Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mẹ nào đã từng bị thai ngoài tử cung mà có con bình thường cho em lời khuyên.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.2K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,318 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Em vừa thoát chết trở về sau ca mổ cấp cứu thai ngoài tử cung. Vết mổ khoảng một tháng thì có thể lành hẳn nhưng vết thương trong lòng em thì chưa thể nguôi ngoai. Chỉ trong một buổi sáng mà em bị mất nhiều thứ quý giá, đứa con mới tượng hình, một bên vòi trứng. Bác sĩ nói em còn 50% khả năng có thai bình thường. Ai đã từng có thai ngoài tử cung mà sau này có con bình thường xin chia sẻ với em kinh nghiệm về cách ăn uống, giữ sức khỏe, cách tránh thai và khi muốn có thai trở lại thì cần phải làm những xét nghiệm gì không ? Xin cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 552 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cỏ ngọt Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    Em vừa thoát chết trở về sau ca mổ cấp cứu thai ngoài tử cung. Vết mổ khoảng một tháng thì có thể lành hẳn nhưng vết thương trong lòng em thì chưa thể nguôi ngoai. Chỉ trong một buổi sáng mà em bị mất nhiều thứ quý giá, đứa con mới tượng hình, một bên vòi trứng. Bác sĩ nói em còn 50% khả năng có thai bình thường. Ai đã từng có thai ngoài tử cung mà sau này có con bình thường xin chia sẻ với em kinh nghiệm về cách ăn uống, giữ sức khỏe, cách tránh thai và khi muốn có thai trở lại thì cần phải làm những xét nghiệm gì không ? Xin cảm ơn.
    Mình hiểu tâm trạng của bạn. Mình cũng đã mổ cắt VT vì TNTC. Sau đó mình đã làm các xét nghiệm và bs xác định nguyên nhân bị TNTC để lần sau an toàn hơn. Hiện giờ mình vẫn chưa có thai lại. Mình nghĩ khi bạn muốn có thai lại nên đi kiểm tra cho chắc. Bs cho mình đi chụp tử cung và vòi trứng còn lại xem có bầt thường gì kg, ngoài ra mình còn xét nghiệm nội tiết, xét nghiệm clamyda gì đó coi có bị viêm nhiễm kg, vì có nhiều nguyên nhân gây ra TNTC lắm bạn à. BS nói có trường hợp TNTC chỉ bị một lần đó thôi, có trường hợp sẽ bị lại khi có thai lần sau, cụ thể thế nào mình kg rõ lắm. Nhưng trường hợp của mình có thể bị lại nên phải nhờ bs theo dõi bạn à.
    • 1,735 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình cũng vậy đây, cũng mổ TNTC, cũng cắt hết 1 tai vòi, cũng đang mong mà chưa được, tính sau Tết sẽ đi kiểm tra lại 1 lần nữa đây, có khi tìm cách khác cho mau mau, lâu nay vẫn để tự nhiên mà. Cỏ ngọt đừng lo lắng quá, trước mắt chăm sóc bản thân cho thiệt khỏe đã, mình cũng biết nhiều người mổ thai ngoải rồi vẫn có con bình thường khỏe mạnh đấy
    Chiến dịch bắt Trâu - 1. Đi bác sĩ, 2. Hứng trứng, 3...., 4. Thử que, 5. :Laughing: :Laughing: :Laughing:

Chiến dịch săn Cọp - 1. Canh trứng, 2. Hứng trứng, 3. Thử que, 4. 2v, 5. Mẹ con về đích an toàn:Kiss::Kiss::Kiss:

Bắt được hoàng tử Cọp rồi:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Ki ss::Kiss::Kiss:
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Chị ơi có chị Vitbexinh79 đấy chị à, chị ý cũng bị TNTC bị cắt mất 1 bên :mad: chữa chạy 5 năm ko có bầu, nhưng tháng vừa rồi chị ý vừa có bầu rùi đó :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :Kiss: :Kiss: :Kiss: có bầu tự nhiên nhé :Applause: :Applause: :Applause: có gì chị cứ nhắn tin cho chị ý hỏi nhé, dạo này chị ý cũng ít vào WTT vì chị ý đang bị nghén mừ :Worried:
    Ba yêu mẹ bằng trời bằng biển!... Mẹ yêu ba bằng biển bằng trời!... Ba mẹ yêu con bằng tình yêu của ba và mẹ!... Mau về với ba mẹ con yêu nhé!... :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 267 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Yên tâm mà tĩnh dưỡng và đừng lo lắng gì về khả năng có thai lại của mình em gái nhé.
    Chị đây nè, thai ngoài cắt 1 bên mà đang sắp xuất bản tập 3 đây (chị 6x nhé). Cho nên "cuộc đời vẫn đẹp sao" em gái ạ. Thật thoải mái vào sẽ sớm có bé thôi.
    Ăn uống thì ko có gì đặc biệt, trong trường hợp nào thì cũng phải đảm bảo VSATTP. Nên vận động và tập thể dục thường xuyên đảm bảo sức khỏe. Đặc biệt đi bộ giúp cho máu lưu thông phần thân dưới, tốt cho khả năng mang thai. Đã có tiền sử TNTC và bị cắt 1 tai vòi thì chỉ nên tránh thai = bcs. Khi muốn có thai trở lại thì nên khám sk tổng quát, tiêm phòng một số vacxin như cúm, rubela... và đặc biệt nên qua bs chuyên khoa để kiểm tra xem vòi trứng còn lại có thông ko.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 429 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Chào chị Cỏ Ngọt!
    Em thật sự rất cảm thông với nỗi đau của chị, nhưng đúng như lời mọi người nói thì lúc này chị nên tĩnh dưỡng cho mau hồi phục sau ca phẫu thuật,cân chuẩn bị cho minh sức khỏe thật tốt trong chặng đường dài sắp tới. Chúc chị vui khỏe!
    • 176 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn cỏngọt, mình đây cũng đã bị TNTC đây, và cũng bị cắt 1 tai vòi rùi, 6 tháng sau mình cũng có thai nhưng mà lúc này thai lưu ở 8w, mình cũng đã rất buồn. Nói chung là bạn cứ thoải mái tinh thần, rùi bạn sẽ có thai lại thôi à.Hãy vui lên nha. À trước khi muốn có thai lại, hãy đi khám cho kỹ, chủ yếu về TC-VT, viêm nhiễm, ...Mình vẫn chưa có baby đây, tranh thủ ăn tết AL xong, cũng đi kiểm tra lại nè. Số phụ nữ sao khổ quá há. :Smiling:
    • 1,318 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

@Các bạn :
    Cảm ơn tất cả mọi người đã gửi những lời chia sẻ tới mình :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: . Quả thật khi biết kết quả phẫu thuật mình đã rất chán nản, hai dòng nước mắt đau khổ chảy ra khi nghĩ rằng mình không thể có con được nữa. Nhưng đến bây giờ tinh thần mình đã ổn định hơn và lại hy vọng về một tương lai trong nhà đầy ắp tiếng cười trẻ thơ. Có được điều này là nhờ những lời động viên chia sẻ của các bạn, của người thân. Các bạn khác có chung hoàn cảnh với mình ráng giữ gìn sức khỏe thể chất và tinh thần nhé để một ngày không xa sẽ được hạnh phúc như mẹ CunEch.
    • 65,803 Bài viết

• 318,867 Được cảm ơn

Cỏ Ngọt thương,

Vừa nhận tin em báo có thai, mới chúc mừng em chưa được bao lâu thì hôm nay lại nhận 1 tin rất buồn này :Sad: :Sad: :Sad:

Không biết khuyên em gì hơn, chỉ mong em cố gắng bình tâm cỏ ngọt nhé. Bạn chị đã có 1 con, sau đó đứa thứ 2 cũng bị TNTC, cắt 1 bên vòi trứng, vậy mà 6 tháng sau lại có thai tự nhiên, ko qua một sự hỗ trợ nào cả. Bây giờ bé sau đã được 1.5 tuổi rồi, vậy mà lại tiếp tục có thai :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: Vì vậy em đừng quá bi quan em nhé....

Em cố giữ sức khỏe, chúc em sớm bình phục cả thể xác và tâm hồn... bé yêu rồi sẽ sớm về bên em mà... can đảm lên em nhé :Rose: :Rose: :Rose:
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 166 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cỏ ngọt ơi, cố gắng lên nhé! Mình cũng đang lo lắng quá, ngày có kinh cuối của mình là 05/12 tức là nếu tính tuổi thai thì con mình đã hơn 6 tuần rồi thế mà hôm qua đi khám vẫn chưa thấy hình ảnh thai trong tử cung.
    Mình cũng đang lo quá nhưng xem xét các biểu hiện bất thường thì thấy chưa có gì cả, mình sợ thai ngoài tử cung, mình phải đi khám những gì để biết thai phát triển trong hay ngoài tử cung bây giờ hả mọi người?
    • 1,318 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuvom Xem bài viết
    Cỏ ngọt ơi, cố gắng lên nhé! Mình cũng đang lo lắng quá, ngày có kinh cuối của mình là 05/12 tức là nếu tính tuổi thai thì con mình đã hơn 6 tuần rồi thế mà hôm qua đi khám vẫn chưa thấy hình ảnh thai trong tử cung.
    Mình cũng đang lo quá nhưng xem xét các biểu hiện bất thường thì thấy chưa có gì cả, mình sợ thai ngoài tử cung, mình phải đi khám những gì để biết thai phát triển trong hay ngoài tử cung bây giờ hả mọi người?
    Sáng thứ sáu, mình dậy tắm gội bình thường để chuẩn bị đi làm. Tắm xong mình thấy đau bụng dữ dội, mình bảo với chồng mình "có thể em bị thai ngoài tử cung", chồng mình gọi taxi chở thẳng vào Bv, sau khi siêu âm mình bị đẩy lên bàn mổ và đến 11h 30 thì mới tỉnh.
    Bạn đã đi khám bác sĩ sản khoa rồi, bác sĩ có dặn dò gì bạn không ? Nếu có nghi ngờ gì họ phải có hướng giải quyết chứ. Còn nếu họ không kết luận gì thì bạn đang trong giới hạn bình thường mà. Nếu bạn vẫn còn lo lắng thì phải tìm một bác sĩ sản giỏi, đi khám và nêu những lo lắng của bạn để bác sĩ tư vấn hướng xử lý.
    Chúc mọi điều tốt đẹp đến với bạn :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 166 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cỏ ngọt ơi, trước khi bị đau bụng dữ dội như vậy bạn có biểu hiện gì bất thường ko ? Mình đọc tài liệu có nói nếu thai ngoài dạ con thì biểu hiện là ra máu trong 1 thời gian và đau bụng và đau dữ dội khi bị vỡ, mình không hề có biểu hiện như trên.
    Không biết có ai thai ngoài dạ con mà ko hề có biểu hiện gì bất thường ?
    • 1,735 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cỏ ngọt ơi, trước khi bị đau bụng dữ dội như vậy bạn có biểu hiện gì bất thường ko ? Mình đọc tài liệu có nói nếu thai ngoài dạ con thì biểu hiện là ra máu trong 1 thời gian và đau bụng và đau dữ dội khi bị vỡ, mình không hề có biểu hiện như trên.
    Bạn đừng lo lắng quá nhé, ảnh hưởng sức khỏe, nhưng phải để ý cơ thể mình, mình thì không có biểu hiện gì cho đến khi phải mổ vì thai vỡ, mình đau bụng âm ỉ là nhập viện ngay, 2h sau là mổ cấp cứu.

Chúc bạn khỏe và sẽ siêu âm thấy túi thai
    Chiến dịch bắt Trâu - 1. Đi bác sĩ, 2. Hứng trứng, 3...., 4. Thử que, 5. :Laughing: :Laughing: :Laughing:

Chiến dịch săn Cọp - 1. Canh trứng, 2. Hứng trứng, 3. Thử que, 4. 2v, 5. Mẹ con về đích an toàn:Kiss::Kiss::Kiss:

Bắt được hoàng tử Cọp rồi:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Ki ss::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 938 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Mẹ nào bị TNTC và bị cắt một vòi mà giờ chưa có lại thì cũng đừng lo lắng quá nhé. Em cũng thế đây này, đến lúc đi khám lại thì còn bị buồng trứng đa nang, rồi tử cung bị lên sẹo kéo lệch đi sau vụ mổ cấp cứu nữa cơ. Nói chung là xác định chắc là chiến đấu trường kì rồi. Sau khi đi chụp TC và VT về, bác sĩ bảo là cháu chuẩn bị sạch kinh rồi sẽ làm IUI nhé.

Bác sĩ lại là bạn thân của mẹ em nên cũng nói với mẹ em là phải rất kiên trì. Lần ý em bảo thôi mặc kệ vậy, xác định rồi, nào ngờ chờ mãi chả thấy QKĐ gì cả lại thấy ngực đau ơi là đau, cuối cùng lại thành có em bé.

Nên các mẹ cứ phải thật thoải mái nhé, đừng suy nghĩ quá mà ảnh hưởng đến tâm lý không tốt đâu.
    • 1,318 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Mình thì không bị ra máu, cũng không bị đau bụng gì trước đó. Lúc đó thai của mình được 5 tuần rồi, định hai ngày nữa đi đến bác sĩ kiểm tra, ai dè chưa kịp kiểm tra gì thì sự cố xảy ra.

Theo mình nghĩ, bạn phải theo dõi thường xuyên xem tử cung đã có túi thai chưa? Thai đã vào trong tử cung chưa ?
    • 1,318 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tu'n Xem bài viết
    Mẹ nào bị TNTC và bị cắt một vòi mà giờ chưa có lại thì cũng đừng lo lắng quá nhé. Em cũng thế đây này, đến lúc đi khám lại thì còn bị buồng trứng đa nang, rồi tử cung bị lên sẹo kéo lệch đi sau vụ mổ cấp cứu nữa cơ. Nói chung là xác định chắc là chiến đấu trường kì rồi. Sau khi đi chụp TC và VT về, bác sĩ bảo là cháu chuẩn bị sạch kinh rồi sẽ làm IUI nhé.

Bác sĩ lại là bạn thân của mẹ em nên cũng nói với mẹ em là phải rất kiên trì. Lần ý em bảo thôi mặc kệ vậy, xác định rồi, nào ngờ chờ mãi chả thấy QKĐ gì cả lại thấy ngực đau ơi là đau, cuối cùng lại thành có em bé.

Nên các mẹ cứ phải thật thoải mái nhé, đừng suy nghĩ quá mà ảnh hưởng đến tâm lý không tốt đâu.
    Chúc mừng mẹ Tu'n nhé. Đúng là mẹ Tu'n hạnh phúc thật đấy, qua bao nhiêu sự cố vậy mà vẫn có thai bình thường. Thông tin này lên giây cót tinh thần cho tụi mình rất nhiều. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé :Rose: :Rose: :Rose:

Ý quên, cho mình sờ bụng mẹ Tu'n lấy hên chút nhé. Mình thì cũng mê em bé lắm nhưng hôm qua đi cắt chỉ bác sĩ bảo phải chờ ít nhất là sau 6 tháng nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 938 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Đây em giơ bụng cho mẹ nó sờ này, tha hồ. Hồi ý 2 vợ chồng em bảo nhau, thôi kệ chẳng nghĩ nữa, cứ xxx cho sung sướng cái thân đã, còn chuyện kia tính sau, nào ngờ hì hì hì.

Mà không phải riêng em đâu nhé, chị hàng xóm nhà em cũng thế, cũng thương binh 1 vòi, thế mà giờ 3 đứa, còn đang lo cuống lên làm thế nào để kế hoạch chứ không thể đẻ thêm đựoc nữa đây này.
    • 5,539 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Mình thì không bị ra máu, cũng không bị đau bụng gì trước đó. Lúc đó thai của mình được 5 tuần rồi, định hai ngày nữa đi đến bác sĩ kiểm tra, ai dè chưa kịp kiểm tra gì thì sự cố xảy ra.

Theo mình nghĩ, bạn phải theo dõi thường xuyên xem tử cung đã có túi thai chưa? Thai đã vào trong tử cung chưa ?
    Em cứ đi ra đi vào topic này mà kô biết nói gì với chị cả :Worried: hôm nọ mới biết tin chị có bầu đã vui lây với chị vì em biết chị cũng mong bé lâu rồi. :Worried: :Worried: :Worried:
    Cũng kô biết khuyên chị thế nào bây giờ, chỉ mong chị hãy cố gắng lên nhé. Em cũng đã có lúc tưởng chừng cảm như mình mất hết tất cả rồi nhưng thời gian sẽ làm dịu đi tất cả. Cố gắng lên chị nhé, thương chị nhiều :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Sống tử tế phải biết xấu hổ.
    Sống sao cho người ta nể, chứ đừng để người ta khinh
    • 1,318 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zhaowei1601 Xem bài viết
    Em cứ đi ra đi vào topic này mà kô biết nói gì với chị cả :Worried: hôm nọ mới biết tin chị có bầu đã vui lây với chị vì em biết chị cũng mong bé lâu rồi. :Worried: :Worried: :Worried:
    Cũng kô biết khuyên chị thế nào bây giờ, chỉ mong chị hãy cố gắng lên nhé. Em cũng đã có lúc tưởng chừng cảm như mình mất hết tất cả rồi nhưng thời gian sẽ làm dịu đi tất cả. Cố gắng lên chị nhé, thương chị nhiều :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Chào Hội trưởng CLB các mẹ mong baby năm 2008 ! Cảm ơn em đã động viên chị. Ừ, chị sẽ cố gắng như em để tinh thần ổn định hơn.
    Chúc Én luôn mạnh mẽ và dẻo dai trước sóng to gió lớn của biển cả nhé :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 938 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Em quên mất không nói với mẹ Cỏ ngọt, hình như em nhớ không lầm là mẹ nó có nói phải chờ 6 tháng sau mới nên có bầu sau khi mổ phải không????

Nếu mẹ Cỏ ngọt mổ bình thường chứ không phải mổ nội soi thì chắc là nên như vậy. Còn nếu mổ nội soi thì em nói thật là chẳng phải kiêng khem gì hết, cứ thật sự thoải mái mà chiến đấu mẹ nó nhé.

Cái này là từ kinh nghiệm của em, và cũng là từ bác sĩ ở viện C lúc em vừa mổ xong, bác sĩ bảo những trường hợp như chị em mình thì chắc chắn là khó khăn hơn một tí ( em không cố ý nhắc lại nên mẹ nó đừng buồn quá), thế cho nên đừng có tạo áp lực kiêng khem xxx với ông xã làm gì.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2