TIN TÀI TRỢ.

Mang thai 3 tháng đầu - tầng 45

• 0 Lượt chia sẻ
  • 86.1K Lượt đọc
  • 1.96K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 99 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Metapmot Xem bài viết

Ah c thành viên ơi cho em hỏi đến tuần thứ mấy mình mới ăn nhiều vậy c? Nay em tròn 12w mà ăn vẫn ít như xưa thôi hjx
    Mẹ này chả bù cho mình. Lúc chưa bầu t đã béo rồi. Xong bầu vào chả nghén j cả. T ăn nhiều từ khi còn là 4w cơ )

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hic. các mẹ ơi. Hqua mình đi siêu âm thì trong tử cung có 1 túi ối 5mm. Nhưng sao hnay mình lại mất cảm giác căng ngực như những ngày trc.hic. có sao khong các mẹ nhỉ. Bây giờ chưa có tim thai thì đi siêu âm có pít đc tình trạng của thai không nhỉ. Lo lắng quá

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 33 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Hqua mình sâ, thai 5 tuần, có túi ối 16 x 10 mm, chưa có tim thai , bs nói thai đẹp. Nhưng mình lo quá vì mình bị quá kích bt, bên trái có 3 nang kt trên 35 mm, bên phải có 2 nang kt trên 75 mm. Có mẹ nào bị giống mình mà trứng tự teo đi kg , mất tgian khoảng bn lâu, hay có cách gì giảm bớt quá kích bt kg? Mình cảm ơn các mẹ
    • 118 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chị 30.8 ơi, tư vấn giúp em với. Sao em đặt thuốc hậu môn k đẩy được viên thuốc vào sâu như âd đc hả chị ? Em chỉ đặt đc qua thành hm thôi. Như vậy thuốc có ngấm được vào bên trong k chị?
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quyen501 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, các mẹ có kinh nghiệm cho e hỏi 1 tí ạ, năm nay e 22t, lần đầu mang thai các mẹ a, e trễ ckk 16ngay, đi siêu âm bsi bảo trong tc có thai > 4w, có yoksac chưa có phôi thai, hẹn e 2tuan nữa đi khám lại, e có đọc các chuyên đề thì đc biết khoảng 6 tuần mới có phôi thai nên cũng yên tâm phần nào. Nhưng mà e bị ngứa âm đạo và ra dịch trắng các mẹ ạ, hic hic... Bác sĩ khám và nói e bị nấm âm đao, mới gần 4w mà e bị nấm âm đạo, mà bị nặng nữa... Bác sĩ bảo e mai đi đặt thuốc, như vậy k biết có ảnh hưởng đến baby của e k các mẹ ���������������� �
    E đang lo lắm mong các mẹ cho e xin ý kiến ạ hiccc!!!
    E là trường hơp thụ thai gần cuối ckk đấy, khi siêu âm thấy túi thai trong tc và có yolksac thì tuổi thai khoảng 5w nhé, nếu sớm thì 1w sau có phôi tim, còn trễ thì 2w sau, bs hẹn e 2w sau là để chắc chắn thai đã có phôi tim rồi, khi mang thai môi trường âđ thay đổi rất nhiều nên dễ sinh ra viêm nhiễm hơn bt, cái này cần phải điều trị dứt điểm thì mới k ảnh hưởng đến thai kỳ, bs sẽ biết cân nhắc dùng thuốc nào k ảnh hưởng đến thai của mình nên e cứ theo phác đồ điều trị của bs nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehieuk787 Xem bài viết
    Hic. các mẹ ơi. Hqua mình đi siêu âm thì trong tử cung có 1 túi ối 5mm. Nhưng sao hnay mình lại mất cảm giác căng ngực như những ngày trc.hic. có sao khong các mẹ nhỉ. Bây giờ chưa có tim thai thì đi siêu âm có pít đc tình trạng của thai không nhỉ. Lo lắng quá

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    K nên đi siêu âm liên tục chỉ vì mất cảm giác căng ngực e nhé vì thực ra cảm giác ấy k phải là căn cứ đủ để kl thai có vđ hay k, hơn nữa túi thai chưa có gì cả nên có kiểm tra cũng k đánh giá đc tình hình, nếu có vđ gì ở gđ này thì chỉ có thể là ra máu và sảy túi thai đó thôi, nên nếu e k có triệu chứng đau bụng nhiều hay ra huyết thì cứ bình tình chờ ngày tái khám nhé.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sondungbim Xem bài viết
    Chào các mẹ. Hqua mình sâ, thai 5 tuần, có túi ối 16 x 10 mm, chưa có tim thai , bs nói thai đẹp. Nhưng mình lo quá vì mình bị quá kích bt, bên trái có 3 nang kt trên 35 mm, bên phải có 2 nang kt trên 75 mm. Có mẹ nào bị giống mình mà trứng tự teo đi kg , mất tgian khoảng bn lâu, hay có cách gì giảm bớt quá kích bt kg? Mình cảm ơn các mẹ
    Với kth túi thai như thế này thì tuổi thai chỉ khoảng >5w, chưa có tim thai cũng là bt, tuy nhiên chắc chắn là phải có noãn hoàng, cũng có thể đã có ít âm vang thai rồi, k biết bs có cung cấp chi tiết này k nhỉ, nang 2 bên buồng trứng có thể chỉ là nang sinh lý, nó sẽ tự teo dần đi trong vài tuần tới nên e k cần lo lắng nhé, vì mới 5w nên nang to như thế là bt, e còn cò những lần tái khám sau để theo dõi, có người phải >10w nang mới mất hẳn mà. Để giảm bớt khó chịu do quá kích thì e nên uống nhiều nước (3 lít / ngày) và ăn nhiều thịt nạc vào nhé.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NganNguyen8 Xem bài viết
    Chị 30.8 ơi, tư vấn giúp em với. Sao em đặt thuốc hậu môn k đẩy được viên thuốc vào sâu như âd đc hả chị ? Em chỉ đặt đc qua thành hm thôi. Như vậy thuốc có ngấm được vào bên trong k chị?
    Esai lầm khi nghĩ đặt thuốc hm phải đẩy sâu như âđ, e nên hiểu cơ chế hấp thụ tại 2 nơi là k giống nhau, bản chất thuốc đặt chủ yếu cần tiếp xúc với động mach, với đường đặt âđ thì khu vực âđ và ctc đều tập trung nhiều mạch máu nên đặt thế nào cũng hấp thu đc, chỉ có điều nếu đặt nông dễ bị rơi ra ngoài nên cần đặt sâu, còn tại hm thì vị trí động mạch lại tập trung ở ngay cửa hm nên e chỉ cần đẩy viên thuốc lọt khỏi hm là ok rồi, e càng đẩy vào sâu càng bất lợi vì các chất dịch nhầy vùng đại tràng sẽ làm hạn chế hấp thu thuốc, hơn nữa cơ vòng hm luôn khít chặt nên k bao giờ thuốc có thể rơi ra đc nhé.
    • 164 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị theo bác sỹ Cường thì sau khi siêu âm 12w bắt buộc phải làm double test hoặc triple test em ạ, kể cả kết quả siêu âm 12w bình thường. Có bạn siêu âm 12w có vấn đề bác ý hẹn tới trung tâm sàng lọc trước sinh Viện C để tư vấn tiếp. Các mẹ siêu âm 12w bình thường thì bác sỹ hẹn siêu âm mốc 18 tuần phải cầm kết quả 12w và kết quả double hoặc triple test tới, nếu không là không làm em ạ.
    • 118 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvien30.08.14 Xem bài viết
    Esai lầm khi nghĩ đặt thuốc hm phải đẩy sâu như âđ, e nên hiểu cơ chế hấp thụ tại 2 nơi là k giống nhau, bản chất thuốc đặt chủ yếu cần tiếp xúc với động mach, với đường đặt âđ thì khu vực âđ và ctc đều tập trung nhiều mạch máu nên đặt thế nào cũng hấp thu đc, chỉ có điều nếu đặt nông dễ bị rơi ra ngoài nên cần đặt sâu, còn tại hm thì vị trí động mạch lại tập trung ở ngay cửa hm nên e chỉ cần đẩy viên thuốc lọt khỏi hm là ok rồi, e càng đẩy vào sâu càng bất lợi vì các chất dịch nhầy vùng đại tràng sẽ làm hạn chế hấp thu thuốc, hơn nữa cơ vòng hm luôn khít chặt nên k bao giờ thuốc có thể rơi ra đc nhé.
    Nghe chị giải thích em yên tâm hơn hẳn rồi chị à. Cảm ơn chị thật nhiều nhé. Chúc 3 mc luôn mạnh khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 144 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mikelove Xem bài viết
    Mẹ này chả bù cho mình. Lúc chưa bầu t đã béo rồi. Xong bầu vào chả nghén j cả. T ăn nhiều từ khi còn là 4w cơ )
    Mình ngưỡng mộ mẹ nào bầu mà ko nghén gê lun. Chắc tại mình bị nghén nên ít ăn lại, ăn vài 3 muỗng là thấy ngán. Chứ hồi chưa bầu mình thuộc dạng chỉ ngửi cũng béo nên tận 52kg, còn bị mỡ bụng nữa chứ. Mn đc bn tuần rồi?
    Khỉ con NB 3,7kg đc 32 ngày tuổi rồi
    Cả nhà ai cũng thương khỉ con nhất đó nha
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 144 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Àh c TV ơi. Hôm t4 tuần r e mới s.â hnay là tới lịch s.â 12w để làm xét nghiệm. Em sợ s.â nhiều quá thì ko tốt. Nên em định t3 tuần sau mới đi, lúc đó là tròn 13w. Như vậy kqua có chính xác đc như 12w ko c? Hay trong tuần này e đi khám lun
    Khỉ con NB 3,7kg đc 32 ngày tuổi rồi
    Cả nhà ai cũng thương khỉ con nhất đó nha
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng Hà 2006 Xem bài viết
    Chị theo bác sỹ Cường thì sau khi siêu âm 12w bắt buộc phải làm double test hoặc triple test em ạ, kể cả kết quả siêu âm 12w bình thường. Có bạn siêu âm 12w có vấn đề bác ý hẹn tới trung tâm sàng lọc trước sinh Viện C để tư vấn tiếp. Các mẹ siêu âm 12w bình thường thì bác sỹ hẹn siêu âm mốc 18 tuần phải cầm kết quả 12w và kết quả double hoặc triple test tới, nếu không là không làm em ạ.
    E cũng là người ủng hộ làm xn double test hay triple test nhưng chỉ là k ủng hộ chọc ối nếu các kq như đo dmdg + double test + triple test bình thường chị à. Nói như chị thì nếu theo bs Cường thì ai cũng phải chọc ối theo chỉ định khi tuổi lớn dù các kq kia bt thì e thấy vô lý quá vì khi xn double test hay triple test thì có tính toán cả nguy cơ tuổi mẹ trong đó rồi mà, chọc ối k phải là 1 thủ thuật an toàn tuyệt đối, nó vẫn có 1% rủi ro, và e k muốn tự dưng mình tự chuốc lấy cái 1% rủi ro đó chị à.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Metapmot Xem bài viết
    Àh c TV ơi. Hôm t4 tuần r e mới s.â hnay là tới lịch s.â 12w để làm xét nghiệm. Em sợ s.â nhiều quá thì ko tốt. Nên em định t3 tuần sau mới đi, lúc đó là tròn 13w. Như vậy kqua có chính xác đc như 12w ko c? Hay trong tuần này e đi khám lun
    Nếu vậy để 13w đi vẫn đc em nhé, vì cái mốc 12w này thực chất làm đc trong khoảng tg từ 11w~13w6d mà k sợ sai lệch kq nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 269 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chị Thành Viên ơi , e dc hơn 9 w đi nghe tim thai dc k chị , vì đợi đến mốc quan trọng còn lau quá, e mấy ngày nay ăn dc ít cơm, bỏ bữa k ah, sữa cũng ít vì ngán sợ uống vào bị ra lại mệt, bù lại e ăn dc nhiều trái cây, nho và táo đỏ, ổi, uống vitamin đầy đủ, 1 ly sữa và 1 bữa cơm, vậy có sao k chị ?e lo quá
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongmy87 Xem bài viết
    Chị Thành Viên ơi , e dc hơn 9 w đi nghe tim thai dc k chị , vì đợi đến mốc quan trọng còn lau quá, e mấy ngày nay ăn dc ít cơm, bỏ bữa k ah, sữa cũng ít vì ngán sợ uống vào bị ra lại mệt, bù lại e ăn dc nhiều trái cây, nho và táo đỏ, ổi, uống vitamin đầy đủ, 1 ly sữa và 1 bữa cơm, vậy có sao k chị ?e lo quá
    Thai 3 tháng đầu chưa lấy dinh dưỡng từ mẹ mà sống chủ yếu bằng nội tiết nên e k cần lo nhé, mới hơn 9w sợ nghe tim thai bằng doppler chưa đc đâu, phải >10w trở lên ấy, e ráng chờ đi chứ chị thấy biểu hiện của e vẫn ổn mà, k lẽ mình cứ siêu âm hoài, chờ sau lần này nữa là mai mốt e thích thì đi nghe tim thai thường xuyên cho yên tâm vẫn đc nhé.
    • 126 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Chị Thành viên cho em hỏi với ạ.
    KKC của em là 5/6, tính đến thời điểm hiện tại thai được 5w. Mấy hôm trước em hay nôn nao buồn nôn, người mệt mỏi, mà hai hôm nay em bỗng thấy khoẻ mạnh vô cùng, không buồn nôn hay mệt mỏi gì, chỉ đau ngực thôi. Biểu hiện thế có đáng lo không chị?
    Vì em có 1 lần thai lưu cách đây 3 tháng (thai 8 tuần không có tim thai) nên em rất lo lắng.
    Tuần trước em đi khám ở PSHN thì thai chưa vào tử cung, bác sỹ kê cho duphaston 10mg ngày 2v và thuốc sắt. Em có nên uống thêm thuốc gì k chị? Trước khi có bầu e đang uống vitamin E và procare, liệu e có nên tiếp tục uống 2 loại này không chị?
    Em cảm ơn chị.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Charles_and_keith Xem bài viết
    Chị Thành viên cho em hỏi với ạ.
    KKC của em là 5/6, tính đến thời điểm hiện tại thai được 5w. Mấy hôm trước em hay nôn nao buồn nôn, người mệt mỏi, mà hai hôm nay em bỗng thấy khoẻ mạnh vô cùng, không buồn nôn hay mệt mỏi gì, chỉ đau ngực thôi. Biểu hiện thế có đáng lo không chị?
    Vì em có 1 lần thai lưu cách đây 3 tháng (thai 8 tuần không có tim thai) nên em rất lo lắng.
    Tuần trước em đi khám ở PSHN thì thai chưa vào tử cung, bác sỹ kê cho duphaston 10mg ngày 2v và thuốc sắt. Em có nên uống thêm thuốc gì k chị? Trước khi có bầu e đang uống vitamin E và procare, liệu e có nên tiếp tục uống 2 loại này không chị?
    Em cảm ơn chị.
    Biểu hiện của e k có gì đáng lo nhé. E có thể dùng tất cả các loại thuốc mà e liệt kê nhé, đều là những thuốc nên uống trong gđ này đó, nếu có tiền sử thai lưu thì e nên đặt âđ thêm mỗi tối 1v nội tiết utrogestan 200mg trc khi đi ngủ nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

c ơi. chị cho em hỏi. ckk của em mới quá 6d thôi. e dùng que thử mấy lần rồi đều hiện lên 2 vạch (1 vạch mờ hơn). hôm qua e đi siêu âm kết quả là chưa có bầu, niêm mạc dày 15 mm, có dịch douglas. hức.
    Bác sỹ hẹn cn đi sa lại. E vừa mừng vừa lo, ko biét đã được mang bầu chưa nữa. vì e lần đầu có dấu hiệu tn nên hoang mang. hức. liệu kq như trên có bình thường ko ạ? à ckk của e thường đều lắm c ạ
    • 33 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvien30.08.14 Xem bài viết
    Với kth túi thai như thế này thì tuổi thai chỉ khoảng >5w, chưa có tim thai cũng là bt, tuy nhiên chắc chắn là phải có noãn hoàng, cũng có thể đã có ít âm vang thai rồi, k biết bs có cung cấp chi tiết này k nhỉ, nang 2 bên buồng trứng có thể chỉ là nang sinh lý, nó sẽ tự teo dần đi trong vài tuần tới nên e k cần lo lắng nhé, vì mới 5w nên nang to như thế là bt, e còn cò những lần tái khám sau để theo dõi, có người phải >10w nang mới mất hẳn mà. Để giảm bớt khó chịu do quá kích thì e nên uống nhiều nước (3 lít / ngày) và ăn nhiều thịt nạc vào nhé.
    Mình Thụ thai ngày 12/6. Sâ chưa có túi noãn hoàng, thế liệu có sao kg bạn, kì vừa rồi mình dùng thuốc kích trứng dạng tiêm, 4 ống nên mới nhiều trứng vậy. Bs dặn đau bụng là phải vào viện ngay, mình lo quá. Có thuốc gì cho trứng teo bớt đi kg bạn? Mình cám ơn