TIN TÀI TRỢ.

Nhiễm Chlamydia

• 0 Lượt chia sẻ
  • 167K Lượt đọc
  • 427 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 173 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các chị.Em vừa mổ nội soi xong, gỡ dính ống dẫn trứng, buồng trứng (nguyên nhân gây vô sinh thứ phát) do nhiễm Chlamydia đó các chị. Thật sự em ko biết tại sao mình lại bị nhiễm chlamydia nữa, bác sỹ có cho em uống Doxyclin 100mg, uống ngày 2 viên trong 14 ngày. Như vậy là đã điều trị dứt chlamydia chưa? làm sao để ko tái phát? Mong các chị cho em ý kiến nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 273 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuclinh111980 Xem bài viết
    Chào chị !
    Em không bị viêm do nấm nhưng em có một số thông tin về bệnh này xin chia xẻ với chị.
    Thật ra bệnh viêm do nấm là một bệnh lý sẽ được chữa khỏi nếu bệnh nhân tuyệt đối tuân thủ pháp đồ điều trị của bác sỹ chuyên khoa.
    Chị nên đến BV PSHN hoặc BV PSTW để khám và làm xét nghiệm. Bác sỹ sẽ cho đơn thuốc điều trị cụ thể. Tuy nhiên ngoài việc dùng thuốc theo đơn thì có một số vấn đề cần lưu ý.
    -Trước hết chị nên loại bỏ tất cả những chiếc quần chíp đang sử dụng, nếu tiếc đồ còn mới và đắt tiền thì bắt buộc phải giặt sạch, ngâm vào dung dịch xà phòng đặc ít nhất 30 phút, sau đó xả sạch bọt xà phòng cho vào luộc trong nước sôi 100 độ. Cuối cùng đem phơi chỗ có ánh nắng và thoáng gió. Nếu không có nắng thì sau khi phơi khô phải là qua bàn là nhằm diệt vi trùng và nấm sót lại.
    Đặc biệt chị không nên giặt chung quần chíp với các loại quần áo khác, nếu giặt chung như vậy vô tình chị đã làm các quần áo lớn nhỏ của mình bị nhiễm nấm từ quần chíp. Nên sử dụng các loại quần chíp sáng màu và chất liệu cotton mềm thoáng.
    Trong quá trình điều trị, bệnh nhân nên sử dụng BCS khi quan hệ tình dục, tốt nhất không nên quan hệ trong thời gian này để quá trình điều trị tiến triển một cách tốt nhất.
    Chị cũng nên nhớ không nên tùy tiện thụt rửa âm đạo bằng bất kì loại dung dịch vệ sinh phụ nữ nào nhé !
    Ngoài những điều trên, có một kinh nghiệm của bản thân và em thấy rất nhiều bác sỹ sản khoa khuyên dùng là 2 lần/1 ngày nên rửa âm đạo bằng nước chè tươi, thứ này rễ mua lại rẻ. Từ thời con gái mẹ đẻ em đã cho dùng loại này rồi, em thấy rất dễ chịu, nhất là trong những ngày kinh nguyệt thì cảm giác rất sạch sẽ, khử mùi. Có lẽ chính vì thế mà em không bị viêm nhiễm gì cả. Chị nên dùng loại lá này nấu nước để rửa trong quá trình điều trị của mình và sau này nữa. Đảm bảo yên tâm về tác dụng.
    Một chi tiết nhỏ không kém phần quan trọng trong việc điều trị thành công và ngăn ngừa tái phát bệnh viêm di nấm là chị hãy luôn vui vẻ, tránh để bị Stress, ăn uống đủ chất dinh dưỡng để cơ thể luôn khỏe mạnh.
    Cuối cùng, chúc mẹ nó điều trị thành công và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống. :Rose: :Rose: :Rose:
    Bạn ơi, cảm ơn kinh nghiệm của bạn
    CHo mình hỏi rửa bằng nước lá chè xanh thì rửa bên noài âm đạo hay cả thụt rửa, ngâm mông hả bạn???
    Mong sớm có câu trả lời của bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 79 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Mình đây này, khám chữa chăm chỉ ở BS X.Lan được gần 1 năm rồi, cũng LTCTC và chlamydia, đã dùng qua hết các thuốc của BS kê rồi (cả 2 vc dùng đấy nhé), thế mà xét nghiệm chlamydia ở đó vẫn lúc có lúc không, nản ko chịu được. CTC thì vẫn viêm. Gần đây BS kê đơn còn hỏi mình: Em dùng qua các thuốc ở đây thấy loại nào hợp nhất để chị kê?
    Nay vào wtt để tìm thêm thông tin thì thấy cũng mù mờ quá, chán thế. Thôi ngày mai sẽ ra Viện da liễu xem thử vậy!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kanemochi Xem bài viết
    Mình đây này, khám chữa chăm chỉ ở BS X.Lan được gần 1 năm rồi, cũng LTCTC và chlamydia, đã dùng qua hết các thuốc của BS kê rồi (cả 2 vc dùng đấy nhé), thế mà xét nghiệm chlamydia ở đó vẫn lúc có lúc không, nản ko chịu được. CTC thì vẫn viêm. Gần đây BS kê đơn còn hỏi mình: Em dùng qua các thuốc ở đây thấy loại nào hợp nhất để chị kê?
    Nay vào wtt để tìm thêm thông tin thì thấy cũng mù mờ quá, chán thế. Thôi ngày mai sẽ ra Viện da liễu xem thử vậy!

Chào bạn
    Mình cũng chữa chlamydia ở bs X. Lan 6 tháng nay rồi mà chảng khỏi,. Bây giờ bs lại cho uống kháng sinh lại từ đầu. chán quá. Mình cũng lúc âm tính, lúc dương tính, chẳng biết thế nào. Hôm qua mình di thử máu ở BV Da liễu nhưng mai mới có kết quả. Mình muốn biết chắc chắn là có bị hay ko để còn tiếp tục uống thuốc. bạn thế nào, đã kiểm tra máu chưa? Nếu tìm đựoc bs chữa khỏi thì báo cho mình với nhé. Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 79 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Phù phù, thử máu ở viện Da liễu mất toi 190k (BS Lan có 100k thôi), nhưng bù lại ra kquả âm tính, mừng quá. Đúng là ko tin được cái món xét nghiệm của BS Lan rồi. Mình chính thức từ giã địa chỉ này đấy, và lời khuyên cho các bạn là nếu liên quan đến chlamydia thì cứ nên đến viện Da liễu TW thử xem nhé, trong TH Dương tính thì ở đó cũng có khám chữa hẳn hoi đấy.
    Bgiờ còn món LTCTC nữa thôi, bạn nào có kinh nghiệm điều trị cái này chỉ cho mình với!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 268 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kanemochi Xem bài viết
    Phù phù, thử máu ở viện Da liễu mất toi 190k (BS Lan có 100k thôi), nhưng bù lại ra kquả âm tính, mừng quá. Đúng là ko tin được cái món xét nghiệm của BS Lan rồi. Mình chính thức từ giã địa chỉ này đấy, và lời khuyên cho các bạn là nếu liên quan đến chlamydia thì cứ nên đến viện Da liễu TW thử xem nhé, trong TH Dương tính thì ở đó cũng có khám chữa hẳn hoi đấy.
    Bgiờ còn món LTCTC nữa thôi, bạn nào có kinh nghiệm điều trị cái này chỉ cho mình với!
    Mẹ nó ơi, thủ tục ở đấy thế nào, có phải chờ lâu không? Cho xin ít thông tin với.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 72 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bạn bị nhiễm nấm và lộ tuyến CTC phải không? Mình trước đây cũng bị thế nên thấu hiểu lắm ( khó chịu vô cùng nhỉ ). Bạn đến phòng khám tư nhân phụ khoa Nguyễn Kim Thoa ở ngõ 135 phố Núi Trúc ( khu TT bộ Y tế ). Bác ấy là BS của BV C ( đã nghỉ hưu ), nhưng truớc đây học thêm cả về da liễu nữa nên chữa các bệnh phụ khoa phụ nữ rất chuẩn. Ở đó có những người đã là BN của bác ấy từ cách đây đến 10 năm ( chưa thấy có ai phàn nàn hay bỏ phòng khám đâu nhé ).

Mình cũng đến BS X.Lan cách đây 4 năm ( tốn mất gần 1triệu gì đấy ) mà chẳng ăn thua gì cả. Sau đó đến cơ sở của Bác Thoa này, yên tâm luôn. Mà mấy hôm trước mình cũng giới thiệu địa chỉ của BS THoa rồi đấy nhỉ?
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là xét nghiệm Chlamydia kết quả mỗi lúc một khác nhau. Sáng nay em mới đi xét nghiệm Chlamydia lại lần thứ 2 ở viện C thì kết quả lại là dương tính, trong khi đó, hồi tháng 7 xét nghiệm lần đầu tiên là âm tính. Chả hiểu làm sao nữa, em hỏi bác sỹ thì được trả lời là do em bị viêm âm đạo mãn tính nên ra như thế (vì điều trị 2-3 tháng nay rồi mà không khỏi). Tháng trước, AX nhà em cũng xét nghiệm Chlamydia cho kết quả âm tính. Em nghĩ phải đi xét nghiệm máu mới biết chắc được.
    Do viêm nhiễm mà em chưa chụp TCVT được đây, nếu quả thật là nhiễm Chlamydia thì dễ có vấn đề về dính tắc vòi trứng lắm, hic... hic...
    • 378 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi t.khanhdoan Xem bài viết
    Chào các chị.Em vừa mổ nội soi xong, gỡ dính ống dẫn trứng, buồng trứng (nguyên nhân gây vô sinh thứ phát) do nhiễm Chlamydia đó các chị. Thật sự em ko biết tại sao mình lại bị nhiễm chlamydia nữa, bác sỹ có cho em uống Doxyclin 100mg, uống ngày 2 viên trong 14 ngày. Như vậy là đã điều trị dứt chlamydia chưa? làm sao để ko tái phát? Mong các chị cho em ý kiến nhé.
    Nguyên nhân nhiễm nấm chlamydia do bạn dùng kháng sinh quá nhiều làm thay đổi môi trường bên trong nên bị nấm, (cái này đã được tổng kết rất rõ các nguyên nhân căn bệnh này) đáng lẽ ra BS điều trị cho bạn phải hiểu quá rõ điều này. bạn càng uống KS thì lại càng rất khó khỏi.
    Nhân đây mình cũng nhắc các bạn biết là các ban có phải bị nấm hay bị trùng roi để mà phân biệt, chứ nếu ko cứ mù mờ, chứa tốn tiền ra:
    - nếu là trùng roi thì ra khí hư màu có trắng loãng, vàng xanh, rất hôi và có hạt nhỏ, ngứa âm đạo, tiểu nóng, da âm đạo đỏ
    - nếu là nấm thì ngứa rát vùng âm hộ, âm đạo, huyết trắng nhiều đặc như mủ,đau khi đi tiểu, có thể có mụn nhọt ở ngoài AD, có vài trường hợp bị do dùng kháng sinh dài ngày làm mất cân bằngquần thể vi khuẩn ở AĐ
    Sức khỏe là vàng
    • 378 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trần thị nguyên Xem bài viết
    cả nhà ơi! có ai bị Viêm âm đạo di vi khuẩn Ecoli giống mình không chỉ mình với. nó có nguy hiểm không? mình lo quá vì mới mổ vô sinh được 2 tháng và đang chuẩn bị làm IUI thì bị thế này huhu.....
    Nhiễm vi khuẩn ecoli thuộc loại bệnh rất dễ chữa nhưng mà loại này rất hiếm gặp, ko biết bạn xét nghiệm ở đâu bảo vậy? biểu hiện bệnh như thế nào? bạn có thể nói rõ mình sẽ tư vấn cho bạn
    Sức khỏe là vàng
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 79 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hamy2009 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, thủ tục ở đấy thế nào, có phải chờ lâu không? Cho xin ít thông tin với.
    Xét nghiệm ở Viện DL rất đơn giản, nhưng phiền 1 tí là họ cứ phải có BS kê giấy xét nghiệm mới được, nên vẫn phải mua phiếu khám (30k-50k), rồi gặp BS, y/c BS cho xét nghiệm, sau khi lấy máu 1 ngày là lấy kquả, ko đau tí nào!:Smiling:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 99 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thật ra có người nhiễm loại nấm Chlamydia này là do cơ địa nữa vì trong âm đạo đã có sẵn rồi, nếu môi trường âm đạo mất cân bằng sẽ gây ra viêm nhiễm. Để phát hiện, phải đi soi tươi huyết trắng (nói ghê vậy, chứ bác sĩ chỉ lấy tăm bông, và lấy 1 ít chất nhờn ở âm đạo thôi).
    Sau khi xác định là viêm nhiễm, nếu chưa lấy chồng, đừng tự ý đặt thuốc hay bất kỳ thứ gì ở nhà, phải đến bác sĩ, không khéo lại rách màng trinh thì khổ, và phải uống kháng sinh. Nếu đã lấy chồng thì đặt và uống thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ

Các bạn cẩn thận nhé. Nấm này rất dễ tái phát.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 641 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi online247 Xem bài viết
    Thật ra có người nhiễm loại nấm Chlamydia này là do cơ địa nữa vì trong âm đạo đã có sẵn rồi, nếu môi trường âm đạo mất cân bằng sẽ gây ra viêm nhiễm. Để phát hiện, phải đi soi tươi huyết trắng (nói ghê vậy, chứ bác sĩ chỉ lấy tăm bông, và lấy 1 ít chất nhờn ở âm đạo thôi).
    Sau khi xác định là viêm nhiễm, nếu chưa lấy chồng, đừng tự ý đặt thuốc hay bất kỳ thứ gì ở nhà, phải đến bác sĩ, không khéo lại rách màng trinh thì khổ, và phải uống kháng sinh. Nếu đã lấy chồng thì đặt và uống thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ

Các bạn cẩn thận nhé. Nấm này rất dễ tái phát.
    nấm này dễ tái phát hả bạn? vậy mà mình nghe nói chữa khỏi rồi là miễn nhiễm luôn mà, mình cũng đang chữa đây, chán quá cách 2 tuần mình xét nghiệm thì không có vậy mà chỉ 2 tuần sau đi tiểu thấy hơi rát, thỉnh thoảng ra chút dịch đặc như sữa chua (chỉ khi đi vệ sinh lau mới thấy) đi xét nghiệm thì kết quả dương tinhd với chlamydia, chán hết biết luôn, chữa ở bác sỹ Thu (nguyên trưởng khoa khám bệnh viện C) vẫn chưa thấy có dấu hiệu gì hết, bạn có địa chỉ nào chữa hiệu quả giới thiệu cho mình với.mình cũng muốn đi xn máu xem có đúng nhiễm không mà chưa biết nên thế nào, uống ks liều cao thế này vừa mệt lại làm tăng viêm nhiễm chán quá
    Bố mẹ yêu con trai
    • 129 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mituothn Xem bài viết
    nấm này dễ tái phát hả bạn? vậy mà mình nghe nói chữa khỏi rồi là miễn nhiễm luôn mà, mình cũng đang chữa đây, chán quá cách 2 tuần mình xét nghiệm thì không có vậy mà chỉ 2 tuần sau đi tiểu thấy hơi rát, thỉnh thoảng ra chút dịch đặc như sữa chua (chỉ khi đi vệ sinh lau mới thấy) đi xét nghiệm thì kết quả dương tinhd với chlamydia, chán hết biết luôn, chữa ở bác sỹ Thu (nguyên trưởng khoa khám bệnh viện C) vẫn chưa thấy có dấu hiệu gì hết, bạn có địa chỉ nào chữa hiệu quả giới thiệu cho mình với.mình cũng muốn đi xn máu xem có đúng nhiễm không mà chưa biết nên thế nào, uống ks liều cao thế này vừa mệt lại làm tăng viêm nhiễm chán quá
    Vi khuẩn chlamydia lan truyền tương tự như bệnh Lậu, Nó chỉ lây truyền qua giao hợp khi không bảo vệ. Ngoài ra nếu điều trị không dứt nó còn lây truyền từ mẹ sang con khi thai sổ đẻ.
    Biểu hiện: Rõ nhất Rối loạn kinh nguyệt, khí hư bẩn trắng đục, không mùi , Có kèm đau bụng dưới, đau lan truyền ra lưng. Ngoài ra gây U hạch bạch huyết hoa liễu----> biểu hiện phù nề bộ phận sinh dục ngoài, sưng đau hạch bẹn.
    Biến chứng: Viêm vòi trứng, buồng trứng, viêm nội mạc tử cung,..----> Rất đễ gây vô sinh. Đặc biệt nếu Viêm phúc mạc tiểu khung có thể nguy hiểm đến tính mạng.
    Điều trị: Nếu mới phát sử dụng kháng sinh diệt vi khuẩn trong vòng 10 ngày bao gồm: Doxycyclin, tretracylin, Erythromycine dùng riêng lẻ hay kết hợp để điều trị.
    Nếu bệnh biến chứng rồi: Điều trị kháng sinh thường ít hiệu quả , dễ bị tái phát.
    Chuyển qua dùng thuốc nam đi bạn ạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 268 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thnguyen Xem bài viết
    Vi khuẩn chlamydia lan truyền tương tự như bệnh Lậu, Nó chỉ lây truyền qua giao hợp khi không bảo vệ. Ngoài ra nếu điều trị không dứt nó còn lây truyền từ mẹ sang con khi thai sổ đẻ.
    Biểu hiện: Rõ nhất Rối loạn kinh nguyệt, khí hư bẩn trắng đục, không mùi , Có kèm đau bụng dưới, đau lan truyền ra lưng. Ngoài ra gây U hạch bạch huyết hoa liễu----> biểu hiện phù nề bộ phận sinh dục ngoài, sưng đau hạch bẹn.
    Biến chứng: Viêm vòi trứng, buồng trứng, viêm nội mạc tử cung,..----> Rất đễ gây vô sinh. Đặc biệt nếu Viêm phúc mạc tiểu khung có thể nguy hiểm đến tính mạng.
    Điều trị: Nếu mới phát sử dụng kháng sinh diệt vi khuẩn trong vòng 10 ngày bao gồm: Doxycyclin, tretracylin, Erythromycine dùng riêng lẻ hay kết hợp để điều trị.
    Nếu bệnh biến chứng rồi: Điều trị kháng sinh thường ít hiệu quả , dễ bị tái phát.
    Dùng thuốc nam thế nào hả mẹ nó?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 641 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thnguyen Xem bài viết
    bạn cho mình hỏi chữa thuốc nam ở đâu thế? cho mình địa chỉ được không?
    Bố mẹ yêu con trai
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 259 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mình cũng vừa đi khám ở Đa khoa Tràng an kq Chlamydia âm tính. chỉ có Tạp khuẩn và Bạch cầu gì đó. Thấy các mẹ trên này nói phải đi khám nhiều nơi mới rõ làm mình lo quá. Các mẹ cho mình hỏi Đến Da liễu thì bs nào tốt nhất? Mai qua mới đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 641 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

Hôm qua mình đi xét nghiệm lại thì chlamydia đã âm tính rồi mọi người a, mình mừng quá, bác sỹ bảo có thể thả để có em bé được rồi, nếu sau 3 tháng không có thai thì lại đến gặp bác sỹ, nhưng mình đang phân vân có nên đi chụp TCVT không, vì nhiễm chlamydia dễ gây tắc , dính vòi trứng, bác sỹ không thấy nói gì đến vụ chụp TCVT, hơn nữa chụp TCVT này rất dễ viêm, các mẹ thông thái đã có kinh nghiệm rồi cho mình lời khuyên với.
    Bố mẹ yêu con trai
    • 169 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình đi xét nghiệm ở bệnh viện C cũng nói là Chlamydia dương tính, vào trang này nghe lời các mẹ mình liền hùng hục đến Viện Da liễu TW xét nghiệm máu kết quả là âm tính. Hổng bít tin ai bây giờ các mẹ nhỉ ?
    Roẹt ...roẹt...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ cho hỏi. Mình bị ngứa ở AĐ hôm đi sinh bsy bảo là bị nấm cơ địa và cho dùng thuốc...nhưng ko khỏi, jờ thì ngứa quá các mẹ ah. Mình muốn đi xét nghiệm thì nên đi đến viện nào đây. PS HN-PS TW hay BV Da Liễu TW ???
    Mong các mẹ chỉ giáo. :Battin ey: