TIN TÀI TRỢ.

Bé được bao nhiêu tuần thì uống được viên sắt và canxi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Bi nhà em được 13 tuần tuổi rồi mà em vẫn chưa uống thuốc bổ gì cả?Em chẳng bị nghén gì ? Em cũng thấy lo nhưng chưa đi khám để xem uống gì cho phù hợp. Mẹ nào có kinh nghiệm cho em biết với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Viên sắt thì từ khi phát hiện có thai bạn đã phải bắt đầu uống rồi, còn canxi thì phải tới giai đoạn em bé phát triển về hệ xương mới được uống (tức là khoảng trên 20w í). Có người lại còn khuyên uống canxi lúc khoảng 8 tháng (trừ các trường hợp mẹ bị chứng đau nhức và có biểu hiện thiếu canxi thì nên uống sớm hơn).
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nha!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hôm bữa mình đi khám thai, mình có hỏi mắt mình bị kém từ nhỏ, có khi nào di truyền cho baby của mình ko. bs bảo mẹ mình có bị mắt kém ko. mình nói ko. xong rồi bs bảo mình ngưng dùng thuốc sắt. hìh như uống sắt sớm bị mắt kém. bs kêu chừng nào bs cho mình uống thì hãy uống. còn thuốc canxi thì chừng nào bs kêu mới được uống. uống sớm con bị ngắn xương. con e mình bị rồi. hiện nay mình chỉ dùng thuốc an thai do chuẩn bị đi về quê bằng xe máy thôi. nếu muốn uống thuốc nào bạn hỏi bs cho rõ. thai mình mới có 10 tuần à
    • 532 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bematkien86 Xem bài viết
    hôm bữa mình đi khám thai, mình có hỏi mắt mình bị kém từ nhỏ, có khi nào di truyền cho baby của mình ko. bs bảo mẹ mình có bị mắt kém ko. mình nói ko. xong rồi bs bảo mình ngưng dùng thuốc sắt. hìh như uống sắt sớm bị mắt kém. bs kêu chừng nào bs cho mình uống thì hãy uống. còn thuốc canxi thì chừng nào bs kêu mới được uống. uống sớm con bị ngắn xương. con e mình bị rồi. hiện nay mình chỉ dùng thuốc an thai do chuẩn bị đi về quê bằng xe máy thôi. nếu muốn uống thuốc nào bạn hỏi bs cho rõ. thai mình mới có 10 tuần à

Mình cũng nghe mẹ nào đó nói là đẻ con bị ngắn xương, BS BV Từ dũ nói là do bổ sung canxi sớm quá nên vậy.
    Mình cũng lo vì dạo này tối nào cũng bị chuột rút, cũng tự mua canxi về uống ko biết có được ko nữa.
    • 55 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Còn mình sao cảm thấy uống viên sắt vào còn ói nhiều hơn bình thường nên nghỉ uống mấy bữa xem sao. Có mẹ nào bi giống mình ko nhỉ?:Smiling:
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi nên đi khám va uống theo chỉ dẫn của bác sĩ , đừng tự uống . Mình đang theo khám tại phòng khám tư do viện trưởng và viện phó bv phụ sản Hn ở Vạn bảo vì mình sinh bé đầu cung khám ở đó mà, minh đang có bầu đc 11 tuần nhưng bsi chưa cho uông sắt và can si , mang thai lần t1 minh uống luôn viên sắt nhưng lần t2 mình đọc lại toa của viên sắt thì họ lại yêu cầu uống từ tuần thứ 22 , nên mình lại chưa dám uống để chờ bsi vậy. Mình đọc nhiều các nghiên cứu về vitamin với các bà mẹ mang thai thì ko nên tự uống, mà phải có ý kiến của bsi.
    • 1,538 Bài viết

• 2,604 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Chuyên mục đã có topic về đề tài này. Đề nghị bạn tham khảo hoặc post tiếp trong các topic có sẵn trong MỤC LỤC nhé