TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi mẹ bị tiền sử thai lưu, thai dị tật?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 54.3K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Hơn hai tháng trôi qua sau ngày chị nói lời vĩnh biệt với đứa con vắn số, chị vẫn không tin con mình không còn trên đời này nữa. Đứa con gái bé bỏng tội nghiệp, sinh ra làm người nhưng hình hài không tròn vẹn khiến chị day dứt và ân hận khi đã không mang cho con sự sống.

Nỗi đau mất con

Cùng thời điểm chị có bầu, có ít nhất 5 mẹ khác cũng rơi vào tình trạng như chị: khi con 7 tháng rồi mới hay tin con bị dị tật. Lúc này thai quá lớn, khó có thể bỏ, mà tự trong thâm tâm những người mẹ không bao giờ muốn bỏ con mình khi con vẫn còn đang máy đạp trong bụng. Chị cũng vậy. Những cú đạp mạnh mẽ của con gái khiến chị cảm nhận được sức sống mạnh mẽ của con. Khi những người mẹ khác lần lượt chấp nhận con bị lưu trong bụng, thì chị cùng một người mẹ khác hạnh phúc hơn được đón con chào đời, nghe tiếng con khóc và ôm con vào lòng.

Con chị bị dị tật tim rất nặng, tai bé quắp lại, hai chân cong queo bất bình thường. Mỗi lần con khóc, chị thấy như có ai đó đang bóp tim mình thật chặt, đến nỗi như có một tảng đá nặng đè lên ngực khiến chị không thể thở. Tiếng khóc của con như mèo kêu, con khóc đến mệt lả thì thôi. Con không bú được sữa mẹ, chị phải vắt sữa, bón cho con từng thìa. Mười ngày sau sinh, con không chịu lớn, cứ bé dần, suy dinh dưỡng nặng. Chưa đầy một tháng sau sinh, khi chị còn chưa sạch sản dịch, thì con đã bỏ chị đi…

Làm lại từ đầu
    Hai tháng sau ngày mang đứa con gái bé bỏng về quê nằm cạnh phần mộ ông bà cố, chị tìm đến tôi. Chị bảo, chị ở dưới quê, chẳng biết phải khám xét gì trong thai kỳ. Đứa con đầu của chị suốt thời kỳ bầu bí chị chẳng bao giờ phải đi khám xét, cũng không bổ sung vi chất gì, mà nó vẫn lớn lên mạnh khỏe. Sao đứa con gái tội nghiệp của chị phải gánh chịu số phận bạc vẽo vắn số. Người đàn bà 35 tuổi già cỗi, nhăn nheo vì khổ tâm và lao lực lẽo đẽo theo tôi vào phòng khám của bệnh viện phụ sản. Chị bảo, chị vẫn muốn sinh con.
    di-tat
    Không ít trường hợp siêu âm con dị tật nhưng không tin đó là sự thật hoặc do tình yêu đối với con quá lớn nên đã cố giữ lại và để bé chào đời (Ảnh: Internet)

Sau khi làm các xét nghiệm máu, siêu âm bụng, nhiễm sắc thể đồ, kiểm tra sức khỏe, bác sĩ tư vấn chị:

1. Sức khỏe sinh sản của chị bình thường, không có bất thường về nhiễm sắc thể, nhưng chị bị suy nhược cơ thể. Nếu muốn có con lại, chị phải chú ý đến dinh dưỡng nhiều hơn.
    2. Chồng chị cũng nên đi khám để biết anh ấy có vấn đề gì về khả năng sinh sản, nhất là kiểm tra lại nhiễm sắc thể đồ, chất lượng tinh trùng.
    3. Trước khi có thai, chị cần bổ sung thêm một số vitamin và khoáng chất. Cần thiết nhất là vitamin E và Acid Folic. Ngoài ra cần phải tiêm phòng viêm gan siêu vi B và mũi sởi - quai bị - rubella.
    4. Chị đã 35 tuổi, lứa tuổi có thể coi là hơi lớn để mang thai. Thế nên, lần mang thai tiếp theo phải đặc biệt theo dõi thường xuyên sức khỏe thai nghén.
    5. Ít nhất 6 tháng sau mới nên thả để có bầu.
    6. Trước và sau khi cấn thai, hạn chế những công việc nặng nhọc hoặc những chất độc hại như thuốc trừ sâu, ngay cả thuốc lá chồng hút cũng không được tiếp xúc.
    7. Qúa trình thai nghén nên nghỉ ngơi hợp lý và bổ sung đầy đủ dinh dưỡng, cũng như kẽm, sắt, canxi và khoáng chất tổng hợp.
    8. Tâm lý phải ổn định, tránh stress, lo lắng quá đà, ảnh hưởng đến sức khỏe mẹ và con.
    9. Khám thai thường xuyên theo lịch, không bỏ qua các giai đoạn 12-22-32 tuần để thực hiện các tầm soát dị tật thai nhi nếu cần thiết.
    10. Không bao giờ được dùng bất cứ loại thuốc Tây thuốc Nam nào trong quá trình thai nghén. Môt số loại thuốc sẽ làm ảnh hưởng đến hệ thần kinh, tim mạch của thai nhi. Nếu cần thiết, hãy tìm đến sự tư vấn của bác sĩ.

Sức khỏe trẻ sơ sinh phụ thuộc rất nhiều vào sự chuẩn bị của cha mẹ từ khi chúng chưa lọt lòng. Con bị bệnh tật, dị dạng khi vừa mới sinh ra là điều luôn khiến các ông bố, bà mẹ day dứt, đau lòng. Vì vậy, trang bị kiến thức cho bố mẹ để có một thai nhi khỏe mạnh là vô cùng quan trọng. Các bí quyết trên dành cho các mẹ khong may mắn sẽ giúp mẹ ngăn ngừa dị tật cho thai nhi ngay từ khi cấn bầu.

<<< Kiến thức tiền sản
    <<< Sinh con

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 76 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mẹ nào đã từng bị thế này chưa, chia sẻ vơi nhau đi
    Mình cũng đã từng bị suy dinh dưỡng bào thai ở tháng thư 5,6,. Bác sĩ nói do rau thai quá bé, theo chuyên môn thì bs gt rằng, nhau thai hình cái đĩa bám chặt vào thành tử cung là bt, và truyền hết dinh dưỡng cho thai nhi, nhưng nhau thai của mình lại hình bát, dầy, thể tích thì như nhau nhưng diện tích tiếp xúc thì ít, vì vậy dinh dưỡng kém. Mà cũng k tìm được nguyên nhân vì sao nó bị như vây. rồi không thể can thiệp được và không thể làm cách nào. MInh đã nhập viên C., BS Cường siêu âm hội chuẩn. cố gắng cũng không giữ được con. Sau đợt này mình lo lắm. Mà k biết phải khám gì, làm gì để tốt cho lần sau. Có ai đã trong trường hợp này thì chia sẻ với mình nhé!
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

MeDuy 2008 ơi, mình vô ối ở tuần 27, lúc đó con mới hơn 500gr, tưởng ko giữ đuoc. sau đó truyền ối nhân tạo. Thai sdd nặng hầu như ko hấp thu. Tất cả dd vào mẹ hết. Cả thai kỳ mẹ tăng 23 ký. Dưỡng mãi tuần 37 bs cho sinh vì bé bị đe dọa do ko hấp thu. Bs làm mọi xét nghiệm, sinh thiết gai nhau, siêu âm cũng ko biết lý do. Mình sinh tuần 37theo chỉ định và bé có 1,8ký, nuôi rất vất vả, hiện bé đã 1 tuổi. Bạn đem toàn bộ hồ sơ khám thai gặp bs giỏi của bv Phụ sản nhờ tư vấn xem sao. Chúc bạn khoẻ và lạc quan, thai lần sau sẽ khỏe mạnh.
    • 76 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình đây, đọc được Thư của phuongthao_xhh mình vui lắm, cảm ơn ban nhiều đã động viên mình. Gio cũng đã qua được gần 3 tháng rồi, chắc mình cũng sẽ phải nhờ 1 bác sĩ để tư vấn xem rồi bắt đầu lại từ đầu thôi. Chúc bạn và em bé luôn khỏe mạnh.
    • 56 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình thì em bé lưu ở tuần 12. Vào Viện sản HN trao đổi với bs mong tìm nguyên nhân nhưng chẳng đâu vào đâu cả. 2 vc đều buồn.
    • 86 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Còn e cả thai kỳ tăng 15kg sinh bé đc 4k nhưng rồi bé cũg bỏ mẹ mà đi. Siêu âm ko thấy j bất thường cả sinh rồi con bị tim nặng . C mất mà mẹ ko đc nhìn mặt c lần nào đau lắm các mẹ àk
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megau0990 Xem bài viết
    Còn e cả thai kỳ tăng 15kg sinh bé đc 4k nhưng rồi bé cũg bỏ mẹ mà đi. Siêu âm ko thấy j bất thường cả sinh rồi con bị tim nặng . C mất mà mẹ ko đc nhìn mặt c lần nào đau lắm các mẹ àk
    Chia buồn với mn. Rồi con sẽ quay trở về thôi. Mn cố lên nha.
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeDuy2008 Xem bài viết
    mẹ nào đã từng bị thế này chưa, chia sẻ vơi nhau đi
    Mình cũng đã từng bị suy dinh dưỡng bào thai ở tháng thư 5,6,. Bác sĩ nói do rau thai quá bé, theo chuyên môn thì bs gt rằng, nhau thai hình cái đĩa bám chặt vào thành tử cung là bt, và truyền hết dinh dưỡng cho thai nhi, nhưng nhau thai của mình lại hình bát, dầy, thể tích thì như nhau nhưng diện tích tiếp xúc thì ít, vì vậy dinh dưỡng kém. Mà cũng k tìm được nguyên nhân vì sao nó bị như vây. rồi không thể can thiệp được và không thể làm cách nào. MInh đã nhập viên C., BS Cường siêu âm hội chuẩn. cố gắng cũng không giữ được con. Sau đợt này mình lo lắm. Mà k biết phải khám gì, làm gì để tốt cho lần sau. Có ai đã trong trường hợp này thì chia sẻ với mình nhé!
    Lần sau nếu muốn có bé, em chuẩn bị sức khỏe trước, uống vitamin E và acid Folic trước khoảng 3 tháng, suy trì đến tháng thứ 3 của thai kỳ. Khi có bầu, uống thêm sắt, viên tổng hợp nữa.
    Làm mẹ con cũng là nhân duyên... Có nhiều điều mình không kiểm soát được. Thôi cứ chuẩn bị cho vững tâm.
    • 76 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cam on cac me da chia se voi e. neu co gi thi cho e xin dia chi mail, e inbox so dt cung nhau chia se va di kham cho nhung lan sau nhe. E cung dc 3 thang roi, e dang tim bs de nho cho lan sau. Chuc cac me manh khoe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

E cảm ơn nhiều a.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E cũng không may mắn. Có con được 20 tuần rồi mà phải xa con. Chọc ối ra kết quả dị tật. Đau tưởng như chết đi được.
    Hôm chọc ối có tất cả 5 mẹ. Mấy mẹ kia tỉ lệ còn cao hơn e mà ko bị sao. Hỏi bác sỹ, bs cũng chẳng trả lời đc do đâu. Chắc do e ko biết con đến nên dùng thuốc bừa bãi. Thương con quá, do mẹ không tốt.
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh28385 Xem bài viết
    E cũng không may mắn. Có con được 20 tuần rồi mà phải xa con. Chọc ối ra kết quả dị tật. Đau tưởng như chết đi được.
    Hôm chọc ối có tất cả 5 mẹ. Mấy mẹ kia tỉ lệ còn cao hơn e mà ko bị sao. Hỏi bác sỹ, bs cũng chẳng trả lời đc do đâu. Chắc do e ko biết con đến nên dùng thuốc bừa bãi. Thương con quá, do mẹ không tốt.
    Sinh một đứa con khỏe mạnh, là mẹ sẽ nhàn hơn đến 50-60% em ạ. Nên em cố gắng giữ sức khỏe, dưỡng thai để sinh con khỏe mạnh.
    3 tháng trước khi có ý định có bầu, hãy đi khám sức khỏe sinh sản, hỏi bác sĩ về vitamin E và acid folic. Acid folic rất cần cho giai đoạn đầu của thai nhi đó em, mà lúc đó có khi em chưa biết mình có thai nên em chưa chăm sóc bản thân, do đó hãy chuẩn bị trc thì hơn.
    C từng chứng kiến bạn bè mình phải đối diện với thai lưu vì dị tật, vừa thương vừa áy náy vì ko chuẩn bị cho con 1 cs tốt đẹp nhất.
    Chúc em sẽ sớm đón thiên thần.
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeDuy2008 Xem bài viết
    Cam on cac me da chia se voi e. neu co gi thi cho e xin dia chi mail, e inbox so dt cung nhau chia se va di kham cho nhung lan sau nhe. E cung dc 3 thang roi, e dang tim bs de nho cho lan sau. Chuc cac me manh khoe.
    Nếu cần j, cứ inbox cho c. C ol wtt thường xuyên
    • 97 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluesky_mum Xem bài viết
    Nếu cần j, cứ inbox cho c. C ol wtt thường xuyên
    Mẹ Bluesky cho mình hỏi thăm tí, mình hiện chưa có bé, mình bị hiếm muộn, mình đã IUI 2 lần và IVM 1 lần nhưng thất bại, sau khi IUI mình có thai tự nhiên nhưng bị thai lưu dưới 12 tuần vì phôi ko phát triển, ko có tim thai ( sau khi làm IVM cũng có và bị lưu), vợ chồng mình phải làm gì để biết nguyên nhân thai lưu, bạn chỉ mình với
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mupmip_mummim Xem bài viết
    Mẹ Bluesky cho mình hỏi thăm tí, mình hiện chưa có bé, mình bị hiếm muộn, mình đã IUI 2 lần và IVM 1 lần nhưng thất bại, sau khi IUI mình có thai tự nhiên nhưng bị thai lưu dưới 12 tuần vì phôi ko phát triển, ko có tim thai ( sau khi làm IVM cũng có và bị lưu), vợ chồng mình phải làm gì để biết nguyên nhân thai lưu, bạn chỉ mình với
    Ngay đến bác sĩ nhiều khi cũng không tìm được nguyên nhân thai lưu bạn ạ. Nhưng bạn đã đến tư vấn bác sĩ chưa?
    Khi có thai, bạn có được nghỉ ngơi và chăm sóc không? Có làm việc nặng nhọc không? Có tiếp xúc với chất độc hại (vd khói thuốc lá) ko?
    • 130 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

chào các mẹ,

sáng nay nhận được topic này mình mừng quá. Mình 30t, cũng ở trong hoàn cảnh này, nhưng bị thai lưu tới 3 lần rmà ko có nguyên nhân chính xác: lần 1 8w, lần 2 là 16 tuần, lần 3 là 19 tuần.

Đau và chán nản lắm các mẹ ạ, không còn chút tinh thần mong con gì cả, cả 3 lần sức khỏe thể chất lẫn tinh thần mình sa sút trầm trọng, đã có thời gian mình rơi vào trầm cảm nặng phải dùng tới thuốc ngủ an thần.

Mỗi lần nghĩ tới sinh con là nỗi đau và sợ lại như hiện về. Mình ko biết phải làm sao ????
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

e thì k bị lưu lần nào nhưng mong con lắm các mẹ ạ, e dang bị mất ngủ hành hạ mấy thagns rồi, k uống thuốc thì e k ngủ dược, khổ lắm, mong con lắm nhưgn k dám manh động vì dang uống thuốc, khổ lắm, e dang uống thuóc ngủ thảo dược thì có con dược không cac mẹ nhỉ, khổ quá, cac mẹ còn có cơ hội chứ e mất ngủ thé này chăc k có cơ hội mất
    • 130 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

"
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thaohienbong Xem bài viết
    e thì k bị lưu lần nào nhưng mong con lắm các mẹ ạ, e dang bị mất ngủ hành hạ mấy thagns rồi, k uống thuốc thì e k ngủ dược, khổ lắm, mong con lắm nhưgn k dám manh động vì dang uống thuốc, khổ lắm, e dang uống thuóc ngủ thảo dược thì có con dược không cac mẹ nhỉ, khổ quá, cac mẹ còn có cơ hội chứ e mất ngủ thé này chăc k có cơ hội mất
    "

hi em,
    sao em bị mất ngủ? do tâm lí mong con hay do bệnh lí? nếu do mong con thì em nên xả đi, thoải mái vào mới dể dậu thai. Chị tuy khó giữ thai nhưng để dính 2 vạch thì dễ vô cùng, ko canh là dính liền. nếu mất ngủ do căng thẳng lo lắng vì mong con , em có thể theo một số cách sau:

buổi tối trước khi ngủ em ngâm chân với nước ấm pha gừng giấm ( cách này trên wtt có hướng dẫn đó)
    hàng ngày em pha nước râu ngô hoặc lá trùm bao ( lạc tiên ) uống thay nước lọc.
    tập thể dục, ăn uống lành mạnh, ko suy nghĩ j tới 2 vạch thì tự nhiên nó sẽ tới.

vài điều chia sẽ cùng em , chúc em mau có tin vui.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

chị ạ, e có lẽ do bệnh lý rối loạn lo âu, khổ lắm mấy cái dấy k có tác dụng, giờ ngày nào cũng phải uống thuôc ngủ thảo dược, k uống k ngủ dược, chị có cách gì khác k chị, e tính đi bác sỹ khám mà sợ lệ thuộc vào thuốc, khổ lắm, buồn ghê gớm
    • 130 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaohienbong Xem bài viết
    chị ạ, e có lẽ do bệnh lý rối loạn lo âu, khổ lắm mấy cái dấy k có tác dụng, giờ ngày nào cũng phải uống thuôc ngủ thảo dược, k uống k ngủ dược, chị có cách gì khác k chị, e tính đi bác sỹ khám mà sợ lệ thuộc vào thuốc, khổ lắm, buồn ghê gớm
    hi em,

vậy là ko được rồi, em phải đi khám bs thôi. nếu đúng là rối loạn lo âu thì nhất định phải uống thuốc thôi em ạ, cú tưởng tượng 1 đêm mất ngủ người nó rời rạc ra , huống gì đây là cả tháng ko ngủ được, đầu óc đâu mà tập trung làm việc chứ.
    chị nghĩ em nên đi khám đi , càng sớm càng tốt, bệnh này vừa nên kết hợp thuốc với tâm lý, nên có sự hỗ trợ của ông xã em nữa, rất quan trọng đấy.

có bệnh thì phải chữa, để lâu thì càng khó điều trị và sẽ ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống của vc em.
    việc em cần làm nhất bây giờ là phải điều trị mất ngủ trước rồi mới tính đến chuyện có con .
    Thân!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3