TIN TÀI TRỢ.

Bị ho dữ dội khi mang thai 3 tháng đầu. Các mẹ giúp em với

• 1 Lượt chia sẻ
  • 49.9K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em bé của em đã được 8 tuần rôi. Mà em bị ho quá. Đi khám thì sợ bác sĩ kê thuốc ko đảm bảo. Chồng em mua cho em siro Quất Ho. Thấy bảo dùng được cho bà bầu. Em mang thai lần đầu nên chả có kinh nghiệm gì. Có mẹ nào biết hoặc đã dùng thuốc này thì tư vấn em với. Ko biết có an toàn cho bé của em ko.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,002 Bài viết

• 8,282 Được cảm ơn

Cũng có thể trong thời gian con mọc tóc thì mẹ sẽ hay bị ho. Mà thời tiết dạo này cứ mưa bão suốt, dễ bệnh lắm. Bạn nên giữ ấm cơ thể, ngậm nước muối pha loãng ấm ấm 2-3 lần/ngày, nếu sợ dùng thuốc thì có thể làm tắc (quất) chưng đường phèn hoặc tắc (quất) chưng mật ong để ăn, uống nước cam thường xuyên để tăng sức đề kháng. Tuyệt đối không uống nước lạnh.
    Chúc hai mẹ con mạnh khỏe nha!
    MTM2MDQzNjExNQMTM3NjcyNjA0NQ
    • 876 Bài viết

• 3,354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng ho nhiều mấy ngày nay, chưng mật ong với chanh, gừng cũng không đỡ mấy, mình đã dùng nước muối ấm pha loãng rồi khò họng bằng cách ngửa cổ lên rồi khò và nhổ đi, làm liên tục 3 lần 1 lúc, cứ cách 1 tiếng lại làm sau đó xỉ hết nước mũi đi, trộm vía bây giờ mình đỡ hơn rất nhiều rồi. Bạn thử cách của mình xem có đỡ không nhé.
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ lắm lắm. sáng nay dậy còn bị đau họng nữa. Tí về phải áp dụng các của mẹ wannabe và thuhangbtb thử xem sao. Mong là mẹ khỏi để em bé còn lớn nhanh, khỏe mạnh
    • 1,556 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

mình cũng bị giống mẹ này, ho rũ rượi gần 1w nay rùi, minh đang mang thai tuần thứ 7, mình đang ngâm chanh đào hấp cách thủy với mật ong và đường phèn cũng thấy đỡ nhưng chưa khỏi hẳn, mệt rũ người ra ý
    Hãy bằng lòng với những gì mình đang có...
    6UbOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 586 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

hôm trước mình cũng ho dữ dội lắm, mình dùng gừng tươi, xắt lát mỏng để ngậm, và súc miệng bằng nước muối, thấy đỡ nhiều lắm, mẹ nó thử xem nhé, chứ ho thì mệt lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 222 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

lúc trước mang thai mình cũng bị như vậy.đi khám bác sĩ ko dám cho uống thuốc gì hết vì là 3 tháng đầu.bác chỉ dặn về kiếm rau tần dày lá về đâm nhuyễn ra uống.mình cũng lo lo tham khảo nhìu người ai cũng nói là uống cái đó trị ho hay lắm.mình uống có 2 lần mà bớt hẳn đó mẹ.lúc trước mình ho gần nửa tháng còn bị sốt cao liên tục nữa chứ ko nhẹ vậy đâu.chúc mẹ mau khỏi bệnh nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chao ban,

Theo kinh nghiệm nhà mình, không nên để ho kéo dài quá nhất là trong 3 tháng đầu. Vì nếu bạn ho nhiều quá, co rút lồng ngực , đau bụng, gây ảnh hưởng không tốt đến em bé. Không những vậy, nếu ho nhiều sẽ khiến bà mẹ rất mệt, mất ngủ, cộng thêm tình trạng nghén khi mang thai, điều này rất hại cho mẹ và bé. Theo mình, đầu tiên, bạn có thể thử dùng các bài thuốc nam để uống thử xem. Nhưng nếu áp dụng những bài thuốc này rồi mà không hiệu quả thì phải uống thuốc tây thôi. Không phải loại thuốc tây nào cũng có hại cho em bé đâu. Thông thường, mỗi loại thuốc tây sẽ được phân loại theo mức độ ảnh hưởng lên thai kỳ. Những loại thuốc nào có phân loại A, B thì khá an toàn, còn các loại khác thì phải có sự cân nhắc giữa Benefit/Risk của mẹ và em bé. Vi vậy, tốt nhất các bạn nên đi khám bác sỹ và nói rõ với họ bạn đang mang thai trong 3 tháng đầu để họ có thể lựa chọn loại thuốc nào an toàn cho bạn nhất. Phân loại theo tác dụng lên thai kỳ của các hoạt chất bạn có thể ra hàng thuốc nhờ họ tra giùm hoặc lên mạng tra cũng được. Từ khóa "tên hoạt chất + category drugs in pregnancy"
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hic. Em Cảm ơn các mẹ nhiều lắm lắm. Em thử làm tất tần tật những điều các mẹ dạy rồi. Ngậm gừng, xúc miệng nước muối, chanh đào ngâm mật ong. Giờ họng thì đã đỡ nhiều lắm. Mừng chưa kịp thì lại bi cúm Các mẹ dạy em nốt cách trị cúm với chứ em gà mờ chẳng biết đường nào mà lần. Lo quá ko biết có ảnh hưởng gì đến bé ko?
    • 58 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chẳng sao đâu bạn ạ, mình ho đến tháng thứ 5,6 mới đỡ, mà ho nổ cổ, đau hết cả họng mà ko dám uống thuốc gì, lên chỗ chú mình làm bác sỹ đông y , chú cho quả kha t ử về ngậm, gần tháng mới hết, nghĩ lại thấy hốt, giờ mình bầu bí được 8 tháng rồi, trộm vía con phát triển tốt
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ryta_moon Xem bài viết
    Em bé của em đã được 8 tuần rôi. Mà em bị ho quá. Đi khám thì sợ bác sĩ kê thuốc ko đảm bảo. Chồng em mua cho em siro Quất Ho. Thấy bảo dùng được cho bà bầu. Em mang thai lần đầu nên chả có kinh nghiệm gì. Có mẹ nào biết hoặc đã dùng thuốc này thì tư vấn em với. Ko biết có an toàn cho bé của em ko.
    Ngày mang bầu bé con nhà mình, mình cũng ho ghê lắm, các cụ vẫn nói là ho mọc tóc đó.
    Hồi đang bầu thì đúng mùa hè nên mình ngậm hồng bì tươi, hết mùa hồng bì tươi thì ngậm sang Mứt Quất hồng bì và từ đó năm nào cũng làm mứt quất hồng bì vừa nhâm nhi vừa trị ho mỗi khi trái gió trở trời.
    từ kinh nghiệm của bản thân mà giờ nhà mình giới thiệu tới các mẹ món Mứt quất hồng bì và cả dầu Tràm Thiên An của Huế nữa, cũng đều có công dụng trị ho.
    Mình chia sẻ các kinh nghiệm mình đã trải qua khi mang thai với các mẹ để các mẹ tham khảo.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cac me oi giup em voi, em sinh em bé được 15 tháng rồi. Nhưng được khoảng 1 tháng nay, em ho dữ dội, ho theo cơn ấy, mệt lắm. Em có đi bác sĩ kê đơn mua thuốc mà em cũng không bớt. Mẹ em bảo em bị ho hậu sản, kêu em uống lá mình tưới đun với nghệ và nước tiểu của bé trai xin nhà hàng xóm. Em thấy ghê wa nên chua dám áp dụng. Nhưng mà ho dữ wa,sợ nhất là những lúc ngủ, hic hic. Có mẹ nào đã từng bị như em hay có kinh nghiệm về việc này thì giúp em với huuuuuuuuu
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình hình các mẹ sao rồi.bé nhà em 9w
    comment by WTT mobile view
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình hình các mẹ sao rồi.bé nhà e 9e.E cũng ho rũ rượi.qua sốt 38độ.an cháo trứng hành giảm còn 37.5.E khò nv muối suốt.sáng nay cổ đỡ rát nhung vẫn còn ho lắm.chỉ mong sao k bị sốt nữa.Các mẹ có dùng siro gì không.
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E ho 3 tháng rồi nan quá