TIN TÀI TRỢ.

Mang thai 3 tháng đầu - tầng 45

• 0 Lượt chia sẻ
  • 86.8K Lượt đọc
  • 1.96K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvien30.08.14 Xem bài viết
    Bs có cho e thuốc dưỡng thai k, nếu k thì e nên mua duphaston uống ngày 2 lần mỗi lần 1v để túi thai bám chắc nhé, vì túi thai gđ đầu bám chưa chắc nên đi lại nhiều cũng làm nó dễ bóc tách và động thai nha e.
    Dạ bs cho e mỗi viên Ferup thôi c ak, chứ k cho thêm gì cả, chắc mai fai gặp bs tiếp rồi, huhu!!! Cám ơn c nhìu nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

C thanhvien ơi bs chỉ cho e 1 viên Ferup (1,5mg acid folic) thôi, e có cần bỏ sung thêm acid folic k vậy c? Hay chỉ cần bao nhiêu đó là đủ hả c?
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quyen501 Xem bài viết
    C thanhvien ơi bs chỉ cho e 1 viên Ferup (1,5mg acid folic) thôi, e có cần bỏ sung thêm acid folic k vậy c? Hay chỉ cần bao nhiêu đó là đủ hả c?
    1v là đủ lượng acid folic cho 1 ngày rồi e nhé.
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chào cả nhà ạ,
    Em mới chuyển từ hội mong 2v sang đây . Trvia hôm trước đi khám thì đc 6w, có tim thai rồi và có vẻ mọi thứ bình thg.
    Em cũng chưa theo bsi nào cả nên cũng ăn uống bthg với uống vitamin thui.
    Thi thoảng lúc đi wc có 1,2 giọt khí hư nâu nhàn nhạt, cơ mà đọc thì ng bảo lo ng bảo ko, em thấy ng cũng bthg, hơi mệt mỏi thôi nên hy vọng ko sao.
    Tuần sau phải vào Nam vì đặt vé rồi, đi máy bay ạ, ng thì bảo ko nên đi, ng bảo khỏe mạnh thì ko sao nên em cứ đi rồi cẩn thận thui, chắc ko sao cm nhỉ ?
    • 84 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bằng ăn uống và sinh họat nhé, e có thể lên mạng tìm những món ăn thức uống khiến huyết áp dễ tăng thì nên hạn chế hoặc kiêng hẳn, còn sinh họat thì k nên để stress, ngủ nghỉ đầy đủ và hợp lý, tránh thức khuya, k nên tăng cân nhanh... Cơ bản là vậy đó.
    Vâng.em cảm ơn c.à.chị ơi.em 11 tuần khám phụ khoa đc k ạ.em bị ngứa.với cả bị khí hư màu vàng.em bị ngứa ngáy từ mấy tuần trc.n bs bảo lúc ý chỉ kê cho ddvs về rửa thôi ạ
    • 240 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhminh9999 Xem bài viết
    Vâng.em cảm ơn c.à.chị ơi.em 11 tuần khám phụ khoa đc k ạ.em bị ngứa.với cả bị khí hư màu vàng.em bị ngứa ngáy từ mấy tuần trc.n bs bảo lúc ý chỉ kê cho ddvs về rửa thôi ạ
    mẹ nay giống mình khí hư minh bị đục thôi và cũng ngứa mẹ nó ngâm,rửa bằng nước chè tươi xem minh đang làm thế đợi đến lúc đi khám phụ khoa lại.minh được 16w rồi.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trời ơi còn phải hỏi nữa, khi mang thai thì khám phụ khoa mới là quan trọng đó, thai trong lòng tc, còn phụ khoa là khám âđ k có liên quan gì hết nên e k cần lo, người ta bt còn phải khám nữa là e lại đang có dấu hiệu viêm nhiễm (có khí hư màu vàng và ngứa), đến mức vậy mà bs chỉ kê ddvs về rửa thôi à, bs cũng chủ quan nhỉ, bị viêm nhiễm mà rửa ddvs có khi còn bị nặng hơn (1 bs lớn tuổi dày dạn kinh nghiệm của bv Từ Dũ đã từng nói với chị như vậy), chị nghĩ e nên mua gói nabifar về, sau khi rửa sạch vùng kín bằng nước thì pha gói này vào 1 lít nước đun sôi để ấm rửa lại sau cùng, lau khô, rồi lần tái khám sau nếu k dứt hẳn thì phải báo bs chứ đừng để kéo dài nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chị Thanhvien và các mẹ cho em hỏi chút nhé.
    ai đi khám mốc 12w bác sĩ siêu âm độ mờ da gáy có kỹ lưỡng ko? Cái này có khó ko mà sao em thấy bác sĩ siêu âm làm cho em sơ xài quá, quẹt quẹt 5s là xong rồi ah. Em cảm giác ko yên tâm lắm!
    Em có làm các xét nghiệm khác nữa như Double tets, HIV, Rubella,.. nhưng 1 tuần sau mới có kết quả
    • 55 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

C oi, moc 12w ngoai viec can sieu am do mo da gay thi con can lam xet nghiem gi nua k c?de e bit neu bv co thieu xot e ycau them ạ!!!!e cam on c truoc!
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Suri046 Xem bài viết
    chị Thanhvien và các mẹ cho em hỏi chút nhé.
    ai đi khám mốc 12w bác sĩ siêu âm độ mờ da gáy có kỹ lưỡng ko? Cái này có khó ko mà sao em thấy bác sĩ siêu âm làm cho em sơ xài quá, quẹt quẹt 5s là xong rồi ah. Em cảm giác ko yên tâm lắm!
    Em có làm các xét nghiệm khác nữa như Double tets, HIV, Rubella,.. nhưng 1 tuần sau mới có kết quả
    E ơi đo dmdg nhanh lắm, khi hình ảnh thai đc quét lên trên màn hình thì bs chỉ việc phóng to và đo khoảng cách giữa 2 vạch sáng ngay vị trí sau gáy của thai, mốc 12w thường chỉ quan tâm đến dmdg + đường kính lưỡng đỉnh + chiều dài xương đùi thôi e à, có kq tốt thì k cần lo nhé, mình nằm lâu trong môi trường sóng siêu âm cũng k có lợi đâu e.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhanhpharmacy Xem bài viết
    C oi, moc 12w ngoai viec can sieu am do mo da gay thi con can lam xet nghiem gi nua k c?de e bit neu bv co thieu xot e ycau them ạ!!!!e cam on c truoc!
    Sau khi đo dmdg thì mình lấy máu làm xn double test kiểm tra bộ 3 nst xem có nguy cơ dị tật thai hay k, nếu trc đó em chưa tầm soát HIV, giang mai, rubella thì có thể bs sẽ yc làm luôn nhé.
    • 84 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trời ơi còn phải hỏi nữa, khi mang thai thì khám phụ khoa mới là quan trọng đó, thai trong lòng tc, còn phụ khoa là khám âđ k có liên quan gì hết nên e k cần lo, người ta bt còn phải khám nữa là e lại đang có dấu hiệu viêm nhiễm (có khí hư màu vàng và ngứa), đến mức vậy mà bs chỉ kê ddvs về rửa thôi à, bs cũng chủ quan nhỉ, bị viêm nhiễm mà rửa ddvs có khi còn bị nặng hơn (1 bs lớn tuổi dày dạn kinh nghiệm của bv Từ Dũ đã từng nói với chị như vậy), chị nghĩ e nên mua gói nabifar về, sau khi rửa sạch vùng kín bằng nước thì pha gói này vào 1 lít nước đun sôi để ấm rửa lại sau cùng, lau khô, rồi lần tái khám sau nếu k dứt hẳn thì phải báo bs chứ đừng để kéo dài nhé.
    Tại hồi ây bs bảo k khám đc.vì thai còn nhỏ c ạ.c ơi.ngày nào cũng pha nabifar rửa hàng ngày đc k ạ?vơis rửa mấy lần 1 ngày ạ.em 20 này đến lịch khám siêu âm 12 tuần em bảo bs khám phụ khoa luôn cho em.à.chị ơi.em đang dùng thuốc duphaston.drosta(thuốc chống co bóp) với magie b6.canxi.với mamafe.em dừng thuốc magie b6 với drosta đc k c?em uống magie b6 vs drosta đc 1 tháng rồi. tại viên đó to em thấy khó uống quá.hic.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Tại hồi ây bs bảo k khám đc.vì thai còn nhỏ c ạ.c ơi.ngày nào cũng pha nabifar rửa hàng ngày đc k ạ?vơis rửa mấy lần 1 ngày ạ.em 20 này đến lịch khám siêu âm 12 tuần em bảo bs khám phụ khoa luôn cho em.à.chị ơi.em đang dùng thuốc duphaston.drosta(thuốc chống co bóp) với magie b6.canxi.với mamafe.em dừng thuốc magie b6 với drosta đc k c?em uống magie b6 vs drosta đc 1 tháng rồi. tại viên đó to em thấy khó uống quá.hic.
    Nabifar có thể rửa lâu dài k có hại gì cả, 1 ngày mấy lần thì trên gói thuốc có hdsd rồi đó e, thuốc chống co bóp tc chỉ uống khi có triệu chứng co bóp thôi nên nếu e bt thì đâu cần uống làm gì, còn magie b6 nếu e k nghén quá nhiều thì cũng k cần uống cũng đc, đến khi nào em đi khám mốc 12w mà kq ok thì cũng có thể dừng luôn duphaston nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E ơi đo dmdg nhanh lắm, khi hình ảnh thai đc quét lên trên màn hình thì bs chỉ việc phóng to và đo khoảng cách giữa 2 vạch sáng ngay vị trí sau gáy của thai, mốc 12w thường chỉ quan tâm đến dmdg + đường kính lưỡng đỉnh + chiều dài xương đùi thôi e à, có kq tốt thì k cần lo nhé, mình nằm lâu trong môi trường sóng siêu âm cũng k có lợi đâu e.
    Bác sĩ siêu âm và cho em biết dmdg của em là 1,2mm, CRL = 55mm thai 12w. ngoài ra ko có chỉ số nào nữa chị ạ! Chị cho em hỏi luôn từ tháng thứ 3 đi mình uống loại thuốc nào để bổ sung đủ sắt và canxi ạ?
    Em cảm ơn chị!
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Suri046 Xem bài viết
    Bác sĩ siêu âm và cho em biết dmdg của em là 1,2mm, CRL = 55mm thai 12w. ngoài ra ko có chỉ số nào nữa chị ạ! Chị cho em hỏi luôn từ tháng thứ 3 đi mình uống loại thuốc nào để bổ sung đủ sắt và canxi ạ?
    Em cảm ơn chị!
    Tháng thứ 3 thường chưa bổ sung canxi nếu như cơ thể k quá thiếu hụt, vì mình vẫn uống viên bổ tổng hợp mà, đến tháng thứ 4 mới cần uống thêm viên canxi riêng, còn thuốc sắt thì nếu trong thuốc bổ tổng hợp của mình có lượng sắt, acid folic >800mcg thì e k uống thêm cũng đc, chị thai đôi nên ngoài thuốc bổ tổng hợp thì chị vẫn uống thêm 1v sắt ngoài, chị uống loại Fudilac vì nó có thêm 1 lượng nhỏ vitamin C giúp hấp thu sắt tốt hơn và tăng sức đề kháng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nabifar có thể rửa lâu dài k có hại gì cả, 1 ngày mấy lần thì trên gói thuốc có hdsd rồi đó e, thuốc chống co bóp tc chỉ uống khi có triệu chứng co bóp thôi nên nếu e bt thì đâu cần uống làm gì, còn magie b6 nếu e k nghén quá nhiều thì cũng k cần uống cũng đc, đến khi nào em đi khám mốc 12w mà kq ok thì cũng có thể dừng luôn duphaston nhé.
    À quên em vẫn dùng aspirin nữa.em quên mất thuốc ấy.h em dưng luôn aspirin đc k c? vậy h em dừng thuốc chống co bóp đc c nhỉ.bs kê cho em nhiều thuốc mà vẫn dặn uống.em cũng sợ uống lâu k tốt.hihi.em khám hôm 9/7.bs hẹn 10 hôm khám lại.em định 20/7 khám.kkc của em 20/4.20/7 đi siêu âm.là vẫn mốc 12w phải k c?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 622 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chị ơi! Mấy tuần mình siêu âm giới tính chính xác hả chị? Mấy tuần thì thai bắt đầy máy? Chị cho bé nghe nhạc từ tuần thứ mấy? Nghe nhạc gì và mỗi lần nghe bao lâu hả chị?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của jenny79
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E chào chị! Cho e hỏi 1 chút!
    E đang mang thai bé được 14w rồi.nhuwng thời gian này e đau đầu nhiều hơn!
    E chỉ uống viên tổng hợp procare diamond có hàm lưọng axit folic 500mcg thôi ạ.
    Có phải e thiếu chất gì không chị!
    Em cảm ơn ạ!
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

À quên em vẫn dùng aspirin nữa.em quên mất thuốc ấy.h em dưng luôn aspirin đc k c? vậy h em dừng thuốc chống co bóp đc c nhỉ.bs kê cho em nhiều thuốc mà vẫn dặn uống.em cũng sợ uống lâu k tốt.hihi.em khám hôm 9/7.bs hẹn 10 hôm khám lại.em định 20/7 khám.kkc của em 20/4.20/7 đi siêu âm.là vẫn mốc 12w phải k c?
    Aspirin thì em phải dùng đến khi nào bs kêu dừng mới dừng nhé, mấy thuốc nội tiết thì sau 3 tháng là có bánh nhau thay thế, chứ còn aspirin là thuốc chống đông máu để dẫn lưu dưỡng chất và oxi cho thai nên e k nên tự ý ngưng dùng nha. E cứ căn cứ tuổi thai theo kq siêu âm ấy, đừng quan tâm đến ckk cuối nữa nhé, cứ tính làm sao mà khám mốc 12w trong khoảng 11w~13w6d là đc.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenny79 Xem bài viết
    Chị ơi! Mấy tuần mình siêu âm giới tính chính xác hả chị? Mấy tuần thì thai bắt đầy máy? Chị cho bé nghe nhạc từ tuần thứ mấy? Nghe nhạc gì và mỗi lần nghe bao lâu hả chị?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của jenny79
    16w là có thể siêu âm để biết giới tính thai nhi, thai máy thì tùy là con so hay con rạ, rồi thành bụng dày hay mỏng, người mập hay ốm, nhau mặt trước hay sau mà có thể dao động trong khoảng 16w~22w nhé, cho bé nghe nhạc từ lúc 22w trở đi vì lúc này thính giác bé bắt đầu ptr, nên nghe nhạc cổ điển giao hưởng thính phòng, hoặc nhạc hòa tấu êm dịu, khi nào mình nằm nghỉ thì mở nhạc lên cùng nghe với bé là thích hợp nhất nha em.