TIN TÀI TRỢ.

Khám tổng quát và chích ngừa trước khi mang thai

• 3 Lượt chia sẻ
  • 188K Lượt đọc
  • 716 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 962 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

có mẹ nào xét nghiệm và chích ngừa ở Viện Pasteur TPHCM rồi cho em xin tí kinh nghiệm.
    mình ra đó cứ nói chích ngừa trước khi mang thai là các bs sẽ kiu mình đi xét nghiệm trước hay mình phải yêu cầu trước thì mới xét nghiệm ah. và thời gian xét nghiệm chích ngừa có lâu ko? 1 ngày có đủ cho tất cả luôn ko ah? nếu đi t7 ko biết đông ko hen

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 168 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ximuoi1989 Xem bài viết
    có mẹ nào xét nghiệm và chích ngừa ở Viện Pasteur TPHCM rồi cho em xin tí kinh nghiệm.
    mình ra đó cứ nói chích ngừa trước khi mang thai là các bs sẽ kiu mình đi xét nghiệm trước hay mình phải yêu cầu trước thì mới xét nghiệm ah. và thời gian xét nghiệm chích ngừa có lâu ko? 1 ngày có đủ cho tất cả luôn ko ah? nếu đi t7 ko biết đông ko hen
    trả lời bạn mình nghĩ là chậm mất rồi nhưng vẫn trả lời để topic có thêm thông tin nhé ^^. Pteur thứ 7 rất rất rất đông, nếu chích buổi sáng nên đi sớm nếu không muốn ngồi chờ, đi chiều (1h mở cửa ) thì bữa mình đi 12h30 đã thấy rất nhiều người chờ và tầm 1-2 tiếng sau mở cửa là hết nhận bệnh ( tùy ngày nhưng thứ 7 hầu như là thế ) . Ở quầy tiếp nhận người ta sẽ phát số + giấy ( nhớ nói muốn chích j thì sẽ có giấy đó ) chờ đọc số rồi bsĩ sẽ chỉ định, thường mình thấy là vào bsĩ ghi rồi chích luôn vì ở đây đông lắm ( chờ vào sự tự giác của bản thân nếu muốn yên tâm thì đi test trước như thử thai-viêm gan ....) chích 1 mũi cho 3 em virus rubella-sởi-quai bị, 1 mũi cho em cúm, 1 mũi cho em gan, 1 mũi cho thủy đậu ( hiện cúm + thủy đậu bữa mình đi ngày 17/8 vừa hết ). chích ngừa rất nhanh ở giai đoạn chích- nháy mắt là xong. xét nghiệm thì sáng xn trước 10 thì chiều 4h có kết quả, kết quả xong đưa qua cho bsĩ - bsĩ chỉ định dùng thuốc hay chích . Vậy nha ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 308 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Mình thấy mọi người khuyên tiêm nhều lắm nhưng êm phòng cũng sợ quá rùi cho nên ỉ tiêm 2 mũi uốn ván theo chỉ dẫn của bác sỹ. Bạn ở Hà Nội tiêm ở Viện VS dịch tễ hoặc 50C Hàng bài là ok rùi.
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mọi người cho mình hỏi là sau khi tiêm Thủy Đậu thì kiêng có em bé trong thời gian bao lâu vậy mọi người.
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm qua mình hỏi bs thì bs bảo cũng pải kiêng 3 tháng.
    Hôm trước mình đi tiêm rubella ở 50C hàng bài, ở đó ng ta hết vacxin thủy đậu nên bảo tiêm sau. Mình hỏi bs là bao lâu thì mình tiêm đc thủy đậu, bs bảo tiêm lúc nào cũng đc.
    NHưng hôm qua mình qua viện nhiệt đới, ở pòng vacxin lại bảo mình là: nếu muốn nhanh thì tiêm rubella và thủy đậu cùng 1 hôm, còn nếu để cách thì pải tiêm cách nhau 1 tháng.
    Thế là tháng sau mình mới đi tiêm đc, m thì đang muốn có bầu sớm chứ
    (.
    Thế nên các mẹ lưu ý nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 113 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình vừa tiêm mũi 4 trong 1: Bạch hầu, uốn ván, ho gà, bạo liệt. Không biết sau khi tiêm mũi này thì kiêng bao lâu mới nên có bầu các mẹ nhỉ?
    Mình chỉ thấy bác sĩ dặn là tiêm Rubella thì nên kiêng 3 tháng nhưng sau khi xét nghiệm máu thì mình đã có kháng thể rubella rồi nên không phải tiêm.
    • 14 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

các mẹ ơi. một tháng nữa là e cưới mà dự tính có baby trong năm 2015 luôn. e nghe baoe phảo đi tiêm phòng mà không biết bây h tiêm còn kịp không vì nghe bảo tiêm xong 3 tháng mới dc có em . nếu bây e em tiêm thì nên tiêm những loại nào. tiêm ở đâu ạ. em ở tp hcm. các mẹ tư vấn gấp giúp e với. em cám ơn
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn
    Tốt nhất trước khi mang thai cả bạn và chồng nên đi khám sức khỏe tổng quát và nên uống thuốc tẩm bổ trước khi mang thai khoảng 3 tháng. Tiêm phòng thông thường sẽ là: rubella, thủy đậu, cúm, sởi, viêm gan b( nếu muốn tiêm viêm gan B thì bạn phải tiêm trc 1 năm đấy vì nhiều mũi). Ở HN bạn có thể đến các địa chỉ sau:
    Phòng khám Vinmec Royal City 72 A Nguyễn Trãi Thanh Xuân
    Trung tâm tiêm phòng ở 35 C Hàng Bài
    Trung tâm tiêm phỏng ở 71 Nguyễn chí Thanh
    Viện dịch tễ trung ương ở Lò Đúc
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 54 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với, e đã đi chích ngừa mũi viêm gan B ở viện Pastuer lần 1 rồi, tháng sau là lần 2, các mẹ cho em hỏi, chích lần 2 có phải theo trình tự lấy số thứ tự, vào bác sỹ khám rùi nộp tiền chích không, hay là chỉ đóng tiền vào chích thôi. Vì e thấy mình biết chích j rồi thì chỉ cần vào đóng tiền chíctho5io6i, chứ chờ khám nữa lại hơi mất thời gian, mọi người có kinh nghiệm rồi nói giúp e với,E cam ơn nhiều.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ chỉ dạy cho em với
    nếu em tiêm phòng viêm gan B thì có thể tiêm đồng thời với các loại kia ko ạ?
    Lần đầu nên em mông lung quá. hixhix
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đi Từ Dũ/Mekong/Hạnh Phúc... khám và xét nghiệm máu xem mình có kháng thể nào rồi và cần chích những gì (thường là Rubella, Thuỷ đậu, viêm gan B, cúm nhưng không phải ai cũng cần chích hết). Chích ngừa thì bạn có thể qua Viện Pasteur (đi cổng Nam Kỳ), tháng trước mình chích khá đông và hết vaccin thuỷ đậu. Nên chích sớm vì kiêng tối thiểu 1 tháng, bác sĩ nói mình vậy.

Chúc bạn mau chóng làm mẹ nhé.
    Hạnh phúc hay khổ đau do chính bản thân mình!
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đang cần các mẹ tư vấn ạ!

Mình lấy chồng được 6 tháng rồi nhưng không tiêm phòng trước cưới. Lấy chồng xong mới bắt đầu tiêm HPV. Hiện đã tiêm được 2 mũi HPV, 1 mũi Rubella (đã kiêng đủ 3 tháng). Ngày 1/8 này sẽ hoàn thành mũi HPV cuối cùng. Bác sĩ bảo chỉ cần kiêng 1 tháng vì đây ko phải là loại vaccine sống như vaccine Rubella. Nên mình định sang tháng 9 là thả ngay. Liêu như vậy có nên không?
    Vì đợt này tiêm các mũi dồn dập quá, tuy vẫn tuân thủ đúng lịch kiêng của bác sĩ tư vấn nhưng mình vẫn băn khoăn quá, nhưng tâm lý là mong con quá rồi. Với lại nếu muốn được mùa sinh năm 2016 thì phải thụ thai muộn nhất là tháng 10. Vậy là chỉ có 2 tháng đẹp nhất để thụ thai là tháng 9 và tháng 10 thôi.

Nhờ các mẹ cho ý kiến với.
    Cám ơn các mẹ!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nào đã tiêm phòng trước khi sinh rồi, cho mình hỏi xíu các mũi tiêm cách nhau bao lâu ạ.
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình muons đi tiêm quá mà mấy tháng nay mình ko kế hoạch, kiểu sợ tiêm mà bầu thì nguy hiểm. ko biết sao nữa đây
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng vừa đi tiêm phòng các mũi trước khi mang thai xong, giờ đang trong thời gian chờ đợi hết 3 tháng mình bổ sung vitamin cho cơ thể khỏe mạnh để chuẩn bị săn cún này. Mình được giới thiệu dùng sản phẩm elevit của úc, nghe nói đây là sp tốt nhất dành cho phụ nữ trước, trong và sau sinh đó mn ạ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

năm nay mình cũng có í định thả, cơ mà bị cúm suốt, có đi tiêm phòng mà ko ăn thua
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 77 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nếu mình chủ động thì trước khi bầu bí nên đi khám sức khỏe tổng quát, và tiêm phòng các mũi như cúm, sởi quai bị rubella, thủy đậu. Sau từ 3-6 tháng thì mình có thể có bầu được mom ạ.