TIN TÀI TRỢ.

Bầu 28 tuần, thường xuyên đau quanh rốn rồi chạy thẳng xuống âm đạo gây cảm giác buốt buốt tê tê

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.9K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 364 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em đang mang bầu tuần thứ 28, trộm vía bé cưng của em khỏe mạnh phát triển tốt, hơi dư ối một tí (siêu âm hôm 20/9) nhưng mọi chuyện đều ổn.

Tuy nhiên, gần đây không hiểu sao, cả tuần nay em luôn bị đau nhói ở vùng rốn, gần như là tâm tốn, giật giật vài cái rồi cảm thấy như có gì đó chạy thẳng xuống âm đạo gây cảm giác buốt buốt tê tê, giống như nhịn tiểu (mặc dù em vừa đi tiểu xong), thậm chí khi em dùng tay xoa xoa xung quanh cạnh miệng rốn một lúc cũng sẽ cho cảm giác đó. Em cũng thường hay xoa bụng vì em đang bị rạn, thực sự là rất ngứa, em k thể chịu được các mẹ à

Các mẹ có ai bị như em không? Các mẹ có biết như thế là sao không?

Năm nay, tính cả em thì tụi bạn em có 5 người mang bầu, 2 người đã sinh, 2 người sắp sinh, em có hỏi họ và không có ai bị như em cả. Hôm 20/9 em đi siêu âm chỗ bs.Điệp ở đường Lê Lợi ở HP, em có hỏi bác, không biết bác có nghe đủ không hay chỉ nghe em nói là đau bụng, bác nói là em bị co thắt và bán cho thuốc chống co, bác kêu khi nào bị co thắt thì uống thuốc ngay. Bác dặn em là không leo cầu thang, không đi lại nhiều, không mang vác nặng, uống nước trắng. Nhưng từ tháng thứ 3 tới giờ em nghỉ làm và chỉ ở nhà thôi, cũng không phải làm gì, hầu hết chồng và bố mẹ chồng đều làm dùm em rồi. Em gần như chỉ ăn, ngủ và chơi, hoàn toàn không bị áp lực về bất cứ phương diện nào.

Em mới đau như vậy từ thứ 6 tuần trước.

Các mẹ có ai biết em bị gì không? Giúp em với, em hoang mang và lo lắng quá. Em bị buồng trứng đa nang, may mắn giờ đã có baby, lần đầu mang bầu nên em sợ lắm, em rất sợ nếu bị gì :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::C rying::Crying:
    MTMzMDE4MTUzMA

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hic hic. cái này bạn phải hỏi bác sỹ thôi. Chứ chắc không có nhiều người giống bạn đâu. Chúc bạn chóng khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 364 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Cám ơn bạn, mình cũng hỏi bs rồi và bs chỉ nói là tránh vận động sau đó bán cho thuốc chống co thôi

Mình muốn biết có ai bị như mình k để yên tâm nó cũng bình thường:Sad:
    MTMzMDE4MTUzMA
    • 70 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyendh Xem bài viết
    Cám ơn bạn, mình cũng hỏi bs rồi và bs chỉ nói là tránh vận động sau đó bán cho thuốc chống co thôi

Mình muốn biết có ai bị như mình k để yên tâm nó cũng bình thường:Sad:
    Mẹ nó ơi, dấu hiệu cuả mẹ nó là cơn co tử cung đấy. Mình thường xuyên bị như vậy nên mình phải nằm viện từ lúc 9 tuần tới giờ đấy. Mình đư
    ợc 27 tuần rồi. Thường xuyên có cơn co nên khả năng sinh non là rất cao nếu ko dùng thuốc kịp thời. Bs Điệp cho bạn dùng thuốc giảm co là đúng rồi. Nếu bạn ko dùng thuốc ma để tình trạng này kéo dài chỉ thời gian ngắn nưã rất dễ sinh non đấy. Mình phải nằm viện vì nguy cơ sinh non cao nên từ tuần 27 bsĩ cho tiêm trợ phổi để lỡ có sinh non em bé cũng phát triển phổi tốt hơn và khoẻ mạnh hơn.
    Mẹ nó nếu thấy đau bụng thì phải nằm nghỉ ngay, tránh đi lại. Vì cơn co kéo dài cổ tử cung sẽ bị mở ra. Nếu bạn uống thuốc ko đỡ thì nên đi bệnh viện khám, cần thiết thì nhập viện. Mình nằm viện lâu nên chứng kiến nhiều trường hợp do chủ quan mà để điều đáng tiếc xảy ra.
    Chúc mẹ con bạn mạnh khoẻ, may mắn.
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

em cũng chưa bị thế,chỉ cảm zác con hay đạp vào bàng wang thôi,rất khó chịu,đang bình thg` đi đứng tự dưng bị nhói như ai bắt đi tiểu íh >""< mà chị em bảo,đừng có xoa bụng nhiều,kích thích sinh non đấy,nên đừng mẹ nào dại mà cứ xoa xoa rồi thì thào:"con ngoan,ăn khỏe,ngủ tốt nhá!" làddễ dẫn đến sinh non lắm,nếu chị bị ngứa thì fải mua thuốc chống rạn da,bôi vào sáng và tối,như thế sẽ dịu con ngứa và da rạn cũng ko bị nhanh,thuốc chống rạ nda thực chất chỉ có tác dụng kiềm chế sự rạn da nhanh,chứ mẹ nào bầu cũng fải bị rạn,chí ít là mông với đùi,em chửa gọn,zen của mẹ,nên ko rạn bụng mà rạn chỗ hông,nhưng do bôi kem nên nó ko bị nứt như tường mục vậy :">
    Cookie của bố mẹ, mong con lớn khôn từng ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 108 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình cũng bị giống bạn chủ topic này, chỉ thỉnh thoảng thôi. Như kiểu con nằm trong bụng nghịch mẹ, giật dây rốn nên như vậy đấy. Còn co tử cung thì khác, mình cũng bị rồi, khác nhau hoàn toàn mà. Mình đang 37w4d. Không sao đâu bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 364 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_ann Xem bài viết
    Mình cũng bị giống bạn chủ topic này, chỉ thỉnh thoảng thôi. Như kiểu con nằm trong bụng nghịch mẹ, giật dây rốn nên như vậy đấy. Còn co tử cung thì khác, mình cũng bị rồi, khác nhau hoàn toàn mà. Mình đang 37w4d. Không sao đâu bạn ạ.
    Đôi khi mình cũng có cảm giác bé nhà mình giật giật dây rốn lên nhói nhói vùng rốn, tuy nhiên nó không có chạy xuống (hay chạy linh tinh) mà chỉ nhói (hơi buồn buồn) ở rốn thôi

Tối hôm qua mình lại qua bs Mận để khám lại, bs cũng hỏi mình khi đau thế bụng có cứng không, lâu không, có liên tục không, xảy ra bao lâu rồi??? Sau đó cô ấy kết luận là mình bình thường, những cái đau với nhói đó chỉ là sinh lý thần kinh vùng bụng thôi

Các mẹ đã sinh rồi cho mình hỏi: Khi có cơn co, bụng bị cứng lên, ấn vào có lõm chút nào không hay là không thể ấn vào được? Bụng bị cứng trong bao lâu?

Vì tối qua mình về nhà, bụng bị căng cứng tới 15s í, và dùng tay ấn (bs Mận nói kiểm tra như vậy để biết là cơn co hay chỉ là sinh lý) nó rất căng không hề mềm chút nào, cảm giác không thể ấn vào được. Hiện tại lúc này mình đang dùng tay kiểm tra thì nó mềm hơn hẳn tuy rằng có căng
    MTMzMDE4MTUzMA
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 108 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cơn co tử cung là khi bạn cảm thấy cả vùng bụng căn cứng lên, bụng đang nhọn thì vuông sang 2 bên hoặc méo nghiêng 1 bên, tức ngực, khó thở, bốc hỏa (có hoặc không). Cảm giác này nhận thức được rõ rệt khi bạn nằm. Có cơn co tử cung là việc bình thường, nhờ vậy mà tử cung đảm bảo khả năng cung cấp máu đều đặn. Vào những tháng cuối, các cơn co này có mục đích tập dượt cho tử cung trong việc chuyển dạ. Mình đang ở tháng cuối nên cũng bị nhiều, mà mình còn bị co tới 1-2 phút cơ. :-) Trộm vía con vẫn ngoan, khỏe mạnh, nước ối tốt. Giờ mình chờ chuyển dạ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 67 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình gần 39 tuần rồi. Mình cũng bị đau buốt như chị chủ topic rải rác từ tuần 35 đến 37. Đúng là bắt đầu đau ở tầm ngang rốn, rồi chạy xuống âm đạo. Buốt lắm, như có ai rút ruột rút gan và miết tay thật mạnh vào phía dưới của mình ý. Thường thì mình bị mấy ngày liền rồi lại hết. Mình đi khám 1 tuần/lần nên để ý thấy là cứ khi nào đang đợt đau buốt thì y như rằng con mình nằm ngôi ngược. Còn đợt nào ko đau buốt thì nhóc con lại ngôi thuận. Nhóc nhà này cứ luân phiên 1 tuần ngôi nghịch, 1 tuần ngôi thuận.

Và đúng là cơn đau buốt đó khác hoàn toàn cơn co tử cung. Mỗi khi có cơn co tử cung, bụng mình căng cứng ngắc, méo xẹo, da căng đau, mình thấy khó thở và đầu bốc hỏa phừng phừng, như đang giận dữ ai ý. Cũng may là chỉ một lát là hết ngay.
    Heo nhùn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 364 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc_ann Xem bài viết
    Cơn co tử cung là khi bạn cảm thấy cả vùng bụng căn cứng lên, bụng đang nhọn thì vuông sang 2 bên hoặc méo nghiêng 1 bên, tức ngực, khó thở, bốc hỏa (có hoặc không). Cảm giác này nhận thức được rõ rệt khi bạn nằm. Có cơn co tử cung là việc bình thường, nhờ vậy mà tử cung đảm bảo khả năng cung cấp máu đều đặn. Vào những tháng cuối, các cơn co này có mục đích tập dượt cho tử cung trong việc chuyển dạ. Mình đang ở tháng cuối nên cũng bị nhiều, mà mình còn bị co tới 1-2 phút cơ. :-) Trộm vía con vẫn ngoan, khỏe mạnh, nước ối tốt. Giờ mình chờ chuyển dạ thôi.

Chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông, cả hai khỏe mạnh nhé
    MTMzMDE4MTUzMA
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 364 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HeoNhun Xem bài viết
    Mình gần 39 tuần rồi. Mình cũng bị đau buốt như chị chủ topic rải rác từ tuần 35 đến 37. Đúng là bắt đầu đau ở tầm ngang rốn, rồi chạy xuống âm đạo. Buốt lắm, như có ai rút ruột rút gan và miết tay thật mạnh vào phía dưới của mình ý. Thường thì mình bị mấy ngày liền rồi lại hết. Mình đi khám 1 tuần/lần nên để ý thấy là cứ khi nào đang đợt đau buốt thì y như rằng con mình nằm ngôi ngược. Còn đợt nào ko đau buốt thì nhóc con lại ngôi thuận. Nhóc nhà này cứ luân phiên 1 tuần ngôi nghịch, 1 tuần ngôi thuận.

Và đúng là cơn đau buốt đó khác hoàn toàn cơn co tử cung. Mỗi khi có cơn co tử cung, bụng mình căng cứng ngắc, méo xẹo, da căng đau, mình thấy khó thở và đầu bốc hỏa phừng phừng, như đang giận dữ ai ý. Cũng may là chỉ một lát là hết ngay.

Bạn bị từ tuần 35 còn mình từ tuần 27 đã bị rồi, bây giờ thì ít hơn k bị liên tục như tuần rồi nữa.

Giờ lại có mối lo khác đây, hix

Hôm qua đi wc bị lòi trĩ to như ngón tay cái í, nó k tự kéo vào, mà dùng tay đẩy vào cũng k vào hết, sau đó lại từ từ lòi ra :Crying::Crying::Crying:

Đau rát, k ngồi được, đang nằm mà xoay nghiêng cũng bị đau, chỉ ở yên 1 vị trí mới đỡ. Hồi mới có bầu thì bị táo đi ngoài ra máu giờ khỏi rồi thì lại xoay sang cái này.

Chết mất thôi :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:
    MTMzMDE4MTUzMA