Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

thực đơn dành cho các bà mẹ chuẩn bị mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 320 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

e tìm đc mấy chủ đề liên quan đến vấn đề e hỏi, nhưng kik vào toàn nhảy sang bài "thai lưu" kinh quá đi mất
    nên đành làm phiền các mẹ cho e xin lại cái list đồ ăn cần thiết cho các bà mẹ và ông bố khi chuẩn bị mang thai với
    e mới bít có ăn kiwi, thịt bò, giá đỗ, đồ hải sản, k ăn trứng.
    còn j nữa k ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 312 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Tại sao lại không ăn trứng nhỉ ???
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 175 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

hình như ăn thịt gà cũng tốt, có acid folic thì phải ... xin thêm kinh nghiệm of các mẹ :LoveStruc:
    Bố Phệ, Mẹ Xíu mong sớm được ôm Lít của bố mẹ vào lòng .. cảm ơn ông trời đã mang con về bên bố mẹ
    • 217 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong_coizin Xem bài viết
    Tại sao lại không ăn trứng nhỉ ???
    Đúng. Mình cũng đang thắc mắc là tại sao ăn trứng lại khó thụ thai, vì các chị ở công ty mình cũng bảo thế. Có mẹ nào biết giải thích cho bọn em được không? đang sốt ruột quá. hu hu
    dnVVp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 92 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mẹ nó ui, theo bs bảo mình, muốn có bé trai mới k ăn trứng nhá, ăn trứng là bổ sung canxi, muốn có bé trai thì pải kiêng thực phẩm có canxi như trứng, sữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 88 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

hhihi hóa ra là thế ,e lại tg kiêng ăn trứng :P
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha

Cám ơn trời phật đã mang con yêu về bên mẹ .....:Smiling::LoveStruc:
    Con đã về bên mẹ thì ngoan thật là ngoan con yêu nhé
    Cầu trời cầu phật chở che cho con yêu của mẹ luôn bình an. khỏe mạnh .....đủ ngày đủ tháng .....Đến khi con chào đời ....BỐ Mẹ Luôn yêu thương con nhiều lắm ....:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 133 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Em cũng chưa có kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực này nhưng qua tìm hiểu trên mạng e cop nhặt 1 số kiến thức mà e thấy được nhiều người thực hiện theo và cũng đã thực hiện được 4,5 tháng rồi. 3 tháng đầu thì thực hiện nghiêm ngặt lắm nhưng ông xã e bảo e cứ kiêng lắm lại khó nên mấy tháng sau cũng du di đi 1tý :Battin ey:

Xin chia sẻ với các chị em :Rose::Rose::Rose:

Những thực phẩm và thuốc nên dùng hoặc cần tránh trước khi thụ thai

Những thực phẩm và thuốc nên dùng trước khi thụ thai

Các loại thực phẩm bổ dưỡng, giàu đạm, giàu vitamin, muối khoáng như trứng, bơ, sữa, thịt, cá, nhộng tằm, các loại thủy hải sản, các loại đậu, đỗ (trừ đậu tương), giá đỗ, hành ta, hành tây, tỏi tây, sôcôla, hoa quả... dùng rất tốt cho cả nam lẫn nữ vài tháng trước khi thụ thai.

Ngoài ra, axit folic là một trong những chất ảnh hưởng rất lớn đến thai nhi, nếu người mẹ ăn uống đủ axit folic thì có thể giảm rõ rệt nguy cơ trẻ em sinh ra bị khuyết tật (hiện nay thị trường có bán viên sắt có kèm axit folic).

TS. Donald Mattion của Tổ chức March of Dimes (Mỹ) nói rằng: "Nếu phụ nữ bổ sung đủ số lượng axit folic thì sẽ làm giảm ít nhất một nửa nguy cơ khuyết tật ống thần kinh ở bào thai".

Những thực phẩm và thuốc không nên dùng trước khi thụ thai

Rượu, thuốc lào, thuốc lá, các chất gây nghiện khác, các chất kích thích sinh trưởng, thực phẩm biến đổi gen, thuốc an thần, các loại kháng sinh và nói chung các thuốc chữa bệnh khác... cũng ảnh hưởng đến thai nhi nếu người nam, người nữ dùng trước khi người nữ thụ thai.

Khi có thai, trọng lượng cơ thể người mẹ tăng lên từ 10-14kg trong vòng 9 tháng. Vì vậy, việc ăn đủ chất, nhất là những thực phẩm bổ dưỡng là rất cần thiết.

Các nhà khoa học nhận thấy rằng nếu người mẹ ăn không đủ chất thì đứa trẻ sinh ra không chỉ yếu về thể chất mà còn kém phát triển cả về trí tuệ và đặc biệt sau này lớn lên rất dễ bị béo phì. Kinh nghiệm dân gian cho rằng khi có thai, người mẹ ăn trứng ngỗng (chỉ cần ăn 1-2 quả) thì sau này em bé không bị mắc các bệnh dị ứng, hen suyễn. Các thực phẩm giàu muối khoáng như tôm, cua, ốc, hến... cũng rất cần cho phụ nữ có thai. Sữa và hoa quả đặc biệt cần thiết.

Nhìn chung, khi có thai, trừ viên sắt và axit folic, không nên dùng thứ thuốc nào khác, kể cả thuốc đông y. Trường hợp đặc biệt phải do thầy thuốc khám và chỉ định. Ngoài ra, khi có thai, thai phụ không nên tiếp xúc với các loại tia, cả tia Xquang và các tia xạ. Trong 3 tháng đầu, hạn chế siêu âm vì có thể ảnh hưởng tới não trẻ sau này.

Khi mang thai, nếu người mẹ bị các bệnh do virus thì rất dễ sẩy thai. Đó là một phản ứng tốt của cơ thể để loại bỏ một mầm sống không hoàn hảo, vì trong 3 tháng đầu, nếu nhiễm virus, thai nhi rất dễ bị ảnh hưởng. Trong trường hợp ấy, tốt nhất không nên cố giữ thai vì nhiều khi giữ được thai nhưng con sẽ bị khuyết tật.

Tóm lại, trong các việc quan trọng ở đời thì việc "trồng người" là quan trọng hơn cả. Ngày nay, chất lượng dân số và ưu sinh học được thế giới rất quan tâm. Chúng ta đã hội nhập khá sâu với thế giới, lại có kinh nghiệm quý báu hàng nghìn năm của ông cha, biết phát huy thế mạnh đó, chúng ta sẽ là những chủ nhân của thời đại công nghiệp hóa, hiện đại hóa, thời đại mà Nhà nước ta đang kỳ vọng.
    - - - - - - - - -

A.Muốn có con trai:
    -Ăn ngọt. Không ăn chua hoặc thực phẩm lên men. Trước khi thụ thai 3 tháng nên ăn chế độ nhiều muối mặn hơn bình thường, ăn thịt, cá, khoai tây, chuối và thực phẩm khô ướp muối; kiêng sữa, trứng, nước khoáng, cà chua, cà rốt… Sau khi thụ thai thì ăn trở lại bình thường.
    -Kiêng giao hợp nhiều ngày trước khi rụng trứng. Giao hợp 1 lần trong ngày rụng trứng. Tinh trùng cái nặng nề và chậm chạp, sẽ tới sau tinh trùng đực và không thụ tinh trứng được.
    -Trong ngày dự định quan hệ, nên súc rửa âm đạo với môi trường kềm. Pha 9 gram muối trong một lít nước, hoặc 9 gram bicarbonate trong một lít nước.

Lưu ý : chế độ ăn này bạn phải áp dụng khỏang 3,4 tháng trước khi dự định có thai, vì chế độ này là để tạo ra môi trường thuận lợi cho tinh trùng Y họat động, nên bạn phải tạo ra môi trường trước thì mới hy vọng con Y nó sống chứ không phải con X.

Trước hết bạn cần xác định được ngày rụng trứng trong chu kỳ kinh nguyệt của bạn, thường là ngày thứ 14 nếu chu kỳ là 28 ngày, bạn có thể kiểm tra bằng cách đo nhiệt độ(ngày trứng rụng nhiệt độ cơ thể bạn tăng 1 độ) hoặc mua dụng cụ thử rụng trứng bán rất nhiều ở hiệu thuốc tây đó.
    Trong tháng bạn xác định sẽ thụ thai vợ chồng bạn phải chọn thời điểm quan hệ cho đúng( tinh trùng có thể sống 48h trong tử cung còn trứng có thể sống 24h sau khi rụng)
    - Nếu muốn sinh con gái thì nên quan hệ trước ngày rụng trứng( 1 -2 ngày)
    - Nếu muốn sinh con trai thì nên quan hệ sau khi trứng đã rụng
    Tỷ lệ thành công ở các cặp áp dụng biệt pháp này rất cao, bạn thử xem nhé.
    Lưu ý: Vợ chồng bạn cần hạn chế quan hệ nhiều để có chất lượng tinh trùng tốt nhất.
    • 371 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Muốn sinh con trai thì mẹ kiêng ăn nhạt, trứng, sữa và các sản phảm lên men từ sữa, cũng như đồ chua; và nên ăn nhiều đạm, trái cây, rau củ và quả, và ăn mặn, nhiều muối.

Muốn sinh con gái thì ngược lại, nghĩa là mẹ muốn sinh con trai kiêng cái gì thì mẹ muốn sinhc on gái ăn như thế.
    xN8Wp7

7f3pp7
    • 633 Bài viết

• 2,548 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn gì mà không béo vẫn tốt cho mình vậy các chị ?
    Hihi tại em hơi thừa cân ấy mà !
    WOMTp7 pgnQp7

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 433 Bài viết

• 1,100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi summer2303 Xem bài viết
    Đúng. Mình cũng đang thắc mắc là tại sao ăn trứng lại khó thụ thai, vì các chị ở công ty mình cũng bảo thế. Có mẹ nào biết giải thích cho bọn em được không? đang sốt ruột quá. hu hu
    Mình làm IUI xong các mẹ khuyên nên ăn những đồ ăn gì trong đó có trứng nên mấy hôm vừa rồi cố gắng ngày nào cũng ăn trứng, hì hì
    9x4L8gM9x4Lp8
    • 217 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiu2012 Xem bài viết
    Mẹ nó ui, theo bs bảo mình, muốn có bé trai mới k ăn trứng nhá, ăn trứng là bổ sung canxi, muốn có bé trai thì pải kiêng thực phẩm có canxi như trứng, sữa
    Chẹp chẹp, hóa ra thế mong rằng MC không mua nhiều trứng cho nữa
    dnVVp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 1,757 Bài viết

• 2,156 Được cảm ơn

hix hix, em thì con nào cũng iu lém, nên ăn trứng vô tư nhỉ. vì trứng là món khoái khẩu mà.......

Mẹ San Thai cho số 35 may mắn, Dê con đã về rồi, cùng mẹ vượt qua những mốc quan trọng và bình yên bên gia đình nhỏ của mình con nhé!
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 597 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi vụ rửa nước muối là thế nào, có phải mình lấy muối ăn không hay dùng loại muối gì khác, mình hơi ngố các mẹ thông cảm nhé:Rose:
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 597 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemam Xem bài viết
    các mẹ cho mình hỏi vụ rửa nước muối là thế nào, có phải mình lấy muối ăn không hay dùng loại muối gì khác, mình hơi ngố các mẹ thông cảm nhé:Rose:
    Chị nào biết cho em thông tin này với nhé, tks.
    • 312 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

là muối natricacbonat, nhưng nhiều tài liệu cho thấy việc rửa này cũng không quan trọng lắm đâu nếu chồng xuất tinh sâu. Cứ tự nhiên thôi bạn ạ, trời cho con gì cứ khỏe mạnh, ngoan ngoãn là hạnh phúc rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 597 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong_coizin Xem bài viết
    là muối natricacbonat, nhưng nhiều tài liệu cho thấy việc rửa này cũng không quan trọng lắm đâu nếu chồng xuất tinh sâu. Cứ tự nhiên thôi bạn ạ, trời cho con gì cứ khỏe mạnh, ngoan ngoãn là hạnh phúc rồi.
    Cám ơn chị nhiều nhe, em cũng biết là người tính không bằng trời tính nhưng cũng muốn tìm hiểu thêm về vụ này, hii
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các mẹ cho tớ hỏi ăn uống ntn để chuẩn bị mang thai ạ? cụ thể tưng loại rau củ quả và các loại thịt nhé. Mình cảm ơn nhìu nhìu:Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 309 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Em đang mún tìm 1 thực đơn cho mẹ chuẩn bị mang thai, mẹ nào có share cho e xin với. E tìm mãi chưa đc
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 357 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omami Xem bài viết
    Em đang mún tìm 1 thực đơn cho mẹ chuẩn bị mang thai, mẹ nào có share cho e xin với. E tìm mãi chưa đc
    nhà em á mẹ chồng bảo ăn gì cũng độc hại híc nhà trồng được su hào với cải bắp, trứng gà trứng vịt nhà tự nuôi, ngày nào cũng chén vậy thôi chồng em thì còm lắm có muốn buồi dưỡng cho chồng ít thịt bò thì bố mẹ bảo là thịt ở chợ ko sạch muốn mua tí giá về xào, mua hải sản thì bố mẹ chồng ko ăn thến nên chán
    • 530 Bài viết

• 651 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoxam85 Xem bài viết
    nhà em á mẹ chồng bảo ăn gì cũng độc hại híc nhà trồng được su hào với cải bắp, trứng gà trứng vịt nhà tự nuôi, ngày nào cũng chén vậy thôi chồng em thì còm lắm có muốn buồi dưỡng cho chồng ít thịt bò thì bố mẹ bảo là thịt ở chợ ko sạch muốn mua tí giá về xào, mua hải sản thì bố mẹ chồng ko ăn thến nên chán
    Mình nghĩ mẹ chồng bạn này nói cũng đúng đó.Đồ ăn ở ngoài bây giờ nó cũng tẩm ướp tùm lum từ sống tới chín.Có lần mình đọc 1 bài báo,thức ăn có nhiều chất tẩm ướp và nhiều chất hóa học cũng là 1 trong những lý do gây nên hiếm muộn ngày nay.Chứ ông bà nhà ta ngày xưa chỉ ăn toàn "cây nhà lá vườn" nên cứ "đụng" vào là có bầu,chứ ko khó khăn như tụi mình bây giờ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2