì tăng hơi nhiều đấy, do thói quen từ trước khi bầu là không ăn sáng, bầu mà hôm nào nhỡ ăn sáng thì khỏi ăn trưa luôn, nên buổi sáng toàn uống tạm cốc sữa tươi, hoặc sữa bầu thôi... Mình cũng có bầu lần đầu, chả có kinh nghiệm gì cả, nên không biết như vậy có sao không?? Khám xét định kỳ thì mọi thứ vẫn bình thường....
    Đợi các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ vậy, hehe
    Mẹ nó y như mình :Laughing: Không khác một tẹo nào luôn. Mình thì 21 tuần lên 5kg, đến 25 tuần chắc cũng 7kg như mẹ nó. Hôm nào cũng ngủ đến 12h trưa dậy, uống cốc sữa tươi to với ăn vài quả chuối là no ứ hự luôn :Laughing: Nhưng đi khám bé toàn nặng hơn chuẩn, to và dài hơn chuẩn nên cũng ko lo lắng gì. Mình nghe nói có bà bầu nghén ngủ, bà bầu nghén ăn. Nhiều mẹ lúc có bầu chẳng ngủ được, người cứ teo tóp đi lại rầu. Trong khi mình ngủ ngon thì tội gì ko ngủ.
    jeqiwrlhjz8b
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,240 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daddycute Xem bài viết
    Chào các chị, các mẹ!
    Cảm ơn các chị, các mẹ!
    Cái chuyện lên ký có người thế này có người lại khác anh ơi. Nếu chị ở nhà lúc mới cấn bầu mà người đã tròn trịa thì có bầu lên tầm 9kg là ok rồi. Phần lớn các mẹ em biết lúc có bầu lên nhiều kg đều là ốm người, đến lúc có bé thì do ăn uống tẩm bổ lên cân rất nhanh. Nhưng không phải lên nhiều cân là tốt đâu. Dễ bị tiểu đường, huyết áp cao ... Nếu bs kết luận bé nhà anh bình thường thì cứ ăn no ngủ kỹ anh nhé. Chẳng việc gì phải lo cả :Rose:
    jeqiwrlhjz8b
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mốc béo Xem bài viết
    Mình nghĩ vợ bạn 8 tháng tăng 9kg, thai nhi phát triển bình thường là được rồi ( BMI bình thường thì cả thai kì chỉ nên tăng 8-10kg). Nếu vợ bạn thức khuya, ngủ dậy muộn thì ăn muộn cũng đâu có sao (bữa trưa coi là bữa sáng luôn, đừng để lâu quá mới ăn), miễn là vợ bạn ăn đủ lượng thức ăn, dinh dưỡng cần thiết hàng ngày. Thực ra khi mang bầu hàng ngày chỉ cần bổ sung khoảng 300kcal là được , tức là ăn lượng thức ăn như bình thường (chú ý đa dạng hóa nguyên vật liệu thức ăn để đầy đủ dinh dưỡng, các chất quan trọng như acid folic, sắt, cannxi, vitamines, và các khoáng chất) cộng thêm 2 ly sữa là ok.
    Giờ tháng thứ 8 rồi, nếu vợ bạn ngủ được thì nên tạo điều kiện cho vợ bạn ngủ lấy sức, nay mai sinh con ra tháng đầu tiên chăm con sẽ mất ngủ- rất mệt mỏi.
    Chúc gia đình bạn hạnh phúc, mẹ tròn con vuông !
    Cảm ơn bạn nhiều nhé! Nghe thế mình cũng an tâm hơn, nhưng kiểu này k cho mẹ nó xem đâu !
    Mẹ nó nhà mình ngủ nhiều kinh khủng, hơi tí lại buồn ngủ, thôi thi từ giờ kệ mẹ nó ngủ trương xác lên vậy, dậy rồi bắt ăn bù .
    Cảm ơn bạn nhé! thoải mái cả người! hihi