TIN TÀI TRỢ.

Nhiễm Chlamydia

• 0 Lượt chia sẻ
  • 167K Lượt đọc
  • 427 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 169 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KID1414 Xem bài viết
    Các mẹ cho hỏi. Mình bị ngứa ở AĐ hôm đi sinh bsy bảo là bị nấm cơ địa và cho dùng thuốc...nhưng ko khỏi, jờ thì ngứa quá các mẹ ah. Mình muốn đi xét nghiệm thì nên đi đến viện nào đây. PS HN-PS TW hay BV Da Liễu TW ???
    Mong các mẹ chỉ giáo. :Battin ey:
    Mình nghĩ là mẹ nó nên đến việ Da Liễu. Như trường hợp của mình, lúc khám ở pk56 bsi kết luận bị chlamydia. Hoảng quá lên đây thấy các mẹ mách sang Da liễu khám lại, kết quả là Âm tính. Thế là về mình vất hết thuốc mà bs bv PSTW cho uống để điều trị nấm đi (may mà chưa uống viên nào). Hôm t7 vừa rồi mình đi khám lại ở pk56, bs Tiến yêu cầu làm lại Chlamydia kết quả lại là Âm tính. Bó tay với PSTW rồi.
    Roẹt ...roẹt...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 41 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loveUandloveMe Xem bài viết
    Mình nghĩ là mẹ nó nên đến việ Da Liễu. Như trường hợp của mình, lúc khám ở pk56 bsi kết luận bị chlamydia. Hoảng quá lên đây thấy các mẹ mách sang Da liễu khám lại, kết quả là Âm tính. Thế là về mình vất hết thuốc mà bs bv PSTW cho uống để điều trị nấm đi (may mà chưa uống viên nào). Hôm t7 vừa rồi mình đi khám lại ở pk56, bs Tiến yêu cầu làm lại Chlamydia kết quả lại là Âm tính. Bó tay với PSTW rồi.
    Úi các mẹ ơi, tình hình là tớ cũng đến khám chỗ BS Xuân Lan ở Văn Cao, BS cho xét nghiệm Chlamydia bị dương tính, tớ hoảng quá tìm thông tin được tư vấn của các mẹ ở đây đến Da liễu TW thì KQ là AX tớ bị dương tính, còn tớ thì lại Âm tính. Nhưng tớ đã hỏi BS Vinh - Phó Khoa Da liễu ở Viện DL TW thì nói là có thể là KQ của vợ chưa lên vậy thôi, nhưng vẫn phải điều trị cả 2 VC. Nên tóm lại các mẹ nào mà có bị nghi ngờ thì cứ nên kiểm tra nhiều nơi và tái khám nhé, vì bệnh này nếu để lâu không chữa cũng nguy hiểm đó. Hic hic, cũng không biết tớ đã bị nghiêm trọng đến đâu, nhưng đang mong baby lắm cơ mà lại phải lo vụ này, mà khám phụ khoa bs Thoa ở Núi Truc thì không có biểu hiện gì đâu. Chính BS Thoa còn nói là nhìn tớ chả có biểu hiện gì cả, ngon lành lắm cơ :Sigh::Sigh::Sigh:.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loveUandloveMe Xem bài viết
    Mình đi xét nghiệm ở bệnh viện C cũng nói là Chlamydia dương tính, vào trang này nghe lời các mẹ mình liền hùng hục đến Viện Da liễu TW xét nghiệm máu kết quả là âm tính. Hổng bít tin ai bây giờ các mẹ nhỉ ?
    Mẹ này giống em thế. Em làm XN bên viện C, KQ Chlammydia (+). Về nhà hoang mang lắm search thông tin lại càng thêm lo sợ. Nghe lời các mẹ vc em cùng vào viện Da liễu TW xét nghiệm máu, 2 vc KQ Chlamydia (-). Giờ em cũng đang hoang mang không biết ntn đây. Chẳng bít tin vào đâu nữa??? Mà em search thấy thông tin là bệnh này mà không chữa thì nguy hiểm lắm, nhất là đối với phụ nữ, lâu ngày biến chứng còn gây ung thư nữa cơ:Crying:.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 92 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hic hic hic...Mình vừa xét nghiệm ở viện C, kết quả nhiễm Chlamydia. Mình cũng đang uống kháng sinh. Uống ks nhiều rất mệt. Nhưng có thể mình bị thật vì mình bị ra chất đặc màu trắng và có bị hơi ngứa. Nhưng uống xong đợt thuốc này chắc mình phải đến bv da liễu xét nghiệm lại cho chắc ăn thôi.
    • 239 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng đi khám ở bs Lan - Văn Cao rùi. Cho uống thuốc kháng sinh tới mấy loại, hôm sau bị ngộ độc thuốc oẹ hết ra. Hãi quá chả uống nữa, bây giờ mình chỉ rửa = nước muối natri ..thôi. Vì tháng trước đi khám có bị đâu. Chán.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 92 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LUCKY*10 Xem bài viết
    Hic hic hic...Mình vừa xét nghiệm ở viện C, kết quả nhiễm Chlamydia. Mình cũng đang uống kháng sinh. Uống ks nhiều rất mệt. Nhưng có thể mình bị thật vì mình bị ra chất đặc màu trắng và có bị hơi ngứa. Nhưng uống xong đợt thuốc này chắc mình phải đến bv da liễu xét nghiệm lại cho chắc ăn thôi.
    Tuần trước mình đi khám lại ở phòng khám Vĩnh Hà thì kết quả âm tinh rui => cung nghi ngo xet nghiem trước của viện C lắm. ah mẹ nào bị thật thì đến bs Hoa hong, bac y cho mot lieu la khoi day.
    You can win :cool: if you want
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Huhu hn e vừa đi khám ở viện C.E cũng viêm phụ khoa lâu rồi nhưng mấy lần khám có bị nhiễm cái này đâu.Hôm nay cầm kết quả hỏi bác sĩ,bác sĩ bảo dễ bị tác vòi trứng nếu nhiễm cái này mà e suýt khóc.E lo quá.Có khi phải đi khám lại ở Da liễu.mà ko biết thử máu có phải nhịn ăn ko các chị nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ui, em làm xét nghiệm thấy cũng có nấm chlamydia. Nhưng đơn thuốc của em lại là:

Đặt thuốc canesten
    Bôi thuốc canesten tuýp (cả 2 vc)
    Uống thuốc unsafex (cả 2vc)
    Rửa = betadin

Điều trị 1 đợt khoảng 10 ngày rồi nhưng bs vẫn bảo nên tiếp khoảng 7 ngày nữa vì khó dứt điểm. E cũng chưa ktra lại. Em khám ở Marie stope : http://www.mariestopes.org.vn/index.php?language=VN
    1 tổ chức phi chính phủ chuyên về sức khỏe sinh sản, em thấy chất lượng được lắm. Đọc thông tin này cuả mấy mẹ, em thấy sao ko ai điều trị giống em??? Có ai đã từng chữa ở đây chưa ạ?
    Có khi em cũng phải đi xét nghiệm máu xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 422 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Mình đã từng đi khám phụ khoa ở Marie stopes vào 3-2007, sau 3 tháng cố gắng mà không có bầu. BS kết luận là có Chlamydia dương tính và đây cũng là nguyên nhân khiến mình không dính bầu được. Mình có điều trị kháng sinh và đặt thuốc trong vài tuần ở tt này, và đến tháng 6-2007, mình có bầu. Và mình cũng khám thai định kỳ tại đây. Mình hoàn toàn hài lòng với vệ sinh và thái độ của nhân viên tt này. Sau đó thì mình sinh thường ở viện C, trước lúc sinh cũng có xét nghiệm một số thứ như nấm, trùng roi.. và không có gì phải chú ý cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 23 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các chị làm ơn cho em hỏi: em lấy chồng được 6 tháng không dùng biện pháp tránh thai nào mà vẫn chưa có thai. Em đi canh trứng 3 tháng liền đều có rụng trứng, tử cung bình thường. Em xin bs cho chụp vòi trứng, thì bs cho làm xét nghiệm máu chlamydia trachomatis. Kết quả là chlamydia trachomatis igg : pos=13.6 (bình thường là <10), chlamydia trachomatis igm=2.6 (bình thường là <10). Như vậy là em có kháng thể chlamydia trachomatis ? Em thực sự không hiểu gì cả. Em chưa hề bị bệnh sao lại có kháng thể. Bs nói em không cần phải chữa bệnh vì đã có kháng thể. Em hoang mang quá, như vậy không biết em đã bị bệnh khi nào và nó có ảnh hưởng gì dến khả năng có thai không. Buồn quá, có chị nào biết về vấn đề này nói cho em biết với. Em cám ơn rất nhiều
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chào các bạn
    mình vừa đi khám ở viện c
    kết quả là rất nặng, viêm, nấm, clamydia, bác sy Vân kê cho 2 vợ chồng 1 triệu tiền thuốc vế uồng
    chỉ sợ ko bị mà uống có sao không các mẹ
    • 103 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenchi1980 Xem bài viết
    chào các bạn
    mình vừa đi khám ở viện c
    kết quả là rất nặng, viêm, nấm, clamydia, bác sy Vân kê cho 2 vợ chồng 1 triệu tiền thuốc vế uồng
    chỉ sợ ko bị mà uống có sao không các mẹ
    Nếu ko bị sao mà uống thuốc chữa mấy bệnh này, thì bạn sẽ bị nó vật cho tới chết đó.!! Tháng trước tớ bị clamydia, bsỹ cho 2 vợ chồng uống tổng cộng 80 viên kháng sinh chuyên trị, uống vô nó gây ra khoảng 10 tác dụng phụ như: buồn nôn, choáng váng, ăn ko tiêu, tiêu chảy, buồn ngủ, mất tập trung, mất ngủ, cáu gắt bực bội, căng thẳng, ảo giác... Đó là thật sự tất cả những tác dụng phụ mà cả 2 vợ chồng mình đã phải chịu đựng suốt hơn 10 ngày uống thuôc. Sau đó 1 tuần đi xét nghiệm ông xã thì âm tính. Mình ko xét nghiệm lại nữa.

Bạn nếu sợ các tác dụng phụ, thì nên làm xét nghiệm ít nhất 3 nơi , nếu có 2 kquả giống nhau thì hãy coi đó là kết quả cuối cùng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 378 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

híc , chết rồi mình cũng đi khám thấy bác sỹ xét nghiệm rồi bảo bị chlamydia, đấy là nguyên nhân dẫn đến tắc vòi trứng fai k?mình lo quá, mình chưa có bé nào, liệu đặt thuốc có khỏi k đây?mình đã đặt và uống thuốc rồi mà k bít có kết quả gì k nữa?chưa đi khám lại
    mdcEp7
    • 103 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiti1509 Xem bài viết
    híc , chết rồi mình cũng đi khám thấy bác sỹ xét nghiệm rồi bảo bị chlamydia, đấy là nguyên nhân dẫn đến tắc vòi trứng fai k?mình lo quá, mình chưa có bé nào, liệu đặt thuốc có khỏi k đây?mình đã đặt và uống thuốc rồi mà k bít có kết quả gì k nữa?chưa đi khám lại

Đúng rồi, bsỹ của mình bảo là vi trùng này là nguyên nhân gây viêm tử cung, viêm tạo ra mủ và dịch bẩn, ko có chỗ thoát bị đọng lại ở vòi làm tắc vòi, hoặc gây viêm vòi và làm dính vòi lại gây tắc.
    Mình ko đặt thuốc vì bsỹ chỉ cho uống ksinh thôi, PHẢI TRỊ CẢ 2 VỢ CHỒNG ĐÓ. Sau khi uống hết thuốc chừng 2 tuần thì đi xét nghiệm máu lại, chủ yếu vợ xét nghiệm .
    • 103 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YenHP Xem bài viết
    Các chị làm ơn cho em hỏi: em lấy chồng được 6 tháng không dùng biện pháp tránh thai nào mà vẫn chưa có thai. Em đi canh trứng 3 tháng liền đều có rụng trứng, tử cung bình thường. Em xin bs cho chụp vòi trứng, thì bs cho làm xét nghiệm máu chlamydia trachomatis. Kết quả là chlamydia trachomatis igg : pos=13.6 (bình thường là <10), chlamydia trachomatis igm=2.6 (bình thường là <10). Như vậy là em có kháng thể chlamydia trachomatis ? Em thực sự không hiểu gì cả. Em chưa hề bị bệnh sao lại có kháng thể. Bs nói em không cần phải chữa bệnh vì đã có kháng thể. Em hoang mang quá, như vậy không biết em đã bị bệnh khi nào và nó có ảnh hưởng gì dến khả năng có thai không. Buồn quá, có chị nào biết về vấn đề này nói cho em biết với. Em cám ơn rất nhiều
    Mình có hỏi bsỹ của mình, họ bảo vi trùng này luôn luôn có trong máu của người (đàn ông + đàn bà). Nếu xét nghệim máu mà chỉ số của nó cao hơn tiêu chuẩn thì là mình bị nhiểm theo kiểu nhiễm trùng, còn chỉ số gần bằng tiêu chuẩn thì OK.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 378 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgLSaigon Xem bài viết
    Mình có hỏi bsỹ của mình, họ bảo vi trùng này luôn luôn có trong máu của người (đàn ông + đàn bà). Nếu xét nghệim máu mà chỉ số của nó cao hơn tiêu chuẩn thì là mình bị nhiểm theo kiểu nhiễm trùng, còn chỉ số gần bằng tiêu chuẩn thì OK.
    híc, mình cũng có kết quả xét nghiệm 1 cái nhỏ hơn giá trị bình thường là 11, 1 cái là 12 lớn hơn giá trình bình thường là 11, như thế có được coi là xấp xỉ bằng giá trị bình thường không???mình đi khám có người bảo k fai lo mà sao mình thấy lo quá :Crying::Crying::Crying:
    mdcEp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào mọi người. Hiện tại em cũng bị bệnh phụ khoa. Xet nghiệm thì bị nấm Cânđi. Chữa rồi nhưng không thấy hết. Hiện tại E dang o HCM.Cac chị biết o đâu chữa hay chỉ E với. Ah Cho E hoi, bi bệnh này có nên quan hệ hay không???
    • 142 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

2 vợ chồng mình thả tự nhiên 1 năm nay rồi nhưng mình không có bầu. Mình có khám ở bác sỹ Lan Hương ở Nguyễn Văn Tố (nghe nói đây là BS Phó khoa khám của BV C).
    Sau khi siêu âm đầu dò và thọc một dụng cụ dùng 1 lần bằng nhựa vào phần phụ để khám, BS kết luận:
    - Âm đạo có khí hư.
    - cổ tử cung viêm lộ tuyến.
    - Chlamydin (-)

mình đọc ở đây thấy các mẹ đều bảo phải bằng xét nghiệm máu hoặc lấy dịch trong phần phụ để xét nghiệm mới có kết quả (thậm chí kết quả còn không chính xác), nên mình thắc mắc là làm sao chỉ bằng mắt nhìn mà BS có thể kết luận được mình không bị nhiễm Chlamydin??

BS có cho mình đi chụp x-quang tử cung vòi trứng, nhưng nếu như không chắc chắn là âm tính với chlamydin mà chụp sẽ nguy hiểm, nên mình chưa dám đi vội.

Có mẹ nào có thông tin về việc không cần làm xét nghiệm vẫn có thể biết được là không nhiễm Chlamydin không ạ?
    • 5 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mình không bị nhiễm Chlamydia, nhưng không biết liệu nó bị lây nhiễm không. Có ai biết nếu bị viêm lộ tuyến thì nên đốt điện, đốt laze hay áp lạnh hơn không. có địa chị nào chữa tốt giới thiệu cho mình với, ở Hà nội nhé. và giá cả thế nào nữa. mình chưa đi lần nào nên không biết, đi khám thì bác sỹ bảo phải đốt điện. nhưng mà đọc tin trên mạng thấy ảnh hưởng đến sinh con sau này nên ngần ngừ mãi không biết có nên đi không. mọi người ai có kinh nghiệm thì bảo hộ mình với nha
    • 103 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

BS có cho mình đi chụp x-quang tử cung vòi trứng, nhưng nếu như không chắc chắn là âm tính với chlamydin mà chụp sẽ nguy hiểm, nên mình chưa dám đi vội.

Có mẹ nào có thông tin về việc không cần làm xét nghiệm vẫn có thể biết được là không nhiễm Chlamydin không ạ?[/QUOTE]

Bạn ơi, phải thử máu hoặc dịch âm đạo mới phát hiện trùng roi được. Mà thậm chí nên đi kiểm tra ít nhất ở 2 nơi cho chắc ăn vì cái này dễ cho kết quả sai lắm.

Mấy năm trước, bsỹ cho mình Xquang mà ko kiểm tra trùng roi, sau đó 1 năm mình bị tắc vòi đấy, mặc dù khi chụp thì chẳng bị gì hết. Bạn cẩn thận nhé.