Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

ăn gì cho thai nhanh tăng cân

• 5 Lượt chia sẻ
  • 55.7K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,319 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruanhok Xem bài viết
    Muốn tăng cân nhanh ở những tuần cuối để con không nhẹ cân, dễ chăm sóc sau sinh thì ăn QUẢ BƠ
    Ăn quả tươi không chấm đường hoặc uống sinh tố bơ ít đường đều được.
    Bơ có chứa folate là 1 loại vitamin tốt cho thai phụ, nó còn giúp ngăn ngừa sinh con ko dị tật, giảm tình trạng ốm nghén cho các mẹ. Sau sinh các mẹ cũng nên tiếp tục dùng để làm giàu dinh dưỡng khi cho con bú.
    Các mẹ cứ nghe nói bơ dễ gây mập nhưng theo em tìm hiểu thì chất béo trong trái bơ ko làm mẹ mập nhiều đâu ạ. Nó còn có lợi nếu các mẹ ăn đều đặn nữa nhé!
    Bơ nhiều folate, nhưng chỉ nên ăn bơ với bơ thôi. Ăn với sữa đặc có đường là mẹ ú quay luôn đó! Mùa bơ năm nào em cũng tăng 3-5kg là thường. Cũng chỉ vì mê món bơ dầm. Giờ em xác định món nào cũng ăn và ăn có chừng mực. Sữa chua, sữa bầu ngày nào em cũng uống. Vừa bổ sung men tiêu hoá, vừa có chất xơ chống táo bón, có sắt chống thiếu máu, có canxi giúp xương và răng chắc khoẻ, có DHA, Cholin và Iode giúp con thông minh nữa. Em uống sữa made in Vietnam thôi, Dielac Mama Gold ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 573 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trang.Ha Xem bài viết
    Bơ nhiều folate, nhưng chỉ nên ăn bơ với bơ thôi. Ăn với sữa đặc có đường là mẹ ú quay luôn đó! Mùa bơ năm nào em cũng tăng 3-5kg là thường. Cũng chỉ vì mê món bơ dầm. Giờ em xác định món nào cũng ăn và ăn có chừng mực. Sữa chua, sữa bầu ngày nào em cũng uống. Vừa bổ sung men tiêu hoá, vừa có chất xơ chống táo bón, có sắt chống thiếu máu, có canxi giúp xương và răng chắc khoẻ, có DHA, Cholin và Iode giúp con thông minh nữa. Em uống sữa made in Vietnam thôi, Dielac Mama Gold ạ.
    Mẹ nó ăn được bơ là giỏi đấy, em thì chịu thua luôn. Chỉ có mỗi khoản uống sữa thì vô tư ạ. Mà sữa Dielac mama này em khoái ở vị vani, thơm dễ uống mà lại không sợ bếu vì trong sữa có giảm 20% chất béo, mà còn bổ sung thêm 15% canxi và 60% vitamin D3, hỗ trợ sự hình thành và phát triển hệ xương của thai nhi, giảm nguy cơ loãng xương ở mẹ bên cạnh đó còn bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu. Đặc biệt trong sữa này có chất Sc-FOS giúp phát triển những vi khuẩn có lợi sống trong đường ruột, chất xơ này có tác dụng kích thích thành ruột, giúp mẹ bầu ngăn ngừa táo bón và rối loạn tiêu hóa rất hiệu quả
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,807 Bài viết

• 3,958 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy vấn đề tăng cân cho thai nhi là cả 1 vấn đề không đơn giản đâu, có mẹ ăn uống được ít nhưng các dinh dưỡng lại vào con nhiều và con tăng cân phát triển tốt... nhưng ngược lại cũng có không ít mẹ tăng cân rất nhiều nhưng con lại nhẹ cân. Lúc này thì mẹ cần phải cân đối lại chế độ ăn uống sao cho tốt nhất thôi.
    Nếu mẹ bầu đang băn khoăn không biết nên ăn thực phẩm nào dưỡng chất "chỉ vào con không vào mẹ" đừng bỏ qua danh sách thực phẩm dưới đây nhé. Tuy nhiên vẫn phải nhớ mỗi ngày thêm 1-2 ly sữa bầu nữa nha
    1. Các loại cá: Một số loại cá bà bầu nên ăn trong thai kỳ như cá chép, cá trôi, cá rô, cá phi, cá cơm...
    2. Trứng: Trứng rất nhiều protein giúp nuôi dưỡng cơ bắp và xương thai nhi. Đồng thời, ăn trứng cũng không hề khiến mẹ bầu tăng cân nhiều trong thai kỳ. Một tuần ăn khoảng 4 - 5 quả trứng là được.
    3. Trái cây theo mùa:
    Ưu tiên các loại trái cây mát, ít ngọt để giảm nóng và giảm lượng đường trong thai kỳ.
    Các loại trái cây nhiều vitamin, khoáng chất rất cần cho sự phát triển của thai nhi và không làm cho bà bầu tăng cân nhiều, chưa kể, trái cây còn giúp bà bầu nhuận tràng, đi đại tiện dễ dàng, phòng bệnh trĩ thai kỳ.
    4. Khoai lang
    Bà bầu ăn bao nhiều khoai lang trong thai kỳ cũng rất tốt vì khoai lang vừa tốt cho thai nhi, vừa không khiến mẹ tăng cân. Trong khoai lang chứa nhiều vitamin C, folate rất tốt cho bà bầu và thai nhi. Thực phẩm này còn nhiều chất xơ, tốt cho hệ tiêu hóa và ngăn ngừa táo bón cực hiệu quả.
    5. Các loại hạt
    Các loại hạt như đậu, óc chó, hạnh nhân... rất nhiều dinh dưỡng và cần thiết cho sự phát triển của thai nhi. Bà bầu có thể đem theo các loại hạt này bên người để làm thực phẩm ăn vặt lành mạnh, nhờ vậy sẽ không bị đói, tụt đường huyết.
    Riêng hạnh nhân, óc chó rất giàu omega 3, vitamin E cần thiết cho sự phát triển của xương, não bộ thai nhi.
    6. Rau xanh
    Không thể thiếu rau xanh trong danh sách thực phẩm dành cho bà bầu. Các loại rau xanh như cải bó xôi, súp lơ xanh, rau cải, cải bắp... đều rất cần thiết cho sức khỏe thai kỳ. Đặc biệt, ăn càng nhiều càng tốt và không bao giờ lo tăng cân.
    Chưa kể, các chất vitamin, khoáng chất trong rau xanh đều dễ dàng hấp thu vào thai nhi, giúp thai nhi khỏe mạnh, tăng cân đều.
    7. Chuối
    Chuối rất tốt cho hệ thần kinh thai nhi, do trong chuối chứa 0,4mg vitamin B6. Thiếu vitamin B6 là nguyên nhân gây rối loạn thần kinh, mệt mỏi.
    Đối với bà bầu, chuối còn giúp ngăn ngừa chuột rút, phòng tiêu chảy, tốt cho hệ xương khi mang thai. Và đặc biệt, bà bầu ăn nhiều chuối trong thai kỳ không hề tăng cân nhiều, chưa kể, các chất dinh dưỡng từ chuối đều được hấp thu vào thai nhi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,888 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    he he mẹ nó có vẻ hợp sữa Dielac Mama Gold đấy, Mẹ nó cứ yên tâm mỗi ngày uống 1-2 ly sữa nhé, ko sợ tăng cân đâu, vì sữa này giảm 20% chất béo, mà còn bổ sung thêm 15% canxi và 60% vitamin D3, hỗ trợ sự hình thành và phát triển hệ xương của thai nhi, giảm nguy cơ loãng xương ở mẹ bên cạnh đó còn bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu giúp cả mẹ và thai nhi khỏe mạnh
    Hồi bầu mình uống Dielac Mama Gold ai cũng nói mình hợp sữa mà, mẹ và con đều tăng cân khỏe mạnh, mặc dù mình là thai phụ cao tuổi, lúc bắt đầu bầu bạn t2 được có tầm hơn 40kg xíu thôi, gầy yếu lắm ý. Nhưng trong suốt thai kỳ mình chịu khó nghe theo chỉ dẫn của bs, ăn uống đúng bữa, đủ chất nên trộm vía sk của 2 mẹ con đều ổn.
    J40yp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,272 Bài viết

• 2,299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mieunhataymo Xem bài viết
    Mẹ nó ăn được bơ là giỏi đấy, em thì chịu thua luôn. Chỉ có mỗi khoản uống sữa thì vô tư ạ. Mà sữa Dielac mama này em khoái ở vị vani, thơm dễ uống mà lại không sợ bếu vì trong sữa có giảm 20% chất béo, mà còn bổ sung thêm 15% canxi và 60% vitamin D3, hỗ trợ sự hình thành và phát triển hệ xương của thai nhi, giảm nguy cơ loãng xương ở mẹ bên cạnh đó còn bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu. Đặc biệt trong sữa này có chất Sc-FOS giúp phát triển những vi khuẩn có lợi sống trong đường ruột, chất xơ này có tác dụng kích thích thành ruột, giúp mẹ bầu ngăn ngừa táo bón và rối loạn tiêu hóa rất hiệu quả
    Bơ thì đúng là sở trường của em luôn, ai cũng sợ vì e ăn bơ siêu, cứ đến mùa bơ là ngày e làm đôi quả, chẳng xay sinh tố hay gì đâu mà e sắt miếng bơ rồi ăn. Mọi người cứ bảo ăn thế k chán à, k nhạt nhẽo à, e bảo bơ chín vừa dẻo vừa ngon, chẳng có sao cả. Bầu bí là e chỉ có bơ và sữa bầu Dielac Mama Gold là chính đấy, các thứ khác em cũng có ăn cho đầy đủ chất nhưng chỉ ăn 1 lượng vừa đủ thôi ạ, k dám ăn nhiều.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 672 Bài viết

• 624 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    Bơ thì đúng là sở trường của em luôn, ai cũng sợ vì e ăn bơ siêu, cứ đến mùa bơ là ngày e làm đôi quả, chẳng xay sinh tố hay gì đâu mà e sắt miếng bơ rồi ăn. Mọi người cứ bảo ăn thế k chán à, k nhạt nhẽo à, e bảo bơ chín vừa dẻo vừa ngon, chẳng có sao cả. Bầu bí là e chỉ có bơ và sữa bầu Dielac Mama Gold là chính đấy, các thứ khác em cũng có ăn cho đầy đủ chất nhưng chỉ ăn 1 lượng vừa đủ thôi ạ, k dám ăn nhiều.
    Ăn bơ k thì đúng là siêu thật, mình thì hay dầm cùng sữa chua, mặc dù rất thích nhưng cũng k dám ăn nhiều vì sợ béo lắm. Thỉnh thoảng thèm quá lôi bơ ra làm salat trộn cùng ít rau củ nữa để ăn cho đỡ vật đấy.
    • 6,735 Bài viết

• 9,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ước gì mẹ bầu nào cũng biết đọc thông tin về thành phần các món thực phẩm thường dùng hằng ngày như thế này thì tốt quá! Biết rõ thành phần để so sánh với các sản phẩm tương tự khác, ví dụ như Dielac Mama Gold so với các loại sữa ngoại nhập chẳng hạn, để thấy hàng Việt Nam mình tốt như thế nào và đáng tin dùng như thế nào các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 455 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Các mẹ nên lưu ý, mẹ bầu thường tăng khoảng nửa kg mỗi tuần, hoặc 2 đến 2,5 kg mỗi tháng trong 3 tháng cuối mang thai. Vào cuối thai kỳ, trẻ sẽ nặng khoảng 3,0-3,4kg.
    Theo các chuyên gia sản khoa, việc mẹ bầu ăn quá nhiều thực phẩm sẽ có thể khiến chị em tăng cân nhiều, gia tăng những nguy cơ xấu trong thai kỳ. Vì vậy, bà bầu chỉ nên bổ sung thêm khoảng 300-400 calo mỗi ngày là đủ. Mẹ cũng nên lựa chọn thực phẩm lành mạnh, ăn uống khoa học để tốt cho cả mẹ và bé. Trong trường hợp thai nhi quá nhẹ cân, mẹ nên bổ sung thêm lượng calo mỗi ngày.
    Ăn nhiều rau củ quả, cá tôm cua biển các loại đi các mẹ. Ăn ít tinh bột thôi, còn thèm thì ăn tinh bột thô như gạo lứt, bánh mì lứt chẳng hạn. Mình thích làm món cá hấp, cua xào giấm hay tôm hấp. Nấu thêm bát soup sanh sánh nóng hổi nữa là xong một bữa. Ăn kiểu đó cho nhẹ bụng. Đến tối thêm cốc sữa bầu là no luôn. Sáng làm thêm một cốc nữa rồi ăn nhẹ. Chia nhỏ bữa ăn ra và ăn kiểu chất lượng như thế khỏi lo gì cả. Bảo đảm vào con chứ không vào mẹ đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,319 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bầu bí ngại nhất là táo bón nhỉ? Nhưng uống Dielac Mama Gold mỗi ngày thì khỏi lo gì cả. Sc-FOS giúp phát triển những vi khuẩn có lợi sống trong đường ruột, chất xơ này có tác dụng kích thích thành ruột, giúp mẹ bầu ngăn ngừa táo bón và rối loạn tiêu hóa rất hiệu quả nên dưỡng chất cũng được hấp thu một cách hiệu quả. Mình thích cái vụ giảm 20% chất béo đó! Mẹ khỏi vừa uống sữa vừa lo mất form hihihi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,807 Bài viết

• 3,958 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Mình ước gì mẹ bầu nào cũng biết đọc thông tin về thành phần các món thực phẩm thường dùng hằng ngày như thế này thì tốt quá! Biết rõ thành phần để so sánh với các sản phẩm tương tự khác, ví dụ như Dielac Mama Gold so với các loại sữa ngoại nhập chẳng hạn, để thấy hàng Việt Nam mình tốt như thế nào và đáng tin dùng như thế nào các mẹ nhỉ?
    Thực ra bây giờ thời buổi công nghệ hiện đại nên các mẹ chỉ cần bỏ ra vài phút lướt web là có thông tin chi tiết về sản phẩm mình cần mua ngay mà. Như bạn nói sữa Dielac Mama Gold là sữa của Việt Nam mình thì tất nhiên cũng phải có giá rất VN chứ, không chỉ là phù hợp với người Việt Nam về chất lượng sản phẩm mà còn về giá cả cũng phù hợp nữa mẹ nó ạ.
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 573 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay em mới gặp 1 chị bầu, chị ý bảo với em là muốn con tăng cân tốt thì mẹ nên chịu khó uống sữa bầu nè, ăn nhìu thịt bò nà, thịt nạc thăn lợn nữa đó. Tất nhiên là còn bảo "Thích ăn gì thì ăn nấy ăn cho thoải mái cho con nó mau lớn" em nghe mà choáng quá các mẹ ạ. Em mới tăng được 6kg mà thấy nặng nề lắm rùi... giờ mà ăn thoải mái thế chắc tăng thêm 20kg khi con mất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,888 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trang.Ha Xem bài viết
    Mình thích ăn bơ, còn ăn bơ chín không thôi ý. Bơ làm được rất nhiều món ngon từ những đồ uống như bơ sữa chua, bơ mãng cầu, bơ sữa tươi. Ngoài ra các mẹ thử làm salad trộn với bơ đi, ăn ngon lắm đấy các mẹ ạ.
    J40yp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,319 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay em mới gặp 1 chị bầu, chị ý bảo với em là muốn con tăng cân tốt thì mẹ nên chịu khó uống sữa bầu nè, ăn nhìu thịt bò nà, thịt nạc thăn lợn nữa đó. Tất nhiên là còn bảo "Thích ăn gì thì ăn nấy ăn cho thoải mái cho con nó mau lớn" em nghe mà choáng quá các mẹ ạ. Em mới tăng được 6kg mà thấy nặng nề lắm rùi... giờ mà ăn thoải mái thế chắc tăng thêm 20kg khi con mất
    Đấy là ăn rất ít tinh bột chị ạ! Chứ còn ăn thoải mái, thích gì ăn đó không có lợi cho sức khoẻ mẹ và bé. Em không ăn mặn vì sợ bị phù. Không ăn cay nhiều vì sợ trào ngược dạ dày thực quản. Còn sữa bầu em vẫn uống đều đặn mỗi ngày 2 cữ. Nếu chị không thừa cân thì cả thai kỳ tăng 8-10kg là vừa đẹp. Ham gì tăng nhiều mà không vào con cũng vậy à.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,807 Bài viết

• 3,958 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra trong quá trình mang thai thì nếu mẹ thấy thích ăn gì, ăn gì ngon thì nên ăn cũng ko nên sợ béo quá, quan trọng là hấp thu vào con tốt. Bên cạnh việc ăn uống một cách thoải mái thì mẹ cũng nên bổ sung thêm 1-2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold để mẹ khỏe con thông minh nha.
    • 573 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra trong quá trình mang thai thì nếu mẹ thấy thích ăn gì, ăn gì ngon thì nên ăn cũng ko nên sợ béo quá, quan trọng là hấp thu vào con tốt. Bên cạnh việc ăn uống một cách thoải mái thì mẹ cũng nên bổ sung thêm 1-2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold để mẹ khỏe con thông minh nha.
    Em thì vẫn luôn đảm bảo mỗi ngày 1-2 ly sữa bên cạnh 1 chế độ ăn đa dạng thực phẩm rau củ quả, thịt cá và trộm vía 2 mẹ con đi khám lần nào cũng okie lắm ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,807 Bài viết

• 3,958 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trộm vía mẹ bầu bí thế là quá ổn rồi, cả mẹ cả con đều khỏe cố gắng sống thật vui để 2 mc cùng cán đích an toàn và nhẹ nhàng nha. Nhớ là cũng nên có tập thể dục vận động nhẹ nhàng để có sức khỏe tốt hơn sau này đi sinh cho dễ nha
    Em thì vẫn luôn đảm bảo mỗi ngày 1-2 ly sữa bên cạnh 1 chế độ ăn đa dạng thực phẩm rau củ quả, thịt cá và trộm vía 2 mẹ con đi khám lần nào cũng okie lắm ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 351 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ thích gì thì cứ ăn nấy, k cần kiêng khem quá nhưng cũng đừng vì thích mà ăn nhiều quá, ăn vừa đủ thì k sợ lên cân, nhưng ăn nhiều thì thành quen dạ, dạ dày lại dãn ra nên nhanh đói hơn đó, chính vì thế mà các mẹ cứ bị tăng nhiều cân quá trong thai kỳ đó bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,888 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Đơn giản thôi mà mẹ nó, mình thì hay cầm cả 2 loại sữa rồi xem thành phần trên vỏ hộp, rồi so sánh các thành phần đó giữa 2 hộp xem cao thấp khác nhau bao nhiêu. Trước có lần wtt tổ chức hội thảo đọc hiểu thông tin trên nhãn sữa, mình có tham gia hội thảo đó nên cũng biết được chút chút.
    J40yp7
    • 1,272 Bài viết

• 2,299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luckystar Xem bài viết
    Mẹ thích gì thì cứ ăn nấy, k cần kiêng khem quá nhưng cũng đừng vì thích mà ăn nhiều quá, ăn vừa đủ thì k sợ lên cân, nhưng ăn nhiều thì thành quen dạ, dạ dày lại dãn ra nên nhanh đói hơn đó, chính vì thế mà các mẹ cứ bị tăng nhiều cân quá trong thai kỳ đó bạn.
    Tăng nhiều cân quá thì lúc giảm cân lại mệt thôi. Mình thuộc tạng người đã tăng rồi thì rất khó xuống. Lúc bầu tăng 11kg, đẻ xong giảm được 5kg. Xong cứ dùng dằng, dai dẳng mà đến giờ khi con được 5 tuổi rồi mà vẫn béo hơn lúc chưa bầu 5kg dù đã ăn rất ít . Nhiều lúc nghĩ hồi đó ăn uống để ý hơn, tăng tầm 8-9kg thì có phải tốt hơn không.
    • 836 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

uống sữa và bố sung nhiều chất dinh dưỡng ạ. tùy từng thể trạng của mẹ mà thai có tăng cân hay không đó ạ
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3