11 việc mẹ bầu cần làm trước khi sinh con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.7K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Dưới đây là những việc cần làm trước khi sinh con và trước khi bạn đảm nhận thiên chức làm mẹ vất vả. Hãy làm để không bao giờ phải hối tiếc nhé mẹ bầu.

Điều 1: Hãy có bữa tiệc vui chơi cùng bạn bè

khi-mang-thai-4

Nôm na là một tiệc của chị em cho những ngày cuối cùng trước khi lên chức mẹ. Không cần rình rang đâu, có thể chỉ là buổi tối ăn uống, cùng đi coi phim cùng bạn bè thân thiết thôi, khi đó mẹ sẽ có được khoảng thời gian thật tuyệt vời. Những chị em tốt sẽ luôn biết những gì mẹ cần và sẵn sáng chia sẻ, ở cạnh khi mẹ cần giúp đỡ mà.

Điều 2: Sơn móng tay
    Hãy thử một lần khiến móng tay mình điệu đà hơn nhé, khi mang thai rồi thì mẹ sẽ chẳng thể nào được sơn móng nữa đâu vì nó có thể ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe thai nhi.

Điều 3: Đi massage

khi-mang-thai-1

Khi mang thai trong 3 tháng cuối, mẹ bầu sẽ phải đối mặt với những cơn đau nhức cơ thể cực kì khó chịu. Massage nhiều trước khi mang thai sẽ giúp mẹ giảm bớt điều này đấy. Nếu không muốn khi đến các trung tâm, mẹ có thể xoa bóp tại nhà mỗi tối. Mẹ sẽ có những giây phút thư giãn thú vị khi vừa được massage vừa lắng nghe những giai điệu nhẹ nhàng.

Điều 4: Đi du lịch

Hãy tận dụng thời gian khu chưa có em bé để đi đây đó cùng ông xã. Khi đã thành “nhà 3 người” thì khoảng thời gian nhàn rỗi sẽ bị thu hẹp đi rất nhiều, khi đó mẹ không thể có nhiều thời giờ để ở riêng bên chồng mình đâu. Đương nhiên sau khi có con, mẹ vẫn có thể đưa bé đi cùng; còn nếu muốn đi riêng 2 vợ chồng, mẹ có thể nhờ ai đó coi chừng bé nhưng dù sao đi chơi mà không phải lo lắng về con cái vẫn tốt hơn đúng không?

Điều 5: Lưu giữ hình ảnh vùng bụng

khi-mang-thai-2

Có thể bây giờ mẹ sẽ chẳng chú ý gì đến phần bụng của mình đâu, nhưng khi có thai và thấy nó ngày càng to dần ra, mẹ sẽ cảm thấy thật bất ngờ đấy. Hãy chụp lại hình ảnh bụng mẹ trước và sau khi mang thai như một phần kỉ niệm đặc biệt trong cuộc đời.

Điều 6: Đi xem phim

Có vẻ ban đầu mẹ nghe thật chẳng thú vị gì, nhưng khi đến lúc mẹ chỉ có thể dán mình vào chiếc TV chán òm, xung quanh là hàng loạt các vấn đề của con cái như nước mắt nước mũi, khóc lóc, la lối, chân tay lem nhem thì có khi mẹ sẽ phải ước mình có thể chạy thật nhanh ra ngoài, đến thẳng rạp chiếu phim và thưởng thức cái gì đó thật hấp dẫn đấy.

Điều 7: Đi đến quán ăn ưa thích

Hãy đi ăn bất cứ món gì mẹ thích bởi khi có bầu rồi, triệu chứng ốm nghén sẽ chẳng cho mẹ ăn được món gì ngon lành đâu. Hãy cùng ông xã ra ngoài ăn uống vào những ngày cuối tuần tại quán ăn quen thuộc vừa thư giãn vừa như “tự thưởng” cho mình nhé.

Điều 8: Đọc sách

Có nhiều mẹ bầu cho rằng sẽ có thời gian đọc sách trong thời gian nghỉ thai sản, nhưng thật ra lúc đó mẹ sẽ chỉ đọc toàn những cuốn sách về Bà mẹ và Em bé thôi, thậm chí mẹ sẽ phải bận bụi với bé đến nỗi không có thời gian đọc sách nữa. Vậy nên ngay lúc này, mẹ bầu hãy tìm và đọc những gì mình yêu thích nhé.

khi-mang-thai

Điều 9: Liên lạc với bạn bè

9 tháng mang thai là thời điểm khá tốt để mẹ có thể liên lạc, gặp gỡ, trò chuyện với những người bạn cũ. Sau khi bé yêu chào đời, mẹ sẽ chẳng còn dễ dàng được như thế nữa đâu, mẹ sẽ trở nên bận rộn hơn nhiều và không được rảnh rỗi “tám” cùng với đám bạn mình nữa.

Điều 10: Viết nhật kí

khi-mang-thai-3

Mang thai là trải nghiệm tuyệt vời, mẹ sẽ trải qua những cảm xúc chưa từng có trước đây. Hãy ghi lại những tình cảm đấy như một cách đón chờ bé yêu chào đời hay đặc biệt hơn là tạo ra cuốn sách đầu đời cho con mình vậy.

Điều 11: Gặp gỡ những mẹ bầu khác

Việc này sẽ giúp mẹ biết và hiểu thêm về kiến thức cũng như tâm trạng bất thường khi mang thai của mình. Trò chuyện cùng những mẹ bầu khác sẽ mang đến rất nhiều niềm vui và giúp mẹ có thêm sức mạnh tinh thần khi mang thai.

Theo http://www.bellybelly.com.au/

<<< Kiến thức trước khi mang thai
    <<< Các hiện tượng và triệu chứng đặc biệt của thai kỳ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 79 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thể đi du lịch gần nhà để thư giãn đầu óc cho các mẹ bầu