TIN TÀI TRỢ.

Tủ thuốc an toàn & đồ dùng cần thiết cho mẹ mang thai

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.98K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

(Webtretho) Giờ bạn đã mang thai, vì thế tủ thuốc và đồ dùng chăm sóc cá nhân của bạn sẽ hơi khác một chút (tất nhiên là không còn thuốc tránh thai nữa, thay vào đó là một số loại thuốc khác). Xem nào, mẹ cần những gì để đảm bảo sức khoẻ và sự thoải mái trong 9 tháng tới nhỉ?

Kem dưỡng đậm đặc. Kem dưỡng giúp làm dịu cảm giác ngứa da do rạn hoặc căng da. Nếu da bạn thuộc loại khô, không bị viêm nang lông và ít khi bị mụn trên da mình, hãy chọn loại kem dưỡng đặc chứa nhiều dầu để tăng hiệu quả làm ẩm và dưỡng da. Nếu da bạn nhạy cảm và dễ bị dị ứng, hãy chọn loại kem dưỡng không chứa hương liệu tạo mùi thơm. Và để tăng cảm giác sảng khoái khi dưỡng da, hãy để kem vào ngăn mát tủ lạnh.

pregnant-cabinet_1_500
    Kem dưỡng ẩm, bàn chải mềm, chi nha khoa, băng vệ sinh, miếng lót ngực và bất cứ biện pháp an toàn nào giúp bạn giảm nôn nao là những món đầu tiên nên có trong tủ thuốc cá nhân của mẹ mang thai. Ảnh: Babycenter
    Bàn chải mềm và chỉ nha khoa tốt. Hàm lượng progesterone tăng cao khiến nướu răng bạn nhạy cảm hơn và bạn cũng dễ bị viêm nướu răng hơn. Để tránh viêm nướu chuyển biến thành viêm nha chu, bạn cần chăm sóc nướu kỹ nhưng thật nhẹ nhàng với bàn chải đánh răng lông mềm.
    Chỉ nha khoa là vũ khí lợi hại thứ hai giúp bạn chống lại viêm nướu thai kỳ. Thay vì dùng tăm tre không đảm bảo vệ sinh và dễ gây giãn kẽ răng, hãy dùng chỉ nha khoa để làm sạch răng ngay sau khi ăn uống (giữa các lần đánh răng trong ngày). Nếu bạn gặp khó khăn khi sử dụng chỉ nha khoa cho mặt sau răng, bạn có thể dùng tăm chỉ (dạng que hình ná buộc sẵn chỉ).

Băng vệ sinh và miếng lót ngực. Miếng lót vệ sinh (băng vệ sinh hàng ngày) nghe có vẻ không cần thiết cho bà mẹ mang thai vì bạn sẽ không có kinh nguyệt trong cả năm tới đây, nhưng bạn sẽ thấy chúng hữu ích như thế nào trong trường hợp bạn bị rỉ huyết trắng (có xu hướng nhiều hơn trong thai kỳ) và són tiểu về cuối thai kỳ.

Cũng tương tự với miếng lót ngực. Một số bà mẹ có thể bắt đầu tiết sữa non trong vài tháng cuối thai kỳ. Lúc này, miếng lót đặt bên trong áo ngực sẽ giúp bảo vệ áo ngực và tránh thấm sữa ra áo ngoài – một tình huống cũng khá tế nhị đấy mẹ ạ!

Cứu tinh ốm nghén.
    Ốm nghén là tập hợp triệu chứng nôn nao khó ở điển hình và rất phổ biến trong 3 tháng đầu thai kỳ (nếu kém may mắn hơn, bạn có thể phải chung sống với chúng lâu hơn, thậm chí là suốt thai kỳ). Vì vậy, trong số những biện pháp giảm nghén phổ biến và an toàn như bổ sung vitamin B6, trà gừng, kẹo…, bạn cần phải tìm ra được thứ có hiệu quả với cơn nghén của mình để thủ sẵn chúng trong tủ thuốc ở nhà và ngăn kéo tại văn phòng.

Vitamin.
    Các loại thuốc bổ tổng hợp dành cho bà mẹ chuẩn bị mang thai và mang thai có chứa acid folic và sắt – 2 dưỡng chất rất quan trọng cho thai kỳ nhưng lại rất khó thu nạp đủ qua chế độ ăn uống. Loại thuốc này cũng chứa các vitamin và chất khoáng cần thiết cho bà mẹ và thai ở mức độ vừa đủ.

Viên omega-3 cung cấp acid béo omega-3 (còn gọi lài DHA) quan trọng cho trí não và sự phát triển của hệ thần kinh và mắt bé. Chất này thường không được cung cấp trong thuốc bổ tổng hợp. Các chuyên gia khuyên bạn nên tiêu thụ từ 200-300mg DHA mỗi ngày trong suốt thai kỳ. Bạn sẽ phải ăn khá nhiều cá vùng biển lạnh và thực phẩm giàu DHA khác để đạt đủ con số đó, vì vậy giải pháp đơn giản hơn là hãy hỏi bác sĩ về việc bổ sung viên omega-3.

Bạn cũng sẽ cần khá nhiều canxi để xây dựng hệ xương cho em bé trong bụng, vì nếu bạn không cung cấp đủ canxi cho bé, bé sẽ lấy canxi từ xương mẹ và làm tăng nguy cơ loãng xương khi lớn tuổi của mẹ. Bạn cần nạp đủ 1000mg canxi / ngày, tương đương với 3-4 cốc sữa tươi hàng ngày, đặc biệt từ tam cá nguyệt thứ hai. Hãy hỏi ý kiến bác sĩ về việc bổ sung canxi qua thuốc bổ và hãy chọn loại có thành phần canxi carbonat vì đây là loại canxi dễ hấp thụ nhất.

pregnant-cabinet_2_500
    Các loại vitamin, thuốc an toàn để giảm khó chịu phổ biến trong thai kỳ như ợ nóng, táo bón và đầy bụng tất nhiên là không thể thiếu trong tủ thuốc nhà bạn rồi. Ảnh: Babycenter.
    Thuốc trung hoà acid bao tử. Ợ nóng cũng là một trong số các triệu chứng khó chịu phổ biến trong thai kỳ và chẳng có cách nào điều trị hơn là đợi đến khi bạn sinh con. Nhưng một số loại thuốc trung hoà acid bao tử không cần toa có thể tạm thời giúp bạn làm dịu những cơn ợ nóng. Hãy hỏi bác sĩ và dược sĩ để sắm sẵn cho mình một ít phòng khi quá khó chịu.

Thuốc chữa táo bón. Kết quả của sự phối hợp giữa tốc độ tiêu hoá giảm và tử cung ngày càng bành trướng là tình trạng táo bón ở phụ nữ mang thai. Nếu chế độ ăn nhiều chất xơ, uống nhiều nước và siêng năng tập thể dục vẫn không thể giúp bạn đẩy lùi vấn đề này, bạn có lẽ phải cần đến sự hỗ trợ từ thuốc nhuận tràng để giúp bạn dễ đi tiêu hơn và ngăn ngừa bệnh trĩ. Mặc dù thuốc làm mềm phân được cho là an toàn khi dùng trong thai kỳ, nhưng hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ trước nhé.

Thuốc chữa đầy bụng. Cùng nguyên nhân với chứng táo bón – do mức progesterone tăng cao, bạn có thể bị trướng hơi tồi tệ hơn tất cả những lần bị đầy bụng trước đây. Và cũng tương tự như thuốc táo bón, hãy tham khảo bác sĩ trước mặc dù thuốc giảm đầy hơi cũng là một loại thuốc không cần kê đơn.

Thuốc chữa bệnh trĩ.Cũng vẫn là một vấn đề về tiêu hoá nhưng nghiêm trọng hơn, bệnh trĩ thực sự là nỗi ám ảnh của phụ nữ mang thai, và điều không may là bạn dễ bị trĩ hơn do hệ quả của táo bón và tử cung nở lớn. Thuốc bôi dạng cream, thuốc pha để lau hoặc thuốc đạn nhét hậu môn để điều trị trĩ được xem an toàn cho thai phụ.

pregnant-cabinet_3_330
    Thuốc ngủ, thuốc kháng nấm và thuốc trị trĩ cũng khá cần thiết với bà mẹ mang thai. Ảnh: Babycenter.
    Thuốc chữa nấm âm đạo. Nấm âm đạo có thể xem là tác dụng phụ của thai kỳ, nếu bạn chưa từng nhiễm nấm men trước đây thì giờ có thể bạn sẽ nhiễm, nếu bạn đã từng bị thì lần tái lại này sẽ nặng hơn. Tin vui là các loại thuốc bôi và thuốc đặt trị nấm tương đối an toàn cho bà mẹ mang thai, nhưng bạn buộc phải được bác sĩ kê đơn thuốc trị nấm sau khi khám phụ khoa cẩn thận nhé!

Thuốc ngủ. Có rất nhiều điều khiến mẹ mang thai mất ngủ vào ban đêm: tư thế không thoải mái, ợ nóng, buồn tiểu và những lo lắng về tương lai. Nếu vấn đề mất ngủ của bạn kéo dài và ảnh hưởng đến sức khoẻ, bạn cần xin ý kiến bác sĩ về việc sử dụng thuốc ngủ.

(Còn tiếp.)
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 236 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

E cũng đang mất ngủ,nhưng không dám sử dụng thuốc ngủ khi có bé
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 148 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thuốc chữa bệnh trĩ nữa hà
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangnhatlinh80 Xem bài viết
    E cũng đang mất ngủ,nhưng không dám sử dụng thuốc ngủ khi có bé
    Bạn nên hỏi bác sĩ về tình trạng mất ngủ của bạn. Mất ngủ lâu ngày sẽ làm bạn mất sữa, thêm stress đó
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nội dung này thiết thực chắc là bà mẹ nào cũng chuẩn bị rồi, nhất là nhà nào đã có con nhỏ. Tủ thuốc an toàn phải có những tiêu chuẩn gì Pippa ơi?
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Nội dung này thiết thực chắc là bà mẹ nào cũng chuẩn bị rồi, nhất là nhà nào đã có con nhỏ. Tủ thuốc an toàn phải có những tiêu chuẩn gì Pippa ơi?
    Tủ thuốc cho bà mẹ mang thai nói riêng và tủ thuốc gia đình nói chung đều tuân theo một số nguyên tắc an toàn cơ bản như:
    - Phân loại thuốc: thuốc đặc trị được kê đơn cho người bệnh và thuốc chữa bệnh thông thường không cần toa (thuốc cảm, hạ sốt, thuốc ho) cần phải để riêng. Đối với thuốc cho bà mẹ mang thai, dù là thuốc không cần kê đơn cũng phải được sự tư vấn và đồng ý của bác sĩ mới được dùng.
    - Kiểm tra hạn sử dụng thuốc và vứt bỏ thuốc quá hạn, thuốc thừa sau một đợt điều trị. Việc này tưởng đơn giản nhưng rất nhiều gia đình Việt không có thói quen này, thường xuyên cất trữ thuốc quá lâu và không kiểm tra hạn dùng, hoặc mua lẻ thuốc không quan tâm đến hạn dùng.
    - Các dụng cụ sơ cứu (bông băng, gạc...) phải được đặt trong hộp hoặc gói kỹ đảm bảo vệ sinh (tất nhiên bạn không muốn đưa thêm vi khuẩn vào vết thương đâu đúng không?)
    - Nên có tủ thuốc riêng đặt cao quá tầm tay trẻ em và trong môi trường sạch, khô ráo. Không nên để thuốc lộn xộn trên chạn bếp, bàn rửa mặt...
    Ngoài ra, các bạn có thể tham khảo cách chuẩn bị tủ thuốc gia đình chi tiết hơn tại bài viết của Rolin dười đây:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rolin Xem bài viết
    (Webtretho) Bệnh tật là điều không ai muốn, nhưng cũng không có ai cả đời chẳng ốm đau gì. Thay vì cầu mong mình khỏe mạnh, bạn hãy tìm cách phòng bệnh và tăng cường hệ miễn dịch cho bản thân, đồng thời chuẩn bị sẵn sàng một vài loại thuốc để có thể can thiệp kịp thời, mau chóng đẩy lùi bệnh tật.

Bạn rất dễ dàng có thể mua được các loại thuốc (không kê toa) tại các nhà thuốc nhưng thế không có nghĩa là bất cứ lúc nào bạn cũng “xẹt” ra mua được. Cách tốt nhất đó là mua sẵn thuốc về giữ trong tủ thuốc gia đình. Nhưng nên mua thuốc gì đây? Nhiều gia đình làm tủ thuốc rất lớn chứa đủ thứ từ dầu cù là đến cao trăn, mật gấu nhưng rốt cuộc vẫn thiếu nọ thiếu kia, để đến lúc đau bụng nhức đầu lại vẫn phải ra đường tìm thuốc.

Mời bạn cùng Webtretho tìm hiểu thêm để có thể có được 1 tủ thuốc gia đình toàn diện nhất nhé.

webtretho_tuthuoc_495
    Tủ thuốc gia đình là thứ không nên thiếu và không thể thiếu trong mỗi nhà (Ảnh: Getty Images)

1. Nên xây dựng tủ thuốc gia đình thế nào?

Nên đặt tủ thuốc ở đâu nhỉ? Bạn thấy trên nhiều phim, người ta cứ vào phòng tắm mở tủ lấy thuốc uống, nhưng thế là sai hẳn đấy nhé. Phòng tắm hoàn toàn không phải là nơi lý tưởng để đặt tủ thuốc gia đình bởi trong đó thường có nhiều hơi nước, ẩm và ấm, dễ khiến thuốc giảm chất lượng và bị hỏng. Vậy thì nên đặt tủ thuốc ở đâu?

Câu trả lời cho bạn là bất cứ nơi đâu có nhiệt độ ổn định, thoáng mát và tránh ánh nắng trực tiếp; nếu nhà bạn có con nhỏ, tủ thuốc này nhất thiết phải ở trên cao, ngoài tầm với của các bé và có chốt khóa. Tuy nhiên cũng đừng đặt tủ thuốc ở nơi quá khó tiếp cận. Lau dọn tủ thuốc và khu vực xung quanh ít nhất 1 lần/ năm. Sắp xếp tủ thuốc ngăn nắp và khoa học để khi cần là có, tránh phải đổ hết cả tủ ra rồi mới có được viên thuốc mình cần vào lúc nửa đêm cấp bách.

Hãy bỏ đi:

• Bỏ những thuốc đã quá hạn sử dụng, nếu bạn không thấy hạn dùng thì vẫn hãy bỏ đi sau 6 tháng. Các thuốc đã quá hạn sẽ không chữa được bệnh cho bạn nữa mà còn có thể gây hại thêm, đặc biệt nếu chẳng may rơi vào tay trẻ nhỏ;
    • Bỏ đi các thuốc mà bao bì, vỉ, lọ đã bị hư hại, nứt vỡ hoặc không còn bao bì gốc (bạn cần giữ và bảo quản thuốc trong đúng bao bì của chúng để tránh tuyệt đối tình trạng dùng nhầm thuốc);
    • Bỏ đi các thuốc thấy đã chuyển màu hay thuốc viên có vẻ đã chuyển thành bột, thuốc nước trông thấy bị đục hay kết tủa;
    • Bạn cũng nên thận trọng khi bỏ đi các viên thuốc cũ. Có ý kiến cho rằng nên đổ chúng vào bồn cầu và giật nước cho trôi để tránh con nhỏ hay vật nuôi trong nhà bạn nhặt được, nhưng cách làm này cũng gây nên một số lo ngại cho môi trường nước; nếu bạn bảo đảm được con bạn hay vật nuôi sẽ không bén mảng đến gần thùng rác thì tốt nhất gói những vỉ thuốc này lại và vứt vào đó.

webtretho_tuthuoc_500
    Những viên thuốc nhiều màu rất dễ khiến trẻ con tưởng nhầm là kẹo, nên bạn cần rất cẩn thận khi cất giữ cũng như khi vứt chúng đi (Ảnh: Getty Images)

Hãy thêm vào
    • Hãy nhớ bổ sung các loại thuốc cần thiết, nhiều bạn sau khi dọn tủ thuốc và bỏ đi những thứ hết tác dụng xong lại thường quên nhập lại thuốc mới;
    • Với những chai thuốc nước, nên chọn loại chai có nắp đậy “chống-trẻ-con”. Hãy chuẩn bị những loại thuốc được đặc chế dành cho trẻ em chứ đừng mua thuốc dành cho người lớn rồi tự ý giảm liều khi cho con uống;
    • Lên danh sách những loại thuốc và dụng cụ y tế cần mua theo nhu cầu của gia đình mình, bạn chẳng cần mua và trữ thuốc cao huyết áp làm gì nếu nhà bạn không ai có nguy cơ và tiền sử bị cao huyết áp.

2. Trong tủ thuốc nhà bạn cần có những gì?

Tốt nhất bạn hãy hỏi ý kiến của bác sĩ về các loại thuốc trước khi chọn mua; và sau đó, khi sử dụng bạn cần đọc kỹ nhãn thuốc, thành phần và hướng dẫn sử dụng – đây là việc cực kỳ quan trọng, nhất là với những loại thuốc có thể mua không cần toa và thuốc cho trẻ em. Ngoài ra bạn cũng cần quan tâm đến các tác dụng phụ có thể xảy ra khi dùng thuốc để có sự chuẩn bị trước.

12 loại thuốc cơ bản mà bạn cần có trong nhà mình gồm:
    1. Thuốc giảm đau, giảm sốt, giảm sưng viêm (non-Steroid), bao gồm các loại như Paracetamol, Tylenol, Aspirin… Mỗi loại thuốc có liều lượng, thành phần, mức độ công hiệu không hoàn toàn giống nhau; không chỉ vậy, các hoạt chất như ibuprofen, acetaminophen có trong các loại thuốc này cũng là thành phần phổ biến trong thuốc ho, cảm, dị ứng… nên bạn cần đọc kỹ nhãn thuốc trước khi dùng với các loại thuốc khác để tránh vô tình uống quá liều quá liều.

2. Thuốc cảm, ho, siro ho
    có bán nhiều tại các nhà thuốc và khi mua không cần toa, nhưng chúng cũng có nhiều tác dụng phụ nên cần tham khảo ý kiến của bác sĩ, đặc biệt là trước khi cho con trẻ hay thai phụ sử dụng.

webtretho_tuthuoc_2_500
    Các chuyên gia khuyên bạn nên ngừng sử dụng loại nhiệt kế thủy ngân truyền thống để chuyển sang dùng nhiệt kế điện tử an toàn hơn (Ảnh: Getty Images)
    3. Dụng cụ y tế: Nhiệt kế là thứ nhất thiết cần có, để bạn kiểm tra và theo dõi nhiệt độ của các thành viên trong nhà khi bị sốt. Ống nhỏ giọt, thìa hoặc cốc đúng tiêu chuẩn để lường thuốc cũng cần thiết bởi chiếc muỗng cà phê mà bạn thường dùng không phải lúc nào cũng chính xác. Túi chườm nóng / lạnh giúp làm giảm cơn đau bụng, giảm sưng, hạ sốt. Ngoài ra bạn còn cần máy đo huyết áp, dụng cụ hút mũi, miếng dán hạ sốt, kéo sạch, nhíp…

4. Dầu xanh và các loại kem, gel giúp giảm đau nhức (lưng, chân, vai…) như Salonpas.

5. Các loại thuốc sát trùng
    và các thuốc mỡ kháng sinh để chống nhiễm trùng khi bị trầy xước cũng như để làm sạch các dụng cụ y tế khi cần dùng đến.

6. Bông, băng, gạc, băng cá nhân
    nhiều kích cỡ cũng rất cần thiết để bạn lau chùi và che chắn vết thương của mình, tránh khói bụi, vi khuẩn bên ngoài.

7. Thuốc nhỏ mắt, nhỏ mũi, nhỏ tai, nước muối sinh lý…

8. Thuốc dị ứng, thuốc / kem bôi chữa bỏng.

9. Kem / thuốc chữa và ngừa côn trùng đốt; Vaseline, thuốc mỡ
    giúp làm lành những vùng da, môi bị nứt nẻ hoặc để bôi một lớp mỏng ở mũi để giảm xót, giảm xước do việc dùng khăn giấy chùi khi bị cảm cúm sổ mũi (nhưng hãy bảo đảm đừng bôi vào trong mũi con).

10. Các loại thuốc đường tiêu hóa (tiêu chảy, táo bón, đầy hơi, khó tiêu…), than hoạt tính, oresol…

11. Các loại thuốc riêng của từng thành viên
    được trữ theo tiền sử bệnh của người đó (thuốc hen, xoang, cao huyết áp, thuốc chữa đau bụng kinh…) cũng như các loại thuốc mà từng thành viên đang phải sử dụng theo toa – các loại thuốc này nhất thiết cần được để ở ngăn riêng, trong hộp có dán tên thành viên đó.

12. Dán hoặc treo cạnh tủ thuốc hướng dẫn xử trí trong những trường hợp khẩn cấp như bị bỏng, bị đột quỵ… Dán danh sách các số điện thoại khẩn cấp, số điện thoại của bệnh viện, bác sĩ gia đình để có thể gọi hỏi thông tin cấp kỳ. Bạn cũng nên ghi cả địa chỉ và số điện thoại của chính mình để tránh trường hợp luống cuống không thể suy nghĩ cho rõ ràng.

3. Cần đặc biệt thận trọng với những thứ thường có trong tủ thuốc của các gia đình:

• Aspirin: Bạn tuyệt đối không được cho trẻ con dùng aspirin nếu không có chỉ định của bác sĩ bởi loại thuốc này có liên quan đến hội chứng Reye nguy hiểm, có thể gây tử vong ở trẻ nhỏ. Và không chỉ với trẻ nhỏ mà Aspirin cũng cần rất thận trọng khi dùng cho người lớn.

• Nhiệt kế thủy ngân:
    Các bác sĩ nhi khoa khuyên bạn nên thay loại nhiệt kế thủy ngân bằng nhiệt kế điện tử bởi loại nhiệt kế cũ khi bị vỡ có thể gây nhiều nguy hiểm (cả về vật lý lẫn hóa học).

webtretho_tuthuoc_3_500
    Có tủ thuốc gia đình không có nghĩa với việc bạn có thể tự mình chữa bá bệnh (Ảnh: Getty Images)

Lưu ý rằng tủ thuốc gia đình chỉ dùng để chữa những triệu chứng bệnh vặt chứ không thể thay thế việc điều trị lâu dài; khi có dấu hiệu lạ hoặc bạn đã uống thuốc một vài lần mà vẫn chưa hết bệnh thì cần đi khám bác sĩ.

Định kỳ kiểm tra lại tủ thuốc gia đình là một cách đơn giản để bạn có thể “khống chế” những cơn đau bệnh nhẹ, và là cách đơn giản để gia đình bạn an toàn và khỏe mạnh hơn đó. Hãy chú ý nhé!
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

>> Phần 1

Thuốc giảm đau và giảm sốt.
    Một số loại thuốc giảm đau và giảm sốt nằm trong nhóm giới hạn với bà mẹ mang thai như aspirin và ibuprofen, nhưng acitaminophen an toàn để giảm đau, nhức đầu và sốt trong thai kỳ. Bạn cần xem kỹ và làm đúng theo hướng dẫn sử dụng thuốc.

pregnant-cabinet_4_500
    Ảnh: Babycenter.
    Thuốc dị ứng. Mang thai có thể làm bạn dễ bị dị ứng và dị ứng nặng hơn, hoặc bạn có thể bị dị ứng với cả những thứ chưa từng dị ứng trước đây. Bác sĩ khuyên bạn nên tránh sử dụng thuốc hết mức có thể trong 3 tháng đầu, sau đó bạn có thể nhờ bác sĩ tư vấn cách điều trị dị ứng an toàn. (Một số phụ nữ bị sổ mũi mặc dù không bị cảm cúm và dị ứng. Nếu bạn không có bất kỳ triệu chứng nào khác ngoài nghẹt mũi, bạn có thể chỉ bị “viêm mũi thai kỳ” mà thôi.)

Thuốc cảm.
    Bị ốm khi đang mang thai rõ ràng là khổ sở hơn nhiều so với bình thường, và bạn chắc cũng biết bị cảm thì mệt mỏi ra sao. Một số loại thuốc cảm an toàn cho bà mẹ mang thai nhưng một số khác thì không. Bởi vì hầu hết các loại thuốc cảm đều chứa nhiều loại dược chất khác nhau để điều trị các triệu chứng khác nhau, bạn cần đọc nhãn thuốc thật kỹ để tránh các thành phần như alcohol, decongestants pseudoephedrine và phenylephrine.

Sản phẩm chăm sóc mũi.
    Chai xịt hoặc nhỏ mũi có thể giúp làm sạch và thông thoáng mũi giúp bạn dễ thở hơn khi bị cảm cúm, dị ứng hay chỉ bị sổ mũi. Các loại nước nhỏ mũi như nước biển sâu hoặc nước muối sinh lý không cần phải hỏi ý kiến bác sĩ như các loại chai xịt thuốc thông mũi.
    Sáp nẻ (vaseline) hoặc chất bôi trơn mũi gốc nước sẽ giúp khắc phục một vấn đề thường gặp ở phụ nữ mang thai là chảy máu cam do lớp nhầy trong mũi bị khô và mao mạch trong mũi bị vỡ. Tình trạng này sẽ xảy ra thường xuyên hơn nếu bạn sống ở vùng khí hậu khô hanh, thường xuyên ở trong môi trường máy lạnh, hoặc trên máy bay, hãy thoa hoặc nhỏ chất bôi trơn để làm dịu niêm mạc mũi của bạn.

Thuốc nhỏ mắt.
    Hormone thai kỳ có thể khiến mắt bạn có cảm giác khô và kích ứng. Một số loại thuốc nhỏ mắt thông dụng an toàn trong thai kỳ nhưng một số loại chứa các thành phần không an toàn cho bà mẹ mang thai, vì vậy bạn nên được bác sĩ giới thiệu loại thuốc nhỏ mắt an toàn.

pregnant-cabinet_5_500
    Đệm nhiệt và miếng chườm nóng. Liệu pháp chườm nóng chưa được chứng minh là có hiệu quả với các cơn đau nhức điển hình của thai kỳ như đau lưng dưới, nhưng một số phụ nữ mang thai vẫn cho rằng nó khá hiệu quả. Miếng chườm nóng, đệm nhiệt và chai nước nóng an toàn cho mẹ mang thai.

Kem trị mụn.
    Sư thay đổi hormone có thể đem lại làn da trơn mịn không ngờ với một số mẹ may mắn nhưng lại khiến phần lớn các mẹ đau khổ vì mụn còn hơn cả thuở mới dậy thì. Bạn có thể chọn các sản phẩm trị mụn chứa hoạt chất acid alpha-hydroxy hoặc glycolic (thay vì acid salycilic).
    Ngoài ra, kem nền trang điểm và kem che khuyết điểm cũng giúp bạn tạo lớp che phủ giúp ngụy trang và làm đều làn da “có tì vết” của bạn trong giai đoạn nhạy cảm với nội tiết này.

Kem chống nắng.
    Đây là món không thể thiếu của mọi phụ nữ, nhưng sử dụng kem chống nắng khi mang thai lại còn ý nghĩa hơn thế khi loại kem này có thể bảo vệ bạn chống lại sự xuất hiện của những vết nám thai kỳ xấu xí. Hãy tìm mua loại kem chống nắng phổ rộng có thể ngăn cả tia UVA và UVB với chỉ số SPF từ 30 trở lên. Và nhớ thoa kem hàng ngày trước khi ra khỏi nhà, kể cả lúc trời nắng và trời râm nhé.

Sản phẩm tẩy lông.
    Tin vui là tóc bạn sẽ dày hơn khi mang thai do nồng độ estrogen tăng cao làm chậm quá trình lão hoá và gãy rụng tự nhiên của sợi tóc; nhưng buồn thay điều đó cũng đồng nghĩa với việc cơ thể bạn sẽ “lông lá” hơn trên diện rộng, kể cả những vùng không hề muốn như da mặt. Wax, nhổ và cạo lông đều an toàn, nhưng các chuyên gia khuyên bạn nên tránh xa các loại kem tẩy và làm mủn lông rất phổ biến hiện nay vì hoá chất trong các loại kem này có thể thẩm thấu qua da.

pregnant-cabinet_6_330
    Thêm một lưu ý nữa là một số mẹ sẽ cảm thấy đau hơn khi wax lông trong thai kỳ, vì vậy bạn nên tránh waxing ở những vùng da nhạy cảm và nên thử trước trên một vùng da nhỏ trước khi wax lông diện rộng.

Phụ kiện tóc.
    Khi tóc bạn dày hơn, bạn sẽ mất nhiều thời gian để tạo kiểu tóc hơn. Hãy để những phụ kiện cho tóc (lược, kẹp tóc, băng đô…) đúng chỗ để bạn luôn có thể tìm thấy chúng khi cần. Nếu tóc bạn đủ dài, kiểu tóc bới cao khá đơn giản, có thể thực hiện rất nhanh mà lại rất thời trang và gọn gàng nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rõ ràng là những thứ thuốc naỳ rất cần thiết mà gia đình nên có dự trữ trong nhà. Cảm ơn Pippa