TIN TÀI TRỢ.

Bị chàm khô khi mang thai :(

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.95K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với ? em đang mang thai tuần thứ 10... khoảng 4 tuần nay bàn tay em bị bong da ở đầu ngón tay mới đầu em nghĩ bong da là bình thường (vì 1 năm em cũng bị 1 lần). khi thấy tay bị bong da hoài em đi khám tại bệnh viện da liễu Tp. HCM, bác sỹ nói tay em bị chàm khô... bác sỹ có cho em thuốc bôi nhưng em không thấy hết... 10 đầu ngón tay của em rất xấu, khô và nhìn thật kinh khủng. có mẹ nào biết cách trị ko? giúp em với ạ. em cảm ơn các mẹ nhiều
    Bố Mẹ yêu con nhất trên đời con yêu ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Đồng cảnh ngộ Tớ cũng bị gần 1 tháng rồi. Đến khổ. Cứ bong hết lớp da này, lớp da non lên được lại bị khô, bị bong tiếp. Tớ đi khám ông bác sĩ còn bảo bị viêm da cơ địa. Chả hiểu gì cả. Hình như cái này là do bị thay đổi nội tiết nên thế hay sao ý. Tớ bầu được 19 tuần rồi. Hình như ko khỏi được hay sao y
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ôi ko khỏi đc á? chẳng lẽ bàn tay chị em mình lại cứ thế này mãi à? em lo quá . chị đang ở đâu ạ. em bôi thuốc cũng chả hết buồn quá, có người nói do em có bầu nên phát ra chị ạ... em ít dùng tới nước hay xà bông lắm. em chỉ đụng vào nước lúc em tắm thôi. nhưng sao nó cứ bong hoài buồn quá
    Trích dẫn Nguyên văn bởi viet.anh Xem bài viết
    Đồng cảnh ngộ Tớ cũng bị gần 1 tháng rồi. Đến khổ. Cứ bong hết lớp da này, lớp da non lên được lại bị khô, bị bong tiếp. Tớ đi khám ông bác sĩ còn bảo bị viêm da cơ địa. Chả hiểu gì cả. Hình như cái này là do bị thay đổi nội tiết nên thế hay sao ý. Tớ bầu được 19 tuần rồi. Hình như ko khỏi được hay sao y
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Tớ nghe nói là đẻ xong hi vọng sẽ hết. Chứ còn lúc bầu thì chả khỏi được, không biết có đúng không. Tớ bị 1 ngón, đang có nguy cơ lây sang ngón bên cạnh. Tớ cũng ít chạm vào xà phòng, lúc tắm hay gội đầu thì bất đắc dĩ thôi, nhưng đa số tớ dùng nước lạnh rửa tay. Tớ ở Hà Nội bạn ạ. Như này nhé. Rửa bát để chồng làm, đi wc xong có dùng xà phòng thì dùng cái nước rửa tay thôi chứ không dùng xà phòng diệt khuẩn. Thỉnh thoảng da bị bong, để tránh tình trạng bị móc vào cái gì đó trong sinh hoạt hàng ngày thì tớ dùng cái kiềm bấm da (kiềm Nghĩa ý) bấm gọn đi. Tắm gội thì dùng nước ấm rồi, nhưng xong thì vẫn ngâm tay vào nước lạnh một vài phút. Giờ ngón tay trông hơi lem nhem nhưng lại có vẻ đỡ đi nhiều, nó ít bị khô da và bong da hơn. Mặc dù thỉnh thoảng vẫn hơi nhức nhức nhưng chỉ một lúc là hết. Bạn thử làm như thế xem sao. Nói chung là phải sống chung với lũ thôi Hi vọng khi nào con ra đời thì mình sẽ khỏi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

vâng. em đang ở tp hcm (quê thì ở Hưng yên nhưng học đại học ở đây rồi lập gia đình ở đây luôn) lúc đầu em bị 1 bàn tay, rồi qua bàn bên kia luôn... em cũng kỹ lắm, rửa bát em đi bao tay...(1 ngày rửa có 1 lần thôi) em cũng tìm đủ các thông tin trên mạng học cách lằm cái này cái kia thế mà cũng ko hết... em lo quá, hy vọnh đẻ xong nóa hết.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi viet.anh Xem bài viết
    Tớ nghe nói là đẻ xong hi vọng sẽ hết. Chứ còn lúc bầu thì chả khỏi được, không biết có đúng không. Tớ bị 1 ngón, đang có nguy cơ lây sang ngón bên cạnh. Tớ cũng ít chạm vào xà phòng, lúc tắm hay gội đầu thì bất đắc dĩ thôi, nhưng đa số tớ dùng nước lạnh rửa tay. Tớ ở Hà Nội bạn ạ. Như này nhé. Rửa bát để chồng làm, đi wc xong có dùng xà phòng thì dùng cái nước rửa tay thôi chứ không dùng xà phòng diệt khuẩn. Thỉnh thoảng da bị bong, để tránh tình trạng bị móc vào cái gì đó trong sinh hoạt hàng ngày thì tớ dùng cái kiềm bấm da (kiềm Nghĩa ý) bấm gọn đi. Tắm gội thì dùng nước ấm rồi, nhưng xong thì vẫn ngâm tay vào nước lạnh một vài phút. Giờ ngón tay trông hơi lem nhem nhưng lại có vẻ đỡ đi nhiều, nó ít bị khô da và bong da hơn. Mặc dù thỉnh thoảng vẫn hơi nhức nhức nhưng chỉ một lúc là hết. Bạn thử làm như thế xem sao. Nói chung là phải sống chung với lũ thôi Hi vọng khi nào con ra đời thì mình sẽ khỏi
    • 388 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mình cũng bị chàm ở ngực, bs BV Da liễu có cho thuốc thoa và thấy bớt hẳn lun, tên thuốc là Grovate, dạng typ, thoa ngày 2 lần. Mình thoa 5 ngày là hết thấy rõ lun rùi mình sinh em bé nên ko thoa nữa, giờ thấy hết hẳn rùi. Bạn thử tái khám để bs kê thuốc khác đi đừng để kéo dài.
    Newborn: 3,3kg - 52cm. 1M: 4,8kg - 61cm. 2M: 5,5kg. 3M: 6kg - 65cm, 4M: 6.5kg - 67cm, 5M: 6,7kg - 69cm, 6M: 7kg; 8M: 7,8kg, 9M: 9kg. Vàng của mẹ ơi!
    8S36p7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

vậy hả chị? để em tìm mua thử... nhưng chị có phải bị chàm khô như em ko ạ? tay em cứ bong da hoài ấy. buồn ơi là buồn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dangbinhminh Xem bài viết
    Mình cũng bị chàm ở ngực, bs BV Da liễu có cho thuốc thoa và thấy bớt hẳn lun, tên thuốc là Grovate, dạng typ, thoa ngày 2 lần. Mình thoa 5 ngày là hết thấy rõ lun rùi mình sinh em bé nên ko thoa nữa, giờ thấy hết hẳn rùi. Bạn thử tái khám để bs kê thuốc khác đi đừng để kéo dài.
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em còn bị chàm ở 2 chân nè các mẹ.Ngứa ơi là ngứa nhưng em không dám gãi.Di khám bác sĩ bảo bị chàm cho bôi thuốc nhưng chưa thấy đỡ gì hết thấy cón bị lan ra.Nhìn 2 chân buồn lắm các mẹ ạ.Có mẹ nào có cách gì không giúp em với!Không biết đẻ xong nó có hết không nhỉ.Em đang mang thai ở tuần thứ 21!
    • 760 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Chàm khô ở đầu ngón tay là đau khổ nhất vì bàn tay thường xuyên tiếp xúc với nước, huhu, mình cũng bị, trước khi có bầu, đặc biệt đợt về bắc trong dịp tét, rét quá nức chảy máu luôn, và cũng ko có cách gì chữa khỏi cả. Chỉ thoa thuốc hy vọng là giảm thôi. Trong sinh hoạt thì mình phải luôn đeo găng tay để chế biến đồ ăn hay làm gì tiếp xúc với nước, găng tay xốp á, chứ mang găng tay cao su rửa chén thì ko được vì da tiếp xúc với găng tay cao su chỉ làm nặng thêm, hy vọng theo thời gian hết, mình đẻ đứa đầu tiên cũng chả hết đâu, sống chung với cái này mấy năm rồi, chỉ có thuyên giảm hoặc nặng lên thôi
    Thanh lý Mango, Nautica, Aero.....

https://zaodich.com/forum/f2931/2-qua...nh-ly-1432709/
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

dạo này e đỡ rồi mấy chị ạ. em ko còn bị bong da tay nhưng nó vẫn nứt nứt ý... em thường xuyên rửa tay bằng nước muối và đeo 2 đôi bao tay nếu em rửa bát(1 bao tay bằng lylong + bao tay mủ, dùng 1 lần xong bỏ bao tay lylong đi ạ). mẹ nào bị chàm thử như em xem có đỡ ko ạ. em thấy cũng đỡ đỡ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 44 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em bi chàm khô khoảng 7 năm rồi. Mới đầu cũng k biết bị gì. Khám bsi cũng bảo viêm da cơ địa cho thuốc uống và thoa đều k hết. Chỉ chựng lại và k phát triển thêm thôi chứ k tái tạo lại làn da và dấu vân tay. Chàm thì có rất nhiều loại chàm. Có loại chàm trị sẽ hết hẳn nhưng có loại chàm chỉ hết tạm thời và sẽ tái diễn lại nếu đụng xà phòng hay bất cứ một chất tẩy rửa nào dù là ít. Em cũng thay đổi 3 bsi, bsi cuối cùng mới làm cho da em trở lại bình thường được. Em dc giới thiệu từ a trai, a trai cũng bị chàm, cũng lên tận sg trị nhưng vẫn k khỏi, nhưng khi đến chỗ Bác thì hết luôn. Nhưng khi e đến Bác nhìn xong và nói: bệnh này thì a chỉ trị cho da bình thường trỏ lại thôi chứ hết luôn thì k thể. Đặc thù của bệnh này là bệnh sẽ theo minh đến cuối đời luôn. Quan trọng sau khi da tái tạo lại rồi thì tuyệt đối k đụng xà phòng, giặt đồ, rửa chén, thậm chí cái giẻ lau bàn, lau bếp cũng k dc để tay k giặtc nữa. Tất cả đều phải dùng bao tay. Và khi có bầu thì bệnh diễn biến tùy theo cơ địa của mỗi người, có thể sẽ bớt cũng có thể nặng thêm.
    Copconmechuot: đối với bệnh này gặp trời rét thì khỏi chê luôn. Mình k biết găng tay xốp? Bạn đeo găng tay vậy thì kỹ đó nhưng nếu tay đã bình thường thì cũng k cần đeo 2 lớp.
    Viet.anh: da bạn bị chàm thì nên hạn chế dùng nước ấm hay nóng nha, vì sẽ làm cho da càng khô thêm.
    Ngoài việc tuyệt đối tránh tiếp xúc với các chất tẩy rửa thì cũng k nên gọt đu đủ, khóm, dứa, làm tôm tép, cà chua, băm tỏi ớt Bằng tay k nha. Nói chung la có vị chua và có mủ.
    À bác sĩ em điều trị ở tận Cà Mau lận nhưng Bác có tâm, k nuôi bệnh. Em ở SG mà mỗi lần bị lại cũng phải về gặp Bác chứ ở trên đây k hết, chỉ ngưng chứ k tái tạo da với lại E theo Bác lâu rồi nên cũng biết bệnh rồi. Các chị nếu may mắn da dc trở lại bình thường thì cũng đừng xem thường mà đụng lại xà phòng nhé. Đôi khi chỉ có 1 cái chén hoặc một cái dĩa thôi nên có tâm lý rửa có chút xíu chắc k sao nhưng đấy là hại mình đấy nha.
    Một số thông tin chia sẻ với các chị. Chúc các chị sớm hết bệnh, mạnh khỏe đón bé yêu!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 44 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nangmai. Xem bài viết
    vâng. em đang ở tp hcm (quê thì ở Hưng yên nhưng học đại học ở đây rồi lập gia đình ở đây luôn) lúc đầu em bị 1 bàn tay, rồi qua bàn bên kia luôn... em cũng kỹ lắm, rửa bát em đi bao tay...(1 ngày rửa có 1 lần thôi) em cũng tìm đủ các thông tin trên mạng học cách lằm cái này cái kia thế mà cũng ko hết... em lo quá, hy vọnh đẻ xong nóa hết.
    Bạn bị từ bàn tay này sang bàn tay kia là tay bệnh đang tiến triển. Nếu k kip thời se xuống cả bàn chân. Mình đã từng bị đến chân rồi. Nhưng giờ thi bàn chân k bi mottj chút nào nữa chỉ có bàn tay thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 76 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh chàm khô cách đây 10 năm, bị ở các ngón tay và chân, đi bác sĩ Sương 2 lần hết luôn đến giờ, đây là tên và địa chỉ BS.Võ Thị Bạch Sương,Địa chỉ193D Trần Văn Đang P.11 Quận 3, TP. HCM, Điện thoại: 9310.581 - 0903. 841. 734
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chà, cư tưởng chỉ có mình ai dè nhiều mẹ cũng bị chàm wa ! e đang mang thai được 16 tuần , tuần trước đi khám ở BV da liễu bsi cho thuốc Ecosine (giống y như thuốc đỏ đấy thôi! ) . Em bôi được gần 5 ngày, chưa thấy gì đáng kể trừ việc đỡ ngứa ! nhưng các mẹ cứ hạn chế tiếp xúc với nước là được ! E thấy việc hạn chế với nước có tiến triển , trừ khi fai tắm thôi, han chế với nước rửa chén, xà phòng nha các mẹ !
    • 60 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chào các mẹ bầu, mình có cách này rất hay và hợp với các bầu đây. Mình cũng bị chàm, mình thường xuyên bôi dầu dừa bôi, vết chàm sẽ mềm đi và bớt ngứa (lúc đó nếu còn ngứa thì có gãi cũng đỡ hơn do dầu dừa làm giảm ma sát lúc gãi). Mình đã thử nghiệm và hiệu quả, các bạn thử đi, nhất là các bạn bầu vì xoa dầu dừa không gây tác dụng phụ, dễ làm nên có thể yên tâm nha