Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Siêu âm trứng - Các thắc mắc liên quan

• 0 Lượt chia sẻ
  • 152K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 844 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    Em muốn hỏi nếu muốn đi siêu âm ngày rụng trứng thì nên đi vào khoảng thời gian nào (trong vòng kinh) và đến đâu thì chính xác? Dùng que thử có chính xác không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,076 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Các chị ơi,
    Em muốn hỏi nếu muốn đi siêu âm ngày rụng trứng thì nên đi vào khoảng thời gian nào (trong vòng kinh) và đến đâu thì chính xác? Dùng que thử có chính xác không?
    Kinh nghiệm của mình thì thấy dùng que thử không chính xác. Mình đã mua 15 que thử một lúc, thử liền tù tì từ sau 7 ngày có kinh để xác định ngày trứng rụng. Theo hướng dẫn sử dụng que thử thì ngày nào 2 vạch đậm sẽ là ngày rụng trứng nhưng kết quả của mình sau 15 ngày là...không có ngày nào 2 vạch đậm. Mình đã cẩn thận ghi chép lại tình trạng từng ngày để đến BS tư vấn thì họ nói là que thử chỉ dùng cho mục đích tránh thai, không phải dùng cho mục đích có thai. Sử dụng phương pháp này thậm chí làm căng thẳng thần kinh và phản tác dụng. Kết quả là BS đuổi về bắt phấn đấu tự nhiên, không được lập kế hoạch, tính ngày trứng rụng, đo nhiệt độ.

Theo mình nếu bạn sinh hoạt dưới 1 năm thì chưa nên nóng vội, ngoài 1 năm mới nên sử dụng các phương pháp, vì nhà mình sau khi nghe BS họ tư vấn cũng về nhà kiên trì "bắn chỉ thiên" , giữ cho tinh thần thư thái thì kết quả là vài tháng sau có hiệu quả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 987 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    chào babe. lâu quá rồi không thấy bạn ghé qua diễn đàn gì cả. thấy bạn hỏi siêu âm ngày rụng trứng mình đoán chắc bạn lại nóng ruột rồi a? cũng giống mình rồi.tháng này mình lại vẫn tình trạng cũ. chẳng có gì cả. buồn quá babe ạ, cứ tự nhủ là không nóng ruột, ,không quá mong để cho tinh thần đuựoc thoải mái nhưng không nghĩ tới không được.
    • 14 năm
    • 844 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào comnammuoivung,
    Mình cũng không muốn nóng ruột làm gì cả, nhưng cứ bị hoàn cảnh xô đẩy thôi. Hai vợ chồng mình vô tư thoải mái, nhưng thỉnh thoảng mình lại bị người này người kia hỏi rồi lại những lời bình luận dù không ác ý nhưng cũng làm mình phải suy nghĩ.
    Tại sao bây giờ cứ lấy nhau rồi lại phải có bầu ngay thế nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 987 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Chào comnammuoivung,
    Mình cũng không muốn nóng ruột làm gì cả, nhưng cứ bị hoàn cảnh xô đẩy thôi. Hai vợ chồng mình vô tư thoải mái, nhưng thỉnh thoảng mình lại bị người này người kia hỏi rồi lại những lời bình luận dù không ác ý nhưng cũng làm mình phải suy nghĩ.
    Tại sao bây giờ cứ lấy nhau rồi lại phải có bầu ngay thế nhỉ?
    babe ơi mình cũng đang ở trong hoàn cảnh như bạn đây.nhiều người nói và hỏi han đôi lúc làm cho mình cũng phải trạnh lòng.ai cũng hỏi sao cưới được bốn tháng rồi mà vẫn chưa có gì à?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,076 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnammuoivung
    babe ơi mình cũng đang ở trong hoàn cảnh như bạn đây.nhiều người nói và hỏi han đôi lúc làm cho mình cũng phải trạnh lòng.ai cũng hỏi sao cưới được bốn tháng rồi mà vẫn chưa có gì à?
    Mình nghĩ là mình hiểu tâm trạng của các bạn vì mình cưới xong những... 1 năm mới có bầu. Cũng có nhiều người hỏi, thiện ý có, ác ý có, tò mò có . Thông thường mọi người hỏi khéo mình là "kế hoạch à?", mình thường trả lời là "không, em/cháu vẫn để tự nhiên đấy nhưng hình như máy không ngon" và tất nhiên là cả cười nữa. Thực ra trong lòng thì rất sốt ruột, nhưng cứ trả lời thẳng một lần để lần sau người ta đỡ hỏi.
    • 1,920 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có câu trả lời cho bạn đây:
    Trước đây mình hay đi siêu âm ở 25 Cửa bắc, là trung tâm KHHGĐ gì đó. Đến đó được cái không đông, không phải đợi lâu, có thể đến ngoài giờ HC, T7, CN mà giá cũng rẻ (so với mặt bằng giá chứ không phải so với túi tiền của mình), hồi đó là 35K/ lần đầu, những lần sau là 30K.
    Nếu vòng kinh của bạn là 28 ngày, bạn nên đi siêu âm từ ngày thứ 10 của vòng kinh (tức là ngày thứ 10 kể từ ngày thấy kinh đầu tiên), thực ra đi sớm hay muộn hơn 1 chút cũng được. Đi sớm thì theo dõi được kỹ hơn (nhưng lục tốn), còn đi muộn thì sợ nó rụng mất :4:
    Nếu có gì không bình thường họ sẽ khám và cho thuốc điều trị hoặc giới thiệu đến các địa chỉ chuyên nghiệp để điều trị.
    Chúc bạn thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

To comnammuoivung va babe
    Có mình đồng cảnh ngộ nữa đây này. Nhưng đúng la mình thấy dùng que thử rụng trứng không chính xác đâu. Thế nên cứ đành phải theo chế độ tự nhiên thôi. Bi h mình cũng chẳng tính toán lo lắng nữa. Nghĩ nhiều thấy mệt mỏi lắm. Mẹ mình đang khuyên đi bắt mạch uống thuốc bắc cho nó ổn định khí huyết, còn anh xã thì kêu đi siêu amm rụng trứng. Lắm thầy nhiều ma chị thấy khổ chị em tụi mình thôi nhỉ. Bao h 2 người có tin vui thì thông báo cho tui để có động lực phấn đấu nhá!
    • 14 năm
    • 844 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mẹ đẻ mình hôm trước sợ nhà chồng sốt ruột nên bảo mình đi siêu âm rụng trứng cho chính xác. Anh xã thì bảo cứ tự nhiên, việc gì phải vội, lúc nào có cũng được. Mình sẽ chờ thêm xem sao. Tháng này nếu đúng lịch thì mình sắp HK rồi. Thôi bây giờ phải chuẩn bị về mặt kinh tế để có em bé, chứ em bé ra đời mà bố mẹ chuẩn bị chưa tốt lắm thì cũng vất vả, mọi người nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có người đồng cảnh ngộ với bạn đây. Mình cũng đang sốt ruột quá mặc dù bạn bè mọi người bảo phải bình tĩnh thì mới có kết quả. Còn chuyện thử thanh rụng trứng thì đúng là không chính xác đâu. Mình cũng nghiệm thấy như vậy. Nếu có thông tin gì thì cho mình biết với nhé để học kinh nghiệm
    • 15 năm
    • 3,482 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Một địa chỉ siêu âm ngày rụng trứng rất OK là Phòng khám đa khoa của BV Xanh pôn - phía đường NGuyễn Thái Học ( không nhớ số là bao nhiêu), BS siêu âm là BS Ngọc. Mình có 1 số người quen đi siêu âm ngày rụng trứng ở đây ( để canh con trai, he he), thấy bảo là chị Ngọc này làm rất được.
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    • 15 năm
    • 564 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mekhoai cung từng rơi vào cảnh ngộ giống các mẹ đây, bị mọi người hỏi này hỏi nọ sốt cả ruột, rồi uống thuốc bắc, đi siêu âm mấy tháng liền mà chẳng có kết quả gì, nhiều lúc thấy thất vọng lắm, mà đi khám thì BS nói là bị phụ khoa (mà cái này hình như ai cũng bị thì phải), rồi sau đó đặt thuốc mấy tháng liền. Lúc nào cũng trong tình trạng ức chế, đi SA ngày rụng trứng, vào đúng ngày đấy thì lại ko có cảm hứng gì cả. Nói chung là mekhoai đã làm đủ mọi cách, sau rồi chán kệ nó và kết quả là bây giờ mekhoai đã có một thằng khoai sắp chào đời rồi (gần 2 năm sau ngày cưới mới có đấy). Vì thế theo mekhoai các mẹ cứ thoải mái đừng sốt ruột gì cả, tốt nhất là hai vợ chồng nên đi khám cho yên tâm, sau đó thì cứ theo cảm hứng mà thực hiện chứ ko cần đi SA nhiều làm gì, vừa tốn kém lại còn ức chế lắm.
    Chúc các mẹ khoẻ và sớm có tin vui nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chắc nghe lời khuyên của các mẹ thôi. Nhưng bản thân mình thì chẳng sao, cứ nghe người khác hỏi han này nọ lại thấy ức chế :4: . Mình dễ bị mô kích lắm. Mà nhiều người cứ hay quan tâm quá mức đến chuyện con cái của người khác lắm cơ.
    • 14 năm
    • 844 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng bị như toon&susu đấy. Bình thường thì vui vẻ, vô tư, nhưng có người hỏi thì lại suy nghĩ, rồi lại băn khoăn hay mình bị bệnh gì nhỉ. Có lẽ phải lao đầu vào làm việc, hăng hái đi chơi thôi. Mình lại sắp bị, thấy tức ngực rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,382 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình cũng đã từng trong hoàn cảnh chậm như các mẹ (2 năm sau khi cưới mới bắt đầu có bầu đấy). Các mẹ hãy yên tâm nhé.
    Mình thấy mua que thử ngày rụng trứng tốn kém lắm, mà chưa chắc đã ăn thua đâu. Nếu các mẹ ở HN thì mình giới thiệu cho các mẹ 1 địa chỉ mà mình đã theo: bs Lê TUyết Minh (trưởng khoa đẻ - BV C). Mình theo bs Minh ở phòng khám 49 Bát Đàn, ở đó bs. QUý (trưởng khoa theo yêu cầu - BV C) siêu âm đấy. BS Minh nhẹ nhàng lắm, đảm bảo các mẹ sẽ yên tâm ngay. Mình đã uống thuốc bắc, đi nhiều nơi nhưng cuối cùng gặp bs Minh 4 tháng (2 tháng xét nghiệm, 2 tháng uống thuốc kích trứng là có bầu luôn). Chúc các mẹ thành công nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuminh
    Chào các mẹ,
    Mình cũng đã từng trong hoàn cảnh chậm như các mẹ (2 năm sau khi cưới mới bắt đầu có bầu đấy). Các mẹ hãy yên tâm nhé.
    Mình thấy mua que thử ngày rụng trứng tốn kém lắm, mà chưa chắc đã ăn thua đâu. Nếu các mẹ ở HN thì mình giới thiệu cho các mẹ 1 địa chỉ mà mình đã theo: bs Lê TUyết Minh (trưởng khoa đẻ - BV C). Mình theo bs Minh ở phòng khám 49 Bát Đàn, ở đó bs. QUý (trưởng khoa theo yêu cầu - BV C) siêu âm đấy. BS Minh nhẹ nhàng lắm, đảm bảo các mẹ sẽ yên tâm ngay. Mình đã uống thuốc bắc, đi nhiều nơi nhưng cuối cùng gặp bs Minh 4 tháng (2 tháng xét nghiệm, 2 tháng uống thuốc kích trứng là có bầu luôn). Chúc các mẹ thành công nhé.
    mecuminh à! Thế cứ đến phòng khám Bát Đàn để trình bày nguyện vọng thôi à? có phải mang y bạ cũ đi không? Nhưng mất 4 tháng cũng hơi sốt ruột nhỉ? Tính em hay sốt ruột lắm các chị ạ. Có khi thế nên tâm lý bị ảnh hưởng
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,382 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi toon&susu
    mecuminh à! Thế cứ đến phòng khám Bát Đàn để trình bày nguyện vọng thôi à? có phải mang y bạ cũ đi không? Nhưng mất 4 tháng cũng hơi sốt ruột nhỉ? Tính em hay sốt ruột lắm các chị ạ. Có khi thế nên tâm lý bị ảnh hưởng
    Nếu bạn đã có những xét nghiệm trước rồi thì bạn cứ mang đến trình bày với bs Minh (nếu bs yêu cầu). 4 tháng là do 2 tháng bs Minh cho mình đi xét nghiệm các điều kiện để bs xem xem là mình có vấn đề gì không ấy mà. Bạn ơi, nếu chậm mà 4 tháng sau khi đến khám đã có bầu rồi là mừng lắm lắm. Có người đi khám bao nhiêu nơi và mất bao nhiêu thời gian ấy chứ. Thời gian của phòng khám ở 49 Bát đàn là 16h30 đến 19h30 các ngày trong tuần (cả thứ bảy và CN, trừ ngày lễ). Còn ở Viện C thì đợt trước là bs khám vô sinh vào chiều thứ 6 hàng tuần.
    Chúc bạn thành công nhé.
    • 987 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

hôm qua mình cũng đến phòng khám của BS Minh , đúng là BS Minh nhẹ nhàng thật, Bác vừa khám vừa hỏi chuyện mình và khuyên bảo như một người mẹ dạy kinh nghiệm cho con gái ý. biết thế này mình đi khám lâu rồi vì mình cứ ngại nên để sau 4 tháng mới chịu đi khám đấy.
    to mecuminh: bạn ơi bạn phải làm những xét nghịêm gì? trường hợp như thế nào mới phải làm xét nghiệm hả bạn? BS Minh khám cho mình thì chỉ cho thuốc đặt vì bác nói là hơi bị viêm nhẹ rồi hẹn 1 tuần sau đến khám lại, nếu cần sẽ cho thuốc uống.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,382 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnammuoivung
    hôm qua mình cũng đến phòng khám của BS Minh , đúng là BS Minh nhẹ nhàng thật, Bác vừa khám vừa hỏi chuyện mình và khuyên bảo như một người mẹ dạy kinh nghiệm cho con gái ý. biết thế này mình đi khám lâu rồi vì mình cứ ngại nên để sau 4 tháng mới chịu đi khám đấy.
    to mecuminh: bạn ơi bạn phải làm những xét nghịêm gì? trường hợp như thế nào mới phải làm xét nghiệm hả bạn? BS Minh khám cho mình thì chỉ cho thuốc đặt vì bác nói là hơi bị viêm nhẹ rồi hẹn 1 tuần sau đến khám lại, nếu cần sẽ cho thuốc uống.
    Mình phải làm xét nghiệm: nạo BE (kiểm tra trứng có rụng không?), soi âm đạo (hình như là xem dịch gì đó), chụp X quang xem vòi trứng có bị dính không (mình chụp trước đây rồi, chỉ đưa kết quả cho bs xem), còn anh xã mình thì đã kiểm tra chất lượng tinh trùng rồi nên cũng chỉ đưa kết quả cho bs xem thôi.
    Mình nghĩ là tuỳ từng người mà bs yêu cầu mình làm những xét nghiệm gì bạn ạ.
    Chúc các bạn thành công nhé!
    • 987 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuminh
    Mình phải làm xét nghiệm: nạo BE (kiểm tra trứng có rụng không?), soi âm đạo (hình như là xem dịch gì đó), chụp X quang xem vòi trứng có bị dính không (mình chụp trước đây rồi, chỉ đưa kết quả cho bs xem), còn anh xã mình thì đã kiểm tra chất lượng tinh trùng rồi nên cũng chỉ đưa kết quả cho bs xem thôi.
    Mình nghĩ là tuỳ từng người mà bs yêu cầu mình làm những xét nghiệm gì bạn ạ.
    Chúc các bạn thành công nhé!
    trời ơi nhiều thế cơ à? làm những xét nghiệm đó có đau không hả bạn? nạo BE là làm thế nào? mình nghe mà toát mồ hôi rồi đây này. không biết trường hợp của mình thì thế nào nhỉ, mình chỉ thấy BS bảo là 1 tuần nữa đến khám lại vì mình vừa sạch HK 2 ngày nên không kết luận được gì cả, nhưng siêu âm thì mọi thì đều bình thường, không có gì bất thường cả, nhưng mình vẫn lo quá, không biết tuần tới đi khám lại sẽ phải làm những gì nữa
    à mecuminh ơi cho mình hỏi AX bạn đi kiểm tra chất lượng tinh trùng ở đâu? quy trình làm như thế nào?có lâu không?mình cũng giục AX mình đi khám nhưng ông ý cứ ngại không chịu đi, mà mình cũng chẳng biết khám cái này ở đâu nữa, bạn chỉ hộ mình đường đi nước bước với vì mình không có kinhnghiệm. thanks bạn nhiều