TIN TÀI TRỢ.

làm thế nào để biết mình có thể mang thai tự nhiên ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.8K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tình hình là mình đã thả 3 tháng rồi mà vẫn chưa đón được con yêu, đang rất hoang mang và lo lắng. Mình lập topic này mong các mẹ nào đã từng có kinh nghiệm hoặc đang tình cảnh như mình thì đóng góp ý kiến chia sẽ ý kiến để mau mau đón được con yêu và có động lực hơn.

Chu kỳ của mình từ 33-45 ngày, trước khi kết hôn hầu như không để ý đến vấn đề này, nhưng khi sắp lấy chồng do được học lớp dự tòng và giáo lý hôn nhân ( chồng mình là người công giáo) , thì mới bắt đầu quan sát để ý. .

Trong 3 tháng mình có đi khám phụ khoa ở mekong và hùng Vương ( vì chu kỳ dài nên cũng lo lắng) thì kết quả bình thường ở 2 vc. Rồi chu kỳ này vì mong có con quá, và cũng muốn biết ngày nào thì rụng trứng nên một hai kêu chồng chở đi canh noãn ở 1 phòng khám tư. Vừa bước vào bác sỹ nói mình bị buồng trứng đa nang ( nghe xong buồn không thể tả dù cũng chỉ biết sơ sơ về bệnh này) , chỉ lý do là mặt nổi mụn và chu kỳ dài . Rồi sau khi siêu âm xong, hỏi bác có bị BTDN không ? thì bác nói chưa thấy dấu hiệu gì hết. Rồi hẹn tái khám, kết quả là đến bây giờ khám 5 lần rồi, mà trứng chưa rụng, giờ cứ hỏi nguyên nhân là bác nói do mình bị BTDN. Cái bệnh này sao mà chung chung, muốn biết chính xác thì phải làm thế nào các mẹT T ? Kết quả trứng của mình thì như thế này :
    Lần 1 ( ngày 13 của chu kì ) : 2 trứng = 12mm( bên phải)
    Lần 2 ( ngày 16 chu kì) 1 trứng = 14 mm( bên phải)
    Lần 3 ( ngày 19 chu kì ) = 14 mm( bên phải)
    Lần 4( ngày 21 chu kì) =16.5mm ( bên phải)
    Lần 5 ( ngày 24 chu kì) = 21 ( bên phải)

Rồi bác chỉ định cho mình tiêm thuốc rụng trứng . Chồng thì lại khuyên không nên vì lần đầu tiên, nên cứ để tự nhiên xem trứng thế nào, mà thật sự mỗi lần nghe bác sỹ nói là mình rất sợ. Bác nói ko tiêm là nó sẽ ko rụng đâu, nó sẽ teo, rồi thì bị BTDN, rồi nào là phải bơm tình trùng mới được .... Không biết cảm giác các mẹ như thế nào khi đi bác sỹ, chứ mình thấy bi quan cực kì, Mình có hỏi bác làm cách nào biết chính xác mình bị BTDN, bác bảo nhìn mặt nổi mụn là biết rồi, mình nói 2 vc cũng mới cưới nên có cần để một thời gian không, bác nói thì 2 , 3 chu kì nữa không có thì phải bơm tinh trùng Chồng tinh trùng bình thường mà cần bơm sao bác? Hôm mới đi khám lần đầu bác nói kết quả chồng mình cũng bình thường, giờ bác nói tinh trùng chồng mình yếu ( mà kết quả khám ở bệnh viện là chồng mình bình thường không có vấn đề gì hết) . Mình mới đi tiêm rụng trứng hôm qua, bác dặn 2 ngày nữa tái khám. Thiệt là tâm trạng không vui tý nào vì suy nghĩ nhiều , chồng nói thôi tháng sau vợ đừng đi làm gì hết, cứ để tự nhiên đi, mỗi lần đi khám về mà tâm trạng mêt mỏi, không vui thì cũng chẳng được gì.

Các mẹ có kinh nghiệm có thể tư vấn giúp mình được không ? Liệu như mình có mang thai tự nhiên được không ? vợ chồng mình cũng không có nhiều tiền để làm làm các biện pháp chữa trị đặc biệt.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 221 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

trời trời! mình thấy bs này hơi bị lạ à nha, nhìn mặt mà biết BTĐN luôn, bạn mới mấy tháng mà đừng lo quá, mình cũng từng đi bs tư, bác động viên an ủi mình bình tĩnh chờ đợi là chính, bác nói còn trẻ ko nên lo lắng nhìu, chứ ko doạ ra tương lai tối thui như bs của bạn! giờ vc mình cũng nghe lời bác, vì các xét nghiệm cũng ra kq bình thường, nên sẽ để tự nhiên thôi! bạn cũng nên cân nhắc tránh tốn tiền phí mà vô ích nhé

Gởi từ ứng dụng Webtretho của meddbn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều , chắc giờ vợ chồng mình phải để tự nhiên 2, 3 chu kỳ nữa xem sao. Từ hôm tiêm thuốc rụng trứng, xong đi khám sau 2 ngày, bác nói trứng đó bị xuất huyết, coi như tháng này không được. Giờ thử que lên 2 vạch, Mà kết quả đó chắc là do tác dụng của thuốc .
    • 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thienquynh3108 Xem bài viết
    Tình hình là mình đã thả 3 tháng rồi mà vẫn chưa đón được con yêu, đang rất hoang mang và lo lắng. Mình lập topic này mong các mẹ nào đã từng có kinh nghiệm hoặc đang tình cảnh như mình thì đóng góp ý kiến chia sẽ ý kiến để mau mau đón được con yêu và có động lực hơn.

Chu kỳ của mình từ 33-45 ngày, trước khi kết hôn hầu như không để ý đến vấn đề này, nhưng khi sắp lấy chồng do được học lớp dự tòng và giáo lý hôn nhân ( chồng mình là người công giáo) , thì mới bắt đầu quan sát để ý. .

Trong 3 tháng mình có đi khám phụ khoa ở mekong và hùng Vương ( vì chu kỳ dài nên cũng lo lắng) thì kết quả bình thường ở 2 vc. Rồi chu kỳ này vì mong có con quá, và cũng muốn biết ngày nào thì rụng trứng nên một hai kêu chồng chở đi canh noãn ở 1 phòng khám tư. Vừa bước vào bác sỹ nói mình bị buồng trứng đa nang ( nghe xong buồn không thể tả dù cũng chỉ biết sơ sơ về bệnh này) , chỉ lý do là mặt nổi mụn và chu kỳ dài . Rồi sau khi siêu âm xong, hỏi bác có bị BTDN không ? thì bác nói chưa thấy dấu hiệu gì hết. Rồi hẹn tái khám, kết quả là đến bây giờ khám 5 lần rồi, mà trứng chưa rụng, giờ cứ hỏi nguyên nhân là bác nói do mình bị BTDN. Cái bệnh này sao mà chung chung, muốn biết chính xác thì phải làm thế nào các mẹT T ? Kết quả trứng của mình thì như thế này :
    Lần 1 ( ngày 13 của chu kì ) : 2 trứng = 12mm( bên phải)
    Lần 2 ( ngày 16 chu kì) 1 trứng = 14 mm( bên phải)
    Lần 3 ( ngày 19 chu kì ) = 14 mm( bên phải)
    Lần 4( ngày 21 chu kì) =16.5mm ( bên phải)
    Lần 5 ( ngày 24 chu kì) = 21 ( bên phải)

Rồi bác chỉ định cho mình tiêm thuốc rụng trứng . Chồng thì lại khuyên không nên vì lần đầu tiên, nên cứ để tự nhiên xem trứng thế nào, mà thật sự mỗi lần nghe bác sỹ nói là mình rất sợ. Bác nói ko tiêm là nó sẽ ko rụng đâu, nó sẽ teo, rồi thì bị BTDN, rồi nào là phải bơm tình trùng mới được .... Không biết cảm giác các mẹ như thế nào khi đi bác sỹ, chứ mình thấy bi quan cực kì, Mình có hỏi bác làm cách nào biết chính xác mình bị BTDN, bác bảo nhìn mặt nổi mụn là biết rồi, mình nói 2 vc cũng mới cưới nên có cần để một thời gian không, bác nói thì 2 , 3 chu kì nữa không có thì phải bơm tinh trùng Chồng tinh trùng bình thường mà cần bơm sao bác? Hôm mới đi khám lần đầu bác nói kết quả chồng mình cũng bình thường, giờ bác nói tinh trùng chồng mình yếu ( mà kết quả khám ở bệnh viện là chồng mình bình thường không có vấn đề gì hết) . Mình mới đi tiêm rụng trứng hôm qua, bác dặn 2 ngày nữa tái khám. Thiệt là tâm trạng không vui tý nào vì suy nghĩ nhiều , chồng nói thôi tháng sau vợ đừng đi làm gì hết, cứ để tự nhiên đi, mỗi lần đi khám về mà tâm trạng mêt mỏi, không vui thì cũng chẳng được gì.

Các mẹ có kinh nghiệm có thể tư vấn giúp mình được không ? Liệu như mình có mang thai tự nhiên được không ? vợ chồng mình cũng không có nhiều tiền để làm làm các biện pháp chữa trị đặc biệt.
    E hèm mn khám tư chỗ nào vại?làm ăn thất đức tào lao.BTDN nhiều ng còn có thai tự nhiên đc chứ đừng nói chưa khám mà phán như thánh thế kia?Theo mình nghĩ bs thấy bạn ckk ko đều nên phán ngay là BTDN nek. Theo mình đc biết tùy tình trạng mà ko nặng thì chắc chắn là ko cần làm TTON. Mình trích 1 tài liệu cho mn xem nhé

" Để chữa trị buồng trứng đa nang cần phải phụ thuộc vào những triệu chứng của bệnh. Thông thường sau khi thăm khám xác định chính xác tình trạng bệnh bác sĩ có thể yêu cầu bệnh nhân thực hiện theo một trong số biện pháp sau: cải thiện chế độ ăn uống, thay đổi lối sống, tập thể dục đều đặn, uống thuốc tránh thai để điều hòa kinh nguyệt. Đối với một số trường hợp thì cần phải áp dụng một phác đồ điều trị kết hợp với bệnh tim mạch hoặc tiểu đường để làm giảm nồng độ hóc môn và insullin trong máu."

Còn nhìn mặt nổi mụn mà bik BTDN thì đúng là tào lao mà.Nhiều ng đâu có mụn đâu mặt láng o mà cũng bị BTDN đó thôi.Nghe là ngức tay mún uýnh rùi hà đồ lang băm.Mn ở tp hcm thì mình chỉ cho chị bs mình quen cũng ổn lắm.Nếu thích pk tư thì mình cũng quen luôn ông bs này mát tay vô cùng.Mn muốn canh trứng đều đc.Mà theo sa thì mẹ nó trứng pt bt muh ta? ngày 13 ck đc 2 trứng ngày 16 chỉ 1 trứng? vậy bs đó ko nói là trứng rụng hay teo ah mn? có khi nào mn gặp lang băm rùi ko?vì nếu 1 trứng teo nó cũng teo từ từ chứ đâu có mà mất tích sau 3 ngày lạ vậy?Với lại chị bs của mình có nói nếu BTDN thì chữa bằng thuốc ngừa thai trc ko tác dụng mới chữa tiếp bằng chích thuốc kích rụng trứng

Thông tin mình có đc nè "Nhiều phụ nữ bị BTDN nghĩ rằng họ không thể thụ thai nhưng điều này không đúng sự thật. Trong thực tế, nhiều nghiên cứu về vấn đề vô sinh và BDTN cho thấy bệnh nhân BTDN vẫn có thể có thai được (theo cách tự nhiên hoặc thụ tinh). Vì vậy, bạn cần nhớ rằng, kết luận BTDN không có nghĩa là bạn không thể thụ thai."

còn đâu là kn từ chị bs mình gom lại pót lên cho các mẹ đọc và thử làm vài tháng bik đâu có bé nhanh hơn bt

https://www.webtretho.com/forum/f90/c.../#post33037743
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn mn nhiều, tâm trạng của mình khi đi canh trứng về luôn chán nản bất mãn@@ nên ox nói để tự nhiên xem thế nào, bác sỹ này là thạc sỹ nên khi mới vào mình nghĩ chắc tot TT TT . mn biết chổ nào hay và bác sỹ tốt thì chỉ mình với .

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thienquynh3108
    • 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mn nhiều, tâm trạng của mình khi đi canh trứng về luôn chán nản bất mãn@@ nên ox nói để tự nhiên xem thế nào, bác sỹ này là thạc sỹ nên khi mới vào mình nghĩ chắc tot TT TT . mn biết chổ nào hay và bác sỹ tốt thì chỉ mình với .

hề hề ko phải mình nói quá nha.thạc sỹ hay tiến sỹ j mà ko có tâm thì cũng chịu mn ah.Còn mà có tâm thì đôi khi ko thạc j cũng tốt chán.Mn thấy mấy bs ở bv từ dũ hôn mấy ai thạc sỹ tiến sỹ? đa phần là CKI ko hà. mà mn ờ tp hcm ah?tại mình ở tp hcm nên biết tp hcm thui nơi khác thì phải phiền các mẹ khác ùi mình wen nhìu bs sản lém mà đc mình và ng nhà oánh giá là tốt thì trc mắt có 4 ng hoy
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 59 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mọi người biết phòng khám tư hay bs nào ok gần khu vực q2 bình thạnh giới thiệu mình với. Cảm ơn mn

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình ở tân bình hồ chí Minh, mn có biết bác sỹ nữ nào không , chỉ mình với. Mình hơi ngại khám bs nam

• 4 năm
    • 221 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

e thấy kq của bs này ko ổn rồi, chị đổi bs khác đi, e biết 2 người, 1 cô rất ư là hiền lành nhỏ nhẹ dịu dàng dễ thương, cô rất ư là cân nhắc khi trong chuyện can thiệp ý trời, kiểu như lúc cho mình đi hsg cũng dặn dò, bảo mình cân nhắc đủ thứ, rồi mỗi lần cho thuốc cũng dặn, thứ này thế này thứ kia thế kia, cô mở phòng mạch tại nhà riêng của cô nên chi phí khám rẻ, cô chỉ có máy SÂ thôi, cô chỉ 2vc mình ra chỗ khác làm xét nghiệm, chụp x quang cũng rẻ, vô mà muốn hỏi gì hỏi mỏi miệng thì thôi, còn 1 cô thì mở phòng mạch ngoài đủ máy móc hết, mà phí đắt khủng khiếp, gặp mặt bs, có hẹn trước vì đông lắm, phí 500k, còn siêu âm, thử máu hay thuốc là tính riêng á, ngót ngét đi mỗi ngày đã gần 1tr 😭 mà đông quá nên ra vô có 5p hà, nên giờ mình đi cái cô dễ thương kia cho đỡ tốn tiền, với lại đang lúc ngỡ ngàng nên đi cái cô này hỏi cho đỡ thắc mắc, mình sợ cái tình trạng đi bs mà về mang ấm ức trong lòng lắm

• 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ở tân bình hồ chí Minh, mn có biết bác sỹ nữ nào không , chỉ mình với. Mình hơi ngại khám bs nam

thế mn gọi cho chị này nhé 0914973337 Chị Châu.Chị íh nói cứ giới thiệu gọi thẳng cho c c lo hết cho.^^! chị íh dễ thương lắm.chị làm sáng 2-4-6 tại bv tâm trí q12.ngày khác hình như làm từ dũ.Tối làm pk dh y dược hay j áh nên phải gọi chị íh hỏi địa chỉ nào mà mn tiện đi nhất ấy.Sức khỏe kém thai kì thì cứ gặp chị íh vì chị íh có học 1 khóa cấp cứu thai phụ ở y dược nên cũng an tâm hì hì
    • 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meddbn Xem bài viết
    e thấy kq của bs này ko ổn rồi, chị đổi bs khác đi, e biết 2 người, 1 cô rất ư là hiền lành nhỏ nhẹ dịu dàng dễ thương, cô rất ư là cân nhắc khi trong chuyện can thiệp ý trời, kiểu như lúc cho mình đi hsg cũng dặn dò, bảo mình cân nhắc đủ thứ, rồi mỗi lần cho thuốc cũng dặn, thứ này thế này thứ kia thế kia, cô mở phòng mạch tại nhà riêng của cô nên chi phí khám rẻ, cô chỉ có máy SÂ thôi, cô chỉ 2vc mình ra chỗ khác làm xét nghiệm, chụp x quang cũng rẻ, vô mà muốn hỏi gì hỏi mỏi miệng thì thôi, còn 1 cô thì mở phòng mạch ngoài đủ máy móc hết, mà phí đắt khủng khiếp, gặp mặt bs, có hẹn trước vì đông lắm, phí 500k, còn siêu âm, thử máu hay thuốc là tính riêng á, ngót ngét đi mỗi ngày đã gần 1tr 😭 mà đông quá nên ra vô có 5p hà, nên giờ mình đi cái cô dễ thương kia cho đỡ tốn tiền, với lại đang lúc ngỡ ngàng nên đi cái cô này hỏi cho đỡ thắc mắc, mình sợ cái tình trạng đi bs mà về mang ấm ức trong lòng lắm

mình nè.ban đầu đi pk tư vắng teo mà thằng cha bs chảnh chó hỏi ko thèm trả lời.Ý là chê mình hơi bị béo hay j áh nc bố láo.Sau khám chị Châu thấy ok nên theo luôn.dễ quế ghê luôn.thằng em họ mình nó bảo thằng bs nào láo vậy hỏi ko trả lời mém làm mình động thai nó đòi chém lão nữa íh ha ha.thua thằng em mà cũng tức thằng bs khốn nạn
    • 4 năm
    • 221 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

hihi đi bs tư mà chị này còn lựa bs nam, mình chỉ đi bs nữ thôi

• 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meddbn Xem bài viết
    hihi đi bs tư mà chị này còn lựa bs nam, mình chỉ đi bs nữ thôi

hic mình đâu có chọn đâu ah.Bs chồ mình làm giới thiệu ra đó.Nhiều ng bảo mát tay nhưng mình ghét bs nam nên đã ác cảm ngay từ đầu đã vậy thái độ thế mình ghét nghỉ luôn.Về bv tìm bs nữ bên mình(chị íh mới vào nên hổng bik tay nghề sao ai dè mát hơn lão kia)
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

#meddbn # ôi, mn thật may mắn vì gặp được bác sỹ tốt. Mình cũng thích người có tâm lắm . Mn chỉ cho mình địa chỉ bác sĩ hiền lành nhỏ nhẹ đó được không?
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

#Sallytruong13# Cảm ơn mn nhiều, để cuối tuần mình gọi cho chị cho chị ấy. Hiện tại mình đang qkd rồi, nên mình chỉ nhờ chị ấy tư vấn giúp, rồi giữa chu kì lại chiến đấu tiếp. Khi khám bác sĩ này xong mình sợ lắm. Hằng ngày mình sống trong cảm giác như mình mang bệnh và sẽ không thể làm mẹ được. .
    • 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    #Sallytruong13# Cảm ơn mn nhiều, để cuối tuần mình gọi cho chị cho chị ấy. Hiện tại mình đang qkd rồi, nên mình chỉ nhờ chị ấy tư vấn giúp, rồi giữa chu kì lại chiến đấu tiếp. Khi khám bác sĩ này xong mình sợ lắm. Hằng ngày mình sống trong cảm giác như mình mang bệnh và sẽ không thể làm mẹ được. .
    Sax bs j mà hắc ám khiếm mn phải sợ phát khóc vậy? mình nghĩ mn có BTDN cũng chả có sao đâu 1 phần do chể độ ăn uống của mình đó.Mn thao khảo cái bài mình viết dành cho các bố mẹ mong con íh.Trong đó có quá trời món mn ăn trc để tốt trứng giảm bị BTDN xem rùi qua đó chị íh coi lun cho.Chị íh mát tay lắm nên cứ ăn tốt trc đã chừng nào ko đc thì hãy báo c íh tính tiếp cho yên tâm hê hê hôm nay mình lại ghé thăm chị íh đây để xem con iu nó quậy tới đâu roài.
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ôi, mn thật hạnh phúc, không biết khi nào mình mới có được cảm giác này.

• 2,569 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, mn thật hạnh phúc, không biết khi nào mình mới có được cảm giác này.

từ từ rùi iem nào cũng có hi hi.mn cứ thử xem biết đâu đc.Có mấy mẹ trong này đã gặp chị íh và mọi thứ đang tốt đẹp hơn đây.Có mẹ bị bs phán vô sinh nhưng chị kt thì là ck bị yếu nữa cơ ha ha
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sallytruong13 Xem bài viết
    từ từ rùi iem nào cũng có hi hi.mn cứ thử xem biết đâu đc.Có mấy mẹ trong này đã gặp chị íh và mọi thứ đang tốt đẹp hơn đây.Có mẹ bị bs phán vô sinh nhưng chị kt thì là ck bị yếu nữa cơ ha ha

Cảm ơn mn nhiều. Cuối tuần đó mình có gọi điện thoại cho chị Châu, do định thứ 7, cnhat ghé qua, nên thứ 6 mình gọi để hỏi chị ấy địa chỉ. Ở đầu dây bên kia là giọng một người phụ nữ, nói chuyện rất to tiếng, chị ấy nói mình đúng tên Châu. Mình nói : dạ, em muốn gặp chị để chị giúp đỡ em. Chị ấy nói với vẻ khó chịu : muốn gì thì nói đi qua dt đi. . Lúc đó đang ở trong công ty sao nói tình trạng của mình ra được, nên mình nói vậy để khi khác mình gọi lại. Thiệt tình qua cách nói chuyện như vậy, mình không dám nhờ . Với mình chuyện này tế nhị, mình rất ngại, nên cũng cần 1 bác sĩ diệu dàng, có thể chỉ cho mình đúng hướng. Xin lỗi mn nhiều vì đã giúp mình mà lại không đến đó.
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tháng này mình quyết định để tự nhiên, không canh gì hết, khi nào 2 vợ chồng thấy thích thì làm, và không đặt nặng ngày nào với ngày nào. Nhưng hôm qua thử que quisktick lại lên 1 vạch đậm 1 vạch nhạt không biết liệu mình có thai không nữa. Mình có kinh ngày 19/4 , đến hôm nay vẫn chưa đến ngày QKD dự định. Cầu trời cầu phật cho con yêu mau về.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2