TIN TÀI TRỢ.

Bé bị thiểu ối, chậm phát triển trong tử cung, ruột non tăng âm vang, rau bám dày.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.54K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Em hoang mang quá, hôm qua đi siêu âm mốc 22 tuần ( thực chất là 21 tuần 5 ngày ) ở phòng khám TTT của BS Cường, Bác ấy siêu âm rất kỹ và phải siêu âm lại đến lần thứ 2. Bác nói rằng con em bị thiểu ối trầm trọng, chậm phát triển trong tử cung và ruột non tăng âm vang, rau bám phía sau rất dày. Em nghe không hiểu gì hết, nhưng nhìn thái độ của bs em thấy rất nghiêm trọng. Em đã khóc rất nhiều ngay trên bàn siêu âm và ngất sỉu khi ra khỏi phòng khám. Bác ấy nói rằng như trường hợp của em phải chọc ối để kiểm tra nhưng của em ít ối quá cũng không thể chọc được, và hẹn sáng nay đến khám ở nhà H tầng 3. Em đã đến đó và được hẹn 9/9 quay lại khám hội chẩn, vì từ nay đến hôm đó đông bệnh nhân rồi.
    Em lo lắng lắm, có chị nào biết chút ít về tình trạng này có thể tư vấn cho em được không? Bác sỹ nói em chủ quan quá, đáng lẽ phải đi làm sàng lọc trước sinh từ tuần 17, nhưng 12 tuần em siêu âm ở phòng khám 87 nguyễn du, bác sỹ Hoàng bảo hoàn toàn bình thường, sau đó vẫn đi siêu ấm định kỳ tại bác sỹ Lan 193 bà Triệu lúc 18 tuần bác ấy cũng bảo hoàn toàn bình thường và không phải làm test gì hết. 22 tuần em đi siêu âm BS Cường cho chắc thì nhận được kết quả này. Em phải làm thế nào bây giờ, vợ chồng em hiếm muộn, mong mỏi mãi mới đón được bé về. Em phải làm gì bây giờ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 616 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Chị đừng lo lắng quá, đáng nhẽ hiếm muộn như chị là nên làm đầy đủ các xét nghiệm như double or Triple test mới phải, bây giờ dang thiếu ối thì chị chịu khó uốg nh` nước lọc, nước dừa, uống thât nhiều vào .... còn 2 khoản kia thì em ko hiểu rõ lắm nên giờ chị cứ bình tâm chờ hội chản của bác sĩ thôi vậy!
    Chúc chị và bé mau khỏe!!!
    • 531 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Bạn này đi khám nhiều nơi quá, nên theo một BS có uy tín thôi, người đó sẽ hiểu rõ tình trạng của mình hơn. Giờ thì chỉ có nghỉ ngơi, uống thật nhiều nước, đặc biệt nước dừa và nước mía thôi bạn ạ. Có khi một vài tuần cũng sẽ có nhiều thay đổi đấy. Chúc bạn sớm khỏe nha.
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc 22 tuần thai mình cũng thiếu ối nhẹ, mình về uống nước dừa, nước mía rất nhiều, uống nước lọc 3 lít /1 ngày chưa kể uống canh và trái cây. Mới đây siêu âm 27 tuần bác sĩ nói mình nước ối đầy đủ, con bình thường mình mừng quá. Diane35 chịu khó uống nước nhiều vô rồi đi siêu âm lại, xác suất trong siêu âm là có nên bạn khám lại thử xem.
    FWEep7
    6q4Jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hôm kia em đã quay lại viện C và xin được khám hội chẩn do bé đã già tháng rồi, nên cũng được ưu tiên khám trước. Nhưng kết quả không khả quan chút nào, bác sỹ Cường nói rằng còn tệ hơn cả hôm siêu âm ở nhà bác ấy. Họ giải thích với em rằng: tăng âm vang ruột non tức là nguy cơ của bệnh down rất cao, phải chọc ối để xét nghiệm di truyền. Nhưng nước ối quá ít nên không đủ điều kiện để chọc, mà nước ối ít thì cũng chẳng có cách can thiệp nào từ bên ngoài để tăng cả, trừ khi do chính em bé tự tạo ra và hẹn 2 tuần nữa quay lại để siêu âm xem có tiến triển hơn không, nhưng họ cũng không quên dặn em hãy nghĩ đến tình huống xấu nhất. Giờ đây em chỉ còn chờ mong vào một phép nhiệm màu thôi. Đã tự hứa với mình sẽ sống thật vui vẻ những ngày còn bên con nhưng sao khó quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,275 Bài viết

• 4,888 Được cảm ơn

chia sẻ và thông cảm với bạn. Mình cũng ko theo bác Cường và cũng ko làm DT hay TT gì cả. Giờ cũng cảm thấy lo lắng
    • 3,297 Bài viết

• 3,692 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diane35 Xem bài viết
    Hôm kia em đã quay lại viện C và xin được khám hội chẩn do bé đã già tháng rồi, nên cũng được ưu tiên khám trước. Nhưng kết quả không khả quan chút nào, bác sỹ Cường nói rằng còn tệ hơn cả hôm siêu âm ở nhà bác ấy. Họ giải thích với em rằng: tăng âm vang ruột non tức là nguy cơ của bệnh down rất cao, phải chọc ối để xét nghiệm di truyền. Nhưng nước ối quá ít nên không đủ điều kiện để chọc, mà nước ối ít thì cũng chẳng có cách can thiệp nào từ bên ngoài để tăng cả, trừ khi do chính em bé tự tạo ra và hẹn 2 tuần nữa quay lại để siêu âm xem có tiến triển hơn không, nhưng họ cũng không quên dặn em hãy nghĩ đến tình huống xấu nhất. Giờ đây em chỉ còn chờ mong vào một phép nhiệm màu thôi. Đã tự hứa với mình sẽ sống thật vui vẻ những ngày còn bên con nhưng sao khó quá.
    Các BS ở C đấy có trách nhiệm là dặn thai phụ "nghĩ đến trường hợp xấu nhất" hay sao í. Lúc mình 16w mới đi SA hội chẩn chứ chưa chọc ối BS đã nói " Có phá thai thì phá luôn đi chứ đợi lúc chọc ối, có kết quả thì muộn đấy"... Nghe bức xúc vô cùng luôn, đã biết con người ta ra sao đâu mà phán như thế chứ

Theo mình trường hợp của bạn nên dành 1 tuần để bổ xung nước, uống thêm nước dừa, nước mía, nước mát.

Mua giá sống về vắt lấy nước uống -> tốt cho nhau thai.

Làm xét nghiệm Triple test luôn tại ĐH Y ( xin lấy KQ sớm xem sao)

SAu khi 1 tuần bạn xếp lịch đi SA BS Chương ở 15 Liên Trì, hoặc BS Thực... lấy thêm tư vấn của các bác sỹ giỏi khác.

Tiếp tục gặp lại bác CƯờng sau 2 tuần xem có đủ ối để chọc ối hay ko

Tuyệt đối ko mất tinh thần và đọc thêm các topic về BS CƯờng. Chuyên môn của bác sỹ giỏi nhưng phép "dọa" của bác cũng làm mất tinh thần sản phụ lắm...

Chúc bạn và con khỏe mạnh và vững tin nhé!
    bEMPp7

Mins: NB: 3.4kg - 1M: 4.5kg - 2M: 5.4kg - 3M10D: 6.4kg -4M10D: 6kg8 - 5M 7kg1 - 6M 7kg4 - 7M 8kg - 8M 8kg2 ( vẫn rất nhùn 71cm) rooling:

Chưa kháng sinh :LoveStruc tv)
    Chia tay HTX toàn lợi ngày 5.7 rooling:
    Chưa từ chối tình cảm của em nào trong đời.... :Rose:
    • 28 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng quá hoang mang vội. Bây giờ quan trọng là phải ăn uống đầy đủ cho con, đừng suy nghĩ nhiều. Mình lúc 22w cũng đi SA bác sỹ Cường đây, cũng bị dọa ruột non tăng âm vang. May lúc 15w mình làm tripple test nên bác sỹ k yêu cầu chọc ối. chỉ để theo dõi thôi. Rất hiểu tâm trạng của mẹ nó vì lúc đấy mình cũng rất hoang mang, khóc lóc mấy ngày trời. Mình cũng đi hỏi một số người như Anh bác sỹ khám định kỳ cho mình thì bảo không có vấn đề gì nên mình cũng yên tâm phần nào. Đặc biệt một chị trên webtretho cũng bị chẩn đoán vậy nhưng về sau vẫn sinh con bình thường khỏe mạnh. Nghe lời chị ấy mình đã vững tin rất nhiều. Giờ em bé nhà mình đã được 7 tháng rồi. Trộm vía bé khỏe mạnh, tăng trưởng tốt và rất nghịch nữa. Bạn cố gắng lên nhé!
    Mẹ Yêu Con! :Kiss::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 54 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bạn ơi! Đừng nghĩ ngợi lo lắng quá có khi lại là không tốt cho 2 mẹ con bạn đâu! Điều bạn cần làm cho bé bây giờ là tư tưởng phải vui vẻ thoải mái ăn uống đầy đủ thì như vậy con bạn mới phát triển tốt được, gắng giữ gìn sức khoẻ và nghỉ ngơi đi. Đọc câu: "Đã tự hứa với mình sẽ sống thật vui vẻ những ngày còn bên con nhưng sao khó quá." làm mình rơi nước mắt quá, sao đã nghĩ lung tung vậy?

Cầu chúc cho bạn và bé được khoẻ mạnh nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mấy hôm nay mình mệt quá, nên cũng không động đến máy tính nữa. Hôm nay là mùng 1 đầu tháng, cũng chỉ muốn nghĩ đến những điều tốt đẹp, nhưng cứ nhìn thấy những bà bầu xúng xính vui vẻ hay những đứa trẻ mình lại thấy tủi thân quá. Thực ra trường hợp em bé nhà mình, mình cũng đã đi hỏi nhiều nơi rồi. Các bác sỹ đều nói là khó có hi vọng lắm. Họ nói rằng, nếu chỉ có 1 vấn đề bất thường thôi thì vẫn còn nhiều hi vọng, đằng này bé nhà mình có tới 4 vấn đề nghiêm trọng đấy là giãn não thất, ruột non tăng âm vang, thiếu ối trầm trọng và phù nhau thai. Bác sỹ còn nói rằng, hi vọng não thất của bé sẽ co lại vì vẫn đang trong gian đoạn phát triển nhưng nước ối thì không có cách gì để nhiều lên hết. Vì cơ thể người mẹ chỉ tự tạo ra nước ối trong 10 đến 12 tuần đầu thôi, còn sau đấy là do bé nuốt nước ối vào rồi lại tè hoặc nôn ra nên sẽ duy trì mức nước ối trong tử cung. Trường hợp bé nhà mình nhiều khả năng hệ tiêu hóa hoặc thận của bé có vấn đề, bé chỉ nuốt vào mà không tè ra nên nước ối bị cạn như thế. Mình buồn và thất vọng lắm, mong mỏi mấy năm trời, bây giờ lại có kết quả như thế này. 16/9 này lại vào viện C để khám hội chẩn lần nữa, lúc đó bé đã được 25 tuần rồi, chỉ thương bé lúc đó đã phát triển đầy đủ như một đứa trẻ rồi. Trước bé nhà mình đạp nhiều lắm, nhưng từ gần 1 tuần nay bé gần như nằm im, sáng nào ngủ dậy cũng nằm im nghe ngóng xem có thấy bé đạp không nhưng chỉ thấy lục bục một tí thôi, chắc bé mệt quá. Cả người mình bị phù từ cũng gần 1 tuần rồi mà không thấy xuống, đã đi khám mà bác sỹ cũng không kê thuốc gì cả. Mình hoang mang lằm vì có ai trong 10 ngày mà lên tới gần 4 kg vì bị giữ nước như mình đâu. Giờ đây mình chỉ cầu mong có 1 phép nhiệm màu cho bé được làm người lành lặn khỏe mạnh, nếu được như thế dù mình có giảm chục năm tuổi thọ mình cũng cam lòng.
    Cảm ơn lời động viên của các mẹ nhiều.
    • 172 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Bạn ơi, cuộc sống đôi khi có nhiều phép màu lắm nên bạn đừng tắt hy vọng. Bs Cường nổi tiếng là hay dọa bênh nhân nên bạn đừng vội hoang mang. Bạn nên nghe theo lời khuyên của các me trên này, còn nước còn tát mà. Với lại bs sa cho bạn ko nói thận e bé có vấn đề gì thì thiểu ối ko phải do thận đâu. Mình đã ừng bị vậy & cũng chứng kiến nhiều nên cũng biết về viêc bị thiểu ối. 16 này có vào viện bạn cũng đừng vội quyết định vì việc C đông nên họ chỉ muốn làm nhanh. Bạn đi khám bs khác đi.

Chúc bạn & bé yêu được bình yên:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,246 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Thương mẹ diane quá, mẹ nó ơi, còn nước còn tát. Mình nghĩ mẹ nó ngày bổ sung nước dừa, rồi nước mía vào, ngày nào cũng đều đặn vào nhé. Mình cố gắng uống nhiều nước mía vào để tăng cường nước ối cho con, hy vọng tình hình thay đổi. Mẹ nó tích cực uống vào nhé. Hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp hơn. Mỗi ngày bạn uống 2 quả dừa, và nhiều thật nhiều nước mía nhé. nước mía uống thay nước lọc luôn đi, uống ngày uống đêm luôn nhé.
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::K iss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kis s::Kiss::Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 51 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hôm qua em đi siêu âm ở bác sỹ vỹ. bác sỹ nói có mạch rồn vùng cổ, ruột non có tăng âm vang. thai em được 27 tuần 4 ngày bé nặng 1,42kg bác sỹ nói em bé phát triển tốt hơn 2,6g thai tương đương 30 tuần
    em cũng đang hơi lo về vấn đề âm vang ở ruột non, mẹ nào có tình trạng giống mình không nhỉ??? mình cũng đang hơi lo, không biết có cách nào khắc phục được không nhỉ???
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi em cũng đang tình trạng như chị đây. Chị đã sinh em bé chưa? Đợt đấy sau khi nhận kết quả thì chị đã khắc phục tình hình thế nào. Giờ em đang rất hoang mang. Em siêu âm thai 18 tuần tại bác sĩ Cường bác sĩ cũng nói em bị ruột non tăng âm vang. Em đã lên trung tâm chuẩn đoán viện C nhưng người ta chưa tư vấn gì mà hẹn 3 tuần sau quay lại để siêu âm hội chẩn. Đợi từ giờ đến lúc đó chắc em điên mất thôi. Khổ thân con quá, chưa chào đời mà đã bệnh tật rồi. Có gì chị chia sẻ cho em với
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 35 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

BAN takhanhvan oi, minh cung đang o hoan canh nhu ban ma nhan tin tren web ko thay ban tra loi, ban goi cho minh theo so 0977559916 nhe