TIN TÀI TRỢ.

Vô sinh nguyên phát do không có tử cung

• 1 Lượt chia sẻ
  • 30.1K Lượt đọc
  • 121 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ..!!! Em năm nay 22 tuổi...nhưng bị vô kinh nguyên phát do không có tử cung...Em rất mặc cảm về chuyện này và cũng chẳng dám nói với ai...Người yêu em là con một trong gia đình nên em hok biết chuyện tình cảm của bọn em có thể đi đến đâu bởi em biết là em hok thể có con theo cách truyền thống...Hic...Em và anh ấy rất yêu nhau nhưng thật sự em hok thể giãi bày cùng anh ấy..Em sợ anh ấy sẽ bỏ rơi mình...Nhưng nếu hok chấm dứt với anh thì sẽ làm khổ anh sau này...Em khó nghĩ quá...Các mẹ giúp em với ak !!! tiện cho em hỏi..Trường hợp của em có thể làm TTON hok ak??? mẹ nào biết thì chia sẻ cho em với nhé...Em cảm ơn !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ko thể làm TTON được, em gái ạ. Vì thai phát triển trong tử cung của người mẹ mà. Cho chị hỏi, buồng trứng và vòi trứng của em tốt không? Nếu buồng trứng tốt thì còn khả năng sản sinh ra trứng, nếu sau này em có lấy chồng thì em vẫn có khả năng được làm mẹ nhưng bằng cách là nhờ người mang thai hộ. Tốt nhất là nhờ người trong gia đình và làm ở nước ngoài vì VN mình ko cho phép mang thai hộ. Vấn đề là em phải nói với bạn trai và vượt qua được mặc cảm. Em mới 22 tuổi, em hãy sống thật vui vẻ, làm những việc em thích đi đã chứ đừng nghĩ ngợi về chuyện có con vội vì em biết bệnh tật của mình rồi, nhất định sẽ có cách giải quyết. Hơn nữa, cuộc sống có nhiều điều kỳ diệu mà em. Biết đâu 3-5 năm nữa, y học phát triển giúp được em thì sao. Chị muốn em biết rằng em vẫn có thể có con và được làm mẹ như bao nhiêu người phụ nữ khác.
    Mong con yêu sớm về cùng Ba Mẹ! Đó là ước nguyện lớn nhất của Mẹ lúc này.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rất cám ơn chị..nhưng vì em chỉ đi khám 1 lần duy nhất cách đây 3 năm rồi..từ đấy trở đi em hok khám lại lần nào...vì thế em hok biết tình hình trứng và vòi trứng thế nào...Em rất sợ phải đi khám cái đấy..!.nếu ổn thì thật là đời em vẫn chưa bất hạnh lắm...hic..
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ cần buồng trứng và trứng tốt thì cơ hội làm mẹ của em vẫn rất lớn. Hôm trước, chị xem trên O2TV, cũng có một chương trình nói về mang thai hộ ở Đức. Đức là nước ko cho phép mang thai hộ, có người sang Nam Phi và Ukraina để thuê người mang thai hộ. Em đừng lo nghĩ nhiều quá nhé. Mà chị ko biết kết quả khám lần duy nhất của em có chính xác ko nữa. Từ lúc dậy thì đến giờ, em ko có kinh?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đúng rồi chị..Từ lúc dậy thì đến bây h em chẳng có kinh lần nào...Nhưng ngực em rất phát triển..còn lông mu thì chẳng thấy có...hic...chị có thể cho em vài địa chỉ các phòng khám tin cậy đc hok ak...em rất ngại ra bệnh viện tại vì đông đúc....em hay mặc cảm và suy nghĩ lung tung lang tang lắm ...Cảm ơn chị vì trong diễn đàn có mỗi chỉ quan tâm đến topic em iu chị lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị hiểu sự mặc cảm của em, tuy nhiên vấn đề này cần thiết phải tới những phòng khám lớn thì mới có những bác sỹ giỏi khám và tư vấn chính xác cho em được. Em đang sống ở HN hay SG? Nếu ở HN thì em tới phòng khám 56 Hai Bà Trưng- trực thuộc viện Sản phụ sản TW nhé. Vì rất đông nên em đặt lịch trước qua đt, xin khám phụ khoa. Đông cũng phải cố thôi em ạ. Chịu khó một tý, em nhé.
    Khi gặp bác sỹ thì em nói rõ vấn đề của em, chắc bác sỹ sẽ kê đơn thuốc và chỉ định em đi chụp Tử cung- Vòi trứng. À, em nhớ đem phim chụp lần trước em khám đi cho bác sỹ xem nhé (nếu có). Bác sỹ cũng có thể cho em siêu âm xem buồng trứng, trứng của em phát triển thế nào.
    Chị chưa khám phụ khoa ở đấy bao giờ nên ko biết bác sỹ nào giỏi nhưng em cứ đặt lịch với lễ tân qua đt ngày, giờ em định đi khám, người ta sẽ xếp số thứ tự và số phòng khám cho em.
    Chị hy vọng buồng trứng của em tốt. Đừng lo lắng gì em nhé. Mọi chuyện đều có cách giải quyết của nó.
    Số đt của phòng khám là: 04. 39364656. Chúc em may mắn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 328 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẻ cùng e, nếu đến 56 HBT e có thể đặt lịch khám với Bsĩ Dục, chị đang khám bsĩ này theo chị đây là một bác sĩ tốt và tận tâm. Em có thể gọi cho bác và nói rõ hoàn cảnh của mình, nếu sợ ở 56 đông em nên đến nhà bác ý theo địa chỉ này nhé: SN 30/2 ngõ 26, Hoàng Quốc Việt, HN (trước khi đến e gọi trước cho bác ý theo số 090 3239588). Chị nghĩ đến nhà bác ý sẽ tốt cho e hơn.
    Mong e hạnh phúc!

CpZJp7

Ngàn lần tạ ơn trời phật đã ban con cho bố mẹ. Mong con yêu mạnh khoẻ, đủ tháng đủ ngày, bình an chào đời . BỐ MẸ MONG CHỜ CON TỪNG NGÀY, YÊU CON VÔ CÙNG:557::557::557::557::557::557::557::557::557::557: :557::557::557:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,796 Bài viết

• 3,612 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ladychild Xem bài viết
    Chào các mẹ..!!! Em năm nay 22 tuổi...nhưng bị vô kinh nguyên phát do không có tử cung...Em rất mặc cảm về chuyện này và cũng chẳng dám nói với ai...Người yêu em là con một trong gia đình nên em hok biết chuyện tình cảm của bọn em có thể đi đến đâu bởi em biết là em hok thể có con theo cách truyền thống...Hic...Em và anh ấy rất yêu nhau nhưng thật sự em hok thể giãi bày cùng anh ấy..Em sợ anh ấy sẽ bỏ rơi mình...Nhưng nếu hok chấm dứt với anh thì sẽ làm khổ anh sau này...Em khó nghĩ quá...Các mẹ giúp em với ak !!! tiện cho em hỏi..Trường hợp của em có thể làm TTON hok ak??? mẹ nào biết thì chia sẻ cho em với nhé...Em cảm ơn !!!
    Đọc chuyện của em mà thấy thương quá. Chị không rỗ về chuêện này lắm nên chẳng biết động viên em thế nào, chỉ cầu chúc em hãy luôn lạc quan, vui vẽ em nhé, sớm muộn con yêu cũng sẽ về bên em mà, cố lên em nhé.
    Có những thứ không đơn thuần là nhớ là mong
    Còn gặp nhau thì hãy cứ chào
    Giữa miền đất rộng với trời cao,
    Vui câu nhân nghĩa, tròn sau trước
    Lấy chữ chân tình gửi tặng nhau
    :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,796 Bài viết

• 3,612 Được cảm ơn

Đọc chuyện của em mà thấy thương quá. Chị không rỗ về chuyện này lắm nên chẳng biết động viên em thế nào, chỉ cầu chúc em hãy luôn lạc quan, vui vẽ em nhé, sớm muộn con yêu cũng sẽ về bên em mà, cố lên em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,796 Bài viết

• 3,612 Được cảm ơn

Mạng thế sao ấy, gởi 1 mà thành 2 mấy ông nhà mạng này làm bực mình
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vâng..em biết rồi....Cảm ơn các chị nhiều lắm ak...Bây h em cũng chỉ mong là trứng của em phát triển tốt hok vấn đề rì ....Yêu các chị lắm ak :*:*...Có thông tin rì mới thì thông báo cho em nhé :d
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 190 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Đọc bài của em chị thương cho em quá !
    Em mới khám có 1 lần cách đây 3 năm phải không ? Em hãy đi khám lại ở địa chỉ 56 Hai bà Trưng, như các chị trong diễn đàn này đã nói với em đi. Tốt nhất, em nên đặt lịch khám của bác sĩ Tiến (Giám đốc viện C) 0903227758 (số di động của bác ấy). Theo chị được biết, bác sĩ Tiến là người rất nhiệt tình và tốt bụng, đặc biệt là bác ấy rất giỏi nữa.
    Chị đã đọc ở đâu đó nói rằng nếu không có tử cung, bác sĩ sẽ tạo hình cho mình 1 tử cung mới.
    Vì vậy, em nên khám trực tiếp của bác Tiến nhé !
    Dù sao, chị cũng hy vọng kết quả cách đây 3 năm của em là sai.
    Nếu trong trương hợp không thể tạo hình được 1 tử cung mới thì em phải nghĩ đến phương án nhờ người thân mang hộ thai bằng trứng và tinh trùng của chồng em ( đương nhiên là trứng của em là OK). Nhưng hiện tại ở Việt Nam chưa cho phép
    mang thai hộ.
    Em cứ trao đổi vấn đề với người yêu của em. Nếu thực sự yêu nhau thì sẽ đến với nhau, em ạ, chuyện con cái lúc đó không quan trọng đâu. Trên thế giới, có bao nhiêu cặp không có con, họ vẫn sống hạnh phúc với nhau đấy.

Chị cũng vậy, chị đang làm TTTON, 2 vợ chồng chị cố gắng để có em bé, nhưng bọn chị cũng xác định tư tưởng rồi, con cái là số trời cho. Nếu không được, bọn chị sẽ nhận con nuôi.

Chị hy vọng 1 chút chia sẻ của chị sẽ giúp em đỡ buồn hơn. Chúc em may mắn và hạnh phúc !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 42 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chị rất chia sẻ với hoàn cảnh của em. Cuộc sống là như vậy, có những khó khăn nhưng sẽ có những giải pháp cho khó khăn đó. Em hãy bình tĩnh và đi khám theo các chị trên diễn đàn đã chỉ. Chị tin rằng nếu em có buồng trứng phát triển tốt, em vẫn có cơ hội làm mẹ bình thường. Nếu không thể làm tử cung nhân tạo, chị tin các bác sĩ sẽ giúp em nhờ người thân mang thai hộ vì những trường hợp đặc biệt, các bác sĩ chắn chắn được phép giúp tiến hành phương pháp này.
    Chị chúc em vững vàng, hạnh phúc và nhiều may mắn
    • 65 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chị cũng xin chia sẻ với em nhưng em đừng lo lắng buồn phiền nhiều. Đúng như các chị đã nói đó, quan trọng nhất vẫn là hạnh phúc vợ chồng bên nhau. Như ở Mỹ, vô số các cặp vợ chồng không có con mà họ vẫn hạnh phúc. Nên em đừng lo nghĩ. Chuyện mang thai hộ VN chưa thực hiện nhưng nhiều nước đã và đang làm rất thành công, và thậm chí còn khỏe nữa, hihi, vì dù gì mình cũng đỡ hẳn cái khoản hồi hộp lo âu hay ốm nghén, có người thân mang giúp rồi mà, hihi. Tỷ lệ thành công mang thai hộ cao hơn nhiều so với mang thai TTON cho chính mình vì mình bị bệnh còn những người mang hộ đã từng có con và tử cung họ vô cùng dễ đậu thai. Những trường hợp chị gặp đã có con gái, muốn thêm con trai vì áp lực gia đình chồng nên làm TTON và đã đậu thai 3 hoặc 2 ngay lần đầu chuyển phôi. Chị cũng có lúc nghĩ ước gì ở VN chấp nhận mang thai hộ, chị sẽ nhờ người thân mang giúp, khỏe re. Cứ ngồi nghiên cứu tên con, .... rồi đợi người thân sinh xong là ôm em bé về, hihi. Vậy đó, nên em đừng suy nghĩ nhiều. Chị chúc em thật hạnh phúc và vui vẻ bên người yêu em.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thật sự rất cám ơn các chị....Dù sao em và bạn trai cũng chia tay rồi...Em hok đủ can đảm để nói lên sự thật với anh ấy...Có 1 lần anh ấy hỏi em sao hok bao h thấy em có kinh nguyệt ?? em cũng chẳng biết trả lời thế nào...Em rất lúng túng...bọn em còn quá trẻ..Em sợ rằng tình cảm hok đi đến đâu nên chẳng dám bộc bạch....Em chán lắm các chị ak...Mặc dù em rất yêu anh ấy và em biết anh ấy cũng thế nhưng em chẳng thể nào nói hết đc với anh ấy...Em chỉ sợ khi anh ấy biết đc lại tìm cách để ruồng rẫy em thì lúc ấy còn mặc cảm hơn...Em chán lắm...Chia tay chỉ vì lí do vớ vẩn nhưng em cứ kệ lấy luôn lí do ấy để sau này đỡ làm khổ anh ấy..Anh ấy đỡ phải suy nghĩ nhiều....1 2 năm nữa em sẽ đi khám lại...Còn bây h em thấy mặc cảm quá em bâng khuâng lắm các chị a j
    • 701 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Nghe tâm sự của chị thương quá Chẳng biết nói gì hơn ngoài động viên chị cố gắng vượt qua giai đoạn mặc cảm này để có thể sống vui vẻ :Smiling:

Em nghĩ chị cứ nên đi khám càng sớm càng tốt để biết thể trạng của mình như thế nào còn theo dõi và tìm cách giải quyết.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,873 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật sự rất cám ơn các chị....Dù sao em và bạn trai cũng chia tay rồi...Em hok đủ can đảm để nói lên sự thật với anh ấy...Có 1 lần anh ấy hỏi em sao hok bao h thấy em có kinh nguyệt ?? em cũng chẳng biết trả lời thế nào...Em rất lúng túng...bọn em còn quá trẻ..Em sợ rằng tình cảm hok đi đến đâu nên chẳng dám bộc bạch....Em chán lắm các chị ak...Mặc dù em rất yêu anh ấy và em biết anh ấy cũng thế nhưng em chẳng thể nào nói hết đc với anh ấy...Em chỉ sợ khi anh ấy biết đc lại tìm cách để ruồng rẫy em thì lúc ấy còn mặc cảm hơn...Em chán lắm...Chia tay chỉ vì lí do vớ vẩn nhưng em cứ kệ lấy luôn lí do ấy để sau này đỡ làm khổ anh ấy..Anh ấy đỡ phải suy nghĩ nhiều....1 2 năm nữa em sẽ đi khám lại...Còn bây h em thấy mặc cảm quá em bâng khuâng lắm các chị a j
    Thương em nhiều :Sad::Sad::Sad:
    Theo chị em nên đi khám lại xem tình hình thế nào,ko nên chờ 1-2 năm nữa mới đi khám. Không có gì là mặc cảm cả, trong WTT có rất nhiều người mong mỏi và quyết tâm để có được con yêu, vậy tại sao em phải mặc cảm mà ko đi khám để tìm ra hướng giải quyết tốt nhất cho mình, cố gắng không bao giờ là thừa. Mạnh mẽ lên em gái, chúc em may mắn và hạnh phúc !
    " Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con"
    • 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay, chị mới đọc được những dòng này của em, chị không biết phải khuyên em như thế nào. Chị hiểu cảm giác mặc cảm ấy vì chị cũng có bệnh riêng và cũng đã từng mặc cảm. Dù thế nào, em cũng cần phải mạnh mẽ lên nhé. Nhất định em sẽ tìm được người con trai biết thương và thông cảm, chấp nhận và chia sẻ với em chuyện này.
    • 151 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Chào bạn, đọc tâm sự của bạn mình thấy thương bạn nhiều, thế mới biết làm phụ nữ thì có nhiều nỗi khổ tâm như thế nào. Mình cho bạn vài lời khuyên nhé. Theo mình thì bạn nên đi khám ngay đi, có bạn đã khuyên bạn đến phòng khám của bác sĩ Tiến, mình thấy vậy là rất hợp lý, bác sĩ rất giỏi và có tay nghề cao. Tâm lý bạn phải vững vàng, không đựoc chùn bước, thử hỏi với người yêu này bạn rơi vào hoàn cảnh như vậy, vậy thì người đến sau sẽ thế nào, có phải là sẽ luôn lặp lại?
    Bạn hãy dũng cảm lên, vì hạnh phúc tương lai của chính bạn, nếu bạn không chịu chấp nhận sự thật thì liệu ai có thể chấp nhận và thông cảm cho bạn đựơc đây?Trước mắt phải biết đựoc thực trạng của mình là thế nào, khả năng làm mẹ của mình có hay không, và có các giải pháp gì cho trường hợp của mình. Người đàn ông yêu thương bạn thật sự thì sẽ chấp nhận đựoc tất cả, hãy thật lòng với họ khi bạn tìm được người mà bạn tin tưởng.
    "Sau cơn mưa trời lại sáng", bạn hay luôn nghĩ như vậy nhé!
    • 3,778 Bài viết

• 3,468 Được cảm ơn

Chia sẻ với em nhiều. Theo chị, em nên đến kiểm tra toàn diện ở một bệnh viện phụ sản lớn nơi em ở, nếu em ở HN thì đến hẳn viện C, còn ở TP HCM thì đến Từ Dũ đi, ở đó em sẽ được kiểm tra kỹ và nhận được những lời khuyên hữu ích. Chị hy vọng em vẫn còn khả năng làm mẹ, hoặc do kiểm tra lần trước có sai sót, hoặc buồng trứng em vẫn phát triên rtốt có thể nhờ mang thai hộ... Nhưng chị muốn chia sẻ với em, sau khi kiểm tra, em nên tâm sự với gia đình em và bạn trai em, để gia đình biết và bạn trai em cân nhắc, mọi quyết định của bạn trai dù nhân ái hay phũ phàng rồi cũng sẽ làm em trở nên thanh thản hơn.
    Trong trường hợp không may mắn (chị hy vọng không bao giờ xảy đến với em), em vẫn có thể xin con nuôi và thực hiện thiên chức làm mẹ, con nào do mình yêu thương nuôi nấng thì cũng là con.
    Em vẫn còn rất trẻ, hãy can đảm kiểm tra để biết tình trạng thật của mình và vạch cho mình một con đường sáng sủa trong tương lai em nhé. Cuộc đời không bao giờ đẩy mình vào đường cùng cả.
    Chúc em may mắn!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7