Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Xin kinh nghiệm cần tiêm những gì trước khi mang bầu và có nên uống viên sắt và vitamin tổng hợp trước khi mang bầu hay không?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 28.9K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em đang chuẩn bị tinh thần để có ngựa vàng 2014, nhưng chưa biết phải chuẩn bị những gì cụ thể là phải tiêm những vacxin gì? và tiêm ở đâu? ah còn nữa là có nên mua viên sắt và vitamin tổng hợp về uống trước không ạ.
    Mong các mẹ có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 111 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

mình cũng chuẩn bị và cố gắng săn con đây
    mình ở tp HCM, cách đây 1 tháng mình đi chích ngừa rubella ở viện pasteur bạn ạ. bác sĩ bảo nên chích thêm vacxin ngừa thủy đậu và cúm nữa. tổng cộng cả 3 vacxin cách nhau 1 tháng, rubella--->thủy đậu-->cúm, và kiêng 3 tháng. mình chỉ mới chích rubella chi phí khoảng 500k đó bạn ( bao gồm xét nghiệm + chích )
    bạn nên đi chích sớm đi nhé, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà
    ba mẹ yêu con nhất trên đời, khỏe mạnh, khôn lớn con nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nhé, mình ở HN thì không biết nên tiêm ở đâu các mẹ cho em xin ý kiến đi ạ
    • 167 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ms.cherry Xem bài viết
    cảm ơn bạn nhé, mình ở HN thì không biết nên tiêm ở đâu các mẹ cho em xin ý kiến đi ạ
    Bạn đến trung tâm y tế dự phòng hà nội- số 70 Nguyễn Chí Thanh. Ở đấy họ sẽ tư vấn cho bạn tiêm phòng những gì, thời gian tiêm ra sao, thời gian kiêng sau khi tiêm tốt nhất nữa....Sau đó giữ lại phiếu tiêm phòng để nhớ lịch.
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BACHHOP_VD Xem bài viết
    Bạn đến trung tâm y tế dự phòng hà nội- số 70 Nguyễn Chí Thanh. Ở đấy họ sẽ tư vấn cho bạn tiêm phòng những gì, thời gian tiêm ra sao, thời gian kiêng sau khi tiêm tốt nhất nữa....Sau đó giữ lại phiếu tiêm phòng để nhớ lịch.
    Mẹ nó ơi cho mình hỏi chút: Trước khi mẹ nó đi tiêm phòng, mẹ nó đã đi khám sức khỏe sinh sản chưa? mẹ nó khám ở đâu vậy? mình cũng đang muốn sinh con trong năm tới mà chưa biết nên đi khám ở phòng khám nào uy tín.
    • 550 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Mình đến Trung tâm y tế 50C Hàng Bài thì bác sĩ ở đấy tư vấn tiêm 1 mũi kết hợp Rubella-Sởi-Quai Bị (có tác dụng trong 5-10 năm). Ngoài ra có thể tiêm phòng viêm gan B (nếu trước chưa tiêm) và phòng cúm. Tiêm rubella thì kiêng 6 tháng rồi mới bắt đầu có bầu, còn tiêm viêm gan và cúm thì chỉ kiêng 1 tháng. Chỗ này khá đông, bạn nên đến vào buổi chiều thì đỡ hơn. Mình ko tiêm cúm vì 1 cô làm ở viện C nói tiêm cúm ko cần thiết khi tiêm chỉ giúp mình tránh đc 1 vài loại virus nhất định, còn virus cúm thì có hàng trăm hàng nghìn con. Tốt nhất là tẩm bổ giữ sk để tránh bị cúm.
    Về vitamin tổng hợp mình có nhờ người bạn ở Anh mua thuốc bổ pre-prenancy cho cả mình và chồng. Nghe nói ở nhà cũng có mấy loại của Úc hay của Mỹ uống cũng ổn. Chủ yếu bổ sung canxi và axit folic.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,056 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

E nghĩ phải đi khám tổng hợp về sk sinh sản trước, rồi đi tiêm phòng, trong thời gian 3 tháng đó thì tẩm bổ. Hết thời gian đó có cũng ok mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì tiêm 1 mũi rubella từ tháng 1 dương rồi, sau đó 1 tháng là tiêm hpv, hpv phải tiêm 3 mũi nên mất 6 tháng, trong thời gian chờ mũi cuối của hpv mình tiêm nhanh 3 mũi viêm gan B (trong vòng 1 tháng tiêm xong 3 mũi), tháng sau tiêm cúm nữa, hix, k biết tiêm nhiều thế có sao không, hỏi ng phụ trách tiêm thì họ bảo k sao. Giờ cũng đang nghiên cứu uống gì để chuẩn bị mang bầu đây, mình đang mơ hồ về vấn đề này quá, mong các Chị đi trước có kinh nghiệm chỉ E với ạ!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn nên tiêm phòng Cúm Rubella trước ít nhất là 3 tháng. bạn có thể ra các trung tâm y tế dự phòng ở 50c hàng bài .
    trước khi có em bé 3 tháng thì nên uống vitamin E, âxxitfolic để chống dị tật cho em bé.
    và nên đi kiểm tra tử cung, phần phụ, khám phụ khoa
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi enen88 Xem bài viết
    Mình thì tiêm 1 mũi rubella từ tháng 1 dương rồi, sau đó 1 tháng là tiêm hpv, hpv phải tiêm 3 mũi nên mất 6 tháng, trong thời gian chờ mũi cuối của hpv mình tiêm nhanh 3 mũi viêm gan B (trong vòng 1 tháng tiêm xong 3 mũi), tháng sau tiêm cúm nữa, hix, k biết tiêm nhiều thế có sao không, hỏi ng phụ trách tiêm thì họ bảo k sao. Giờ cũng đang nghiên cứu uống gì để chuẩn bị mang bầu đây, mình đang mơ hồ về vấn đề này quá, mong các Chị đi trước có kinh nghiệm chỉ E với ạ!

Chị ơi chị tiêm viêm gan B ở đâu và như thế nào mà 1 tháng là tiêm xong ạ? vc em cũng chuẩn bị đi khám viêm gan b mà em thấy thời gian tiêm 3 mũi là 6 tháng .
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 237 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhluu1012 Xem bài viết
    Chị ơi chị tiêm viêm gan B ở đâu và như thế nào mà 1 tháng là tiêm xong ạ? vc em cũng chuẩn bị đi khám viêm gan b mà em thấy thời gian tiêm 3 mũi là 6 tháng .
    Viêm gan B thì tớ tiêm rồi, tiêm mũi đầu tiên cách đây 4 năm. Trước khi tiêm thì phải xét nghiệm có nhiễm viêm gan B hay chưa, nếu chưa thì mới tiêm phòng, ba mũi đầu tiên trong vòng 3 tháng (mỗi mũi cách nhau 1 tháng) mũi thứ 4 cách mũi thứ 3 một năm, vẫn còn mũi thứ 5 cách mũi thứ 4 đến 5 năm. Sau khi tiêm mũi thứ tư thì nên đi xét nghiệm lại xem đã có kháng thể viêm gan B hay chưa nếu chưa thì tiêm lại từ đầu (tớ tiêm đến mũi thứ 4 rồi, nhưng xét nghiệm xem có kháng thế hay chưa thì tớ chưa làm).
    Đợt này tớ đi tiêm Rubella, Cúm, Sơi thì sẽ xét nghiệm luôn rồi chia sẻ sau.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi tiêm mấy mũi trước khi có bầu như rubella, sởi viêm gan B thì mất thời gian bao nhiêu lâu sẽ xong. Mà có tác dụng bao lâu?
    Vì e đang có kế hoạch lấy chồng, chưa có kế hoạch có con, muon cuoi nam sau moi co con, nhưng muốn tiêm để tránh những trường hợp ngoài ý muốn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 110 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    rubella, cúm, thủy đậu...tiêm trước mang thai bao lâu ạ.
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonghue Xem bài viết
    rubella, cúm, thủy đậu...tiêm trước mang thai bao lâu ạ.
    theo như chị biết là cúm, thuỷ đậu tiêm trước khi có thai ít nhất 3 tháng, Rubella tiêm vào tuần 24 và 28 nhé.