TIN TÀI TRỢ.

Mang thai 3 tháng đầu - tầng 45

• 0 Lượt chia sẻ
  • 86K Lượt đọc
  • 1.96K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuylongvbhp Xem bài viết
    chị ơi để 19 tuan moi kiem tra độ dài của ctc duoc k ạ.e moi sieu am moc 15w hom 5/7 roi.vien canxj thi len uong loại nào chị nhỉ. thanks chị nhju ạ
    16w là mốc chuẩn để ktra, nếu kênh ctc ngắn và có hiện tượng hở eo thì bs còn cho khâu eo luôn chứ chờ đến 19w thì trễ quá e à, thủ thuật làm lúc 19w khi thai lớn có nguy cơ nhiều hơn nha e, e k cần lo vì khi ktra dài kênh ctc thì mình chỉ thao tác vị trí ctc thôi chứ k siêu âm thai nữa nên e k lo siêu âm nhiều đến thai nhé.
    Tầng cũ ở đây: https://www.webtretho.com/forum/f92/m...-44-a-2058333/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sushi2210 Xem bài viết
    C thàh viên ơi, nay e đc 13 tuần rồi, mà sao sáng nago e ngủ dậy thì bụng e nó cứng lệch sag bên trái hết c, khi e đi tắm là hết, sao mk bk mình có bầu bụng dưới hay bụng trên v c hicc
    Đó là hiện tượng gò sinh lý thôi e đừng lo, bình thường cơn gò sẽ xuất hiện sau 20w, nhưng trc đó mà em thấy có cơn gò thì do cơ địa em, gò sinh lý k có gì nguy hiểm cả, 1 phản ứng bình thường của tc thôi, khi e thay đổi tư thế nằm, hoặc e làm gì đó nhẹ nhàng thì nó tự hết thôi. Khi mang bầu thì tùy vị trí thai mà mình có bụng bầu trên hay dưới, nếu thai bám cao thì mình bụng bầu trên, còn khi thai nằm thấp thì mình bụng bầu dưới, nhưng thai bám đc cao thì vẫn an toàn hơn là thai bám thấp e nhé.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenny79 Xem bài viết
    Chị ơi! Vậy để 1w nữa e đi lấy kq. Kiểm tra dài kênh ctc mình yêu cầu họ mới làm chứ bs k chỉ định và phải làm ở tuần 16 hả chị? Ở tỉnh k biết có kiểm tra được k?E ở tỉnh đi xa quá e mệt chị ơi. Cầu mong cho tất cả mẹ bầu đều mẹ tròn con vuông

Gởi từ ứng dụng Webtretho của jenny79
    Thường bs k làm kỹ cho mình đâu, chỉ có những người có tiền sử sảy thai sinh non thì bs mới chú ý cho ktra cái này, nhưng chị biết có nhiều trường hợp thai lớn rồi tự dưng bị sảy k rõ nn, ktra kỹ thì toàn là hở eo hoặc ctc ngắn, thế là bs kêu lần sau có thai lại thì ktra vđ này, thế nên mình k nên để chuyện sảy ra rồi mới tính, mà biết thì làm trc luôn, cẩn tắc vô áy náy nhé.
    • 125 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Thanhvien ơi
    Em mang thai dc 11 tuần rồi, hồi 7 tuần em bị viêm,bs kê polygynax nhưng em lười đặt, có khi 2 ngày em đặt 1 viên thôi, có hôm 3 ngày ý, đặt dc 5 viên em lại bỏ, h thấy viêm nặng hơn rồi
    ,hiện tại em đang dùng trà xanh, liệu h 11 tuần em đặt thuốc tiếp được ko ạ
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào chị thành viên ! chị cho e hỏi thêm xíu , thuốc SPASMEBI mà bs khoa sản kê cho em uống bên trong tờ hướng dẫn có ghi ( thời kỳ mang thai :chưa thấy có tài liệu gây quái thai. tuy nhiên không nên dùng thuốc trong thời kỳ mang thai do bằng chứng về độ an toàn trong các nghiên cứu tiền lâm sàng còn giới hạn ) như vậy e có nên tiếp tục dùng thuốc không chị ? bs cho 10 ngày thuốc , ngày 3 lần mỗi lẩn 1v. tks! chị thành viên trước nha . mong chị tư vấn giúp em!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,757 Bài viết

• 2,156 Được cảm ơn

Chào nhà mới!!! <3 <3

Mẹ San Thai cho số 35 may mắn, Dê con đã về rồi, cùng mẹ vượt qua những mốc quan trọng và bình yên bên gia đình nhỏ của mình con nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi strawberry2903 Xem bài viết
    Chị Thanhvien ơi
    Em mang thai dc 11 tuần rồi, hồi 7 tuần em bị viêm,bs kê polygynax nhưng em lười đặt, có khi 2 ngày em đặt 1 viên thôi, có hôm 3 ngày ý, đặt dc 5 viên em lại bỏ, h thấy viêm nặng hơn rồi
    ,hiện tại em đang dùng trà xanh, liệu h 11 tuần em đặt thuốc tiếp được ko ạ
    Trời ơi cái này gọi là thiếu hiểu biết gây hậu quả nghiêm trọng là đây, kháng sinh k giống như thuốc bổ mà có thể dùng cách quãng, e nên hiểu là bất cứ triệu chứng gì mà dính đến việc sử dụng kháng sinh thì phải theo đúng phác đồ chứ k đc tự ý thích thì dùng k thì thôi, vì khi e dùng cách quãng như vậy e sẽ bị lờn thuốc, tình trạng sẽ trở nặng hơn và việc điều trị sẽ phức tạp hơn, bây giờ em k thể dùng lại thuốc cũ, vì nó đã k còn td, e cần đi khám và trình bày với bs để bs kê toa khác mạnh hơn nhé. Viêm nhiểm này cần điều trị dứt điểm, nhất là đang mang thai e nhé, để k ảnh hưởng đến thai về lâu dài nha.
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvien30.08.14 Xem bài viết
    E có gõ nhầm tên thuốc k, chị nghĩ là spasmaverin mới đúng chứ nhỉ, e xác nhận lại giùm chị trc khi chị tư vấn tiếp nhé.
    không em không gõ nhầm . SPASMEBI ( Alverin citrat 40mg ) chẵng nhẽ bs kê toan nhầm cho em sao ? hix
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meifeng2010 Xem bài viết
    chào chị thành viên ! chị cho e hỏi thêm xíu , thuốc SPASMEBI mà bs khoa sản kê cho em uống bên trong tờ hướng dẫn có ghi ( thời kỳ mang thai :chưa thấy có tài liệu gây quái thai. tuy nhiên không nên dùng thuốc trong thời kỳ mang thai do bằng chứng về độ an toàn trong các nghiên cứu tiền lâm sàng còn giới hạn ) như vậy e có nên tiếp tục dùng thuốc không chị ? bs cho 10 ngày thuốc , ngày 3 lần mỗi lẩn 1v. tks! chị thành viên trước nha . mong chị tư vấn giúp em!
    E có gõ nhầm tên thuốc k, chị nghĩ là spasmaverin mới đúng chứ nhỉ, e xác nhận lại giùm chị trc khi chị tư vấn tiếp nhé.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meifeng2010 Xem bài viết
    không em không gõ nhầm . SPASMEBI ( Alverin citrat 40mg ) chẵng nhẽ bs kê toan nhầm cho em sao ? hix
    Thuốc này có td tương đương spasmaverin và nospa và drosta đều là thuốc chống co bóp tc, e nên dùng k có ảnh hưởng đến thai đâu nha e, sở dĩ họ ghi như vậy để đề phòng những người k hiểu biết tự ý mua dùng, chứ thuốc này chuyên dùng trong sản khoa và đc các bs kê toa khi có hiện tượng co bóp tc nhé.
    • 125 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hic, cảm ơn chị a, em đợi 12 tuần theo lịch của bs ,nói với bs kê đơn khác cho em
    • 4 năm
    • 622 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Thường bs k làm kỹ cho mình đâu, chỉ có những người có tiền sử sảy thai sinh non thì bs mới chú ý cho ktra cái này, nhưng chị biết có nhiều trường hợp thai lớn rồi tự dưng bị sảy k rõ nn, ktra kỹ thì toàn là hở eo hoặc ctc ngắn, thế là bs kêu lần sau có thai lại thì ktra vđ này, thế nên mình k nên để chuyện sảy ra rồi mới tính, mà biết thì làm trc luôn, cẩn tắc vô áy náy nhé.
    Dạ e cám ơn chị! Mà chị ơi, bây giờ e uống canxi được chưa hả chị? Chị thấy loại nào tốt chỉ e uống với. Hổm nay e toàn uống elevit thôi? E chưa uống được sữa luôn nữa

• 948 Bài viết

• 2,657 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị thanhvien ơi, e siêu âm lúc thai được 7 tuần, bs siêu âm ở phòng khám hẹn 2 tuần sau siêu âm lại nhưng e định chờ đến 12 tuần đi siêu âm luôn có được ko chị?
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenny79 Xem bài viết
    Dạ e cám ơn chị! Mà chị ơi, bây giờ e uống canxi được chưa hả chị? Chị thấy loại nào tốt chỉ e uống với. Hổm nay e toàn uống elevit thôi? E chưa uống được sữa luôn nữa

Nếu em ăn uống đc thì k uống đc sữa cũng k sao, e có thể ăn trái cây và uống nc cam nữa, bắt đầu 16w là ngoài việc uống 1v bổ tổng hợp như Elevit thì e có thể uống thêm 1v canxi thêm, chị đang dùng loại sủi sandoz mùi cam chanh cũng dễ uống, em có thể mua dùng thử nhé.
    • 3,182 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Buratino_ Xem bài viết
    Chị thanhvien ơi, e siêu âm lúc thai được 7 tuần, bs siêu âm ở phòng khám hẹn 2 tuần sau siêu âm lại nhưng e định chờ đến 12 tuần đi siêu âm luôn có được ko chị?
    E ngược lại với các mẹ khác ở chỗ là bs hẹn dài ngày thì các mẹ ấy lại k yên tâm nên hỏi là có thể tự đi siêu âm thêm có đc k, còn e thì k muốn siêu âm sau 2w mà chờ đủ 12w để khám luôn, thực ra như vậy cũng tốt, siêu âm nhiều cũng k nên, tuy nhiên e nên căn cứ xem mình có tiền sử thai lưu hay sảy khi <12w không? hoặc hiện tại tình trạng thai đã tốt chưa? nếu có vđ thì mới cần theo hẹn của bs, còn k thì để đến 12w khám luôn cũng đc e nhé.
    • 948 Bài viết

• 2,657 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E ngược lại với các mẹ khác ở chỗ là bs hẹn dài ngày thì các mẹ ấy lại k yên tâm nên hỏi là có thể tự đi siêu âm thêm có đc k, còn e thì k muốn siêu âm sau 2w mà chờ đủ 12w để khám luôn, thực ra như vậy cũng tốt, siêu âm nhiều cũng k nên, tuy nhiên e nên căn cứ xem mình có tiền sử thai lưu hay sảy khi <12w không? hoặc hiện tại tình trạng thai đã tốt chưa? nếu có vđ thì mới cần theo hẹn của bs, còn k thì để đến 12w khám luôn cũng đc e nhé.
    Em cám ơn chị, em bầu bé thứ 2 rồi và không có tiền sử thai lưu hay sảy thay gì đâu chị ạ. Lần bầu trước em có theo 1 bác sỹ trong bv phụ sản (bác này ở bên Đức mới về nên có thể tư tưởng hơi Tây ), bác ấy bảo với e là nếu như thai phát triển bình thường thì chỉ cần chú ý đi siêu âm 3 mốc quan trọng là 12w, 22w, và 32w thôi chị ạ. Căn bản đợt này em nghén mệt quá nên em sợ cảnh đến phòng siêu âm xếp hàng ngồi chờ lắm chị ạ. Thank chị nhé.
    • 4 năm
    • 622 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Nếu em ăn uống đc thì k uống đc sữa cũng k sao, e có thể ăn trái cây và uống nc cam nữa, bắt đầu 16w là ngoài việc uống 1v bổ tổng hợp như Elevit thì e có thể uống thêm 1v canxi thêm, chị đang dùng loại sủi sandoz mùi cam chanh cũng dễ uống, em có thể mua dùng thử nhé.
    Chị ơi! Chị thấy elevit có đủ chưa chị, e thấy có trong đó có acid folic rồi mà sao e có chị bảo uống elevit phải uống thêm acid folic. Hổm nay e chưa ăn uống gì được hết chị à!

• 179 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chị ơi.rau bám toàn diện là Em bé đang cần nhiều chất à chị?7 tuần đã cần uống sữa bầu chưa chị? Em không bị nghén,ăn uống bình thường chị ạ
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thuốc này có td tương đương spasmaverin và nospa và drosta đều là thuốc chống co bóp tc, e nên dùng k có ảnh hưởng đến thai đâu nha e, sở dĩ họ ghi như vậy để đề phòng những người k hiểu biết tự ý mua dùng, chứ thuốc này chuyên dùng trong sản khoa và đc các bs kê toa khi có hiện tượng co bóp tc nhé.
    cám ơn chị nhiều , vậy giờ e yên tâm đi uống thuốc rồi . hihi
    • 240 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

[QUOTE=thanhvien30.08.14;33530827]16w là mốc chuẩn để ktra, nếu kênh ctc ngắn và có hiện tượng hở eo thì bs còn cho khâu eo luôn chứ chờ đến 19w thì trễ quá e à, thủ thuật làm lúc 19w khi thai lớn có nguy cơ nhiều hơn nha e, e k cần lo vì khi ktra dài kênh ctc thì mình chỉ thao tác vị trí ctc thôi chứ k siêu âm thai nữa nên e k lo siêu âm nhiều đến thai nhé.

vâng e cảm ơn chị nhiều ạ. e xí tí mặt tiền.chúc các me,cac con cả nhà ta luôn mạnh khỏe,bình an........