TIN TÀI TRỢ.

Nên thực hiện IUI ở PK 56 Hai Bà Trưng của Viện C hay Phòng khám bác sĩ Nhã - Bưu điện?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.16K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào các Mẹ!
    Em mới tham gia diễn đàn, tháng tới em có kế hoạch thực hiện kích trứng và làm IUI. Nhưng em đang phân vân 2 nơi:
    1/ Phòng khám bác sĩ Nhã - bệnh viện Bưu điện
    2/ Phòng khám 56 Hai Bà Trưng của BV Phụ sản trung ương.
    Vợ chồng em đã tiến hành các xét nghiệm, chụp chiếu ở PK 56 BV Phụ sản trung ương và được bác sĩ Hiền chỉ định tháng này làm IUI.
    Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với! Em cảm ơn nhiều ạ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuong_Lien Xem bài viết
    Chào các Mẹ!
    Em mới tham gia diễn đàn, tháng tới em có kế hoạch thực hiện kích trứng và làm IUI. Nhưng em đang phân vân 2 nơi:
    1/ Phòng khám bác sĩ Nhã - bệnh viện Bưu điện
    2/ Phòng khám 56 Hai Bà Trưng của BV Phụ sản trung ương.
    Vợ chồng em đã tiến hành các xét nghiệm, chụp chiếu ở PK 56 BV Phụ sản trung ương và được bác sĩ Hiền chỉ định tháng này làm IUI.
    Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với! Em cảm ơn nhiều ạ!
    Mình nghĩ bạn nên theo 1 nơi thôi. Nếu làm các xét nghiệm ở bên 56 rồi thì nên theo bên đó, kẻo qua bên khác họ bắt làm lại. Với cả theo 1 bác sĩ nhất định từ đầu đến cuối sẽ tốt hơn.

Bạn yên tâm. IUI rất đơn giản và nhẹ nhàng, nên công nghệ ở đâu cũng như nhau thôi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của cobephuthuy268
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chị ơi, em làm hết các xét nghiệm ở viện C rồi. Nhưng cái xét nghiệm máu cần có để IUI là xét nghiệm HIV, giang mai, viêm gan B các thứ à chị? Cái xét nghiệm này em làm từ tháng 11 năm ngoái ở viện C, thế là quá mất 6 tháng r, chắc phải làm lại. Chị trc có phải kích trứng gì k? Hay bơm tự nhiên thôi? Mình có cần thêm các chi phí bồi dưỡng bác sĩ k chị? Năm ngoái chị thành công rồi chứ? Cảm ơn chị nhiều nhé!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Phuong_Lien
    • 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chị ơi, em làm hết các xét nghiệm ở viện C rồi. Nhưng cái xét nghiệm máu cần có để IUI là xét nghiệm HIV, giang mai, viêm gan B các thứ à chị? Cái xét nghiệm này em làm từ tháng 11 năm ngoái ở viện C, thế là quá mất 6 tháng r, chắc phải làm lại. Chị trc có phải kích trứng gì k? Hay bơm tự nhiên thôi? Mình có cần thêm các chi phí bồi dưỡng bác sĩ k chị? Năm ngoái chị thành công rồi chứ? Cảm ơn chị nhiều nhé!

1. Xét nghiệm máu thì họ cần các chỉ số như sau:
    - công thức máu (đại khái là đo lượng đường máu, mỡ máu, vài chỉ số khác để xem xét sức khoẻ của bạn)
    - đông máu tan máu
    - HIV, giang mai, viêm gan B (3 cái này luôn đi với nhau)
    Bạn chắc chắn phải làm lại nhé. Mình nghĩ bạn nên kết hợp xét nghiệm luôn AMH, đo dự trữ buồng trứng, cái này ko bắt buộc nhưng là cần thiết, để xem bạn có bị đa nang hay bị kém nội tiết. Chi phí của AMH ở C là tầm 500k thì phải.
    Theo mình bạn nên chờ ngày 2 của CKK lên viện, nhịn ăn, lấy máu kiểm tra tất cả luôn 1 thể cho tiện, họ sẽ lấy hơi nhiều nhưng ko sao cả.

2. Mình trước kích trứng bằng tiêm Follitrope 75 UI. Đây là loại kích nhẹ của dòng thuốc tiêm, tác dụng tốt. Ngoài ra có thêm lựa chọn là chỉ cần thuốc uống. Cái này bạn chủ động xin tư vấn của bác sỹ vì nó phụ thuộc cơ địa và phác đồ mỗi người. Xác định đã bơm là phải kích nhé.

3. Việc bồi dưỡng thì tuỳ bạn. Mình ko làm cái đó vì có làm cũng ko có cơ hội gửi bác sỹ đâu. Thứ nhất việc siêu âm theo dõi trứng ở viện C thì mỗi ngày 1 bác, bơm cũng thế, theo ca trực. Phòng bơm thì bạn xác định là ngoài bạn, bá sỹ, y tá, còn thêm khoảng 3-4 thực tập sinh + các mẹ khác xếp hàng chờ. Còn trong trường hợp bạn đăng ký chỉ định bác sỹ nào rồi thì ting cách gặp riêng bác ý để biếu.

4. Mình IuI 5-6 lần nhưng thất bại. Mình vừa IvF hôm giữa tháng 5. Giờ mình cũng đang 2v rùi. Tóm lại là IVF nhanh và xác suất cao hơn. Cùng đợt mình làm tỉ lệ thành công trên 50% nhé.

5. Iui cần bạn phải "chuẩn" trong nhiều yếu tố. Mà nhiều cái bên trong cơ thể mình ko kiểm soát đc đâu (trứng ko rụng, tinh trùng có sống đc bên trong của mình ko, trứng và tinh trùng có gặp đc nhau ko, có thụ tinh đc ko, có bám đc ko, vân vân). Ngoài ra bạn cũng cần có 1 sự may mắn lớn. Tỷ lệ thành công nên xác định khoảng 15%.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình xét nghiệm nội tiết ở viện C, mình thấy các chỉ số nằm ở bt. nhưng bác sĩ vẫn bảo tháng tới ngày 2 chu kỳ tới kích trứng, mình hỏi tại sao lại phải kích, thấy bác sĩ khoanh vào chỉ số E2 = 20 pg/ml, bảo là trứng k rụng. Chồng mình thì cả số lượng và chất lượng đều kém: mật độ 8 triệu / ml; tổng số tinh trùng 24 triệu, tỷ lệ sống 32%, con A = 10%, hình dạng bình thường 0%. Với chất lượng tinh trùng yếu thế này đã nên IUI luôn chưa bạn nhỉ? Vì mình sợ chất lượng thế này lúc lọc rửa xong, tỷ lệ thành công cũng k cao. Mình băn khoăn quá! Cảm ơn bạn nhiều lắm! Gia đình và bạn bè chưa ai rơi vào trường hợp như mình nên ko biết hỏi ai, chia sẻ với ai.

• 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình xét nghiệm nội tiết ở viện C, mình thấy các chỉ số nằm ở bt. nhưng bác sĩ vẫn bảo tháng tới ngày 2 chu kỳ tới kích trứng, mình hỏi tại sao lại phải kích, thấy bác sĩ khoanh vào chỉ số E2 = 20 pg/ml, bảo là trứng k rụng. Chồng mình thì cả số lượng và chất lượng đều kém: mật độ 8 triệu / ml; tổng số tinh trùng 24 triệu, tỷ lệ sống 32%, con A = 10%, hình dạng bình thường 0%. Với chất lượng tinh trùng yếu thế này đã nên IUI luôn chưa bạn nhỉ? Vì mình sợ chất lượng thế này lúc lọc rửa xong, tỷ lệ thành công cũng k cao. Mình băn khoăn quá! Cảm ơn bạn nhiều lắm! Gia đình và bạn bè chưa ai rơi vào trường hợp như mình nên ko biết hỏi ai, chia sẻ với ai.

Theo quan điểm của mình thì chất lượng của chồng bạn hơi yếu. Lọc rửa thì các bác sỹ vẫn sẽ phải lấy đủ khoảng 1ml tốt nhất để bơm vào cho bạn, nhưng quan trọng là vào trong tinh trùng sống đc và thụ tinh đc ko. Cái đó mình ko kiểm soát đc.

Kích trứng đơn giản lắm. Ko có j đâu. Bạn nên làm vậy. Bác sỹ yêu cầu kích để tăng độ chắc chắn có trứng trưởng thành còn bơm.

Bạn cứ IuI đi. Nhẹ nhàng, trọn gói tầm 6-7tr thôi. Biết đâu may mắn sẽ đến với hai vc bạn?

• 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình cảm ơn nhé! Mình đang đợi QKD. Chắc 1-2 hôm nữa đi đến xét nghiệm máu, xét nghiệm nội tiết và kích trứng luôn. Làm IUI luôn. Chúc bạn và em bé luôn khoẻ nhé! 2 vạch nhưng chắc đợi 1-2 tuần nữa mới đi siêu biết mấy thai nhỉ? Mình cũng thích đẻ đôi lắm!

• 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cảm ơn nhé! Mình đang đợi QKD. Chắc 1-2 hôm nữa đi đến xét nghiệm máu, xét nghiệm nội tiết và kích trứng luôn. Làm IUI luôn. Chúc bạn và em bé luôn khoẻ nhé! 2 vạch nhưng chắc đợi 1-2 tuần nữa mới đi siêu biết mấy thai nhỉ? Mình cũng thích đẻ đôi lắm!

Uh. Chúc bạn may mắn. Mình cũng đang chờ đến ngày siêu âm để xem thế nào nữa. :3

• 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, nay ngày 2 chu kỳ em đến viện C khám để IUI tháng này luôn. Siêu âm đầu dò thì niêm mạc tử cung dày 8mm, buồng trứng trái 4 em 5mm, buồng trứng phải 5 em 4mm. Không thấy bác sĩ bảo kết quả thế có ok k. Cũng k bắt đi xét nghiệm nội tiết lại. Cho thuốc uống kích trứng mấy hôm, hẹn thứ 2 tuần sau đến siêu âm lại nang noãn. Thế lần sau mình đến lại phải mua phiếu khám lại à mẹ nó? Tốn kém khoản tiền khám này phết nhỉ, có mấy phút đọc kết quả thui mà 300k lun. Chị đã đến lịch siêu âm chưa?

• 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, nay ngày 2 chu kỳ em đến viện C khám để IUI tháng này luôn. Siêu âm đầu dò thì niêm mạc tử cung dày 8mm, buồng trứng trái 4 em 5mm, buồng trứng phải 5 em 4mm. Không thấy bác sĩ bảo kết quả thế có ok k. Cũng k bắt đi xét nghiệm nội tiết lại. Cho thuốc uống kích trứng mấy hôm, hẹn thứ 2 tuần sau đến siêu âm lại nang noãn. Thế lần sau mình đến lại phải mua phiếu khám lại à mẹ nó? Tốn kém khoản tiền khám này phết nhỉ, có mấy phút đọc kết quả thui mà 300k lun. Chị đã đến lịch siêu âm chưa?

Ngày mai mình qua C khám rồi.
    Sry bạn, trước mình theo 1 bác sỹ trong viện, cứ qua là anh ý siêu âm cho, nên mình ko biết các thủ tục ban đầu như thế nào để tư vấn cho bạn.

Nhưng theo mình, thứ hai tuần sau đến thì bạn vào phòng hồ sơ hỏi các chị ở đó xem có cần đóng tiền thêm không nhé.

• 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chị ơi, hôm qua em IUI rồi, nhưng kết quả tinh trùng lọc rửa của Chồng được 5tr thôi. Bác sĩ bảo nếu được là do trời thương thôi, còn nhìn thế này biết là khó mà thành công rồi. Bác sĩ khuyên nên nghỉ ngơi mấy tháng, sau đó quay lại làm IVF luôn, không cần làm IUI thêm nữa, vì với tinh trùng như này thì khả năng thành công không cao.
    Chị ơi, chị lại cho em xin ít kinh nghiệm thực hiện IVF ở viện C với nhé! Chắc sang tháng 9 em sẽ làm.
    Em cảm ơn chị nhiều lắm ạ!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E khám phụ khoa ở đó có tốt không ạ
    comment by WTT mobile view
    • 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em thấy PK56 viện C chỉ đông thôi, còn nói chung mọi cái đều quy củ, đúng quy trình, thuốc thang ok. Em đầu tiên bị viêm, bac sĩ cho thuốc đặt là hết viêm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dangbuiminhgiang Xem bài viết
    E khám phụ khoa ở đó có tốt không ạ
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

các bạn có ai khám ở bệnh viện Bưu điện k ạ?Tớ đnag định IUI ở bưu điện mà không biết chất lượng thê nào?
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao lâu nay không ai vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho cả nhà nhỉ?
    Mình cũng đang phân vân không biết có nên làm iui không?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi. Em cũng muốn làm IVF chị cho em xin sdt của chị em muốn hỏi ít kinh nghiệm. Em cảm ơn chị ạ. Chị nhận đc thì nhắn tin cho em vào 0979854357. Em tên Thanh ạ
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E mới vào diễn đàn.. M.n cho e hỏi Vk ck e chuẩn bị lên hà nội chữa vô sinh mà k biết bv nào tốt.. Ai biết bv nào tốt giúp vk ck e với ạ
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngocnam. vô sinh là sao bạn, vợ chồng bạn đi khám có bị sao ko, hay chỉ là muộn con thôi, vì trước mình cũng hơn 2 năm mới có em bé ấy
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyensoa2489 Xem bài viết
    Ngocnam. vô sinh là sao bạn, vợ chồng bạn đi khám có bị sao ko, hay chỉ là muộn con thôi, vì trước mình cũng hơn 2 năm mới có em bé ấy
    E có đi khám e bị btđn ck bị tty... Có làm iui ở hải Phòng 2 lần k thành công