TIN TÀI TRỢ.

Tiêm phòng trước khi mang thai

• 5.36K Lượt chia sẻ
  • 39.2K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 546 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Bạn lên kế hoạch làm mẹ và chuẩn bị tâm lý, thể chất đầy đủ rồi? Tuy nhiên, có một vấn đề cực kỳ quan trọng mà bạn không thể bỏ qua trước khi mang thai: chích ngừa.

1. Tại sao cần chích ngừa trước khi mang thai?

Khi mang thai, cơ thể của bạn sẽ yếu đi nhiều, vì thể khả năng nhiễm bệnh và chịu tác động của bệnh cao hơn nhiều so với người bình thường. Và những bệnh đó sẽ ảnh hưởng đến thai nhi nặng nề, khiến bé có thể bị bệnh, suy yếu sức khỏe, thậm chí có thể chết lưu trong bụng mẹ.
    Có trường hợp thai chết lưu khi mới được 2 tháng vì mẹ bị sởi. Có nhiều trường hợp con bị dị tật (sứt môi, khuyết tật ống thần kinh…) do mẹ mắc bệnh trong thai kỳ. Mà đó là những bệnh hoàn toàn có thể tránh được nếu như mẹ có chích ngừa trước khi mang thai.

2. Những bệnh cần thiết phải chích ngừa
    Cảm cúm
    Cám cúm là một bệnh có vẻ như bình thường, vì nhiều người mắc, đặc biệt là trong giai đoạn chuyển mùa, và có thể tự hết sau 1-2 tuần. Tuy nhiên, khi bạn mang thai, cảm cúm không phải là bệnh nhẹ hay dễ đối phó, vì cơ thể của bạn yếu ớt hơn, đồng thời có thể gây dị tật bẩm sinh cho thai nhi – nếu mẹ bị cảm cúm trong 3 tháng đầu của thai kỳ.

Thủy đậu
    Trong 5 tháng đầu của thai kỳ, nếu mẹ bị thủy đậu, thai nhi sẽ bị lây nhiễm qua nhau thai và có nguy cơ cao sẽ bị một số dị tật bẩm sinh như: thận ứ nước, khiếm khuyết da và cương chân, teo vỏ não, viêm võng mạc…
    Tuy nhiên, nếu đã phát hiện có thai, bạn không nên chích ngừa thủy đậu. Một số trường hợp khác cũng không nên chích ngừa thủy đậu là: sốt, bị bệnh cấp tính, suy giảm miễn dịch, mẫn cảm với các thành phần của thuốc…

98550967

Viêm gan siêu vi B
    Khi mẹ bị nhiễm viêm gan siêu vi B, thai nhi dễ dàng bị nhiễm bệnh qua đường nhau thai hoặc con sẽ bị lây trong quá trình sinh nở.
    Để bảo vệ con an toàn, không bị mắc bệnh viêm gan siêu vi B bẩm sinh, các ông bố bà mẹ tương lai cần đi xét nghiệm và chích ngừa bệnh này. Lưu ý là cả hai vợ chồng đều phải chích mới đảm bảo an toàn cho bé sau này.

Rubella
    Nên tiêm ngừa rubella trước khi mang thai. Vì khi đã mang thai, bạn không thể tiêm được nữa. Khi mẹ nhiễm rubella trong thời gian 3 tháng đầu hoặc 20 tuần đầu thai kỳ, thai nhi rất dễ bị chết lưu hoặc bị nhiều khuyết tật nghiêm trọng về não, tim, tai, mắt...

3. Một số lưu ý khác
    Ngoài 4 bệnh kể trên, nếu có điều kiện, bạn nên chích ngừa thêm một số bệnh khác như viêm gan siêu vi A, viêm phổi, thương hàn...
    Bổ sung axit folic để phòng ngừa khuyết tật cho thai nhi bằng thực phẩm hoặc bằng viên uống tổng hợp (nên tư vấn ý kiến chuyên gia hoặc bác sĩ trước khi sử dụng để có liều lượng đúng).
    Đi chích ngừa ở những điểm uy tín như bệnh viện lớn, viện Pasteur, nếu tiêm được cho cả hai vợ chồng thì càng tốt. Tiêm phòng ít nhất 3 tháng trước khi có thai. Đồng thời trong thời gian đó cần bổ sung dinh dưỡng, tập thể dục thể thao đều đặn để chuẩn bị tốt nhất trước khi mang thai.

>>>Chuẩn bị mang thai
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 215 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bị xảy thai khi thai tròn 11 tuần, tháng vừa rồi mới đi chích , rubella, cúm (3 trong 1) con mũi thủy đậu lần truóc mang thai mình chưa trích, khi đi trích thủy đậu ở paster, thì họ nói, nếu lần truóc mình chích rồi thì giờ không fair trích nữa. Vậy mà trích ở TT y tế dự phòng nói trích truóc khi mang thai nguoi ta chả tư vấn gì, cứ đè ra trích
    Cuộc sống vốn dễ dàng, đừng làm nó khó khăn
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

nhưng phải chích ngừa từng bệnh trước bao lấu khi có ý định mang thai
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

thường thì mình phải chích ngừa từ 3 tới 6 tháng trc khi mang thai đó c ơi, tốt là 6 tháng á.
    KLQ nhưng em chít cúm trc 5 tháng khi mang thai vậy mà có thai vẩn bị cảm cúm, ho. hơn 1 tuần mới hết ...ko bót có sao ko... lo >.<
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,504 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Em chích ngừa cúm thủy đậu, sởi quai bị rubella, HPV đc 1 năm rồi mà vẫn chưa mang thai. K biết thời hạn đc bao lâu các mẹ nhỉ? Vì em đang chậm chạp trong việc thụ thai í. híc híc. (
    • 321 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Chích ngừa cúm nhưng vẫn có khả năng bị cúm đó các bạn ak, vì cúm thì có rất nhiều chủng, chích ngừa chỉ ngừa được 1 số loại chứ không ngừa được hết. Vì vậy mọi người nên chú ý giữ gìn sức khỏe, ăn uống để tăng cường sức đề kháng nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị ơi, bác sỹ tư vấn cho em là: thủy đậu chị tiêm 2 mũi thì có tác dụng trọn đời, sởi quai bị rubella trong 10-15 năm ạ. Chúc chị khỏe mạnh và sớm có tin vui nhé ^^
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Ở HN thì chích ngừa ở đâu tốt và đảm bảo hả các chị???
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vắc xin cúm nó có thời hạn ngắn nên được khuyên là chích ngừa khoảng 1 tháng trước khi có thai thôi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 179 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Vậy trình tự chích trứoc 6 tháng khi có ý định mang thai thì đầu tiên là sởi, quai bị, rubela, rồi đến thủy đậu và cách 1 tháng trưoc khi mang thai là cảm cúm mấy chế nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangtran119 Xem bài viết
    Em chích ngừa cúm thủy đậu, sởi quai bị rubella, HPV đc 1 năm rồi mà vẫn chưa mang thai. K biết thời hạn đc bao lâu các mẹ nhỉ? Vì em đang chậm chạp trong việc thụ thai í. híc híc. (
    Theo như mình đc bít thì rubella có hiệu lực trongg vòg 7 năm đó. Vậy nên mn cứ yên tâm nặn khỉ vàng đi nhá
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy bác sĩ nói tiêm mấy mũi đó phòng cả đời đấy
    • 1,504 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé. VC e đang cố đây, lấy nhau 7 tháng e thả luôn mà chưa có gì. huhu. Hồi trước e tiêm HPV ở Hồng Ngọc còn mấy mũi kia tiêm ở vabiotech chỗ Trần Đăng Ninh ấy ah. Cúm thì đúng là k phòng ngừa được hết nhưng em vẫn tiêm được ít nào hay ít đấy. Bít thế hồi í tiêm cả viêm gan B. Bsy nói là 2 vc k bị thì đẻ xong tiêm cũng đc. Thế mà giờ vẫn chưa có gì cả. Em cũng đang mong đợi lắm các mẹ nói có tác dụng lâu dài thế em cũng yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng đang mong có baby các mẹ ạ. Bây giờ mình chích ngừa mình fải kiêng có e bé trong 3 tháng à các mẹ? Tiêm rubella trước 3 tháng, vậy tiêm xong sau 1 tháng lỡ mang thai có sao không các mẹ?
    • 1,504 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadontb Xem bài viết
    Mình cũng đang mong có baby các mẹ ạ. Bây giờ mình chích ngừa mình fải kiêng có e bé trong 3 tháng à các mẹ? Tiêm rubella trước 3 tháng, vậy tiêm xong sau 1 tháng lỡ mang thai có sao không các mẹ?
    Bạn p hỏi ý kiến bác sỹ để theo dõi nếu muốn để sinh nhé. Vì rubella ít nhất là 3 tháng sau tiêm mới nên có thai mà.
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chích trước khi mang thai 3-6th nhé
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hình như thời hạn 5 năm , vì e cũng mới chích mấy vacxin đó 16/7/2015 thấy ngta ghi trên phiếu 16/7/2019 mới chích lại .
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu có chích siêu vi gan B thì chích trước 6 tháng thời điểm muốn có thai, còn chích các mũi thông thường thì chích trước 3 tháng thời điểm muốn có thai là được.
    Cùng nhau chia sẻ để có cuộc sống tốt đẹp hơn
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm kia mình đi chích ở Pasteur thì BS nói Thuỷ Đậu chích trước khi mang thai 3 tháng, còn mũi kết hợp Rubella-sởi-quai bị và Cúm thì trước 1 tháng các mẹ ak, nên khuyên m chích Thuỷ Đậu trước rồi hai cái kia sau, nhưng m muốn chích Ru nên chích mũi Ru kết hợp và Cúm cùng lúc nhưng mỗi mũi một tay.
    • 91 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi mang thai, hệ thống miễn dịch của cơ thể sẽ hoạt động kém hơn bình thường. Nguy cơ nhiễm bệnh của bạn cũng vì vậy mà tăng lên. Một số bệnh chỉ gây ra những triệu chứng khó chịu thông thường. Tuy nhiên, số khác lại có thể gây những ảnh hưởng nặng nề đến sức khỏe của bạn và bé cưng trong bụng. Tiêm phòng là cách tốt nhất để bảo vệ bạn khỏi những nguy hiểm không đáng có này

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2