TIN TÀI TRỢ.

16 dấu hiệu mang thai sớm

• 11.9K Lượt chia sẻ
  • 330K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Thật là tuyệt nếu mẹ biết được mình mang thai theo những cách đơn giản trước khi đến bác sĩ kiểm tra. Đây là 16 dấu hiệu mang thai sớm mà các mẹ cần phải biết.

Một số phụ nữ nghiệm thấy một, hai dấu hiệu, có người nhiều hơn. Nếu mẹ nào đang băn khoăn không biết mình đã có em bé hay chưa thì hãy cùng xem qua 16 dấu hiệu mang thai sớm dưới đây nhé.

pregnancy-symptoms1

1. Nhiệt độ cơ thể tăng lên

Thường khi trứng rụng, nhiệt độ cơ thể sẽ tăng lên một chút và kéo dài mức đó tới khi bạn gặp kinh nguyệt. Nếu trong khoảng 2 tuần lễ mà cơ nhiệt vẫn không giảm thì có khả năng bạn đã mang thai. Nếu không mang thai, nhiệt độ cơ thể sẽ trở lại bình thường.

2. Trễ kinh/ Mất kinh
    Một trong những dấu hiệu mang thai chu kì kinh nguyệt không xuất hiện. Ngoài có em bé ra thì còn một số lý do khiến ngày “đèn đỏ” bị trễ như căng thẳng quá nhiều, mắc bệnh hay do vừa trải qua phẫu thuật. Một số phụ nữ vẫn có thể có kinh trong khi mang thai trong vài tháng hoặc chảy máu một chút trong suốt thai kì.

3. Ốm nghén
    Đừng bao giờ nghĩ rằng ốm nghén chỉ xuất hiện vào sáng sớm. Hiện tượng này sẽ diễn ra bất cứ lúc nào trong ngày, nhất là khi bạn chuẩn bị ăn món gì đấy. Dù có nghén như thế nào đi nữa thì hãy cố gắng ăn uống đủ chất để tránh tuột đường huyết trong cơ thể.
    Gừng và châm cứu là phương pháp hiệu quả giúp giảm nghén, tuy không phải đối với tất cả mọi mẹ bầu. Hiện tượng này thường sẽ bớt đi sau 3 tháng đầu mang thai nhưng đôi khi sẽ kéo dài đến những tháng tiếp theo hay toàn bộ thai kì.

4. Có sự thay đổi ở phần ngực
    Vào thời kì mới có thai, bạn có thể nhận ra những thay đổi sau ở phần ngực như:
    Đầu ngực có thể bị mềm và nhạy cảm hơn.
    Đầu ngực có thể bị sưng đau hoặc nổi các vết sần.
    Dễ thấy đau khi chạm vào.
    Quần và núm vú sậm màu hơn.

5. Xuất hiện dịch nhầy nhiều hơn ở cổ tử cung
    Việc thay đổi của hóc-môn progesterone khi mang thai khiến tử cung bạn tiết dịch nhầy nhiều hơn. Nếu dịch nhầy âm đạo quá nhiều, bạn có thể sử dụng một lớp lót ở quần.

6. Hay thấy mệt mỏi
    Khi mới bắt đầu mang thai, sự trao đổi chất của bạn sẽ diễn ra nhiều hơn để hỗ trợ thai nhi, điều này khiến cơ thể phải hoạt động nhiều hơn, từ đó trở nên dễ mệt mỏi hơn. Ngoài ra lượng hóc-môn progesterone tăng cao lúc này còn có tác dụng an thần. Nếu thấy buồn ngủ hay uể oải, hãy nghỉ ngơi vì cơ thể bạn thật sự cần điều đó đấy.

7. Đi tiểu nhiều hơn
    Đây cũng là dấu hiệu mang thai phổ biến cho thấy bạn đã có tin vui. Bạn sẽ thấy số lần đi vệ sinh lắt nhắt nhiều hơn bình thường ngay sau khi thụ thai 1 tuần. Đó là vì phôi thai đã sản sinh ra các hóc-môn hCG khiến lượng máu ở vùng xương chậu tăng lên, đồng thời tạo lực đến bàng quang nhiều hơn. Triệu chứng này sẽ xuất hiện nhiều hơn trong 3 tháng cuối thai kì khi lúc này em bé đã di chuyển xuống vùng xương chậu.

8. Bị chuột rút
    Đối với những mẹ đang mang thai, chuột rút có thể là dấu hiệu nguy cơ sẩy thai. Tuy nhiên ngay cả khi không mang thai, tử cung vẫn có thể có những đợt co rút. Khi mang thai, do thai nhi tác động nhiều lên tử cung nên hiện tượng chuột rút sẽ diễn ra thường xuyên hơn. Nếu đi kèm với chảy máu thì cần đến bác sĩ ngay để xem xét coi đó có phải sẩy thai hay không.

9. Xuất hiện các đốm máu
    Sau khoảng 8-10 ngày khi trứng rụng trong chu kì kinh nguyệt, bạn có thể thấy mình có những đốm máu, thường có màu hồng nhạt, không có màu như trong ngày “đèn đỏ” bình thường. Đây là dấu hiệu không có gì đáng ngại. Tuy nhiên nếu bị chảy máu trong thời gian mang thai thì nên đi khám bác sĩ sớm.

10. Táo bón
    Đây là một trong những triệu chứng mang thai phổ biến. Một số hóc-môn sẽ tăng cao khi bắt đầu có em bé và gây ảnh hưởng đến đường ruột của bạn với mục đích mở rộng tử cung. Nếu cần, nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng các loại thuốc chữa táo bón trong thai kì.

11. Nhạy cảm với mùi hương
    Nếu thấy buồn nôn khi ngửi thấy một mùi nào đấy thì có lẽ bạn đã có mang rồi đấy. Bình thường sẽ không cảm nhận được mùi hương đó đâu, do việc mang thai đã khiến khứu giác bạn trở nên mẫn cảm hơn. Thường thì phụ nữ mang thai sẽ hay khó chịu trước mùi đồ ăn.

12. Nghẹt mũi/ Cảm lạnh
    Khi có thai, hệ thống miễn dịch của cơ thể mẹ sẽ bị ức chế lại do các hóc-môn và kháng thể từ thai nhi. Sự thay đổi nội tiết tố thời gian này cũng khiến bạn dễ cảm lạnh và bị nghẹt mũi.

13. Nổi mụn
    Trong những ngày đầu của thai kì, bạn sẽ thấy mình nổi mụn nhiều hơn. Đừng quá lo, triệu chứng này sẽ giảm bớt đi khi lượng hóc-môn cơ thể ổn định lại sau đó. Nên nhớ là đừng nặn mụn để tránh gây sẹo hay lây lan vi khuẩn.

14. Thèm ăn/ Thay đổi vị giác
    Mức hóc-môn tăng cao khi có thai có thể tác động lên tuyến nước bọt, tạo cho bạn cảm giác thèm ăn món nào đó. Thông thường sẽ thèm thực phẩm nào đó, nhưng cũng có người thèm kem đánh răng, có người lại muốn ăn cả phấn hay đất, những thứ không ăn được – đây được gọi là tình trạng pica.
    Hãy đi kiển tra nếu gặp trường hợp này ví có thể cơ thể bạn đang bị thiếu sắt hay kẽm hoặc thiếu loại vitamin, khoáng chất nào đó. Thời kì đầu này cũng là lúc thích hợp cho bạn dùng vitamin tổng hợp. Nếu hay thèm ăn những món giàu chất béo hay ít dinh dưỡng, hãy cố gắng tìm những món khác thay thế.

15. Âm đạo thay đổi màu sắc
    Trừ khi thường xuyên quan sát kĩ thì khá khó để nhận ra dấu hiệu này. Do lượng máu tăng lên ở vùng xương chậu khi có thai, âm đạo bạn sẽ có màu sậm hơn bình thường.

16. Tính tình nhạy cảm hơn
    Bạn sẽ dễ khóc hơn, hay cáu gắt hay thường thấy buồn bã. Mang thai khiến tâm trạng, tính cách phụ nữ dễ bị xúc động và khủng hoảng hơn như một phản ứng tự nhiên của việc bảo vệ con mình.

Theo http://www.bellybelly.com.au/

<<< Dấu hiệu có thai
    <<< Kiến thức trước khi mang thai
    <<< Mang thai
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 90 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Các mẹ ơi khi nào que 2 vạch với đi siêu âm có túi thai thì hãy tin nhé. E đây này, một đống dấu hiệu lun, hay đói, chậm kinh, ban đêm tiểu nh, qua QKĐ mới đau ngực, ngực mềm lắm. Thế mà cuối cùng chậm 3 ngày thì QKĐ. Đi siêu âm là do trứng quá kích chưa vỡ nên bị thế tốt nhất là ko hoang tưởng nữa. Khi nào que lên mới tin
    comment by WTT mobile view
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đúng là thế thật ý, mấy tháng trước cũng toàn tìm mấy cái này đọc, rùi tháy như đúng rùi ý. Rùi cái QKD lại đến, lại bùn thối ruột đi, rùi giờ thì chán. cứ kệ thôi và chả tin cái dấu hiệu nào sất. Đúng là khi nào que lên mới tin thật.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

He he thấy mấy dấu hiệu này cũng vui mà, ít nhất cũng là lý do để biết đường đi mua que thử
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hay quá.. Bài ấy giúp em hiểu hơn rất nhiều. cảm mơn đã share
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

up...................................
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đôi khi một số dấu hiệu này cũng gặp phải ở thời kỳ kinh nguyệt. Tốt nhất khi mẹ có dấu hiệu thì nên đi siêu âm cho chắc
    • 52 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haonguyen06 Xem bài viết
    Các mẹ ơi khi nào que 2 vạch với đi siêu âm có túi thai thì hãy tin nhé. E đây này, một đống dấu hiệu lun, hay đói, chậm kinh, ban đêm tiểu nh, qua QKĐ mới đau ngực, ngực mềm lắm. Thế mà cuối cùng chậm 3 ngày thì QKĐ. Đi siêu âm là do trứng quá kích chưa vỡ nên bị thế tốt nhất là ko hoang tưởng nữa. Khi nào que lên mới tin
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LanNgoc87 Xem bài viết
    Đúng là thế thật ý, mấy tháng trước cũng toàn tìm mấy cái này đọc, rùi tháy như đúng rùi ý. Rùi cái QKD lại đến, lại bùn thối ruột đi, rùi giờ thì chán. cứ kệ thôi và chả tin cái dấu hiệu nào sất. Đúng là khi nào que lên mới tin thật.
    các chị giống e quá, 1 đống dấu hiệu xong cũng trật lất, thật là buồn quá đê, thề là k bao giờ tin thêm 1 lần nữa các dấu hiệu ((
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 100 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình cũng 1 đống dấu hiệu ,rồi trẻ kinh 13 ngày ,người mệt lã ,sau đó kinh ra ÀO ẠT luôn ,giờ thử que lên 2 vạch mới hy vọng
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đọc nhiều những dấu hiệu này khiến mình bị mắc triệu chứng mang thai giả. Em bị châm nên đang mong có baby lắm các mẹ nó ạ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

https://www.youtube.com/watch?v=Z6NT0ulkjvY
    cách các bà mẹ Mỹ nuôi dạy con tự lập và thông minh
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn bài của Bác, hay quá, giúp em có thêm tí kinh nghiệm trong việc chuẩn bị lấy ck
    • 137 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhé, cần phải học hỏi để có thêm kiến thức hì
    • 102 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

thanks ad
    • 196 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

nhiều khi ngững biểu hiện đó cũng chưa chắc, mà chủ yếu quan sát trễ kinh rồi mua que về thử, nhiều khi có biểu hiện như ốm nghén nhưng đó lại là do bao tử thì sao
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LanNgoc87 Xem bài viết
    Mình thì chưa đến ngày nhưng thử đã lên 2 vạch rõ nét nè, vc mình cưới được hơn 1 năm rồi, mừng quá à, mình ko tin thư 2 que 2 ngày đều lên rõ nét luôn nè bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 301 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mấy vụ dấu hiệu này dẹp luôn nha mấy mẹ, em đây dấu hiệu như đúng rồi, thử que 1v vào ngày 15 sau iui, vừa mới khóc xong 1 trận vì đau lòng đây, giờ cứ khi nào bác sĩ bảo có rồi mới tin.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi, em cũng đầy mấy dấu hiệu ở trên, em cũng chậm kinh 9 ngày rồi. em mua que thử 1 vạch đậm 1 vạch nhạt, đang háo hức lắm, đi siêu âm thì kết luận nang buồng trứng trái 35x37mm chưa có túi ối. Tử cung dày 14mm. Như thế là em chưa có gì à các mẹ? Hỏi bác sỹ siêu âm còn không được trả lời. Em đang bực mình và hoang mang quá!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của metrecon123tn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 65 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ ơi. Bớt lo lắng nhé. Dù sao tình hình cũng có phần khả quan. Em thử cả mấy chục hộp que thử rồi. Muốn có cái vạch mờ mờ như mẹbmà cũng chưa dc
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm nay em thử lại 2 que thì lên 2 vạch căng đét rồi chị RySuSu ạ. Nhưng mà em cứ đau bụng âm ỉ, chưa đi siêu âm lại, em chỉ sợ chửa ngoài tử cung thôi . Nhưng chưa có thời gian đi siêu âm ngay đc thì cứ thoải mái tinh thần đã vậy. Chứ cứ lo lắng thế này e cũng mệt mỏi quá! Mẹ nó cũng cứ vui vẻ lạc quan rồi con sẽ về thôi. Chúc mẹ nó sớm có tin vui nhé!^^

Gởi từ ứng dụng Webtretho của metrecon123tn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2