TIN TÀI TRỢ.

Mẹ nào bị đa nang buồng trứng, sinh con thứ 2 ko ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.53K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 89 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

E cũng bị hội chứng đa nang buồng trứng nhưng đã sinh 1 e bé, tất nhiên phải có sự can thiệp bằng nội tiết tố. E biết những người bị hội chứng này ko nên sinh con muộn.
    Vì vậy, E muốn hỏi có mẹ nào cũng trong trường hợp tương tự mà đã sinh e bé thứ 2 . Các mẹ có thai lại tự nhiên hay lại phải nhờ can thiệp và thời điểm nào là thuận lợi cho những đối tượng như chị e mình sinh con thứ 2 dễ dàng.
    Rất mong nhận được sự chia sẻ của các mẹ để e còn chuẩn bị tinh thần với ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 530 Bài viết

• 4,343 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ giadinhmuathu ơi.
    Cái vụ này em không rõ lắm nhưng cho em hỏi lại mẹ với, mẹ có những triệu chứng gì mà sao bác sỹ lại chẩn đoán là đa nag BT ạ? Em đi siêu âm thấy có 8 nang/1 mặt cắt (SA qua đầu dò AD), trứng ít rụng. Chẳng biết lúc con gái ra sao vì em ít quan tâm nhưng từ khi có chồng em kinh nguyệt lộn xộn, thậm chí có kinh nhưng không rụng trứng (qua đo nhiệt độ cơ thể). Vậy có được gọi là ĐNBT không.
    Nhưng nay em có thai hoàn toàn tự nhiên, không sử dụng bất cứ loại thuốc gì thì có sao không? Khi mẹ có thai bác sỹ có cho uống thuốc gì để hỗ trợ không. Em cũng hơi nghi nghi em bị ĐNBT nên đang lo lắng, mẹ giúp em với nhé. Theo bác sỹ siêu âm nói hồi em đi canh trứng nói là rất khó có chuyện bị ĐNBT có thai tự nhiên, thế bác sỹ điều trị cho mẹ nói sao hả mẹ?
    • 89 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Sau một thời gian theo dõi thì bsỹ bảo mình vậy, cả dựa trên xét nghiệm nội tiết tố. Chu kỳ của mình cũng ko đến nỗi quá thất thường tuy nhiên do nội tiết kém nên việc rụng trứng có thể có tháng ko xảy ra hoặc có trứng thụ thai được thì nội tiết kém ko đủ nuôi thai...Do vậy phảỉ dùng thuốc nội tiết và canh trứng. Khi có thai, SA bác sỹ thấy cần phải dùng thêm nội tiết tố để dưỡng thai trong 3 tháng đầu.
    Bạn băn khoăn thì nên đến bsỹ ktra xem có cần hỗ trợ gì ko nhé. SA là bsỹ sẽ biết đấy.
    Thân mến, chúc mẹ con khoẻ mạnh.
    • 264 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi mình biết 2 chị bị đa nang thì cả 2 đều thế này, đứa đầu thì đi bác sỹ, đứa thứ 2 cứ tự nhiên mà có, không kiêng cữ gì cả, trong đấy có 1 chị đứa đầu sinh mổ, đứa thứ 2 cách có hơn năm, nhưng vì đã chữa đứa đầu rất vất vả nên bác sỹ cho phép để đẻ, tuy nhiên phải theo dõi ghê lắm. Mẹ nó cứ thả cửa thoải mái đi không tính toán (mà tính làm gì được 1 đứa rồi, như mình chưa đứa nào đây), không chọn thời điểm làm gì cả, chúc mẹ nó thành công. Mà nhân đây mẹ nó có thể cho mình biết đứa đầu mẹ nó làm thế nào không? có phải uống thuốc kích trứng không? Cám ơn mẹ nó
    • 89 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều.
    Mình đã theo bsỹ Lan (Bà Triệu) khoảng 8 tháng, đã uống thuốc kích trứng, kích rụng mà vẫn ko được. Mình đã phải chuyển sang tiêm ( 4 mũi) và làm IUI tháng đó nhưng vẫn ko được. Tuy nhiên, ngay tháng sau đó thì mình lại có thai tự nhiên, bsỹ bảo thuốc vẫn phát huy tác dụng. Ngay sau đó mình đã phải dùng tiếp thuốc dưỡng thai 3 tháng bạn ạ. Nói chung từ đó về sau khoẻ mạnh, đi lại thoải mái ko có dấu hiệu gì xấu.
    Chúc bạn sớm có tin vui nhé. à, tâm lý là vấn đề quan trọng đó bạn. Tháng mà mình đậu thai thì ko nghĩ gì đến việc có được hay ko đâu, vì nghĩ ko thể nào có tự nhiên được thì lại được. Vậy mà trời lại cho 1 thằng cu đấy. Cố gắng lên bạn nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovely babe Xem bài viết
    Mẹ nó ơi mình biết 2 chị bị đa nang thì cả 2 đều thế này, đứa đầu thì đi bác sỹ, đứa thứ 2 cứ tự nhiên mà có, không kiêng cữ gì cả, trong đấy có 1 chị đứa đầu sinh mổ, đứa thứ 2 cách có hơn năm, nhưng vì đã chữa đứa đầu rất vất vả nên bác sỹ cho phép để đẻ, tuy nhiên phải theo dõi ghê lắm. Mẹ nó cứ thả cửa thoải mái đi không tính toán (mà tính làm gì được 1 đứa rồi, như mình chưa đứa nào đây), không chọn thời điểm làm gì cả, chúc mẹ nó thành công. Mà nhân đây mẹ nó có thể cho mình biết đứa đầu mẹ nó làm thế nào không? có phải uống thuốc kích trứng không? Cám ơn mẹ nó
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 133 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Mình cũng bị buồng trứng đa nang đang điều trị tại phòng khám của GS Liêu. Tập 1 mình đã phải uống thuốc nội tiết và cả tiêm nữa. Sau khi sinh mình để thoải mái tận 2 năm mà vẫn không có bầu tiếp được, lại phải đi khám tiếp. Đến giờ vẫn chưa có gì cả.
    Nếu bạn để tự nhiên một thời gian không được thì nên đi khám sớm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình kể các mẹ nghe chuyện của mình nhé! Mình ở Thái Bình lấy chồng tháng 11 năm 2006 hơn 1 năm cưới nhau mà chưa có con. Tuy vậy mình vẫn không lo lắng lắm vì chồng bộ đội xa nhà suốt. trong hơn 1 năm đó đã đi kiểm tra ở bệnh viện phụ sản TB bác sỹ nói không sao. Tuy nhiên kinh nguyệt của mình chưa bao giờ đều. nếu 1,5 tháng có 1 lần là đều nhưng nó cứ rối tung lên. Cưới nhau được 1 năm rưỡi tháng 6 năm 2008 mọi người mách tới bs Phạm Thu Sanh ở 611 Trường Chinh Hải Phòng. Mình tới đó kiểm tra bs nói trứng mình như quả xanh đã rụng, không chín. Mình chẳng hiểu gì cả, bs cho uống thuốc và hẹn ngày thứ 10 của chu kỳ kinh tới siêu âm trưng. Thế mà tháng đó có bầu luôn. Minh sinh con vào tháng 3 năm 2009. lúc đó mình cũng không biết là mình bị BTĐN, nghĩ là khó chửa nên không kế hoạch gì. Đến tháng 9 năm 2010 tự nhiên có bầu. Lúc đó con mới được 1,5 tuổi mà mình mổ đẻ nên chưa có tư tưởn đẻ. Thế là mình hút thai ra ra uống thuốc tránh thai 1năm. Mọi người khuyên không nên uống vì không tốt. Mình dừng thuốc đến 5 tháng không thấy kinh nguyệt trở lại.Minh phải uống thuốc tránh thai để có kinh lại và tháng 8 năm 2012 đến ngày thứ 2 của chu kỳ mình ra bệnh viện phụ sản Hải Phòng xét nghiệm nội tiết xem có sao không vì sợ bị tắc dính sau khi hút. BS xét nghiệm bảo bị BTĐN. và cho uống diane 35 , uống 3 tháng cộng vitamine. Lúc nay mình mới bết mình bị BTĐN, nên mạng đọc quá trời bài và thấy lo lắng quá nhưng cũng uống hết 3 tháng thả 1 tháng thấy vòng kinh 29 ngày, tháng tiếp theo tận cuối tháng đi chới với chồng cũng không có kinh sau đó về cứ thấy tức ngực nghĩ chắc sắp có kinh ai ngời tức ngực mãi không có kinh thử que thì có 2 vạch mờ. Sau thì có thai thật nhưng 12 tuần em bé có vấn đề nên minh cũng mới nạo ra được 1 tháng. Nói để các mẹ yên tâm là bị BTĐN cũng không khó có thai đâu. Như minh 2 lần sau có thai tự nhiên không phải kích trứng gì đó. Nhưng mình đang lo là nạo thai được 1 tháng rồi mà kinh vẫn rong không bết có sao không. Lúc 2 tuần đi ktra lại thì họ nói có 1 it huyết cho uông thuốc sẽ ra hết. Vậy mà bgio vẫn chưa thây gì cũng lo.