Vì sao thất bại TTON? Hãy tìm nguyên nhân để lần sau làm được thành công

• 26 Lượt chia sẻ
  • 223K Lượt đọc
  • 455 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 131 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình thấy mọi người thất bại TTON mà mọi người chỉ khóc, chỉ buồn quá mà không cố gắng tìm ra nguyên tại sao. Có thể ở trường hợp nào đó mà các bác sỹ cũng không thể giải thích được, nhưng cũng có những trường hợp mình hiểu rõ cơ thể mình sao không đề đạt với bác sỹ. Vì thể mình lập ra topic này nhằm trao đổi để tìm ra nguyên nhân thất bại rồi tìm cách khắc phục nhé.

Ví dụ như, căn cứ vào bảng xét nghiệm nội tiết trước khi làm TTON để thấy nếu thiếu nội tiết thì sẽ đề nghị bác sỹ nội tiết để bổ sung thêm?

Nếu do phôi yếu thì tìm cách bồi bổ hoặc thức ăn, thuốc men cho phôi khỏe lên.

Ấy là mình ví dụ thế.

Tìm ra nguyên nhân thất bại để những người mẹ như mình được đón con yêu về sớm nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 864 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Bạn ơi, vấn đề là, không biết mọi người thế nào chứ mình thì k hông biết rõ ràng chính xác tại sao thấ tbại?

Lần đầu bs nói có lẽ là niêm mạc của chị k tốt lắm . Nên mới co hhiện tượng ra máu ngày 9 Mình hỏi vậy tại sao chuyển, bs nói nhưng chúng tôi phải tận dụng cơ hội chuyển p hôi tươi. 4 ngày trước khi chuyển phôi nm mình là 10. Mỉnh hỏi bs thế phôi tốt k? BS nói tốt chứ. Chính vì vậy mà chuyển có 3 phôi.

Lần 2 niêm mạc mình cũng 10 vào 4 ngày trước cp. Có được 2v đến ngày 22 sau cp thì có kinh, sảy sớm. Bs nói niêm mạc tốt, phôi tốt, n hưng k đậu không biết tại sao vì qua1 trình này xảy ra bên trong cơ thể của chị. Mình hỏi thế có phải do nội tiết yếu, bs nói kết quả k tra nội tiết mình chỉ rối loạn rụng trứng chứ k yếu? Thế thì chắc do mình k may chăng?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 953 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

em thấy topic này rất hữu ích đấy, mong các mẹ cùng vào chia sẻ những kinh nghiệm sao mình lại thất bại. Thất bại là mẹ thành công. Mong các mẹ TTON sẽ rút ra được con đường đi tốt nhất cho mình và sớm đón được con yêu. :Angel:

MTI1MDA0NTk1NQ

1 ông sao sáng, 2 ông sáng sao, kìa 3 ông sao sáng, sáng chiếu muôn ánh vàng….
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào Các mẹ !
    Mình cũng chuận bị đi nhân tạo như mấy mẹ đây ,nhưng điểu mình lo lắng là con mình sau khi sinh ra có được khoẻ mạnh và tuổi thọ của nó như những đaứ trẻ bình thường không?
    ai biết vấn đề này chỉ mình với.
    Mình 1 lần khô được phải cố gắng lần sau.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 131 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Happy Me s Xem bài viết
    Bạn ơi, vấn đề là, không biết mọi người thế nào chứ mình thì k hông biết rõ ràng chính xác tại sao thấ tbại?

Lần đầu bs nói có lẽ là niêm mạc của chị k tốt lắm . Nên mới co hhiện tượng ra máu ngày 9 Mình hỏi vậy tại sao chuyển, bs nói nhưng chúng tôi phải tận dụng cơ hội chuyển p hôi tươi. 4 ngày trước khi chuyển phôi nm mình là 10. Mỉnh hỏi bs thế phôi tốt k? BS nói tốt chứ. Chính vì vậy mà chuyển có 3 phôi.

Lần 2 niêm mạc mình cũng 10 vào 4 ngày trước cp. Có được 2v đến ngày 22 sau cp thì có kinh, sảy sớm. Bs nói niêm mạc tốt, phôi tốt, n hưng k đậu không biết tại sao vì qua1 trình này xảy ra bên trong cơ thể của chị. Mình hỏi thế có phải do nội tiết yếu, bs nói kết quả k tra nội tiết mình chỉ rối loạn rụng trứng chứ k yếu? Thế thì chắc do mình k may chăng?
    Mình cũng bị giống trường hợp của bạn. Sau khi có 2v thì mình bị sảy sớm. Đi khám lại ngay thì bác Tiến bảo mình, nếu lần sau làm TTON mà ra máu sau khi biết có 2v sẽ cho tiêm thuốc giữ luôn.

Bác cũng bảo xét nghiệm lại chỉ số nội tiết để căn cứ vào đó cho thêm thuốc sau khi chuyển phôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 131 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình có chuyện này muốn kể với mọi người:

Chị họ mình năm nay 43 tuổi, làm IVF 5 lần không được. Những lần làm trước đó cũng không biết nguyên nhân tại sao vì bác sỹ không giải thích hoặc có nói cũng chỉ là để an ủi vì thất bại thôi vì chị ấy làm IVF khi 36 tuổi (cũng lớn tuổi rồi mà). Chị ấy đã từng cắt 2 vòi trứng, được chẩn đoán là bị suy buồng trứng và nội tiết kém do nhiều tuổi.

Vừa rồi, chị ấy vào BV PS Quốc tế SG làm, chuyển 4 phôi tươi lần đầu không được (ngày thứ 7 đã ra máu), vừa rồi chuyển tiếp 3 phôi trữ. Mặc dù chị ấy làm TTON trong SG (do bs Lan) nhưng vì lo lắng kquả lại như đợt trước nên chị ấy có gọi điện cho 1 bác sỹ nội tiết ngoài Hà Nội. Vì chị ấy là phác đồ ngắn nên khi chuyển phôi chỉ được xét nghiệm mỗi E2 thôi, mà không xét nghiệm các chỉ số khác.

Bác sỹ đã cho chị ấy xét nghiệm THÊM các chỉ số nội tiết + với việc hỏi xem chị ấy đã tiêm những thuốc gì, kquả siêu âm ra sao... để cho chị ấy THÊM thuốc khi chuyển phôi trữ sau này.

Và ngoài việc tuân thủ theo đơn thuốc của bác sỹ Lan, chị ấy kết hợp luôn đơn thuốc của bác sỹ nội tiết ngoài Bắc.

Ngày thứ 9 sau chuyển phôi, HSG chị ấy được 6,95.
    Ngày 12 được 12,91.
    Và ngày 14, chị ấy được 158.

Chị ấy đã có 2 vạch.

Như vậy, có thể có 2 trường hợp:

Hoặc đương nhiên lần này chị ấy có thai.
    Hoặc có thai do bổ sung thêm thuốc của bác sỹ.

Mình chỉ đưa ra trường hợp như vậy để mong muốn chia sẻ có một cách nào đó hiệu quả nhất cho những mẹ làm TTON.

Có bạn ở diễn đàn cũng đã từng nói, nếu chuyện thêm thuốc thì bác sỹ nào chẳng làm được vì họ lúc nào cũng mong muốn bệnh nhân được thành công. Nhưng sao họ không làm thì chắc là có nguyên nhân của họ.

Và trường hợp của chị họ mình thì chị ấy thất bại IVF với lý do không nguyên nhân mà.

Thất bại IVF thì có nhiều nguyên nhân, và thất bại thì đương nhiên phải có nguyên nhân.

Mình cũng mong các bác sỹ có thể tìm được những nguyên nhân đó để cho bệnh nhân an lòng, xin đừng trả lời với bệnh nhân là trứng em tốt, tinh trùng em khỏe, phôi em ổn, niêm mạc em dày, nội tiết em cũng được... mà cũng hiểu nguyên nhân là gì nhỉ?

Mỗi lần IVF hết khoảng 30-45 triệu đồng và bệnh nhân vẫn phải cố gắng làm tiếp nhưng với tâm trạng không rõ nguyên nhân của mình. Vài lần như vậy, hoàn cảnh bệnh nhân cũng xót xa lắm chứ, phải không các mẹ???
    • 864 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Ngày thứ 10 mình được hcg = 14 vậy mà ngày 14 chỉ có 60. Chị bạn chắc lên được 158 là do có bổ sung nội tiết. Mừng cho chị ấy.
    • 260 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Còn trường hợp của mình, trứng bát ngát, phôi 1 chiếc, out, không phôi trữ. BS trả lời có thể là do trứng, có thể là do tinh trùng, nhưng chủ yếu là do trứng vì tinh trùng đã được chọn lọc. Tức điên, trong khi người hiếm muộn không phải là mình. Nhưng nếu là do trứng thì sao anh lại không đủ kỹ thuật chọn lọc được trứng tốt và trả lời cho tôi về chất lượng trứng tôi, sao lại chỉ là có thể và có thể .... trong khi tuổi mình mới 33?

Còn về mục bổ sung nội tiết, ai cũng đã được bổ sung nội tiết rồi đó thôi thông qua 20 triệu đồng tiền thuốc trong 1 tháng tới lui bệnh viện. Nhưng bổ sung với liều lượng như thế nào thì do BS tự quyết và không phân tích nhiều với bệnh nhân. Trong khi nếu bạn ra BS tư chỉ đặt vấn đề bổ sung nội tiết thì sẽ được chăm sóc từ A đến Z về nội tiết (có thể là như thế, nhưng chẳng ai dám làm cam đoan với bạn là bạn sẽ thành công với nội tiết tuyệt hảo đó).

Còn về em bé TTTON sinh ra có bình thường không? Rất bình thường, rất đáng yêu. Có thọ không? Khó trả lời cho bạn vì hiện nay em bé đầu tiên sinh ra trong ống nghiệm đâu đó chỉ tầm 40 tuổi. Ôi có con và nó khỏe mạnh là mừng rồi, sao lại cứ "được voi đòi tiên"? Hăng hái lên bạn ơi, bé con mình đáng yêu lắm. Thế giới đã có rất nhiều trẻ TTTON.
    VRYop7
    • 1,030 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

080715103822-482-522 Louise Brown và con trai cô. Ảnh: BBC. Đã 30 năm trôi qua kể từ ngày các nhà khoa học đánh trống ngực chờ đợi tin tức về em bé ống nghiệm đầu tiên. Khi Louise Brown ra đời, cũng là lúc hình thành liệu pháp IVF, thụ tinh trong ống nghiệm.
    > Những khoảng tối trong thụ tinh ống nghiệm
    Ngày nay, hơn 3 triệu trẻ em đã được sinh ra khắp nơi trên thế giới nhờ công nghệ được tiên phong tại Anh này.
    Lễ mừng sinh nhật của Louise được gia đình và một vài chuyên gia y tế liên quan tổ chức ở Cambridgeshire. Gia đình của 30 đứa trẻ ra đời nhờ IVF cũng có mặt để đánh dấu sự kiện này.
    Sự ra đời của Louise là một trong những bước ngoặt y học đáng kể nhất của thế kỷ 20, và không ngạc nhiên khi nó thu hút sự quan tâm của các hãng truyền thông khắp thế giới. Louise cho biết khi còn là một đứa trẻ ở Bristol, cô thường xuyên nhận được sự quan tâm của giới truyền thông, được nhận ra trên dường và đã quen với một vài câu hỏi kỳ lạ, kiểu như "làm thế nào để cháu đặt vừa trong ống nghiệm", và những thứ tương tự như vậy.
    Ngày nay, cô hiếm khi nghĩ về vị thế biểu tượng đầu tiên của mình, bởi có quá nhiều em bé ra đời theo cách tương tự.
    Louise hiện đã làm mẹ của bé Cameron 18 tháng tuổi. Cậu bé được thụ thai một cách tự nhiên.
    T. An (theo BBC)
    Xin ơn trên phù hộ cho con: cho con được làm mẹ và bé iu ra đời bình an......con tạ ơn đời
    as1cxvb0g411700MDAwMTg4c3wwMDE0ODA5bGRzfHdlIGJlbG9uZyB0b2dldGhlcg

eNortjKzUjI0NTIxNFGyBlwwFW4Czg,,31
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 131 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thúy Ngọc Xem bài viết
    Còn về mục bổ sung nội tiết, ai cũng đã được bổ sung nội tiết rồi đó thôi thông qua 20 triệu đồng tiền thuốc trong 1 tháng tới lui bệnh viện. Nhưng bổ sung với liều lượng như thế nào thì do BS tự quyết và không phân tích nhiều với bệnh nhân.
    Mình đã đi khám bác sỹ Dũng, trưởng khoa nội tiết sau khi mình bị thất bại IVF. Bác sỹ có nói rằng, việc bổ sung nội tiết ở thời điểm đó phần lớn là chỉ bổ sung cho thời kỳ trước chuyển phôi thôi. Cho nên hầu như bệnh nhân nào cũng giống bệnh nhân nào.

Còn sau khi chuyển phôi, lượng thuốc bác sỹ cho thường thì không đủ với với những mẹ nội tiết kém (và lần cho thuốc này thì bệnh nhân nào cũng giống bệnh nhân nào, nội tiết người 20 tuổi giống 45 tuổi). Vì thế mà những mẹ nội tiết kém thường ko thành công.

Mình thấy ở diễn đàn này, có mẹ ca ngợi Progesteron là phương thuốc thần kỳ giữ thai phát triển sau IVF. Và hầu hết các bác sỹ đều bổ sung nội tiết này cho những người đã từng nhiều lần thất bại IVF và sảy thai liên tiếp.

Bác sỹ Dũng bảo, sau khi người mẹ được đặt phôi thì bản thân người mẹ phải sản sinh ra nội tiết này để nuôi thai, nhưng một khi đã thiếu mà không được bổ sung đầy đủ thì làm sao có thể giữ thai được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ngày thứ 10 mình được hcg = 14 vậy mà ngày 14 chỉ có 60. Chị bạn chắc lên được 158 là do có bổ sung nội tiết. Mừng cho chị ấy.
    Theo mình được biết thì tiêm progesteron thì không làm ảnh hưởng hoặc tác động đến chỉ số HCG đâu, mà tiêm Pregyn mới làm tăng HCG thôi.

Có khi chị đó được thêm nội tiết thì khả năng giữ và phát triển phôi cao hơn.

Cảm ơn chị Comeback nhé, thông tin của chị hữu hiệu lắm.
    • 260 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

[QUOTE=comeback;9880779] Mình đã đi khám bác sỹ Dũng, trưởng khoa nội tiết sau khi mình bị thất bại IVF. Bác sỹ có nói rằng, việc bổ sung nội tiết ở thời điểm đó phần lớn là chỉ bổ sung cho thời kỳ trước chuyển phôi thôi. Cho nên hầu như bệnh nhân nào cũng giống bệnh nhân nào.

Còn sau khi chuyển phôi, lượng thuốc bác sỹ cho thường thì không đủ với với những mẹ nội tiết kém (và lần cho thuốc này thì bệnh nhân nào cũng giống bệnh nhân nào, nội tiết người 20 tuổi giống 45 tuổi). Vì thế mà những mẹ nội tiết kém thường ko thành công. QUOTE]

Mình rất thích đọc và giữ lại toa thuốc, nhất là các toa thuốc liên quan đến việc điều trị TTTON đang tiến hành, chính vì vậy mình biết rằng trước và sau khi chuyển phôi thành công, mang thai, mình đều được BS cho thuốc tăng nội tiết, và khi so sánh với những thai phụ có TTTON khác thì thấy là thuốc nội tiết dành cho họ và mình trước và sau mang thai không giống nhau, có lẽ vì mình nội tiết kém hơn do lớn tuổi hơn. Mình làm ở BV Từ Dũ là thế. Có lẽ BS Dũng ấy đã phán đoán sai.

Nhưng mình cũng biết rằng có 1 số BV không cho thuốc nội tiết sau khi mang thai, cảm thấy tội nghiệp cho những người đó quá, cho nên nếu không được BS cho thuốc nội tiết thì nên phải gặp BS nội tiết vậy. Cẩn thận vẫn hơn.
    VRYop7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Xin loi vi minh kng biet lam sao bo dau.

Xin gop y voi chu de nay.
    Neu biet nguyen nhan tai sao kng thanh cong IVF thi kng ai bi that bai.
    Cac bac si lam rat nhieu xet nghiem truoc khi bat dau lam IVF. Tuy moi nguoi, bac si se tien hanh lieu luong thuoc khac nhau va cach thuc khac (different protocol).
    Co nguoi phan ung rat tot voi thuoc, tinh trung duoc chon ky, niem mac rat day....phoi dep, nhung tat ca chi la do nhin ben ngoai thoi. Vi du: 1 anh chang cao rao, dep de, cao to.......nhin rat khoe manh, nhung co the anh ta hay dau dau, xo mui......tinh trung/ trung cung vay.
    Sau khi chuyen phoi vao, co the duoc 2v, nhung sau 1 thoi gian ngan phoi phat trien kng binh thuong (abnormal) thi co the tu dong phai dao thai...........vi kng muon co 1 bao thai di dang, binh hoan....do la quy luat tu nhien.
    Neu minh hieu het nhung dieu nay, thi tim hieu nguyen nhan that bai la viec kng the.....kng ai co the tra biet duoc.
    IVF giup cho nguoi kng the co thai tu nhien, thanh cong duoc 30-40%, giong nhu nguoi co thai tu nhien cung chi 30-40%. Vay co nghia nguoi co thai tu nhien cung phai mat it nhat 3-6 thang = lam IVF 3-6 lan.

Tien trinh la IVF kng phai nhu 1 bai toan 1+1=2.
    Chuc moi nguoi gap nhieu may man trong qua tinh tim con. Neu co thac mac gi, cu hoi minh, ah chi minh bo dau tieng viet luon nhe.
    • 864 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

[Mình rất thích đọc và giữ lại toa thuốc, nhất là các toa thuốc liên quan đến việc điều trị TTTON đang tiến hành, chính vì vậy mình biết rằng trước và sau khi chuyển phôi thành công, mang thai, mình đều được BS cho thuốc tăng nội tiết, và khi so sánh với những thai phụ có TTTON khác thì thấy là thuốc nội tiết dành cho họ và mình trước và sau mang thai không giống nhau, có lẽ vì mình nội tiết kém hơn do lớn tuổi hơn. Mình làm ở BV Từ Dũ là thế. Có lẽ BS Dũng ấy đã phán đoán sai.

Nhưng mình cũng biết rằng có 1 số BV không cho thuốc nội tiết sau khi mang thai, cảm thấy tội nghiệp cho những người đó quá, cho nên nếu không được BS cho thuốc nội tiết thì nên phải gặp BS nội tiết vậy. Cẩn thận vẫn hơn.[/QUOTE]

Bạn có thể chia sẻ toa thuốc sau chuyển phôi của bạn k? Không phải là để bắt chước, mình chỉ muốn biết lượnng nội tiết bs Từ Dũ cho thế nào, so với mình, biết đâu lần sau mình đề nghị bs nghiên cứu trường hợp của mình
    • 260 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Bạn có thể chia sẻ toa thuốc sau chuyển phôi của bạn k? Không phải là để bắt chước, mình chỉ muốn biết lượnng nội tiết bs Từ Dũ cho thế nào, so với mình, biết đâu lần sau mình đề nghị bs nghiên cứu trường hợp của mình
    Mỗi người có thể dùng toa thuốc khác nhau. Mình có so sánh với nhóm làm chung đợt và biết điều đó, đợt 2 mình làm khi 36 tuổi, nên thuốc nhiều hơn và mắc hơn. Rất tiếc vì vấn đề thời gian có hạn nên mình không thể tìm và chuyển bạn toa thuốc đã lưu ở đâu đó làm kỷ niệm cho thằng con. Từ việc đọc toa thuốc, mình sẽ tin tưởng bác sĩ hơn, lạc quan hơn, đó thật sự có ích với mẹo nhỏ là đọc toa thuốc.

Trong quá trình điều trị lần 2, mình luôn cố ý đả động với bác sĩ về những thắc mắc, về kết quả lần trước của mình – điều đó lại là 1 điều có thể có ích nữa, nó khiến bác sĩ chú tâm đến bạn hơn và sát sao hơn trong cách điều trị chứ không đổ đồng cả nhóm làm một, nó chứng tỏ là bạn có “theo dõi” bác sĩ và kết quả tiến triển từng chút của bạn, sẽ khiến bác sĩ cẩn thận hơn khi đọc hồ sơ bệnh án của bạn. Mình cảm thấy chính nhờ sự khéo ăn khéo nói đó của mình mà nên chuyện lần đó – Điều trị cho một người 36 tuổi "khô héo" đâu phải chuyện dễ phải không bạn?
    VRYop7
    • 35 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình cũng đã từng IVF thất bại đây. Buồn thê thảm. Lần đầu được 2 trứng, 2 phôi đẹp long lanh, thậm chí bs còn phải kêu lên: Lâu lắm mới thấy phôi đẹp thế này. Mình là 1 trong 2 ca được toàn bộ ekip bs đặt hy vọng nhiều nhất cho mấy ca ngày hôm đấy. Mừng ghê lắm vì đã có tuổi (34), hơn nữa đã có 1 nhóc nên cũng thuận lợi hơn. Cuối cùng thất bại vẫn hoàn thất bại.
    Lần 2, vừa tháng trước, sau khi tiêm thuốc được 5 ngày, siêu âm k có trứng nào, phải ngưng điều trị. Choáng váng, suy sụp, không hiểu tại sao. Hỏi thì được biết chung chung là nội tiết kém, buồng trứng suy.. và chờ lần đèn đỏ thứ 2 thì siêu âm lại. Sau đó mình căn ngày rụng trứng, đi siêu âm ở ngoài thì bs báo có 2 trứng to và đẹp, và khuyên mình về tiến hành đi. Mình chỉ cười buồn. Mình không hiểu nổi tại sao nữa.
    Tuổi thì đã cao, chờ chờ đợi đợi thế là 35 mất rồi, cứ mỗi lần chờ đợi vài tháng thế này...
    Các mẹ có địa chỉ nào khám nội tiết cho mình với, mình muốn đi kiểm tra lại và có thể uống 1 đợt xem thế nào.
    Cũng đang phân vân giữa PSTW và Từ dũ quá đi.
    Cảm ơn các mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em cũng TTON nhưng thất bại, chỉ số HCG đã len 60 nhưng lại sảy. Mấy chị nói chích thuốc nội tiết là chích thuốc gi? hiệu nào? Có ch5 nào biết BS nội tiết chỉ em với vì em đang chuẩn bị cho lần thứ 2.
    • 1,223 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ của Anna Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Mình cũng đã từng IVF thất bại đây. Buồn thê thảm. Lần đầu được 2 trứng, 2 phôi đẹp long lanh, thậm chí bs còn phải kêu lên: Lâu lắm mới thấy phôi đẹp thế này. Mình là 1 trong 2 ca được toàn bộ ekip bs đặt hy vọng nhiều nhất cho mấy ca ngày hôm đấy. Mừng ghê lắm vì đã có tuổi (34), hơn nữa đã có 1 nhóc nên cũng thuận lợi hơn. Cuối cùng thất bại vẫn hoàn thất bại.
    Lần 2, vừa tháng trước, sau khi tiêm thuốc được 5 ngày, siêu âm k có trứng nào, phải ngưng điều trị. Choáng váng, suy sụp, không hiểu tại sao. Hỏi thì được biết chung chung là nội tiết kém, buồng trứng suy.. và chờ lần đèn đỏ thứ 2 thì siêu âm lại. Sau đó mình căn ngày rụng trứng, đi siêu âm ở ngoài thì bs báo có 2 trứng to và đẹp, và khuyên mình về tiến hành đi. Mình chỉ cười buồn. Mình không hiểu nổi tại sao nữa.
    Tuổi thì đã cao, chờ chờ đợi đợi thế là 35 mất rồi, cứ mỗi lần chờ đợi vài tháng thế này...
    Các mẹ có địa chỉ nào khám nội tiết cho mình với, mình muốn đi kiểm tra lại và có thể uống 1 đợt xem thế nào.
    Cũng đang phân vân giữa PSTW và Từ dũ quá đi.
    Cảm ơn các mẹ.
    Chia buồn với Mẹ của Anna nhé, nhưng lúc chị đi siêu âm thấy 2 trứng đẹp sao chị không vô BV xin bs cho bơm IUI thì đỡ uổng 1 chu kì của chị?
    Em không biết nội tiết chị như thế nào, em nội tiết cũng kém, nhưng khi chích thuốc thì sau 5 ngày siêu âm có nhiều trứng và trứng to hơn nhiều so với trước đó 5 ngày.
    Hôm em chuyển phôi bs cũng nói trứng đẹp, phôi tốt, nhưng thật ra là nói cho mình yên tâm thôi chị ơi, phôi đẹp nghĩa là sau 3 ngày nó nhân lên khoảng 8 tế bào rồi, tuy nhiên hình dạng tròn đều, hay méo... nữa kìa. Bs động viên để mình tăng thêm hi vọng đấy.
    Chị nghỉ vài tháng đi rồi hãy làm tiếp nha chị.
    l129p7

5SwCp7

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã làm ivf 2 lần tại BVPSTW nhung đều đến ngày thu 12,13 sau khi chuyển phôi là bị KQĐ. Mình rất muốn biết nguyên nhân tại sao???
    Theo mình biết, khi dùng thuốc kích trúng thì có su khác nhau giũa các mẹ, nhung 14 ngày đầu sau khi chyển phôi thì các mẹ đều dùng 1 đon thuốc: utrogestan (đặt âm đạo đề tăng cuong progesteron); uống Aspegic (hình nhu là để chống đông máu) và uống spasmaverin trong 5 ngày đầu để chống co bóp tủ cung (chắc để hỗ trọ phôi bám niêm mạc tủ cung). Nhung trong suốt thòi gian tù khi chuyển phôi đến khi có kết quả thủ máu, thủ que lên 2v thì ko có su theo dõi cua BS. Nhu vậy có phải BS đem con bỏ cho ko, hay trong quá trình đó là do may rủi, BS ko can thiệp đc?
    Mà có hỏi thì cũng không nhận đc su giải thích thích đáng tu BS, thật su mình cảm thấy rất lo lắng!
    Các mẹ cùng chia sẻ vói mình nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em cũng làm IVF ở viện C 2 lần rồi, em thấy đơn thuốc cho ai cũng giống nhau người nhiều tuổi cũng như ít tuối. Nói thật em thất vọng với viện C nhiều lắm, giờ ở miền Bắc này chẳng biết có viện nào tốt hơn viện C không?