TIN TÀI TRỢ.

Những loại thực phẩm không thể thiếu khi mang thai

• 41 Lượt chia sẻ
  • 16.9K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Khi mang thai, cơ thể mẹ cần được bổ sung nhiều dưỡng chất để đủ sức đảm đương trách nhiệm trọng đại, cũng như đủ chất cho bé con trong bụng phát triển khỏe mạnh.

Những dưỡng chất mà mẹ cần sẽ có nhiều trong những loại thực phẩm nào, cùng xem nhé:

Thịt (heo, bò, gà) tươi, ít mỡ và cá:

Cơ thể bạn cần protein, nhiều protein là khác. Vậy nên bảo đảm bạn ăn ít nhất 100-170gr thịt mỗi ngày, theo các cách chế biến lành mạnh, ít dầu mỡ chiên…

Các loại hạt và các loại đậu:

Bạn nên để trong tầm tay mình những thứ như hạnh nhân, hạt điều, hạt hướng dương rang… Đó là những loại thức ăn vặt rất tốt, vì lượng chất béo trong đó sẽ giúp giữ bạn không lên cơn thèm quá độ mà “đâm đầu” vào các loại chất béo khác kém bổ dưỡng, cũng như giúp bạn dễ dàng chờ được đến bữa ăn sau.

webtretho_thuc-pham-nen-an-khi-mang-thai
    Các loại hạt, đậu… luôn là thức ăn vặt lành mạnh và bổ dưỡng. (Ảnh: GettyImages)

Ngũ cốc & nguyên liệu ít qua chế biến:
    Bạn nên chọn sử dụng những loại nguyên liệu ít qua xử lý càng nhiều càng tốt, chẳng hạn ngũ cốc nguyên hạt thay vì bột ngũ cốc tinh, mật ong nguyên chất thay vì đường, mì tươi thay vì mì ăn liền…

Rau và trái cây:

Mỗi ngày bạn cần ít nhất là 5-8 phần ăn rau và trái cây, trong đó bao gồm 2-3 phần trái cây, 3-5 phần rau. Sử dụng nhiều loại rau củ đa dạng màu sắc để tối đa lượng vitamin nhận được. Thực phẩm màu vàng và cam (cà rốt, đào, mơ, quít, đu đủ, xoài…) có chứa nhiều beta-carotene; táo và các loại cam quít có chứa nhiều vitamin C; tất cả các loại trái họ dâu có sức mạnh chống oxy hóa trong khi lượng đường thì thấp, tốt cho hệ tim mạch; ngoài ra cũng đừng quên các loại rau lá xanh.

Dầu oliu:

Các nghiên cứu cho thấy acid béo không bão hòa đơn có trong dầu oliu, dầu canola, trong trái bơ là chất chống ung thư hiệu quả. Cơ thể bạn đòi hỏi chất béo lành mạnh để các chức năng có thể vận hành tốt.

Vitamin tổng hợp:

Phụ nữ đang trong tuổi sinh sản cần 400micrograms folid acid mỗi ngày. Phần lớn các loại vitamin dành cho bà mẹ chứa ít nhất 400mcg loại vitamin quan trọng này, một số loại còn chứa đến 800mcg. Tiếp nhận đầy đủ vitamin sẽ giúp giảm tỷ lệ mắc phải các khuyết tật ống thần kinh, chẳng hạn như nứt đốt sống ở trẻ nhỏ. Bạn nên trao đổi với bác sỹ để được gợi ý về lượng vitamin tiền sản cần thiết, đồng thời ăn nhiều rau lá xanh, trái cây họ cam quýt, các loại hạt, các loại đậu và ngũ cốc…, những thứ có chứa nhiều acid folic.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Giai đoạn cố gắng thụ thai là khoảng thời gian mà những ưu tiên đối với thức ăn của bạn nên được thay đổi.

Giờ không phải lúc bạn chỉ chọn thứ gì trông ngon mắt hay hấp dẫn nữa, mà cần ưu tiên cho những thứ gì tốt nhất cho sức khỏe của mình và em bé sắp thành hình. Con sẽ phát triển tốt nhất nếu được ở trong hoàn cảnh lý tưởng hay nói cách khác, bạn càng khỏe thì cơ hội con khỏe càng cao. Do vậy, bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ để được hướng dẫn cụ thể, nhưng nhìn chung bạn sẽ phải từ bỏ những thứ sau:

Thuốc kích thích:

Không chỉ là bất hợp pháp mà còn tuyệt đối không được xuất hiện trong cơ thể của cả bạn và chồng. Các nghiên cứu khoa học đã chỉ ra rằng sử dụng thuốc sẽ ảnh hưởng đến cả lượng và chất của tinh trùng, đồng thời tạo nên những hệ quả không mong muốn cho bào thai đang phát triển.

Thuốc lá:

Việc hút thuốc sẽ làm ảnh hưởng xấu đến sức khỏe của bạn, làm giảm lượng oxy cung cấp cho con, không chỉ khiến con bạn có nguy cơ bị nhẹ cân mà còn gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm khác trong cả lúc mang thai lẫn lúc sinh con và sau đó nữa. Bỏ hút thuốc hoặc ít nhất là giảm đáng kể là việc bắt buộc phải làm.

Rượu bia:

Uống rượu bia, tiếp nhận chất cồn vào cơ thể trong khi mang thai sẽ gây hại là điều ai cũng có thể hiểu được, còn giai đoạn trước khi mang thai thì sao? Tất nhiên khi nào cũng vậy, uống nhiều là hoàn toàn không được, nhưng nếu chỉ thỉnh thoảng mới dùng một cốc bia hay một ly rượu vang thì một số bác sỹ vẫn cho phép. Tuy vậy, bạn vẫn cần thận trọng và trao đổi với bác sỹ để được nhận chỉ dẫn nghiêm ngặt về liều lượng thế nào là chấp nhận được và thế nào là đã vượt quá ngưỡng cho phép.

Caffeine:

Việc sử dụng caffeine trong thai kỳ luôn nằm trong ngưỡng nhẹ nhất vẫn còn đang gây tranh cãi, và nặng nhất là bị cấm, vì caffeine hoạt động như một chất kích thích mạnh, khiến tăng nhịp tim và ảnh hưởng đến sự phát triển của trái tim non nớt của con. Trong giai đoạn trước khi mang thai, chưa có bằng chứng nào đủ để cà phê bị đưa vào diện cấm đoán, tuy vậy, bạn vẫn nên giảm lượng caffeine tiếp nhận vào cơ thể. Và nhớ rằng, caffeine không chỉ có trong tách cà phê sáng mà còn có trong cola, cacao nóng, sô-cô-la…

webtretho_luu-y-dinh-duong-khi-mang-thai
    Sô-cô-la, món ăn của tình yêu, cũng có chứa caffeine nên bạn không thể hễ thích là ăn luôn. (Ảnh: GettyImages)

Chất làm ngọt nhân tạo:
    Thứ này sẽ không bao giờ có lợi cho bạn hay con bạn cả, vậy nên hãy cố gắng từ bỏ thói quen sử dụng chất làm ngọt nhân tạo trước khi mang thai hoặc giảm đến lượng mà bác sỹ của bạn có thể cho phép.
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Trong giai đoạn trước khi mang thai, bạn nên cố giữ cân nặng hợp lý theo BMI (từ 18-25), không thừa nhưng cũng đừng thiếu.

Phụ nữ không đủ cân nặng có xu hướng sinh con thiếu cân, người có tỉ lệ mỡ trong cơ thể thấp thì có thể sẽ khó thụ thai hơn bình thường. Trong khi đó, phụ nữ thừa cân có xu hướng gặp phải những vấn đề như chu kỳ rụng trứng không đều và do đó cũng gặp khó khăn trong việc thụ thai. Các chuyên gia y tế khuyên nên đặt mục tiêu giảm cân đều đặn từ 0,5-1kg mỗi tuần cho đến khi đạt được cân nặng lý tưởng theo BMI. Tuân thủ theo chế độ ăn uống lành mạnh trước thai kỳ để vừa khỏe vừa có cân nặng hợp lý chuẩn bị đón con yêu.

webtretho_can-nang-truoc-khi-mang-thai
    Thiếu hay thừa cân đều có thể gây khó khăn cho việc thụ thai lẫn sự khỏe mạnh của cả mẹ và con trong thai kỳ. (Ảnh: GettyImages)

Hãy tận hưởng khoảng thời gian này! Trở thành mẹ là bạn đang được làm một trong những việc kỳ diệu nhất trên đời: tạo nên một sinh linh. Mang thai, sinh nở, nuôi con… đều là những trải nghiệm cảm động và có tác động sâu sắc, không chỉ về mặt tình cảm mà còn về thể chất, nên bồi dưỡng và rèn luyện đồng thời cho cả hai yếu tố này. Hãy bồi bổ và luyện tập thêm cho cơ thể mình bằng nhiều cách, chẳng hạn đi dạo mỗi tối không chỉ là một cách giảm cân mà còn cho đôi chân bạn thêm khỏe, giúp việc sinh nở trở nên dễ dàng hơn, cũng như để chạy đuổi theo bé con vài năm sau này. Ngoài ra, cũng nên tập cho cánh tay thêm khỏe bằng các bài tập tạ nhẹ, bơi… để chuẩn bị bế con ru ầu ơ và cho bú nhé bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Những loại hạt dinh dưỡng tốt cho sức khỏe bà bầu, giúp con thông minh hơn.
    http://hatvanghcm.com/
    • 178 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ngoài thực phẩm ra mình uống thuốc bổ xung thêm vitamin. Loại của Nature Made dành cho bà bầu ý
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chất làm ngọt nhân tạo là gì ạ?