Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thai Ngoài Tử Cung -Có lại và Phòng tránh tái phát

• 1 Lượt chia sẻ
  • 75K Lượt đọc
  • 294 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào mọi người, Mình vừa mới bị TNTC, hiện giờ rất buồn, và lo lắng. Mình mới đám cưới gần 5 tháng, kiêng 4 tháng, và chỉ trong 1 tháng đã có baby, nhưng thật buồn khi BS kêu thai ngoài, và mình đã mổ nội soi cắt vòi trứng. Hiện giờ đã nội soi đúng 1 tháng.
    Mình rất lo lắng, sợ tái lại, vì hiện giờ mình chỉ còn 1 vòi. Mình nên làm sao? kiêng bao lâu mới "xxx" và kiêng bao lâu mới nên có thai lại. Và hiện giờ mình nên làm gì? tháng nay mình toàn nằm nhà dưỡng sức và kiêng 1 số thứ theo dân gian. Ah, hiện giờ mình đã có chu kỳ lại, theo như mình nhận thấy thì màu rất tốt. Mình thật sự mong lời khuyên từ tất cả các bạn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 65,803 Bài viết

• 318,867 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boty Xem bài viết
    Chào mọi người, Mình vừa mới bị TNTC, hiện giờ rất buồn, và lo lắng. Mình mới đám cưới gần 5 tháng, kiêng 4 tháng, và chỉ trong 1 tháng đã có baby, nhưng thật buồn khi BS kêu thai ngoài, và mình đã mổ nội soi cắt vòi trứng. Hiện giờ đã nội soi đúng 1 tháng.
    Mình rất lo lắng, sợ tái lại, vì hiện giờ mình chỉ còn 1 vòi. Mình nên làm sao? kiêng bao lâu mới "xxx" và kiêng bao lâu mới nên có thai lại. Và hiện giờ mình nên làm gì? tháng nay mình toàn nằm nhà dưỡng sức và kiêng 1 số thứ theo dân gian. Ah, hiện giờ mình đã có chu kỳ lại, theo như mình nhận thấy thì màu rất tốt. Mình thật sự mong lời khuyên từ tất cả các bạn.
    Chia buồn cùng em thật nhiều. Giờ thì em nên nghỉ ngơi cho lại sức, kiêng khoảng 3 tháng rồi thả tự nhiên em nhé.

Chúc em thật mạnh khỏe và sớm đón con yêu :Rose: :Rose: :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 285 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Chia buồn cùng em thật nhiều. Giờ thì em nên nghỉ ngơi cho lại sức, kiêng khoảng 3 tháng rồi thả tự nhiên em nhé.

Chúc em thật mạnh khỏe và sớm đón con yêu :Rose: :Rose: :Rose:
    chào mẹ uyenmy ,cho e hỏi ,làm sao để nhận bít là thai ngoài tử cung vậy ,vì e chưa có thai ,nên e muốn bít để phòng ngừa.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chilun88 Xem bài viết
    chào mẹ uyenmy ,cho e hỏi ,làm sao để nhận bít là thai ngoài tử cung vậy ,vì e chưa có thai ,nên e muốn bít để phòng ngừa.
    Theo như mình biết, TNTC là khi có thai đau bụng, ra máu đen. NHưng nói chung khi có Thai ra máu là nguy hiểm rồi, TNTC phat hiện càng sớm càng tốt.
    Mình chỉ có chút hiểu biết vậy, ko biết có đúng ko chị uyên my.
    Ah , ai có thể chỉ dùm mình cách phòng chống bị tái lại ko nhỉ, mình rất sợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 863 Bài viết

• 1,017 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Mình cũng đã bị TNTC lần 1, cắt tai vòi phải. Lúc đó mình mù tịt thông tin ko biết gì, mà bs cũng chẳng tư vấn thêm cho mình. Thế là mình bị tiếp lần 2 và bị cắt luôn tai vòi bên trái. Bây giờ mình ko thể có thai tự nhiên được nữa. Mình ước sao cho thời gian quay trở lại để mình biết cách phòng ngừa để ko bị tiếp lần 2. Đã bị TNTC 1 lần là khả năng bị tiếp lần 2 rất cao. Bạn nên kiêng quan hệ và kiểm tra vòi trứng còn lại chắc chắn thông thì mới quyết định thả để có em bé nhé! Đó là kinh nghiệm của mình. Chúc bạn may mắn!
    Trường kỳ kháng chiến, nhất định thắng lợi!
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo75 Xem bài viết
    Chào bạn,
    Mình cũng đã bị TNTC lần 1, cắt tai vòi phải. Lúc đó mình mù tịt thông tin ko biết gì, mà bs cũng chẳng tư vấn thêm cho mình. Thế là mình bị tiếp lần 2 và bị cắt luôn tai vòi bên trái. Bây giờ mình ko thể có thai tự nhiên được nữa. Mình ước sao cho thời gian quay trở lại để mình biết cách phòng ngừa để ko bị tiếp lần 2. Đã bị TNTC 1 lần là khả năng bị tiếp lần 2 rất cao. Bạn nên kiêng quan hệ và kiểm tra vòi trứng còn lại chắc chắn thông thì mới quyết định thả để có em bé nhé! Đó là kinh nghiệm của mình. Chúc bạn may mắn!
    Bạn ơi, bao lâu bạn mới mang thai lại , mà bị thêm lần nữa vậy, lúc ấy bạn có kiêng cữ gì ko, có khám tổng quát ko?nói chung bạn có dùng biện pháp nào để ngăn ngừa ko?
    Mình rất lo lắng bạn ah2, thật sự tới bây giờ mình nửa muốn có nửa không bạn ah. Nghe bạn nói , mình sợ wa, Lần trước bị, đã 1 tháng mấy ngày rồi, nhưng vẫn còn shock và nước mắt cứ trực chảy, giờ mà thêm lần nữa ko biết sẽ như thế nào.
    Mình mong mọi người có kinh nghiệm hay biết chút ít gì đó chia sẻ với mình nhe.
    Cám ơn mọi người nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 71 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi, bao lâu bạn mới mang thai lại , mà bị thêm lần nữa vậy, lúc ấy bạn có kiêng cữ gì ko, có khám tổng quát ko?nói chung bạn có dùng biện pháp nào để ngăn ngừa ko?
    Mình rất lo lắng bạn ah2, thật sự tới bây giờ mình nửa muốn có nửa không bạn ah. Nghe bạn nói , mình sợ wa, Lần trước bị, đã 1 tháng mấy ngày rồi, nhưng vẫn còn shock và nước mắt cứ trực chảy, giờ mà thêm lần nữa ko biết sẽ như thế nào.
    Mình mong mọi người có kinh nghiệm hay biết chút ít gì đó chia sẻ với mình nhe.
    Cám ơn mọi người nhiều.
    Mình cũng có người bạn đã có 1 nhóc 3 tuổi.Gần đây 2 vợ chồng bạn ấy quyết tâm có thêm đứa nữa nhưng không ngờ bi thai ngoài tử cung.Cuối cùng bác sĩ can thiệp bằng chích thuốc tiêu thai đi, không phải mổ.Mình nghĩ vấn đề là mình cố gắng phát hiện càng sớm càng tốt, nếu để lâu thì nguy hiểm và dễ bị cắt tai vòi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 285 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

e chưa có thai ,nhưng nghe mấy chị nói e sợ quá ,chẳng lẽ mình ko có biện pháp để tránh trường hợp đó sao mấy chị , chẳng lẽ cả thiên chức làm mẹ của mỗi người phụ nữ cũng khó vậy sao ,đẻ con đã khó ,mà mang thai lại càng khó hơn ,có chị nào có bí quyết hay kinh nghiệm thì bày cho mọi người cùng tránh ,xin cảm ơn rất nhìu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 681 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo75 Xem bài viết
    Chào bạn,
    Chị à, giờ chị đã có bé nào chưa? Em cũng 2 lần TNTC nè nhưng không biết là có phải vẫn còn may mắn không mà 2 lần đều ở 1 bên dù ngay lần đầu đã cắt vòi phải, đúng 1 năm sau em đi chụp Tử cung vòi trứng thì trong tháng đấy về có lại luôn nhưng lại TNTC, khối thai nằm đúng chỗ cắt ở đầu tử cung (tất cả các bs đều không chắc nguyên nhân do bên trái thụ tinh vào buồng tử cung rồi nhảy ra vòi phải hay do tt của chồng chui ra hứng được trứng từ bên phải rồi nhảy vào vòi phải) vì bs chủ quan không buộc đầu vòi lại. Đến giờ là lại được 1 năm rồi mà vẫn chưa có lại. Em đang xác định làm IVF đây, có thể tháng này sẽ đến bs, nhưng bs nói là kể cả trường hợp làm IVF cũng có khả năng bị TNTC tiếp nhưng em không chờ được nữa, liều một phen làm thôi. Nguyên nhân của TNTC của em không rõ vì em cũng chưa bao giờ quan hệ với ai ngoài chồng, chưa nạo hút lần nào, tuy nhiên em có bị viêm và nấm. Em nghĩ là con cái là trời cho thôi nên đành chấp nhận thôi, vì có theo dõi thì khi có thai bs cũng chỉ bắt nghỉ ngơi theo dõi thôi mà, bây giờ có thuốc tiêm cũng đỡ ảnh hưởng đến vòi trứng rồi nên những ai không may bị nên theo dõi từ khi thấy có thai để nếu TNTC thì tiêm thuốc, nếu thai to thì sẽ không tiêm được. Buồng trứng bên còn lại của em thì trứng bé quá, chắc đợt tới bs sẽ cho tiêm kích trứng rồi IUI trước, không được mới làm IVF.
    MTI0NjQxNTYxMA
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi incoi22 Xem bài viết
    Chị à, giờ chị đã có bé nào chưa? Em cũng 2 lần TNTC nè nhưng không biết là có phải vẫn còn may mắn không mà 2 lần đều ở 1 bên dù ngay lần đầu đã cắt vòi phải, đúng 1 năm sau em đi chụp Tử cung vòi trứng thì trong tháng đấy về có lại luôn nhưng lại TNTC, khối thai nằm đúng chỗ cắt ở đầu tử cung (tất cả các bs đều không chắc nguyên nhân do bên trái thụ tinh vào buồng tử cung rồi nhảy ra vòi phải hay do tt của chồng chui ra hứng được trứng từ bên phải rồi nhảy vào vòi phải) vì bs chủ quan không buộc đầu vòi lại. Đến giờ là lại được 1 năm rồi mà vẫn chưa có lại. Em đang xác định làm IVF đây, có thể tháng này sẽ đến bs, nhưng bs nói là kể cả trường hợp làm IVF cũng có khả năng bị TNTC tiếp nhưng em không chờ được nữa, liều một phen làm thôi. Nguyên nhân của TNTC của em không rõ vì em cũng chưa bao giờ quan hệ với ai ngoài chồng, chưa nạo hút lần nào, tuy nhiên em có bị viêm và nấm. Em nghĩ là con cái là trời cho thôi nên đành chấp nhận thôi, vì có theo dõi thì khi có thai bs cũng chỉ bắt nghỉ ngơi theo dõi thôi mà, bây giờ có thuốc tiêm cũng đỡ ảnh hưởng đến vòi trứng rồi nên những ai không may bị nên theo dõi từ khi thấy có thai để nếu TNTC thì tiêm thuốc, nếu thai to thì sẽ không tiêm được. Buồng trứng bên còn lại của em thì trứng bé quá, chắc đợt tới bs sẽ cho tiêm kích trứng rồi IUI trước, không được mới làm IVF.
    Sorry bạn cho mình hỏi IUI va IVF là gì vậy?
    • 19,210 Bài viết

• 4,829 Được cảm ơn

Sorry bạn cho mình hỏi IUI va IVF là gì vậy?
    IUI = Bơm tinh trùng vào buồng tử cung: dùng một ống thông nhỏ, bên trong có chứa tinh trùng đã lọc rửa, chọn lọc, đưa qua cổ tử cung và bơm trực tiếp vào buồng tử cung.

IVF = Thụ tinh trong ống nghiệm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    IUI = Bơm tinh trùng vào buồng tử cung: dùng một ống thông nhỏ, bên trong có chứa tinh trùng đã lọc rửa, chọn lọc, đưa qua cổ tử cung và bơm trực tiếp vào buồng tử cung.

IVF = Thụ tinh trong ống nghiệm
    Bơm trực tiếp vào buồng tử cung, vậy nếu xài phương pháp này ko bị TNTC nữa sao?
    Sau khi bị TNTC muốn mang thai lại chúng ta nên làm gì ?
    • 19,210 Bài viết

• 4,829 Được cảm ơn

Bơm trực tiếp vào buồng tử cung, vậy nếu xài phương pháp này ko bị TNTC nữa sao?
    Sau khi bị TNTC muốn mang thai lại chúng ta nên làm gì ?
    Dù là làm IUI thì tỷ lệ TNTC vẫn từ 3-5.5% mẹ nó ạ.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Vậy mẹ nào có kinh nghiệm rùi, xin chỉ giáo với ạ. Vụ này làm mình đau đầu wa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì chưa bị chửa ngoài tử cung bao giờ,mình đã có 1 con gái 14 tháng, tháng trước mình có bầu đứa thứ 2, nhưng bị chửa góc nên phải nhập viện để hút bỏ, mình nằm ở khoa mà hầu hết mọi người bị chửa ngoài tử cung,mình thấy bác sĩ y tá đều dặn những bạn chửa ngoài tử cung là cần đi chụp lại vòi trứng trước khi có đứa nữa để xem bên còn lại đã thông trưa, chứ nhiều trường hợp mới cắt bỏ 1 bên năm trước năm sau lại cắt bên nữa, chúc bạn may mắn nhé:Smiling:
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn, mình rất thông cảm với bạn vì mình cũng đã bị TNTC vào tháng 11/07,may mắn hơn là mình phát hiện sớm nên được tiêm thuốc .Bạn biết không trước khi có thai lần đó mình cũng đã đi chụp VT rồi, của mình rất thông, không viêm, không có vấn đề gì.

Nếu tính đến giờ đã được 5 tháng rồi. Thàng này mình đã bắt đầu không kế hoạch nữa, tháng trước mình có đến phòng khám 56 Hai Bà Trưng (phòng khám dịch vụ của viện C) mình thấy bác sỹ không cho mình chụp TCVT gì hết chỉ khám bình thường không viêm,rồi đi SADD để canh trứng thôi

Mình chẳng biết thế nào nữa mình cũng thấy mọi người bao phải đi chụp VT nhưng khi đến bác sỹ không bảo đi chụp.
    Bạn ơi mình quyết định không đi chụp nữa vì lần trước chụp thông đấy mà vẫn bị TNTC, mình đang chờ đến ngày để thư que .
    Bạn cố gắng lên nhé mình có một chị cũng bị cắt 1 bên nhưng vẫn có 2 em bé xinh lắm đấy.Theo mình được biết thì nếu bạn bị viêm thì nên chữa hết hẳn viêm đi rồi hãy có em bé lại nhé, vì viễm cũng là một nguyên nhân dẫn đến TNTC
    Chúc bạn khỏe !
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Friendship Xem bài viết
    Chào bạn, mình rất thông cảm với bạn vì mình cũng đã bị TNTC vào tháng 11/07,may mắn hơn là mình phát hiện sớm nên được tiêm thuốc .Bạn biết không trước khi có thai lần đó mình cũng đã đi chụp VT rồi, của mình rất thông, không viêm, không có vấn đề gì.

Nếu tính đến giờ đã được 5 tháng rồi. Thàng này mình đã bắt đầu không kế hoạch nữa, tháng trước mình có đến phòng khám 56 Hai Bà Trưng (phòng khám dịch vụ của viện C) mình thấy bác sỹ không cho mình chụp TCVT gì hết chỉ khám bình thường không viêm,rồi đi SADD để canh trứng thôi

Mình chẳng biết thế nào nữa mình cũng thấy mọi người bao phải đi chụp VT nhưng khi đến bác sỹ không bảo đi chụp.
    Bạn ơi mình quyết định không đi chụp nữa vì lần trước chụp thông đấy mà vẫn bị TNTC, mình đang chờ đến ngày để thư que .
    Bạn cố gắng lên nhé mình có một chị cũng bị cắt 1 bên nhưng vẫn có 2 em bé xinh lắm đấy.Theo mình được biết thì nếu bạn bị viêm thì nên chữa hết hẳn viêm đi rồi hãy có em bé lại nhé, vì viễm cũng là một nguyên nhân dẫn đến TNTC
    Chúc bạn khỏe !
    Cám ơn bạn rất nhiều, Mình đám cưới hồi cuối tháng 10 lười nên ko chịu đi kiểm tra sinh sản dù rằng nhiều người đã nhắc, vì cứ nghĩ rằng, mình đều nên sẽ ko có gì xảy ra, giờ hối hận lắm, Nguyên nhân duy nhất gây nên mình nghĩ hiện giờ, có lẽ do trong thời gian có baby mình lại di chuyển quá nhiều bằng máy bay. Mình dự dịnh sẽ đi chụp mọi thứ xem sao.
    Các bạn có thể cho mình biết khoảng bao lâu sau khi mổ (nội soi) thì mới nên đi khám , khám tổng quát, chụp vòi trứng.... sau vụ rồi mình rất sợ vụ khám bằng đầu dò. Mà sao sức khỏe của mình yếu quá, tới bây giờ 1 tháng rồi, mà cứ mệt hoài, mặc dù đã tẩm bổ, và kiêng đủ thứ như người mới sinh. Ai có bí quyết giúp mình với nhé.
    cám ơn các bạn.
    • 116 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Chào các chị .
    Em bi CNTC cách đây 2 năm, sau đó vì công việc em kê hoạch. Tháng vừa rồi em đi canh trứng lại đúng vào bên năm trước mổ NTC ? Không hiểu em có bị lại lần nũa không? e lo lắm , các chị giúp em nhe . Tks moi người
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Friendship Xem bài viết

Chúc bạn khỏe !
    Thân gửi Friendship và các mẹ trong mục này,

Mình đang bị thai ngoài tử cung lần thứ 2, thai >6 tuần (lần 1 cách đây 1 năm và đã cắt 1 bên vòi trứng). bây giờ Bs đang chỉ định mổ tiếp. Mình không muốn mổ vì rủi ro lớn có thể cắt nốt vòi trứng còn lại. Bs e rằng nếu tiêm thuốc thì khả năng thai ngoài dạ con vẫn còn lớn. Mình muốn hói các mẹ đang ở VN (mình đang ở nước ngoài) tiêm thuốc cho ra thai có an toàn không? Mất bao lâu? Liệu có bỏ hết khối thai ra không? Có tai biến nào không?
    Mình thực sự rất đau buồn và lo lắng. Chiếu nay phải quyết định rồi. Mong các mẹ cùng cảnh ngộ chia sẻ lúc khó khăn này.

Xin cảm ơn
    • 1,735 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Ôi, chia buồn nhé, có rất nhiều người chích thuốc tiêu thai để tránh mổ làm ảnh hưởng tai vòi (cắt), nhưng thướng sau đó ai cũng mổ nội soi để thông vòi cả, trường hợp của bạn chắc là thai lại nằm ở vòi trứng còn lại đúng không? Nếu vậy khi bạn mổ nội soi thì cũng cắt tai vòi rồi???? Ui khó nghĩ quá Còn nếu dùng thuốc tiêu thai thỉ sẽ mổ thông vòi sau đó, khả năng thai ngoài vẫn có thể xảy ra

Để mình gọi Mẹ UM hỏi thử xem, chị ấy kinh nghiệm hơn mình
    Chiến dịch bắt Trâu - 1. Đi bác sĩ, 2. Hứng trứng, 3...., 4. Thử que, 5. :Laughing: :Laughing: :Laughing:

Chiến dịch săn Cọp - 1. Canh trứng, 2. Hứng trứng, 3. Thử que, 4. 2v, 5. Mẹ con về đích an toàn:Kiss::Kiss::Kiss:

Bắt được hoàng tử Cọp rồi:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Ki ss::Kiss::Kiss: