TIN TÀI TRỢ.

Tâm sự viêm lộ tuyến cổ tử cung

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.93K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào mọi người, các chị có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với nha. Tình hình là còn 1 tháng nữa em chuẩn bị kết hôn rồi, mà giờ em đang chuẩn bị cho ngày trọng đại của cuộc đời mình trong tâm trạng lo âu sầu não lắm ạ. Chẳng là hôm vừa rồi hai vợ chồng em dẫn nhau đi khám xong định tiêm vacxin để chuẩn bị có em bé, nhưng đến lúc khám phụ khoa (chỉ mình em khám thui) thì bác sĩ kết luận em bị viêm lộ tuyến cổ tử cung, em buồn và thất vọng nhiều lắm. Từ nhỏ nguồn nước nhà em đã không được sạch rồi, nên từ ngày dậy thì em cũng đã bị viêm âm đạo, em lại không để ý lắm vì nghĩ chắc ai cũng bị như mình thôi. Sống lâu với lũ nên em cũng quên mất bệnh của mình luôn từ khi nào không hay mà không chú trọng chữa ngay từ đầu, giờ thì em lại bị như vậy – thú thực bọn em có quan hệ trước hôn nhân rồi nên nó mới viêm vào tới bên trong và nặng vậy các chị ạ. Có chị nào từng bị như em không ạ, cho em lời khuyên với, em thực sự hoang mang lắm vì bệnh này nó không có đơn giản, nhẹ thì có thể dẫn đến viêm buồng trứng, viêm tử cung, nặng thì… còn có thể dẫn đến vô sinh nữa. Nếu thực sự bị vậy thì em không biết làm sao giờ nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 60 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chữa thôi em ơi, nhiều người bị mà
    Viêm lộ tuyến nặng thì còn phải nạo vét này kia, mệt mỏi phết đấy
    Tốt nhất là em vào viện khám, xem tình hình tới đâu rồ. Nếu nhẹ thì chỉ uống thuốc là khỏi thôi mà, đừng lo lắng quá
    Mà nặng thì cũng phải chữa qua 2-3 chu kỳ đấy. Xong rồi phải hồi phục cơ thể nữa rồi mới mang thai.
    Em sắp cưới thì phải xử lý nhanh thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị ko có kiến thức chuyên sâu nên ko dám khẳng định điều gì, chỉ chia sẻ trường hợp của chị để em tham khảo.lúc mới cưới xong chị đi khám sk với cơ quan bsi cũng bảo bị viêm lộ tuyến & phải uống thuốc cho đỡ viêm rồi đốt laze hay áp lạnh gì đó (uống thuốc chỉ có thể đỡ viêm chứ ko thể khỏi được lộ tuyến).về nhà chị nói chuyện với chị gái chị (cũng là bác sĩ) thì chị ấy bảo ko đốt ko can thiệp gì hết nếu đang muốn thả để có con, vì nếu tình trạng ko quá nặng thì ko gây khó khăn chuyện mang thai,đốt hay can thiệp gì sẽ dễ bị sẹo cổ tử cung còn nguy cơ khó có con hơn.chị nghe theo.từ đó tới giờ chị bầu bé đầu rồi sinh thường rồi giờ lại bầu bé thứ 2 hoàn toàn tự nhiên & ko gặp khó khăn j cả.vậy nên em đi khám & tư vấn kỹ (tốt nhất vào viện công - hơi đông nhưng bác sĩ sẽ trả lời khách quan nhất về tình trạng của mình).nếu nặng bác sĩ sẽ có phác đồ điều trị cụ thể,nếu nhẹ or vừa thì đừng lo lắng gì hết,nó ko ảnh hưởng đến chuyện mang thai & sinh con nhiều như mọi người tưởng hoặc như những bài báo mạng hay viết đâu.ý kiến dựa trên kinh nghiệm cá nhân của chị, chúc em khoẻ!
    comment by WTT mobile view
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chipchu Xem bài viết
    Chị ko có kiến thức chuyên sâu nên ko dám khẳng định điều gì, chỉ chia sẻ trường hợp của chị để em tham khảo.lúc mới cưới xong chị đi khám sk với cơ quan bsi cũng bảo bị viêm lộ tuyến & phải uống thuốc cho đỡ viêm rồi đốt laze hay áp lạnh gì đó (uống thuốc chỉ có thể đỡ viêm chứ ko thể khỏi được lộ tuyến).về nhà chị nói chuyện với chị gái chị (cũng là bác sĩ) thì chị ấy bảo ko đốt ko can thiệp gì hết nếu đang muốn thả để có con, vì nếu tình trạng ko quá nặng thì ko gây khó khăn chuyện mang thai,đốt hay can thiệp gì sẽ dễ bị sẹo cổ tử cung còn nguy cơ khó có con hơn.chị nghe theo.từ đó tới giờ chị bầu bé đầu rồi sinh thường rồi giờ lại bầu bé thứ 2 hoàn toàn tự nhiên & ko gặp khó khăn j cả.vậy nên em đi khám & tư vấn kỹ (tốt nhất vào viện công - hơi đông nhưng bác sĩ sẽ trả lời khách quan nhất về tình trạng của mình).nếu nặng bác sĩ sẽ có phác đồ điều trị cụ thể,nếu nhẹ or vừa thì đừng lo lắng gì hết,nó ko ảnh hưởng đến chuyện mang thai & sinh con nhiều như mọi người tưởng hoặc như những bài báo mạng hay viết đâu.ý kiến dựa trên kinh nghiệm cá nhân của chị, chúc em khoẻ!
    C chipchu ơi e vừa đi khám về. Bsi bảo e bị viêm lộ tuyến toàn bộ và bảo nên đốt nếu ko sẽ k thể thụ thai nhưng e sợ đốt sẽ để lại sẹo nên bảo ko đốt. E chỉ khám ở pkham tư thui. E đã lc gần 2 năm r mà chưa có bé. Các c tư vấn e vs ạh. E đang hoang mang lắm ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gaxinh91 Xem bài viết
    C chipchu ơi e vừa đi khám về. Bsi bảo e bị viêm lộ tuyến toàn bộ và bảo nên đốt nếu ko sẽ k thể thụ thai nhưng e sợ đốt sẽ để lại sẹo nên bảo ko đốt. E chỉ khám ở pkham tư thui. E đã lc gần 2 năm r mà chưa có bé. Các c tư vấn e vs ạh. E đang hoang mang lắm ạ
    Ui, bạn nên vào bv chuyên khoa sản khám nhé. Mình cũng bị lộ tuyến gần như toàn bộ cổ tử cung đây, vừa cưới xong mình đi khám mới biết. Lúc đó cũng lo lắng như bạn nhưng ko bác sĩ nào bảo đốt điện hay áp lạnh gì cả, chỉ cho thuốc đặt và uống, mình cũng đã bầu tập 2 hoàn toàn tự nhiên đây. Bs khuyên nếu chưa có bé thì ko nên can thiệp, quan trọng bạn đi khám thường xuyên để nếu có viêm thì trị, vì viêm cũng làm hạn chế khả năng đậu thai thôi. Còn việc có thai hay ko có nhiều yếu tố ảnh hưởng lắm đâu chỉ mỗi cái lộ tuyến
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 418 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn đừng lo lắng quá. Em mình cũng bị mà chữa theo Đông y vẫn có con bình thường và thấy mấy năm nay không kêu về VLT nữa mà. Giờ Y học hiện đại mà bạn
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe chi noi ma em cung so nua ne. Nam sau toi em cung phai di kham nua vieclamdep.com
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe chi noi ma em cung so nua ne. Nam sau toi em cung phai di kham nua vieclamdep.com
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hix em cảm ơn mọi người động viên em nha, em vừa mới đi khám về nè các chị, em đang sung sướng muốn xỉu luôn Lần đầu đi khám sức khỏe tổng thể ở phòng khám tư nhân rồi bị kết luận bị viêm lộ tuyến cổ tử cung nặng, có thể dẫn đến vô sinh mà vợ chồng em thiếu điều muốn ngất ở phòng khám. 2 đứa cứ động viên nhau cố gắng lo chạy chữa cho nhanh khỏi để còn có em bé nữa, vừa lo cưới xin mệt lại lo bệnh tật ntn nữa, tâm trạng chẳng vui lên nổi. Nhưng có điều lạ là sau khi đi khám ở phòng khám đó về bệnh về âm đạo của em nặng hẳn đi các chị ạ, “nó” bắt đầu ra khí hư ồ ạt, rồi ngứa rát cả trong lẫn ngoài, mọc mụn li ti ở bên ngoài nữa, em càng run, càng sợ vì trước em có bị viêm âm đạo nhẹ, chỉ là thỉnh thoảng ra khí hư thôi. Vậy là em quyết tâm xin nghỉ 1 hôm xuống hẳn bệnh viện phụ sản của tỉnh để khám xem ntn, khám xét chờ đợi cả buổi sáng, em run run nhận kết quả, bác sĩ nói em chỉ bị viêm nhẹ thôi, chỉ đặc biệt là bị nhiễm virut dẫn đến bị viêm âm đạo nặng, và được kê thêm thuốc đặt âm đạo nữa. Haizzz có lẽ do khám ở bệnh viện tư nhân, họ tiết kiệm vật tư ý tế, khám chung đồ giữa các bệnh nhân hay sao mà bị dính virut, từ giờ thì dù ngại bon chen cũng phải cố mà khám chữa bệnh ở bệnh viên công thôi, cạch bv tư nhân từ đây.
    À tiện đây em khoe với mọi người ảnh cưới của vợ chồng em nhé, mới chụp thôi, ảnh chẳng qua chỉnh sửa gì sất nên không được lung thị linh lắm =))))))))))

187_A2330

187_A2368

187_A2416
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 418 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tuyệt quá. xin chúc hai bạn trăm năm hạnh phúc
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hi em cảm ơn chị barbie83 nhiều nhé ^^
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm lộ tuyến, nhưng bs chản đoán VLT tái tạo 0.1cm.
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng tâm lý giống bạn, mình bị viêm lộ tuyến tái tạo ( có nghĩa là bị nhẹ ) 0.1cm. Mình đi chữa đặt thuốc mấy tháng rồi bs cứ bảo nó đang lành. Theo mình đi khám ở bv trung ương thì bạn muốn sinh con ko nên can thiệp đốt hay gì. Vì tỉ lệ để lại sẹo vô sinh cao. Bạn cứ đi bv lớn nhờ bs tư vấn xem. Theo mình là nên đặt thuốc chứ k nên đốt điện.mjnh cũng tính thả cho có e bé sinh xong rồi chữa. Nhưng k biết thế nào.hic
    • 133 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình mới khám hôm qua, cũng bị viêm lộ tuyến, bs bảo cái này là viêm bẩm sinh nên làm âm đạo hay ra khí hư, nếu vệ sinh k tốt thì dễ nhiễm trùng. Bs bảo k sao hết cứ để tự nhiên bình thường nếu đang mong con, chú ý vệ sinh là được
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc bài viết của mấy chị xong e thấy buồn buồn. Không biết mấy chị thế nào e cũng bị lộ tuyến đi khám ở bv hòa hảo bs cho soi CTC xong bảo e bị lộ tuyến, k tư vấn e đốt nhưng cho thuốc đặt 2 tháng tái khám 1 lần và rồi em cũng làm theo ngày nào cũng đặt bs bảo cứ thả bt để có con nhưng cứ đặt thuốc với tâm lý bệnh cũng k thể có con nổi, sau đó e tái khám bs cũng bảo đang tái tạo mà tiếp tục đặt tháng sau tái khám, xong e nản chẳng biết thế nào tâm sự với chị cùng cty chị đó mới nói chị đó cũng bị và đi áp lạnh 1 lần thì chưa khỏi chờ ra dịch xong lỡ qh với ck có bầu chị đó phải đi bỏ và tiếp tục áp lạnh lần 2 sau đó khỏi chị đó có bầu liền sanh con ra khỏe mạnh nên chị đó chỉ chỗ cho e đến là chỗ đó bác sĩ trưởng khoa 1 bv lớn đã nghỉ hưu về làm tư bác sĩ nói k sao vẫn có con bt nên em làm em cũng khỏi từ đó đến giờ e bắt đầu thả dc 1 tháng mà vẫn chưa có con, tự dưng nghe mấy chị nói e sợ !
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vấn đề gì cũng vậy, biết thì dể, không biết thì khó. với mình cũng vậy, gần 4 năm sống chung với bệnh phụ khoa, cũng nặng lên dù đã chữa bằng thuốc tây đến nãn, ko khỏi mà còn nặng lên sinh viêm lộ tuyến. Biết đến thuốc đông y ở quê nhà, dùng chịu khó gần 1.5 tháng thì mình khỏi hẳn. giá như biết sớm hơn thì cũng ko phải mất 4 năm mệt mỏi. Bạn nào gặp phải như mình, thì ib zalo 0396806251, mình chỉ cho, mình làm phúc thôi chứ ko tính toán gì đâu ạ.